ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบวิธีการต่อสายไฟที่ดีที่สุดด้วยครับ  (อ่าน 3778 ครั้ง)

ออฟไลน์ nutsaint

อยากจะถอดปลั๊กผนังออกแล้ว ต่อสายไฟมาเข้าบล็อกไม้กลางห้อง ระยะ 3 เมตรได้ครับ ต้องการต่อสายไฟแบบตายตัวไม่ต้องถอดได้เลย
สายไฟที่เดินเข้าปลั๊กผนังเดิมเป็น 3x4 sqmm สายที่จะเดินมากลางห้องเข้าบล๊อคไม้ มีขนาดเดียวกัน
ไม่แน่ใจว่าการใช้หัวสายไฟ เสียบกับปลั๊กผนังคือวิธีที่ดีที่สุดไหม ในกรณีที่จะต่อแบบตายตัว หรือถ้าถอดปลั๊กออกแล้วเชื่อมสายไฟเข้าด้วยกันเลยดีกว่า

อยากทราบว่าวิธีการต่อสายไฟที่ดีที่สุดคือวิธีใดครับ

ออฟไลน์ surapong.d

• มาฟังเพลงกันให้มีความสุขครับ
Re: ขอทราบวิธีการต่อสายไฟที่ดีที่สุดด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2013, 09:51:17 PM »
ต่อสายตรงเข้าขั้วขันของปลั๊กเลยก็ดีครับ บางคนก็ใช้หางปลาบางคนก็ไม่ใช้ขันปลายสายเข้าไปเลยตรง ๆ บอกว่าได้ลักษณะเสียงของสายเลย  บางคนชอบบัดกรีนิดหน่อย บางคนไม่ชอบ เพราะบอกว่ามี color จากตะกั่วบัดกรี บางคนใช้ iec มาคั่นก่อน เพราะบอกว่า จูนเสียงได้ รวมทั้งเทคนิคการ wiring รวมทั้งชนิดของสายไฟภายในจาก iec ไปขั้วปลั๊กอีก

ลองลองเองละครับ คงไม่สามารถระบุว่าแบบไหนดีที่สุดครับ มันเป็นลักษณะทางคุณภาพ ทำให้แต่ละท่านชอบไม่เหมือนกันก็ได้
Simple is my Way

Re: ขอทราบวิธีการต่อสายไฟที่ดีที่สุดด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2013, 10:41:03 PM »
ขออภัยด้วยครับ ผมหมายถึง การต่อสายไฟที่เดินมาที่ปลั๊กตัวเก่า กับสายไฟอีกเส้นหนึ่งที่จะเดินมากลางห้องหน่ะครับ

ออฟไลน์ surapong.d

• มาฟังเพลงกันให้มีความสุขครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 พฤษภาคม, 2013, 12:44:22 AM »
อ้าว ต้องขออภัยหมอด้วยครับ  ถึงว่าสิ หมอนัทถามแปลกๆ ทั้ง ๆ ที่เป็นเซียนท่านนึง ๕๕๕   :bye1  รอผู้รู้มาตอบครับ
Simple is my Way

ออฟไลน์ nuummie

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 พฤษภาคม, 2013, 02:00:44 PM »
คุณหมอลองศึกษามาตรฐานการต่อสายไฟของ NASA ครับ

http://www.hq.nasa.gov/office/codeq/doctree/87394.pdf  

มีวิธีเชื่อมสายแบบแข็งแรงที่หน้า 84  จะบัดกรีเพื่อให้แข็งแรงขึ้นและจูนเสียงหรือไม่ก็แล้วแต่  แต่น่าจะทำความสะอาดสายไฟและเคลือบ progold ก่อนพันเทปพันละลายแล้วหุ้มท่อหดอีกทีครับ

:D :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤษภาคม, 2013, 02:03:35 PM โดย nuummie »

ออฟไลน์ knot_m3

• www.simpletoyshop.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 พฤษภาคม, 2013, 04:48:31 PM »
เห็นพี่ golf-2513 ที่เวบเพื่อนบ้านใช้วิธีนี้ตอนประกอบบล๊อคไม้นะครับ น่าจะเอามาใช้ในกรณีนี้ได้เหมือนกัน
"ใช้ท่อทองแดงหรือท่อเงินหากหาได้สวมทับสายแล้วใช้คีมแคล้มป์หรือบีบเข้าไปให้แน่นก็พอครับ ทีนี้เราจะเห็นท่อที่เราแคล้มป์เมื่อสักครู่ยังเปลือยอยู่ให้เอาท่อหดมาสวมทับครับกันกระแสไฟลัดวงจร"
http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=199715&view=findpost&p=3040472

ออฟไลน์ airbusdriver

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2013, 06:57:19 PM »
วิธีการต่อสายไฟที่ดีที่สุดคือ "การไม่ต่อเลย"
อิอิ  ไม่ได้กวนนะครับ แต่ความคิดส่วนตัวผมว่า ถ้าจะต่อตายตัวเลยนะ ดึงสายเก่าออกแล้วร้อยสายใหม่ที่ยาวพอดี เข้าไปเลยจะดีที่สุดครับ
ห้องคุณหมอและระดับคุณหมอแล้วไม่น่าจะเป็นปัญหา ใช่มั้ยครับ?

ออฟไลน์ Withaya

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 มิถุนายน, 2013, 01:31:18 PM »
ในการต่อสายไฟบ้าน จะไม่ใช้การบักกรีครับ  เพราะถ้าเกิดโหลดกระแสสูงๆ จะทำให้อุณหภูมิสูงขึ้น อาจจะไม่ถึงทำให้ตะกั่วละลาย แต่อาจเกิดการอ่อนตัวและหลุดออกได้ครับ  ถ้าหลุดออกจากกันเฉยๆก็ไม่เป็นไร ถ้าหลุดไปแตะกับสายไฟเส้นอื่น หรือ หลุดไปติดกับตัวถังโลหะแล้วมีใครไปจับก็ไม่สนุกนักครับ

วิธีที่ดีคือการยึดด้วยวิธี mechanic ครับ เช่นขันน้อต จะใช้พวกลูกแต๋าก็ได้ครับ  เลือกขนาดที่เหมาะสมกับสายที่ใช้ครับ  จะทาน้ำยาต่างๆ หรือไม่ทาก็แล้วแต่ความชอบ จะเอาให้เนี้ยบ ก็พันเทปละลายทับลงไป จะได้กันอากาศเข้าไปทำให้สายเกิดสนิมขึ้นก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Night_Angel

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 มิถุนายน, 2013, 11:01:38 AM »
ในการต่อสายไฟบ้าน จะไม่ใช้การบักกรีครับ  เพราะถ้าเกิดโหลดกระแสสูงๆ จะทำให้อุณหภูมิสูงขึ้น อาจจะไม่ถึงทำให้ตะกั่วละลาย แต่อาจเกิดการอ่อนตัวและหลุดออกได้ครับ  ถ้าหลุดออกจากกันเฉยๆก็ไม่เป็นไร ถ้าหลุดไปแตะกับสายไฟเส้นอื่น หรือ หลุดไปติดกับตัวถังโลหะแล้วมีใครไปจับก็ไม่สนุกนักครับ

วิธีที่ดีคือการยึดด้วยวิธี mechanic ครับ เช่นขันน้อต จะใช้พวกลูกแต๋าก็ได้ครับ  เลือกขนาดที่เหมาะสมกับสายที่ใช้ครับ  จะทาน้ำยาต่างๆ หรือไม่ทาก็แล้วแต่ความชอบ จะเอาให้เนี้ยบ ก็พันเทปละลายทับลงไป จะได้กันอากาศเข้าไปทำให้สายเกิดสนิมขึ้นก็ได้ครับ

สนิมทองแดงนี่ตัวดีเลยครับ ถ้ามีปืนกาว  ใช้ปืนกาวยิงกาวทับตรงโลหะที่สัมผัสอาศ ดูครับ  จะทำให้ ไม่เกิดการเป็นสนิมเขียวในระยะยาว
DIY ไม่มีคำว่าเป็นไปไม่ได้

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 มิถุนายน, 2013, 06:36:45 PM »
ขอบคุณทุก ๆ คห.มากครับ ได้ไอเดียไปหลายอย่างเลย จะลองไปปรับใช้ดูครับ :clap