ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องair บ้านครับ  (อ่าน 3218 ครั้ง)

ออนไลน์ pansak

ถามเรื่องair บ้านครับ
« เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 2013, 06:20:58 AM »
ขอคำแนะนำเรื่องแอร์บ้านยี่ห้อไหนที่เพื่อนๆสมาชิกนิยมใช้กันมาก

ทนทานไม่ค่อยเสียจุกจิก

ประหยัดไฟและเงียบ

บริการหลังการขายที่ใช้ได้ ขอขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

พันธุ์ศักดิ์

ออฟไลน์ phong888_8

Re: ถามเรื่องair บ้านครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 2013, 07:24:05 AM »
ผมชอบ Mitsubishi ครับ

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 2013, 10:21:34 AM »
ขอคำแนะนำเรื่องแอร์บ้านยี่ห้อไหนที่เพื่อนๆสมาชิกนิยมใช้กันมาก

ทนทานไม่ค่อยเสียจุกจิก

ประหยัดไฟและเงียบ

บริการหลังการขายที่ใช้ได้ ขอขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

ปัจจุบีนใช้ Daikin Inverter ครับ คุณสมบัติได้ตามที่ต้องการทุกอย่างครับ มีข้อควรระวังอยู่อย่างเดียวคือ ถ้าน้ำท่วมต้องถอดชุดคอมเพรศเซอร์ออกด้วยนะครับ เพราะแผงควบคุมและมอเตอร์พัดลมจะเสีย ต้องเปลี่ยนอุปกรณ์ 2 ชิ้นนี้ใหม่ครับ ผมโดนมาแล้วเมื่อครั้งน้ำท่วมใหญ่ แต่หลังจากที่เปลี่ยนอุปกรณ์ 2 ชิ้นนี้แล้วก็ยังใช้งานได้เป็นปรกติจนถึงทุกวันนี้ครับ

ออฟไลน์ iamsunza

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 2013, 03:56:35 PM »
ใช้ daikin หรือ มิตซูบิชิ ก็ได้ครับ (อย่าใช้ มิตซูบิชิ heavy duty นะครับ คนละโรงงาน) ถ้าจะเอาเบา แนะนำใช้เป็น inverter แล้วก็ถ้าห้องใหญ่มากแนะแนะให้ติด2ตัว ครับผม

ออฟไลน์ Primp's Daddy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2013, 10:37:20 PM »
Daikin หรือ Mitsubishi Electric แอร์ wall type ดีทั้งคู่ครับ
ส่วนจะเลือก แบบธรรมดา หรือ แบบอินเวอร์เตอร์
ขออนุญาติขยายความเรื่องความแตกต่างให้ฟังหน่อยนึง คือ

แบบธรรมดา
1. อุณหภูมิห้องไม่คงที่
(เนื่องจากเป็นแอร์ที่ ตัด การทำงานของเครื่องทำความเย็น (compressor) เมื่ออุณหภูมิ ต่ำกว่า ที่ตั้งไว้ประมาณ 2 องศา
แล้วจะ เริ่ม การทำงานของเครื่องทำความเย็น เมื่ออุณหภูมิ สูงกว่า ที่ตั้งไว้ประมาณ 2 องศา
โดยเครื่องทำความเย็นจะทำงานด้วยรอบคงที่เสมอ แต่อาศัยการปิด-เปิดเพื่อควบคุมอุณหภูมิ
แต่พัดลมคอยล์เย็นในห้องทำงานตลอดนะครับ
ซึ่งอุณหภูมิที่ว่าจะถูกวัดในเครื่องจากอากาศในห้องที่ถูกดูดเข้าคอยล์เย็นแอร์ (return air) เสมือนอุณหภูหภูมิห้อง
แต่อุณหภูมิที่หน้าช่องจ่ายแอร์จะคงที่อยู่เสมอที่ประมาณ 10-12 องศา
สรุปง่ายๆคือ ตั้งอุณหภูมิที่อยากให้เย็นไว้ 25 คุณจะได้อุณหภูมิห้องที่ช่วงประมาณ 23-27 องศา)
2. ราคาถูกกว่า
3. ความสึกหรอและความสิ้นเปลืองพลังงานทางทฤษฎีมากกว่า (โดยเฉพาะจังหวะเปิด-ปิด)
4. ระบบการทำงานไม่ซับซ้อน ช่างบ้านๆติดตั้ง ซ่อมแซมได้ง่าย
5. เหมาะต่อการใช้งานในห้องที่ ผู้ใช้งานเคลื่อนไหว และไม่หลับ
(เพราะการเปลี่ยนแปลงอุณหภูมิถึง 4 องศา ร่างกายคนจะรู้สึกถึงความแตกต่างว่า เย็น ได้อย่างชัดเจนมาก
หากใช้แบบอินเวอร์เตอร์ร่างกายเราจะปรับตัวจนคุ้นเคยกับอุณหภูมิห้อง
จนไม่รู้สึกเย็นเนื่องจากค่อนข้างมีการเปลี่ยนแปลงอุณหภูมิน้อย)
6. มีรุ่นธรรมดาๆ และรุ่นธรรมดาราคาถูกพิเศษ (marketing fighting model) ซึ่งต่างกันแค่คุณภาพวัสดุนิดหน่อย

แบบอินเวอร์เตอร์
1. อุณหภูมิห้อง ค่อนข้าง คงที่
(เนื่องจากเป็นแอร์ที่ใช้แผงอินเวอร์เตอร์มาควบคุมรอบความเร็วเครื่องทำความเย็นให้สามารถเปลี่ยนแปลงได้
ไม่ต้องปิด-เปิดเพื่อควบคุมความเย็น แค่ใช้การเพิ่มรอบ(เร่งความเย็น) หรือ ลดรอบ(ชะลอความเย็น)
ดังนั้นอุณหภูมิห้องค่อนข้างจะคงที่ตามที่ตั้งไว้)
2. ราคาแพงกว่าแบบธรรมดา
3. ความสึกหรอและความสิ้นเปลืองพลังงานทางทฤษฎีน้อยกว่า (แต่ต้องเลือกขนาดแอร์ให้เหมาะสมกับห้องด้วย)
4. ระบบการทำงานซับซ้อนกว่าบ้าง แผงอินเวอร์เตอร์มักมีอายุการใช้งานประมาณ 5 ปี (กรณีใช้ทุกวันและโชคร้าย) ขึ้นไป
5. เหมาะต่อการใช้งานในห้องนอน
(เพราะการเปลี่ยนแปลงอุณหภูมิถึง 4 องศา ในแอร์แบบธรรมดาจะทำให้เราถีบผ้้าห่มเมื่อร้อน และห่มใหม่เมื่อหนาวสุดทน ทำให้เป็นหวัดได้ง่าย)

ข้อสำคัญในการติดตั้งแอร์ที่ดีแล้วก็ๅคือ ช่างแอร์ครับ
เลือกช่างดีๆที่ตามตัวง่ายๆ ใกล้บ้านนะครับ ช่างเก่งแต่ไกลเค้าอาจจะไม่มาดูแลคุณก็ได้

ข้อความข้างต้นเป็นความเข้าใจและความเห็นส่วนตัว
เท่าที่นึกออกตอนนี้
ไม่ยืนยันความถูกต้องร้อยเปอร์เซ็นต์
แต่คิดว่าไม่น่าจะผิดไปทั้งหมดเลย
หวังว่าจะพอเป็นประโยชน์บ้างนะครับ

ออฟไลน์ Sound Soft

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 พฤษภาคม, 2013, 06:26:05 AM »
ถ้าห้องยาว+ใหญ่ต้องmitsu  wide&long.  ครับดีแน่นอน

ออฟไลน์ enjoycom

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 พฤษภาคม, 2013, 05:51:36 PM »
ใช้  fujitsu อยู่ เงียบดีเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 พฤษภาคม, 2013, 09:13:28 PM »
ถ้าเป็นห้องนอน ต้อง Inverter ครับ  เย็นสม่ำเสมอ

ถ้าเปลี่ยนอีกที สนใจรุ่นที่มี sensor จับความร้อนตัวบุคคล

ออฟไลน์ peak p.a.d

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 พฤษภาคม, 2013, 12:48:09 AM »
ถ้าห้องยาว+ใหญ่ต้องmitsu  wide&long.  ครับดีแน่นอน
เห็นด้วยกับwide&long  คับใช้มา7ปีแล้วค้บไม่เคยงอแงเลยคับ
เป็นของกันยงคับระบบเยอะเวลาเสียซ่อมแพงคับ

ออฟไลน์ RAK

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 พฤษภาคม, 2013, 02:39:54 PM »
daikin หรือ มิตซูบิชิ ครับ

ออฟไลน์ ManTech

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 พฤษภาคม, 2013, 03:51:43 PM »
compressor ของ Mitsubishi ทนดีครับเสียยาก  O0

ออฟไลน์ KJ

• สมาชิกอาวุโส
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 พฤษภาคม, 2013, 06:11:13 PM »
ระบบอินเวอร์เตอร์ข้อดีเยอะ  แต่หากที่บ้านไฟตกหรือกระชากบ่อยๆให้ระวังนะครับจะเสียได้ง่ายค่าซ่อมแพง   และหากอยู่ตจวหาช่างซ่อมได่ยากครับ
มิตซูหรือไดกิ้นสองยี่ห้อนี่น่าใช้ครับ :headphone

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 พฤษภาคม, 2013, 07:14:21 PM »
คราวก่อนผมเล็งจะติด ... คุยกับพี่กุ้ง บอกว่า ใช้แบบธรรมดาไปเถอะ ... ผมเห็นด้วยเพราะราคาต่างกันเยอะมาก

แต่ตอนนี้เช็คราคาล่าสุด Daikin Inverter ราคาลงมากมาย

ส่วนต่างราคาแค่นี้ผมเลือก Daikin Inverter (R22) แน่นอนสำหรับห้องนอนครับ ... ส่วนห้องนั่งเล่น ใช้แต่กลางวัน ผมคงเลือก Mitsu Econo (R410) ครับ
 Y]
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออนไลน์ pansak

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 14 พฤษภาคม, 2013, 08:01:11 PM »
ติดแล้วครับ daikin inverter (r22) ขอบคุณครับ