ผู้เขียน หัวข้อ: HD Player. ตัวไหนเล่น MKV. ดีสุดไม่ดู3d  (อ่าน 5857 ครั้ง)

ออฟไลน์ newton

HD Player. ตัวไหนเล่น MKV. ดีสุดไม่ดู3d
« เมื่อ: 18 เมษายน, 2013, 08:20:00 AM »
เอาไปเสริมกับoppo95 ซึ่งดูmkvไม่ดีเลยครับ เน้นภาพเช่วยแนะนำหน่อย. ช่วงนี้ห่างเหินวงการ เลยไม่ได้ติดตามข่าว

ออฟไลน์ nui67

Re: HD Player. ตัวไหนเล่น MKV. ดีสุดไม่ดู3d
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 เมษายน, 2013, 05:02:00 PM »
น่าจะ vivo legacy นะครับ แต่ออกมาสักพักใหญ่ๆแล้ว ไม่รู้จะมีอะไรมาใหม่หรือเปล่า ตลาด HDD player ตอนนี้ก็อิ่มตัวมาก ผมเองเพิ่งไปสอย PlayOn HD 3D ตัวล่าสุดมา เอามาเสริม Oppo 103 ถือว่าใช้ได้ทีเดียวครับ  :secret
Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112

ออฟไลน์ dage

Re: HD Player. ตัวไหนเล่น MKV. ดีสุดไม่ดู3d
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 เมษายน, 2013, 09:42:38 PM »
Legacy น่าจะใช้ดู full rip ดีกว่าหรือเปล่าครับ
ผมใช้ Vivo cute อยู่ดู mkv ไม่มีปัญหาอะไร
แต่ตอนนี้มองหา HD player ที่รองรับ Airplay ด้วยจะได้ stream เพลงในห้องนั่งเล่น ไม่รู้ว่ามีตัวไหนบ้าง

ออฟไลน์ ADD

• สมาชิกรุ่น Classic
  • May force be with you!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 เมษายน, 2013, 05:34:58 PM »
ผมใช้ VIVO Legacy อยู่ครับ ภาพสวยงามดี ถ้าหากไม่เล่น 3D ก็แนะนำตัวนี้ครับ หหรือจะเอารุ่นที่ต่ำกว่ารุ่นนี้ก็มีหลายรุ่นให้เลือก

ออฟไลน์ newton

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 เมษายน, 2013, 10:06:20 PM »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 เมษายน, 2013, 12:44:00 PM »
ถามคนใช้ Legacy หน่อยครับ เวลาเล่น mkv ใหญ่ๆเกิน 15GB หรือเล่น fullrip ผ่าน network กระตุกไหมครับ เพราะเคยซื้อ legacy SE มาเล่นไฟล์ใหญ่ๆไม่ได้เลย กะตุกหมด เลยต้องไปเปลี่ยนเป็น Cute มาดู.

ออฟไลน์ กุ้งสยาม

• .
  • สมาชิกรุ่น Classic
    • .
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 เมษายน, 2013, 03:37:28 PM »
พวกที่ใช้ชิพ realtek ทั้งหลาย น่าจะเล่นไฟล์ mkv. ได้ดี รวมถึง subtitle ด้วย
พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

ออฟไลน์ Wolverine

• Super Star
  • *
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 เมษายน, 2013, 03:37:41 PM »
บอกตรงๆเลยนะครับ อาจขัดใจหลายท่าน แต่เป็นเรื่องจริงคือ
ดู MKV ภาพ+เสียงดีสุดจริงๆ คือ คอมพิวเตอร์ครับ HTPC นั่นเอง
งบ 15-20K ถ้างบถึง ก็จะได้ภาพดีจนคุณงงเลยละ
ผมมี HD player ทั้ง Realtek and Sigma โมแล้วก็สู้ HTPC ไม่ได้ครับ

ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ

ออฟไลน์ Saroj63

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 เมษายน, 2013, 07:09:06 PM »
ใช้ Vivo Legacy อยู่ครับ ก็ Happy และ คุ้มราคามาก กับ Firmware ตัวส่าสุด ตั้งค่า 1080p24 คมกริบเลย ยิ่งถ้าเปลี่ยน ภาคจ่ายไฟของเดิมที่เป็น Switching เป็น Linear Regulator ภาพดีขึ้นอีกพอควร แต่เสียงดีขึ้เยอะเลย เล่น Fullrip ดีสุดครับ ไม่มีปัญหาอะไรเลย MKV ไฟล์ใหญ่ 30 GB ก็ไม่มีปัญหาอะไร จะมีปัญหาก็พวก Sub pgs กับ sub 1080 แหละจะไม่เห็น แต่ปัญหาคือ จะมีของหรือเปล่า เขาว่าปิด job ไปแล้ว เห็นตอนนั้นในงานเขาบอกว่ากำลังทำรุนไหม่อยู่ ใช้ zigma ตัวใหม่ cpu เร็วขึน ram เยอะขึ้น ลองถามเขาดูสิครับ

ส่วนที่กระตุก เท่าที่ใช้เครื่องนี้ดูหนังมาเป็นร้อยๆเรื่อง น่าจะเกิดจากขั้นตอนการ load ไฟล์มามันไม่สมบูรณ์รหัสมันตกหส่น หรือ ตกหล่นตั้งแต่ตอนที่ rip มาแล้วผิดพลาดขณะบีบอัด หากใช้ mode 1080p24 มันจะซิงค์ภาพกับเสียงละเอียดมาก มันจะกิน cpu กับ ram เยอะจนบางครั้งประมวลผลไม่ทัน จะกระตุกมากหรือน้อยแล้วแต่ความเสียหาย เจอบ่อยครับ case นี้ แล้วหากใช้ mode 1024p ธรรมดาก็จะดีขึ้มาก หรือ ไม่เป็นเลย แต่จะลดความคมชัดลงไปบ้าง แต่ก็ยังดีกว่า Realtek เยอะ แต่ Realtek จะไม่เกิดปัญหานี้เลยครับทั้ง sub ทั้งภาพ มันต้องแลกกัน หรือ อีกวิธีจับไป Re-Encode ใหม่ ก็จะดีขึ้น ตั้งแต่ 80% - 100% โปรเกรมทีใช้ลองเยอะมาก ที่เจอก็หลายตัว เท่าที่จำได้ตอนนี้ เช่นโปรแกรม Freemake Video Converter ก็ดีครับต้องตั้งค่าเป็นนิดนึงจะได้คุณภาพดีสุด ใช้ 2 pass นะครับ ตัวอื่นเดี๋ยวค่อยๆนึก ส่วนพวก mkvextract หรือ makemkv หรือ อะไรที่ใช้เวลาไม่นานไม่ค่อยได้เรื่องได้ราวเท่าไหร่หรอกครับ

เป็นความเห็นเล็กๆจากที่เล่นมาเท่านั้นนะครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=82754.0

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 เมษายน, 2013, 07:17:30 PM »
โอ ขอบคุณมากครับ กระจ่างเลย

จริงๆมันไม่เกี่ยวกับที่ LAN port มันเป็น 10/100 ใช่ไหมครับ ตอนแรกคิดว่าท่อมันส่งไม่ทันเลยทำให้กระตุกเลยกำลังมองๆหา Sigma รุ่นใหม่ๆที่มี LAN 10/100/1000 อยู่ เพราะเห็น Realtek cup/ram มันก็ใกล้เคียงกัน

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 เมษายน, 2013, 02:09:00 AM »
โอ ขอบคุณมากครับ กระจ่างเลย

จริงๆมันไม่เกี่ยวกับที่ LAN port มันเป็น 10/100 ใช่ไหมครับ ตอนแรกคิดว่าท่อมันส่งไม่ทันเลยทำให้กระตุกเลยกำลังมองๆหา Sigma รุ่นใหม่ๆที่มี LAN 10/100/1000 อยู่ เพราะเห็น Realtek cup/ram มันก็ใกล้เคียงกัน

ไม่น่าเกี่ยวกับ lan ครับถ้าต่อตรง อย่างมากใช้แค่ 10% Traffic เหลือเยอะ ใช้ 10 Mbit ยังพอเลย อาจเป็นไปได้ที่กระตุกมาจาก lan เพราะเครื่องต่อในระบบเยอะ ยิ่งถ้าเจอ loadbit ในระบบด้วยก็เสร็จเหมือนกัน :giveup มันถูก bit กิน traffic ไปหมด แบบนี้ต่อให้ gigabit ยังเสียวๆเลย ยิ่งเดี๋ยวนี้เน็็ตแรงชึ้นเยอะ bit ยิ่งกระดี๊กระด๊าใหญ่ ลองใช้โปรแกรม เปลี่ยนค่าการแบ่ง traffic ตั้งค่าในเครื่องที่ loadbit อาจจะดีขึ้นก็ได้ ไม่เคยลองเหมือนกัน ให้ระวังนะครับถ้าจะใช้ Network กับ vivo legacy set Lan ยาก ค่อนข้างโง่ และ ชอบมีปํญหากุุ๊กกิ๊ก เรื่อง ip ทับกันกับเครื่องอื่น ควร FIX ip ไปใกลๆเลย ไม่เหมือน realtek ฉลาดกว่าเปิดหมด

ลองมอง egreat ไว้ด้วยก็ดีนะครับคุ้มดี หรือ dune รุ่นรองใหญ่ที่ไม่มี bluray drive มือสองก็น่าสนใจดีนะครับ เพราะพวกนี้เสียยาก firmware น่าจะ complete กว่า เห็นราคาหัวอ่าน oppo แล้ว สยอง :cold :cold
http://www.htg2.net/index.php?topic=82754.0

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 เมษายน, 2013, 09:47:29 PM »
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจะลองไปด้อมๆยี่ห้อที่แนะนำมาครับ  :kicking

ออฟไลน์ Wolverine

• Super Star
  • *
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 เมษายน, 2013, 11:13:12 AM »
เพิ่มอีกนิดนะ
คือสายแลน Cat5E มันมีระยะการใช้งานที่ 100M นะ
ถ้าคนเดินสายใช้สายปลอมระยะก็จะลดลง (อันนี้ผมเจอะเรื่อยๆเวลาไปดูบ้านเพื่อน บ้านหลัง>5ล้าน ยังเดินสายปลอมเลย  (()

แต่ใช้งานจริงผมเคยเจอะเคสแปลกๆคือ แค่ 30 เมตรก็มีปัญหาสัญญาณ internet ขาดหายเป็นช่วงๆ
ซึ่งแก้ได้โดย เอา switching มาขั้นระหว่าง เครื่องเล่นและเต้าสายตัวเมีย

ในวงการ Network นั่นสายส่งสำคัญมาก เพราะฉนั้น ถ้าจะวางระบบสำหรับงาน Audio ผมว่ากัดฟังเอา Cat6 ไปเลยครับ
เทียบราคากับของที่เราใช้ๆกันอยู่แล้ว Cat6 นี่จิบๆ

:showoff

ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 เมษายน, 2013, 09:24:05 PM »
ผมใช้สาย Shield Cat5e ครับลากสายเอง เข้าหัวเอง ลอง test ftp แล้วได้ speed เต็ม 1GB นิ่งๆครับ เรื่อง infra ไม่มีปัญหาครับผม

ความสำคัญอยู่ที่การเรียงสายเข้าหัวให้ถูกตามมาตรฐานครับ

ประเภทที่บอกว่า เรียงสีหัวท้ายเหมือนกันก็พอนี่ผิดเต็มๆครับ เคยมาแล้ว จับตัดหัวเรียงใหม่ สัญญาณนิ่งเลยครับ หุหุ

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 24 เมษายน, 2013, 01:09:02 AM »
สาย lan เลือกยีห้อหน่อยก็ดีนะครับ AMP แท้ ย้ำๆๆนะครับ ว่าต้องแท้หายากหน่อย รุ่นเสันสีฟ้าที่มีแกนสายเป็นพลาสติคกากบาทอยู่ เสียงดีครับ รองลงมา belden เสีนงก็ดีครับ link usa แท้ก็พอได้ครับ พวกนี้ยิ่งเดินยาวยิ่งเห็นผลต่างมาก มาตรฐานการตีเกลียวต่างกันครับ แต่ถ้าให้ดีลองสั่งมาเองก็ได้ สาย lan ยี่ห้อ van damme เนื้อทองแดงตาม spec เห็นว่าเป็น ofc ด้วย ทองแดงเกรดสูงกว่าได้เปรียบอยู่แล้ว โทนเสียงของยี่ห้อนี้เท่าที่ลองมาหลายรุ่นมากเสียงค่อนข้างเที่ยงตรงดี คุณภาพเสียงดี คุ้มราคามากๆ และ ราคาไม่แรงเลยหากเทียบกับเนื้อทองแดง ofc ชั้นดี และ เสียงที่ได้ ยี่ห้อที่กล่าวมาข้างบนเป็นเนื้อทองแดงธรรมดาครับ ยังไงเสียงก็คงจะไม่ดีกว่าแน่ ไม่แน่ใจว่าตัวแทนจำหน่ายที่นี่มีสั่งมาหรือเปล่า หากเพื่อนๆมีใครจะสั่งมาลองก็รบกวนส่งขาวหน่อยนะครับ อยากลองอยู่เหมือนกัน