ผู้เขียน หัวข้อ: คุยขำๆแลกเปลี่ยนความรู้กับระบบ JBL Cinema ครับ  (อ่าน 10426 ครั้ง)

ออฟไลน์ ย่องมาฟัง

http://www.htg2.net/index.php?topic=85572.0

สืบเนื่องจากกระทู้นี้....และมีพี่ๆที่นับถือหลายท่านที่ชอบดูหนัง หันมาเล่นระบบ JBL Cinema กันมากขึ้น และจากกระทู้ข้างบนเลยทำให้รู้ว่ามีพี่ๆหลายท่านเลยที่ใช้อยู่ เลยอยากลองตั้งกระทู้ดูครับว่ามีพี่ๆท่านใดอีกที่ใช้ JBL Cinema อีก ผมเองก็เคยใช้แค่ sub รุ่น 4645c เท่านั้น แต่เคยลองไปฟังรุ่นอื่นๆมาเยอะเหมือนกันแต่จำรหัสไม่ค่อยได้แล้ว ยังติดหูกับระบบ HORN และระบบ Passive อยู่เลย พี่ๆท่านใดอยากแนะนำรุ่นไหน ใช้แอมป์อะไร ลองให้ความรู้กันสักนิดนะครับ เพื่อเป็นแนวทางให้กลุ่มคนที่รักและชอบ ในระบบ JBL Cinema เหมือนๆกัน

ออฟไลน์ Pete

Re: คุยขำๆแลกเปลี่ยนความรู้กับระบบ JBL Cinema ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 เมษายน, 2013, 10:57:32 AM »
ขอแจมด้วยละกันครับ ย่อง
ผมคู่หน้า 3677 กับ 4645C 1 คู่  Surround 8330 คิดว่าพอแล้วสำหรับห้องกระจ้อยล่อย ของผม  

ส่วนแอมป์เคยลองแอมป์ บ้าน Multi Ch มาหลายรุ่นหลายยี่ห้อ สุดท้ายก็มาจบกับ Power PA  
ครับแอมป์บ้านก็ ok ครับแต่เล่นระดับนี้ ถ้าอยากให้สุดให้ได้ Dynamic กับ impact มาแบบเต็มที่ผมว่า PA มันลงตัวกว่าครับ
ระบบ JBL Cinema  ดูหนังมันส์มากครับ หาลำโพงบ้านราคาประมาณนี้เสียงได้สุดๆขนาดนี้ยากมากครับ  แต่ทางด้านฟังเพลง คงไม่ค่อยเหมาะเท่าไหร่ (ถ้าไม่ซีเรียสมากก็ใช้ได้นะครับ)
ผมเองเลยมีชุดฟังเพลงแยกไปอีกชุดเพราะมีติเสียงที่มาพร้อมความหวานและความไพเราะมันให้ได้มากกว่ามากครับ 555..

ออฟไลน์ M.lex

• M.Lex HTG (Home Theater GURU)
  • Super Star
  • *
Re: คุยขำๆแลกเปลี่ยนความรู้กับระบบ JBL Cinema ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 เมษายน, 2013, 02:30:01 PM »
มีบ้านนึงย่อง เสียงสุดๆจริงๆ ยกลำโพงโรงหนังมาไว้ในบ้านเลย เสียอย่างเดียว

เจ้าของยังหา Pre/Pro ไม่ได้ ได้ไปที่บ้านที่ว่ามาเอา 5508 ไปใส่เสียงก็ดีมาก แต่...

เจ้าของอยากได้ Pre/Pro ฝาหรั่งน่ะ

JBL ลำโพงโรงหนังถ้าห้องจัดได้จัดไปอย่าให้ใครมาเบรคเราครับ แต่ห้องลงไม่ได้แต่ใจรัก ก็จัดเข้าห้องได้เหมียนกัลลล

คำเตือน! เมื่อได้เล่นลำโพงที่เป็นแบบ Cinema Speaker อย่าง "เจแบว"แล้วจะทำให้คุณหลังเสียไม่สามารถยืนตรงได้เมื่อออกจากห้อง เพราะโดนเบสกระแทกจนตัวงอเป็นกุ้งงงง

เอิ๊ก...อะอะอะอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน, 2013, 02:32:54 PM โดย M.lex »
จิตอาสาพาเราเจริญ

โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0

ออฟไลน์ nui67

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 เมษายน, 2013, 04:59:40 PM »
ได้ไปฟังห้องคุณนัื cinemania ซึ่งเปลี่ยนแนวการเล่นจาก Usher be-10 มาเป็น JBM cinema series และจาก pre/pro Anthem+Plinius Odeon มาเป็น avr Denon ตัว top ขอบอกว่าราคาต่างกันมากๆ แต่เสียงในเรื่องดูหนังถือว่าดีมากๆ สมจริง ถ้ามอง เงินที่จ่าย+ความคุ้ม JBL กินขาดคราบ แต่ฟังเพลงแน่นอนย่อมสู้ Usher be-10 ไม่ได้แน่นอน  :secret :secret
Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112

ออฟไลน์ SK_M

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 เมษายน, 2013, 10:54:15 PM »
ย่อง System JBL พี่มีคราวๆตามนี้นะ
      - ตู้ลำโพงคู่หน้าและ center เป็นรุ่น 4648A-8
      - ปาก Horn คู่หน้ารุ่น 2360A ซึ่งเป็นรุ่นเดียวกับ 4675C-4 (8)LF รุ่นปัจจุบันครับ
      - ปาก Horn center รุ่น 2380A ต้องใช้ตัวนี้ครับเพราะปากเล็กหน่อยจะได้ไม่บังจอครับ (แต่จริงๆแล้วอยากได้ปากใหญ่มากกว่า)
      - High Frequency Driver คู๋หน้าและ center รุ่น 2446H
      - Low  Frequency Driver คู๋หน้าและ center (2) 2226H
      - Subwoofers 4645C
      - Surround 8330
Poweramp QSC MX1500a 350 w ที่ 8 Ohms   3 ตัว ขับคู่หน้าและ center ต่อแบบ BI-AMP ครับ อ้อลืมบอกไป Amp QSC รุ่นนี้ต้องใช้แบบที่มี MODOLE xc-1 cinema ด้วยนะครับเพราะเป็น crossover ที่ใช้สำหรับในโรงหนังเท่านั้นรองรับความถี่ตั้งแต่ 500-800 Hz ส่วน Surrounds 8330 ใช้ Emotiva xpa-5 ขับทั้งหมด 4 ตัว Subwoofers4645C ขับด้วย Amp ของ acm M21200 เหลืออีกอย่างที่ยังไม่ลงตัวก็ pre/pro นี่แหละ ไม่รู้จะเล่นไอ้กันหรือไอ้ยุ่นดีที่เสียงมันไปกันได้ครับ สงสัยต้องรอให้เสี่ยเล็กเอา 8801 มาลองเสียแล้วมั้ง ผมถามความเห็นในกระทู้ที่ 85570 ว่ามีใครเคยใช้ pre/pro 4 ยี่ห้อนี้บ้างยังไม่ค่อยมีใคร comment เท่าไหร่เลยสงสัยต้องลองไปเลื่อยมั้งครับ พิมพ์มาลายตาแล้วเอาเท่านี้ก่อนนะย่อง มีอะไรเพิ่มเติมจะมาเล่าให้ฟังใหม่นะหรือมีท่านใดจะเสนอแนะมาก็ได้ยินดีรับฟังครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน, 2013, 10:57:45 PM โดย SK_M »

ออฟไลน์ ขุนดง

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 เมษายน, 2013, 11:39:10 PM »

ขอจอยด้วยคนครับ สนใจ เจแบว มาก  :yahoo

• M.Lex HTG (Home Theater GURU)
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 เมษายน, 2013, 09:29:18 AM »
ย่อง System JBL พี่มีคราวๆตามนี้นะ
      - ตู้ลำโพงคู่หน้าและ center เป็นรุ่น 4648A-8
      - ปาก Horn คู่หน้ารุ่น 2360A ซึ่งเป็นรุ่นเดียวกับ 4675C-4 (8)LF รุ่นปัจจุบันครับ
      - ปาก Horn center รุ่น 2380A ต้องใช้ตัวนี้ครับเพราะปากเล็กหน่อยจะได้ไม่บังจอครับ (แต่จริงๆแล้วอยากได้ปากใหญ่มากกว่า)
      - High Frequency Driver คู๋หน้าและ center รุ่น 2446H
      - Low  Frequency Driver คู๋หน้าและ center (2) 2226H
      - Subwoofers 4645C
      - Surround 8330
Poweramp QSC MX1500a 350 w ที่ 8 Ohms   3 ตัว ขับคู่หน้าและ center ต่อแบบ BI-AMP ครับ อ้อลืมบอกไป Amp QSC รุ่นนี้ต้องใช้แบบที่มี MODOLE xc-1 cinema ด้วยนะครับเพราะเป็น crossover ที่ใช้สำหรับในโรงหนังเท่านั้นรองรับความถี่ตั้งแต่ 500-800 Hz ส่วน Surrounds 8330 ใช้ Emotiva xpa-5 ขับทั้งหมด 4 ตัว Subwoofers4645C ขับด้วย Amp ของ acm M21200 เหลืออีกอย่างที่ยังไม่ลงตัวก็ pre/pro นี่แหละ ไม่รู้จะเล่นไอ้กันหรือไอ้ยุ่นดีที่เสียงมันไปกันได้ครับ สงสัยต้องรอให้เสี่ยเล็กเอา 8801 มาลองเสียแล้วมั้ง ผมถามความเห็นในกระทู้ที่ 85570 ว่ามีใครเคยใช้ pre/pro 4 ยี่ห้อนี้บ้างยังไม่ค่อยมีใคร comment เท่าไหร่เลยสงสัยต้องลองไปเลื่อยมั้งครับ พิมพ์มาลายตาแล้วเอาเท่านี้ก่อนนะย่อง มีอะไรเพิ่มเติมจะมาเล่าให้ฟังใหม่นะหรือมีท่านใดจะเสนอแนะมาก็ได้ยินดีรับฟังครับผม
เดี๋ยวไปตอบให้ครับ เจ้าของมาแว้ววว ห้องนี้ ผมยกให้เป็นห้องหนึ่งในสิบห้อง HT ที่ดีที่สุดในรอง 25 ปีที่ผมทำงานมา จริงๆครับเสียงดีอะไรอย่างนี้ว่ะเนี่ย
ไม่ได้พูดเอาใจเด้อ เพราะพี่เขาไม่ซื้ออะไรจากผม แต่พี่เขาน่ารักมาก ว่าจะขอห้องจัด Workshop ในหัวข้อ ลำโพง Home Theater มันต่างอะไรกับลำโพง Home Cinema ใครอยากไปห้องนี้บ้าง

แต่ต้องปรับปรุงสายลำโพงก่อนนะครับพี่ สายลำโพงมันเข่งมากรับไม่ได้ ชุดอลังขนาดนั้น สายลำโพงเข่่งมาก
 2f 2f 2f 2f 2f

โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0

ออฟไลน์ phong888_8

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 เมษายน, 2013, 09:42:14 AM »
สนใจแอมป์ Crown Dsi เหมือนกันครับไม่ทราบมีท่านใดลองหรือยังครับเสียงเป็นยังไงบ้างครับ จริงแล้วสนใจแอมป์ JBL ครับแต่ทางมหาจักรไม่ได้เอามาทำตลาดเลยมองเป็นของยี่ห้อ crown แทนครับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 เมษายน, 2013, 09:50:02 AM »

ถามเซียนเล็กครับ ชุดลำโพงอย่างของท่าน SK_M ขนาดห้องที่เล็กที่สุดที่ควรจะสร้าง=?  :secret

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 เมษายน, 2013, 11:11:43 AM »

ถามเซียนเล็กครับ ชุดลำโพงอย่างของท่าน SK_M ขนาดห้องที่เล็กที่สุดที่ควรจะสร้าง=?  :secret
5x10ครับ ถ้าน้อยกว่านี้ เสียงความถี่ต่ำเลยตัวไปหมดครับ คิดง่ายๆ ไปเที่ยวผับ ยืนไกล้ Sub เราได้ยินเสียงหรือไม่ ยืนไกลในระยะพอควรเราได้ยินเสียงความถี่ต่ำมากขึ้นหรือเปล่า

ใครเที่ยวผับต้องนึกออกแน่นอนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 เมษายน, 2013, 12:22:02 PM โดย M.lex »

ออฟไลน์ ย่องมาฟัง

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 เมษายน, 2013, 11:24:19 AM »
ชุดของพี่ SK_M นั้น ต้องขอตบมือเลยครับ อลังการงานสร้างมากๆรายละเอียดชุดนี้ โรงหนังชัดๆ.... c) c) c) ส่วนตัว อย่างที่บอกครับเคยฟัง JBL Cinema มาเหมือนกันคล้ายๆกับชุดของพี่เลยครับ แต่ปาก horn เล็กกว่ามาก....ผมจำรหัสไม่ได้จริงๆตอนนั้น มันหลายตัวจัดลืมไปหมดแล้ว จำได้ว่ามี supertweeter ของ jbl ด้วยตัวกลมๆ.....เคยฟังตัว horn เทียบกันระหว่างตัว 4" DIAPHRAGM กับ 2" DIAPHRAGM .... แล้วตระเวนหาฟังแอมป์ CROWN อีกด้วย .... โอ้แม่เจ้า สุดท้ายรู้ว่าตัวเองคงยังไม่เหมาะกับชุด JBL ระบบ CINEMA แน่นอน เพราะห้องก็ยังไม่มี และคนที่บ้านคงทำใจไม่ได้ถ้าลูกจะเอา ตู้เย็นบ้าง หรือตู้กับข้าวเข้าบ้าน เพราะแต่ล่ะตัวมันใหญ่เหลือเกินครับ .... ถ้าเอาเข้ามาใช้จริงๆมีหวัง....555 จากประสบการณ์ตรงที่เคยใช้ JBL 4645c มารู้เลยว่าของดีของมันมีมาก ถ้าใช้เป็นและมีเครื่องมือช่วยจัดการสักนิดรับรองว่านี้จะเป็น อภิมหา subwoofer เลย.....ผมเคยจะสั่ง JBL ระบบ Cinema เข้ามาใช้เหมือนกัน ราคาสู้ไว้แต่สู้ค่าขนส่งไม่ไหวเลยไม่ได้เอามา.....แต่ถ้าเอาเข้ามาคงไม่ได้ใช้อยู่ดี แม่ไล่ออกนอกบ้านแน่นอน

เคยเอารูปลงไว้ที่เว็ปเพื่อนบ้านแล้ว.....ลองเอามาลงให้ดูอีกที เกือบได้มาแล้ว.....แต่โดน JL ไปซะก่อน.....  O0 O0 O0

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 เมษายน, 2013, 12:36:21 PM »

ถามเซียนเล็กครับ ชุดลำโพงอย่างของท่าน SK_M ขนาดห้องที่เล็กที่สุดที่ควรจะสร้าง=?  :secret
5x10ครับ ถ้าน้อยกว่านี้ เสียงความถี่ต่ำเลยตัวไปหมดครับ คิดง่ายๆ ไปเที่ยวผับ ยืนไกล้ Sub เราได้ยินเสียงหรือไม่ ยืนไกลในระยะพอควรเราได้ยินเสียงความถี่ต่ำมากขึ้นหรือเปล่า

ใครเที่ยวผับต้องนึกออกแน่นอนครับ

เมื่อคืนลองเข้าไปฟังที่ตะวันแดง  เสียงเบสแต่ละโต๊ะไม่เหมือนกันจริงๆ  :headphone

ออฟไลน์ หมอทีเจ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20 เมษายน, 2013, 01:39:33 PM »
ที่เสียงไม่เหมือนนี่เพราะดีกรีแอลกอฮอล์มันเปลี่ยนไปหรือเปล่าท่านขุน อิ อิ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 20 เมษายน, 2013, 06:02:24 PM »
ที่เสียงไม่เหมือนนี่เพราะดีกรีแอลกอฮอล์มันเปลี่ยนไปหรือเปล่าท่านขุน อิ อิ

ผมพยายามรักษาระดับแอลกอฮอล์ให้คงที่ ตลอดการทดลองฟังเลยครับพี่หมอ ฮ่าๆ  ;D ;D

ออฟไลน์ cinemania

• Back to Cinema
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 20 เมษายน, 2013, 06:41:57 PM »

ผมพยายามรักษาระดับแอลกอฮอล์ให้คงที่ ตลอดการทดลองฟังเลยครับพี่หมอ ฮ่าๆ  ;D ;D

555 พี่ขุนดงตัวจริง  ;D O0

ออฟไลน์ ZAQ1

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 30 เมษายน, 2013, 08:13:48 AM »
มีคำถามเรื่องเครื่องปรับเสียงชุดJBLครับ

1.จาก www.monolith-theater.net
ผมสงสัยว่าทำไมจึงต้องใช้ทั้ง
dbx Driverack 4800 + Lynx AURORA16
ช่วยไขข้อข้องใจทีครับ

2.ถ้าเป็น Symetrix Jupiter 12
ตัวนี้จะเหมือนกับ dbx หรือ Lynx ครับ

3.Symetrix Jupiter12 บอกว่า In 12 Out 8
ผมงงไม่เข้าใจ มันจะคล้ายกับ HDMI In 4 Out 1ไหมครับ
เพราะรูข้างหลังเครื่องมีน้อยมาก

4.หาคนSetupเสียงแบบนี้ ได้ที่ไหนครับ เพราะซื้อเองได้แต่ Setupไม่เป็นแน่555

ออฟไลน์ cinemania

• Back to Cinema
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 30 เมษายน, 2013, 08:56:06 AM »
มีคำถามเรื่องเครื่องปรับเสียงชุดJBLครับ

1.จาก www.monolith-theater.net
ผมสงสัยว่าทำไมจึงต้องใช้ทั้ง
dbx Driverack 4800 + Lynx AURORA16
ช่วยไขข้อข้องใจทีครับ

2.ถ้าเป็น Symetrix Jupiter 12
ตัวนี้จะเหมือนกับ dbx หรือ Lynx ครับ

3.Symetrix Jupiter12 บอกว่า In 12 Out 8
ผมงงไม่เข้าใจ มันจะคล้ายกับ HDMI In 4 Out 1ไหมครับ
เพราะรูข้างหลังเครื่องมีน้อยมาก

4.หาคนSetupเสียงแบบนี้ ได้ที่ไหนครับ เพราะซื้อเองได้แต่ Setupไม่เป็นแน่555

ถ้าซื้อกับทางมหาจักร เขายินดีส่ง technicial มา setup ให้ครับ  Y] O0

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 30 เมษายน, 2013, 11:51:44 AM »
ปัญหาคือผมคงไม่ได้ซื้อจากมหาจักรทุกชิ้นครับ

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 30 เมษายน, 2013, 12:12:34 PM »

เรียนถามท่าน ZAQ1 ครับ ขายจอ Seymore ไปแล้ว ตอนนี้ใช้จอ AT ของอะไรอยู่ครับ?

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 30 เมษายน, 2013, 01:48:12 PM »
แบบเดิมครับ
แต่เพิ่มขนาด