ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องเซ็นเตอร์หน่อยครับ  (อ่าน 1259 ครั้ง)

ออฟไลน์ salapao

ถามเรื่องเซ็นเตอร์หน่อยครับ
« เมื่อ: 13 พฤษภาคม, 2013, 01:18:21 PM »
ผมอยากทราบว่าหากเราเอาลำโพงวางหิ้ง 1 คู่มาต่อเป็นเซ็นเตอร์แทนการใช้ลำโพงเซ็นเตอร์ของรุ่นเดียวกัน (ย้ำว่าเป็นยี่ห้อและซีรี่เดียวกัน)
เราจะได้อะไรมาก-น้อยกว่ากันหรือเปล่าครับ เพราะผมกำลังสนใจวิธีนี้อยู่ประมาณว่าเอาลำโพงวางหิ้งรุ่นใหญ่หน่อยในซีรี่เดียวกับลำโพงทั้งหมด
ในชุดโฮมมาต่อเป็นเซ็นเตอร์แทนการใช้ลำโพงเซ็นเตอร์เพราะมีรุ่นพี่ที่ผมสนิทแนะนำว่าให้เอาลำโพงวางหิ้ง 1 คู่แทนเซนเตอร์จะให้เสียงที่อิ่ม
ใหญ่กว่าใช้เซ็นเตอร์โดยตรง (ในราคาที่ใกล้เคียงกันด้วย)... ท่านใดเคยลองบอกเล่ากันหน่อยครับ---ขอบคุณครับ---

ออฟไลน์ peak p.a.d

• *
Re: ถามเรื่องเซ็นเตอร์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 พฤษภาคม, 2013, 02:01:54 PM »
ขอถามเพิ่มคับว่าใช้avr  หรือปรีโปรคับ

ออฟไลน์ Sound Soft

Re: ถามเรื่องเซ็นเตอร์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 พฤษภาคม, 2013, 05:58:50 PM »
ตัวเครื่องต้องมีช่องต่อcenter1,2และต้องเพิ่มpower amp อีก 1channelที่เหมือนกันด้วย. ถ้าจะต่อแบบใช้ adapter1ออก2อย่าต่อเลยครับถึงแม้เสียงจะดังขึ้นแต่จะส่งผลเสียต่อเครื่องแน่นอน

ออฟไลน์ salapao

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 พฤษภาคม, 2013, 10:44:09 PM »
ขอถามเพิ่มคับว่าใช้avr  หรือปรีโปรคับ

คาดว่าน่าจะเป็น avr ครับแต่คู่หน้าจะมี Power แยกขับต่างหากครับ (avr ต้องซื้อใหม่ครับตอนนี้เล็ง Anthem รุ่นกลางใว้ครับ)

ออฟไลน์ peak p.a.d

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 พฤษภาคม, 2013, 12:40:19 AM »
ผมเคยลองแล้วคับแต่ก็ได้แค่ระดับหนึ่งคับเหมือนกับจะขาดอะไรไปสักอย่างคับแต่ถ้าเลือกเซ็นเตอร์ที่มีเสียง
กลางด้วยก็จะเหมาะคับเพราะส่วนใหญ่เซ็นเตอรจะเป็นเสียง คนพูดส่วนใหญ่คับที่เห็นปัญหาของทุกคนคือต้อง
เสียงกลางจากเซ็นเตอรเป็นหลัก ถ้าใช้วางหิ้งเหมือนกับขาดเสียงกลางไปคับ เพราะอาดไม่ได้ถูกออกแบบบมาให้ใช้งาน
แบบตรงเหมือนเซ็นเตอรคับ