ผู้เขียน หัวข้อ: >>> สารพันข้อสงสัยเกี่ยวกับ network / filter ต่างๆ <<<  (อ่าน 5230 ครั้ง)

ออฟไลน์ Malako

• Super Star
  • *
Re: >>> สารพันข้อสงสัยเกี่ยวกับ network / filter ต่างๆ <<<
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2013, 06:41:52 AM »

1. Impedance stabilization(zobel network)
2. baffle step correction
3. (ออพชั่นเสริมหากฟังแล้วยังไม่ถูกใจ) parallel noth filter

ผมเชื่อมั่นว่า  ไม่ใช่คำตอบนะครับ

ปัญหาคือ  ความไม่ชอบเสียงกลางที่ล้นเกิน  (ซึ่งมันอาจไม่ใช่เพราะดอกลำโพงอย่างเดียว  แม้จะใช้ซอร์ฟแวร์อีคิวช่วยแล้วรู้สึกดีขึ้น)

แม้จะเอาวงจร  zobel และ baffle step correction  มาควบคุมความเสถียรของอิมพีแด๊นซ์ดอกลำโพง  และ  เรื่องของ Time Alignment
ซึ่งส่วนมากเค้าเน้นที่ ลำโพงสตูดิโอมอนิเตอร์ที่ต้องการความแม่นยำ เที่ยงตรงสูง
ทั้งสองตัวจะช่วยเรื่องความชัดเจนของเสียงดนตรี จะได้เรื่องของ Sound Stage  ทั้งด้านกว้างและด้านลึกนิ่งขึ้น
ช่วยซาวด์เอ็นจิเนียร์วางตำแหน่งชิ้นดนตรีเวลามิกซ์งานได้ดีขึ้นครับ

เชื่อเถอะนำมาฟังในบ้านสักพักจะเกิดอาการเซ็งจับจิต

เท่าที่เล่นกะลำโพงมายาวนานพอควร ตั้งแต่ปี 2518 
ผมจะเลือกฟังเสียงจากดอกลำโพงแบบเปลือยเปล่าไร้ตู้
ฟังกะแอมป์ที่ใช้อยุ่  เพราะเชื่อว่ามันต้องไปด้วยกันได้ก่อน
ฟังจนถูกใจชอบใจที่สุดจึงนำมาใช้งาน  ออกแบบตู้ต่อไป
เรื่องของพาสสีพผมจะไม่ซีเรียสเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤศจิกายน, 2013, 06:50:38 AM โดย Malako »

ออฟไลน์ Nun1962

Re: >>> สารพันข้อสงสัยเกี่ยวกับ network / filter ต่างๆ <<<
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2013, 02:43:13 PM »
ส่วนเรื่องทวิตเตอร์ที่มีเพื่อนสมาชิกตั้งข้อสังเกตุว่าอาจมีความไวต่ำเกินไปหรือเปล่าจึงทำให้เสียงกลางเด่น  ???
ผมขอเรียนตอบอย่างนี้ครับ ในความเห็นของผม ผมว่าไม่น่าใช่ มิหนำซ้ำผมว่าน่าจะไวไปด้วยซ้ำ เพราะเสียงแหลมมันเยอะพอควรเลยครับ
จนบางครั้งอาจแสบหูไปบ้าง บางท่านอาจไม่ชอบ แต่พอดีผมชอบฟังจัดๆน่ะครับเลยยังรับได้
อีกอย่างเท่าที่ผมเห็นมา ลำโพงไดรเวอร์ญี่ปุ่นรุ่นเก่าๆ(อย่างของผม) เขามักทำลำโพง dB สูงพอสมควรเลย บางท่านเลยบอกลำโพงญี่ปุ่นไม่หวานเท่ายุโรป
โดยสเปกเดิมลำโพงตัวนี้มัน 91dB แต่ดอก seas ที่เปลี่ยนใหม่มันไวแค่ 89dB เองครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2013, 02:16:26 PM »
อัพเดตครับ  :showoff

ตอนนี้พอจะเริ่มจับจุดถูกแล้วว่าต้องทำอย่างไรบ้าง พอดีไปเจอลิ้งค์นี้มา http://www.mh-audio.nl/bdl.asp เลยได้อีกวงจรมาเพิ่ม  8)
ชื่อวงจร Baffle Step Correction Network ครับ รายละเอียดของวงจรพออ่านๆแล้วมันใช่เลย ตรงกับปัญหาของผมที่สุด
ครั้งนึงเคยมีสมาชิกท่านนึงช่วยให้คำแนะนำผมเรื่องจูนลำโพง ตอนนั้นผมยังไม่รู้จักเรื่องวงจรอะไรหรอกครับแต่เมื่อได้อ่าน
ตอนนี้พอจะเข้าใจแล้ว ที่เขาแนะนำมามันคือวงจร zobel network + วงจรนี้นี่เองครับ  O0
สรุปตอนนี้จึงตัดตัวเลือกที่เคยตั้งไว้ออกไปเหลือวงจรไว้ในใจไว้เพียงดังนี้
1. Impedance stabilization(zobel network)
2. baffle step correction
3. (ออพชั่นเสริมหากฟังแล้วยังไม่ถูกใจ) parallel noth filter
ส่วนวงจรครอสฯ 4,000Hz กับ contour พักไว้ก่อนครับ เพราะไม่ค่อยตรงประเด็นสักเท่าไหร่

อีกเรื่อง ด้วยข้อสงสัยเกี่ยวกับตัวดอกวูฟเฟอร์ seas ของผมว่าเหมาะกับตู้หรือไม่
ผมจึงหาข้อมูลดู ได้ความว่า  for a speaker in an enclosure, we would normally select a Q > 0.3 for a closed box speaker and a Q < 0.5 for a reflex design.
1. เมื่อกับมาดูที่สเปกชีทของดอก seas ตัวนี้ ระบุค่า  Qts ว่ามีค่า 0.29 ดังนั้นจึงสบายใจไปอีกเปราะนึงว่ายังใช้กับตู้เปิดได้  c)
2. ขนาดตู้ที่ต้องการก็ประมาณ 12 ลิตร ซึ่งเมื่อบวกลบคุณหารมิติตู้ผมดูก็ได้ค่าออกมาประมาณ 12 ลิตรพอดีเลยครับ   ;)
3. บังเอิญไปเจอเว็บนี้มา http://diyaudioprojects.com/Speakers/Seas-Granite-Speakers/
ฝรั่งเขาใช้ดอกวูฟเฟอร์รุ่นใกล้เคียงผมมากคือ G17REX/P ในขณะที่ของผมคือ P17REX/P รูปร่างหน้าตาเหมือนกัน มิหนำซ้ำสเปกต่างๆยังเหมือนกันอีก แต่ต่างกันตรงที่วัสดุกรวยไม่เหมือนกัน
ส่วนตู้ ฝรั่งเขาทำเป็น ตู้เปิด ขนาด 15 ลิตร ซึ่งก็ใกล้เคียงกับของผม

ดังนั้น เรื่องตู้ก็สบายใจไปได้เรื่องหนึ่งแล้วล่ะครับ ตอนนี้ก็คงจะเหลือเรื่อง network/filter ที่ต้องลงมือทำเสียที  :victory
หากท่านใดมีข้อเสนอแนะ/แนะนำอย่างไร เชิญแนะนำได้เลยนะครับยินดีรับฟัง(อยากฟังอย่างมากด้วย  ;))

ไว้จะมารายงานผลอีกเป็นพักๆนะครับ
ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พฤศจิกายน, 2013, 02:20:47 PM โดย Nun1962 »

ออฟไลน์ Malako

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2013, 08:20:28 PM »

ตามความคิดผม 

Seas รุ่นนี้อาจไม่ใช่เนื้อคู่คุณเจ้าของกระทู้แน่ๆ เลย
ไม่แน่มันอาจจะถูกออกแบบมาเพื่อติดรถยนต์มากกว่าฟังในบ้านก็เป็นได้
ฟังแล้วยังขัดใจ  คงแก้ลำบากครับ

ลำโพงยี้ห้อนี้  ต้องมีแอมป์ถึงๆ อยู่ในมือครับ ถึงจะปราบได้

ออฟไลน์ 100db

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Super Star.
  • **
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2013, 07:52:07 PM »
แวะมาอ่านเก็บความรู้ครับ  :headphone

แหมท่าน 100dB ระดับนี้แล้วยังต้องมาเก็บความรู้อยู่อีกหรอครับ  :secret ท่านทำลำโพงมาก็ไม่รู้กี่ตัวแล้ว ฝีมือนี่เรียกว่าแทบจะทำขายได้อยู่แล้ว  K) ท่านสิครับที่ต้องปล่อยของ(ความรู้)ออกมาให้น้องๆใหม่อย่างผมบ้าง

ไหนๆมาแล้ว รบกวนขอความเห็นหน่อยสิครับ  :headphone (ท่านอื่นๆด้วยก็ได้) ตกลง 4 ตัวเลือกนี้ เอาอันไหนดี ? เพื่อแก้ปัญหาความถี่ย่านเสียงกลางโด่งเกินไป
1. ใช้ notch (parallel) filter กำจัดจุดโด่ง
2. ใช้ contour network เพราะมันน่าจะเป็นช่วงปลายเสียงของดอกวูฟเฟอร์ตัวนี้พอดี
3. ใช้ Impedance stabilization (Zobel netwok) เพื่อให้อิมพีแดนซ์คงที่ตลอดช่วง เผื่อเสียงจะราบรื่นขึ้น(หายโด่ง) วิธีนี้มีเพื่อนสมาชิกแนะนำมา
4. ใช้ crossover network ตัดที่ 4,000Hz ซะเลย แต่วิธีนี้บางท่านบอกว่าอาจไม่เห็นผลชัดนัก

ส่วนเรื่องเปลี่ยนทวิตเตอร์กับทำตู้ใหม่ ผมมองว่ายังไม่ถึงขั้นนั้นน่ะครับ อยากลองลุยปรับจูนกับตัววูฟเฟอร์ดูก่อน
เพราะผมค่อนข้างมั่นใจว่าปัญหานี้มาจากดอกวูฟเฟอร์แน่นอน (ต่อตรงไม่มีครอสไม่มีวงจร เสียงก็เป็นอย่างนี้แหละ  :nono มีขาดๆเกินๆบ้างไม่ราบเรียบแบบพวกมีครอสครบครัน)
และอีกอย่างเท่าที่ลองฟังกับดอกทวิตเตอร์เอง ผมว่ามันทำงานน้อยมากเลยนะครับ จากที่ลองฟังเดี่ยวๆดูมันแค่ทำหน้าที่ผลิตเสียง แช๊ะๆๆเอง(ในระบบของผม)
ส่วนตู้ก็ไม่ได้ถึงกับเบสบางหาย แต่แค่เสียงกลางมันไปกลบเท่านั้นเอง เมื่อปรับ eq ลดเสียงกลางลง ทุกอย่างก็กลับมาสมดุลทันที ผมจึงคิดว่าอยากลองปล้ำกับเสียงกลางดูก่อนไงครับ

ขอบคุณครับ  :bye1

ไม่ได้รู้อะไรมากมาย แถมพอไม่ได้เล่นซักพักมันก็จะลืม ผมเข้ามาอ่านเทคนิคและประสบการณ์ของแต่ละท่านเอาความรู้ครับ โดยเฉพาะพี่วิทยานี่แน่นมาก ทั้งหลักการและการใช้งานจริง  O0
พวกทฤษฎีในเนตมีให้อ่านเยอะแยะ ผมจะมานั่งเขียนใหม่ก็เดี๋ยวจำผิดจำถูกมาเขียนอีก จะให้ไปอ่านเวบนอกแล้วมาแปลให้ฟังก็กระไร  ;D

เอาว่าแชร์ความเห็นละกันนะครับ...
จากเสปคและที่เคยเล่นตัวใกล้เคียง (กรวยกระดาษ) ลำโพงดอกนี้ผมคิดว่าเอามาทำเสียงกลางของลำโพงสามทางน่าจะเหมาะ ทำสองทางอาจจะบางไปนิด ยิ่งตัดสูงยิ่งบางดังนั้น 4000 ไม่เหมาะแน่ๆครับ นอกจากบางแล้วถ้าทวีทเตอร์ลงมารับได้ไม่ถึงอาจมีกลางโหว่อีก.... แนะนำให้ลองซัก 2500 แล้วค่อยๆขยับ

พวกฟิลเตอร์หรือ eq ต่างๆที่ใส่เข้าไปมันดูดรายละเอียดบางส่วนหายไปด้วย แถมกินแรงแอมป์อีกตะหาก ดูจากกราฟมันไม่ได้พยศมากมายอะไร ถ้าเป็นผมจะลองแบบดิบๆก่อน ขยับจุดตัดเอาที่ฟังแล้วชอบ
แล้วถ้าฟังแล้วมันมีอะไรเพี้ยนๆหรือเสียงบางช่วงแผดออกมาค่อยใส่ฟิลเตอร์เข้าไป แล้วเทียบดูว่ามันฟังดีกว่ากันรึเปล่า.... ถ้าฟังไม่ออกก็ดึงออก น้อยชิ้นไว้ก่อนได้เปรียบ อุปกรณ์ครอสอย่าพึ่งไปใช้ของแพง อะไรพอยืมได้ก็หายืมก่อน จะได้ไม่เปลือง วงจรที่เหมาะสมสำคัญกว่าอุปกรณ์มากครับ ...หรือถ้าไม่มีที่จะใช้เงินจริงๆก็มาอุดหนุนร้านผมได้ อะไหล่แรงๆมีเยอะ  2f 2f 2f (โฆษณาแฝง)

พวกค่าที่ได้จากการคำนวณใช้เป็นได้แค่แนวทาง ต้องเอามาปรับจูนอีกทีครับ กราฟออกมาสวย ไม่ได้บอกว่าจะให้เสียงถูกใจนะครับ ต่างวงจร ต่างจุดตัด กราฟออกมาคล้ายๆกัน แต่บางทีเสียงคนละเรื่องเลยครับ

ทำลำโพงอย่าไปเชื่อสายตามากครับ เชื่อหูไว้ก่อน เอาถูกใจเราว่า ลำโพง commercial ทำมากลางๆให้เข้ากับหลายๆ system ได้ ลำโพง diy เราจูนให้เข้ากับชุดเรา ห้องเรา หูเรา ถ้าใจเย็นๆ ค่อยๆศึกษา ค่อยๆทำ ยังไงก็เสียใจแน่ครับ (มาเศร้าแค่ตอนเบื่อแล้วจะขายต่อนี่แหล่ะ ขาดทุนยับเยิน :P)

ที่เหลือก็....จุดธูปอธิษฐานให้เจอ sweet spot ง่ายๆ ไม่ต้องงมนาน  ;D

ออฟไลน์ Tryman

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2013, 07:15:31 AM »
ข้อ4ครับ

ที่ผมบอกว่าทวีตเตอร์ไม่ได้หมายความมว่ามันมีปัญหาครับแค่ประเมินว่าความไวมันน้อยไปทำให้เสียงดังไม่พอดีกับกลาง
ส่วนเรื่องตู้. ถ้าตู้ใหญ่เกินไปเบสมีแต่จะมีปริมาณน้อยลงไปยอะครับ

มีสเปคแล้วลองเอาใส่โปรแกรมจะเข้าใจครับทำฟรีไม่เสียตังส์อันนี้ควรทำก่อนอันที่เสียตังส์นะครับ
ข้อมูลติดต่อ และโอนเงิน
http://www.htg2.net/index.php?topic=35972.0

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 30 ตุลาคม, 2013, 11:26:43 PM »
แวะมาอ่านเก็บความรู้ครับ  :headphone

แหมท่าน 100dB ระดับนี้แล้วยังต้องมาเก็บความรู้อยู่อีกหรอครับ  :secret ท่านทำลำโพงมาก็ไม่รู้กี่ตัวแล้ว ฝีมือนี่เรียกว่าแทบจะทำขายได้อยู่แล้ว  K) ท่านสิครับที่ต้องปล่อยของ(ความรู้)ออกมาให้น้องๆใหม่อย่างผมบ้าง

ไหนๆมาแล้ว รบกวนขอความเห็นหน่อยสิครับ  :headphone (ท่านอื่นๆด้วยก็ได้) ตกลง 4 ตัวเลือกนี้ เอาอันไหนดี ? เพื่อแก้ปัญหาความถี่ย่านเสียงกลางโด่งเกินไป
1. ใช้ notch (parallel) filter กำจัดจุดโด่ง
2. ใช้ contour network เพราะมันน่าจะเป็นช่วงปลายเสียงของดอกวูฟเฟอร์ตัวนี้พอดี
3. ใช้ Impedance stabilization (Zobel netwok) เพื่อให้อิมพีแดนซ์คงที่ตลอดช่วง เผื่อเสียงจะราบรื่นขึ้น(หายโด่ง) วิธีนี้มีเพื่อนสมาชิกแนะนำมา
4. ใช้ crossover network ตัดที่ 4,000Hz ซะเลย แต่วิธีนี้บางท่านบอกว่าอาจไม่เห็นผลชัดนัก

ส่วนเรื่องเปลี่ยนทวิตเตอร์กับทำตู้ใหม่ ผมมองว่ายังไม่ถึงขั้นนั้นน่ะครับ อยากลองลุยปรับจูนกับตัววูฟเฟอร์ดูก่อน
เพราะผมค่อนข้างมั่นใจว่าปัญหานี้มาจากดอกวูฟเฟอร์แน่นอน (ต่อตรงไม่มีครอสไม่มีวงจร เสียงก็เป็นอย่างนี้แหละ  :nono มีขาดๆเกินๆบ้างไม่ราบเรียบแบบพวกมีครอสครบครัน)
และอีกอย่างเท่าที่ลองฟังกับดอกทวิตเตอร์เอง ผมว่ามันทำงานน้อยมากเลยนะครับ จากที่ลองฟังเดี่ยวๆดูมันแค่ทำหน้าที่ผลิตเสียง แช๊ะๆๆเอง(ในระบบของผม)
ส่วนตู้ก็ไม่ได้ถึงกับเบสบางหาย แต่แค่เสียงกลางมันไปกลบเท่านั้นเอง เมื่อปรับ eq ลดเสียงกลางลง ทุกอย่างก็กลับมาสมดุลทันที ผมจึงคิดว่าอยากลองปล้ำกับเสียงกลางดูก่อนไงครับ

ขอบคุณครับ  :bye1

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ตุลาคม, 2013, 11:39:18 PM โดย Nun1962 »

ออฟไลน์ 100db

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • **
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 30 ตุลาคม, 2013, 09:53:40 PM »
แวะมาอ่านเก็บความรู้ครับ  :headphone

ออฟไลน์ Withaya

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 29 ตุลาคม, 2013, 10:45:14 PM »
ตู้ทีมีเป็นตู้ port แต่เอาดอกสำหรับตู้ปิดมาใช้ frequency response มันจะไม่ได้เสียงตามที่ออกแบบไว้นะคับ

เสปคดอกเขาเขียนไว้สำหรับตู้ปิดขนาด12ลิตรนะคับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 29 ตุลาคม, 2013, 05:03:34 PM »

ตอนนี้ตู้ประมาณกี่ลิตรครับ เคยลองคำนวณขนาดตู้ที่เหมาะสมกับดอกมาบ้างหรือยังครับ

ที่จริงมันเป็นตู้ลำโพงของรุ่นนี้ครับ http://audio-database.com/DENON-COLUMBIA/speaker/sc-c3-e.html

ดอกวูฟเฟอร์มันขาด เลยเปลี่ยนเอา seas h602 มาใส่แทนน่ะครับ เรื่องขนาดตู้ผมไม่เคยคำนวณครับ เพราะเห็นว่าลำโพงวางหิ้งขนาด 6.5 นิ้วส่วนใหญ่

ไม่ว่าจะเป็นค่ายไหนๆ ฝรั่งหรือญี่ปุ่น ก็จะตู้ประมาณนี้กันทั้งนั้น ผมก็เลยยไม่ได้คำนวณ/แต่งเติมอะไรน่ะครับ

แต่เท่าที่ฟัง ถ้าลดเสียงกลางลง(ปรับอีคิว)+ปรับเพิ่มเบสนิดหน่อย(ที่แอมป์) เสียงก็โอเคเลยนะครับ ดูแล้วก็ไม่ได้เค้นดอกวูฟเฟอร์สักเท่าไหร่  :)

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 ตุลาคม, 2013, 03:58:55 PM »
แบบนี้ไม่เรียกว่าโด่งแล้วครับเรียกว่าทวีตเตอร์ความไวน้อยเกินไปมากกว่า
การโด่ง500-5000 กว้างมากครับเพราะดูจากดอกแล้วไม่โด่งแน่นอนมาจากสาเหตุอื่นเช่นตู้และทวีตเตอร์
ขอขนาดตู้และครอสสของทวีตเตอร์หน่อยครับ

ตู้กว้าง 21 ซม. สูง 35.5 ซม. ลึก 17.5 ซม.ครับ ไม้หนา 0.9 ซม. ยกเว้นแผ่นหน้าหนา 1.2 ซม. ท่อพอร์ตเส้นผ่าศูนย์กลาง 3 ซม. ลึก 3 นิ้ว
ด้านในตู้ ด้านตรงข้ามกับวูฟเฟอร์มีไม้ตัดเป็นวงกลมขนาดเท่าวูเฟเฟอร์หนา 1.2 ซม.แปะอยู่ฝาหลังตู้

ครอสฯทวิตเตอร์เป็น 2nd order ใช้ C = 3.3 uF , L = 0.48 mH ครับ

ส่วนตัวผมว่าตู้กับทวิตเตอร์น่าจะไม่ใช่สาเหตุนะครับ เพราะ

1. ผมลองปรับแต่ง eq เล่นๆดู ลองปรับให้กราฟเป็นรูปตัว V โดยเริ่มตั้งแต่ 500Hz ไปจนถึง 3,000Hz จุดต่ำสุดอยู่แถวๆ 1,500Hz แล้วเสียงออกมากำลังดีเลย
เสียงบาล้านซ์ขึ้นมาก ฟังแล้วไม่แสบแก้วหูเหมือนตอนแรก ฟังได้นาน เสียงร้องนุ่มนวล และทีแรกคิดว่าทวิตเตอร์ผมอาจ ไวเกินไป (เพราะแสบแก้วหู)ก็กลายเป็นที่พอดีไปด้วย

2. ผมลองปลดสายทวิตเตอร์ออก แล้วต่อฟังแค่ดอกวูฟเฟอร์เพียวๆอย่างเดียว ก็พบว่าเสียงกลางมันก็ยังล้นอยู่ดี  :nonono(ฟังแล้วปวดหูเหมือนเดิม)

ขอบคุณครับ  d_d

ตอนนี้ตู้ประมาณกี่ลิตรครับ เคยลองคำนวณขนาดตู้ที่เหมาะสมกับดอกมาบ้างหรือยังครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=35972.0

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 ตุลาคม, 2013, 01:14:02 PM »
แบบนี้ไม่เรียกว่าโด่งแล้วครับเรียกว่าทวีตเตอร์ความไวน้อยเกินไปมากกว่า
การโด่ง500-5000 กว้างมากครับเพราะดูจากดอกแล้วไม่โด่งแน่นอนมาจากสาเหตุอื่นเช่นตู้และทวีตเตอร์
ขอขนาดตู้และครอสสของทวีตเตอร์หน่อยครับ

ตู้กว้าง 21 ซม. สูง 35.5 ซม. ลึก 17.5 ซม.ครับ ไม้หนา 0.9 ซม. ยกเว้นแผ่นหน้าหนา 1.2 ซม. ท่อพอร์ตเส้นผ่าศูนย์กลาง 3 ซม. ลึก 3 นิ้ว
ด้านในตู้ ด้านตรงข้ามกับวูฟเฟอร์มีไม้ตัดเป็นวงกลมขนาดเท่าวูเฟเฟอร์หนา 1.2 ซม.แปะอยู่ฝาหลังตู้

ครอสฯทวิตเตอร์เป็น 2nd order ใช้ C = 3.3 uF , L = 0.48 mH ครับ

ส่วนตัวผมว่าตู้กับทวิตเตอร์น่าจะไม่ใช่สาเหตุนะครับ เพราะ

1. ผมลองปรับแต่ง eq เล่นๆดู ลองปรับให้กราฟเป็นรูปตัว V โดยเริ่มตั้งแต่ 500Hz ไปจนถึง 3,000Hz จุดต่ำสุดอยู่แถวๆ 1,500Hz แล้วเสียงออกมากำลังดีเลย
เสียงบาล้านซ์ขึ้นมาก ฟังแล้วไม่แสบแก้วหูเหมือนตอนแรก ฟังได้นาน เสียงร้องนุ่มนวล และทีแรกคิดว่าทวิตเตอร์ผมอาจ ไวเกินไป (เพราะแสบแก้วหู)ก็กลายเป็นที่พอดีไปด้วย

2. ผมลองปลดสายทวิตเตอร์ออก แล้วต่อฟังแค่ดอกวูฟเฟอร์เพียวๆอย่างเดียว ก็พบว่าเสียงกลางมันก็ยังล้นอยู่ดี  :nonono(ฟังแล้วปวดหูเหมือนเดิม)

ขอบคุณครับ  d_d

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ตุลาคม, 2013, 01:25:52 PM โดย Nun1962 »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 ตุลาคม, 2013, 12:16:13 AM »
ผมพึ่งรู้ว่า มันเรียกว่า contour  :p 
contour ใช้ในการยกปลายเสียงครับ  จริงๆ มันเป็นการลดเสียงทุกย่านด้วย R แล้วปล่อยเสียงย่านที่ต้องการยกด้วย C ครับ เพราะ C จะมีอิมพีแดนซ์สูงที่ความถี่ต่ำ ความถี่ต่ำก็จะผ่านได้น้อย แต่ที่ความถี่สูง impedance ของ C จะต่ำ และถ้า impedance ของ C ต่ำกว่าimpedance ของ R เสียงแหลมก็จะเลือกวิ่งในทางที่ความต้านทานน้อยกว่า (กฎข้อแรก ของ ohm law)

L//R นี่คงไม่ค่อยได้ใช้หรอกครับ  หาโอกาศใช้ยาก

ดอกวูฟเฟอร์ผมมันตอบสนองความถี่ตามกราฟนี้ครับ

ตอนนี้ไม่ได้ใส่ครอสโอเวอร์กำหนดจุดตัดใดๆทั้งสิ้น ต่อตรงไว้อยู่ แต่เอาทวิตเตอร์มารับที่ 4,000Hz 2nd order
แต่ทีนี้มันมีปัญหาคือ ช่วงความถี่ที่ 500 - 5,000Hz ความถี่มันโด่งอ่ะครับ
ผมลองปรับ eq เสียงจากในคอมฯเอา ปรากฎว่าเมื่อลดความถี่ช่วงที่โด่งลง เสียงเพราะขึ้นมาก ฟังสบายด้วย

ไม่ทราบว่าผมควรจะจัดการกับความถี่ที่โด่งด้วยวิธีไหนดีครับ

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ  :help

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2013, 10:02:20 PM »
ผมพึ่งรู้ว่า มันเรียกว่า contour  :p 
contour ใช้ในการยกปลายเสียงครับ  จริงๆ มันเป็นการลดเสียงทุกย่านด้วย R แล้วปล่อยเสียงย่านที่ต้องการยกด้วย C ครับ เพราะ C จะมีอิมพีแดนซ์สูงที่ความถี่ต่ำ ความถี่ต่ำก็จะผ่านได้น้อย แต่ที่ความถี่สูง impedance ของ C จะต่ำ และถ้า impedance ของ C ต่ำกว่าimpedance ของ R เสียงแหลมก็จะเลือกวิ่งในทางที่ความต้านทานน้อยกว่า (กฎข้อแรก ของ ohm law)

L//R นี่คงไม่ค่อยได้ใช้หรอกครับ  หาโอกาศใช้ยาก

ดอกวูฟเฟอร์ผมมันตอบสนองความถี่ตามกราฟนี้ครับ

ตอนนี้ไม่ได้ใส่ครอสโอเวอร์กำหนดจุดตัดใดๆทั้งสิ้น ต่อตรงไว้อยู่ แต่เอาทวิตเตอร์มารับที่ 4,000Hz 2nd order
แต่ทีนี้มันมีปัญหาคือ ช่วงความถี่ที่ 500 - 5,000Hz ความถี่มันโด่งอ่ะครับ
ผมลองปรับ eq เสียงจากในคอมฯเอา ปรากฎว่าเมื่อลดความถี่ช่วงที่โด่งลง เสียงเพราะขึ้นมาก ฟังสบายด้วย

ไม่ทราบว่าผมควรจะจัดการกับความถี่ที่โด่งด้วยวิธีไหนดีครับ

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ  :help

ออฟไลน์ Withaya

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2013, 09:44:32 PM »
1. วงจร filter ทั้งหลายสามารถใช้ในการกำจัดความถี่ที่โด่งขึ้น หรือกรองความถี่ที่ไม่ต้องการออกไป จะใช้แบบไหนก็ขึ้นอยู่กับผลลัพธ์ที่ต้องการ ประกอบกับคุณสมบัติของตัวลำโพงเองครับ คือไม่มีสูตรตายตัว ต้องทดลองและวัดจริงออกมาครับ

2. ปกติ Fs ของ Woofer จะใช้การออกแบบตู้เพื่อหนีความถี่ตรงนี้อยู่แล้วครับ

3. ใช้ได้ครับ

4. R pad น่าจะมีนะครับ แต่ C pad ยังไม่เคยเห็น แต่ทุกอย่างทำได้หมดครับ เพราะเอา R หรือ C หลายๆค่ามาต่อกันแล้วมีสวิทช์เลือกตัวนึงก็ใช้ได้แล้วครับ

พี่ครับแล้วตกลง contour กับ notch มันต่างกันยังไงอ่ะครับ ? ส่วนวูฟเฟอร์สรุปคือไม่จำเป็นต้องกำจัด fs ใช่ไหมครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2013, 04:53:26 PM »
1. วงจร filter ทั้งหลายสามารถใช้ในการกำจัดความถี่ที่โด่งขึ้น หรือกรองความถี่ที่ไม่ต้องการออกไป จะใช้แบบไหนก็ขึ้นอยู่กับผลลัพธ์ที่ต้องการ ประกอบกับคุณสมบัติของตัวลำโพงเองครับ คือไม่มีสูตรตายตัว ต้องทดลองและวัดจริงออกมาครับ

2. ปกติ Fs ของ Woofer จะใช้การออกแบบตู้เพื่อหนีความถี่ตรงนี้อยู่แล้วครับ

4. R pad น่าจะมีนะครับ แต่ C pad ยังไม่เคยเห็น แต่ทุกอย่างทำได้หมดครับ เพราะเอา R หรือ C หลายๆค่ามาต่อกันแล้วมีสวิทช์เลือกตัวนึงก็ใช้ได้แล้วครับ

พี่ครับแล้วตกลง contour กับ notch มันต่างกันยังไงอ่ะครับ ? ส่วนวูฟเฟอร์สรุปคือไม่จำเป็นต้องกำจัด fs ใช่ไหมครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ตุลาคม, 2013, 04:55:40 PM โดย Nun1962 »

ออฟไลน์ Karin Preeda

• Superstar..
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2013, 09:22:01 AM »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2013, 08:36:27 AM »
ไม่มีคนตอบเรื่องวงจรเลย  :cry2

ออฟไลน์ Mr.so-nE

• ผู้ดูเวบ (ดูอย่างเดียวทำไรไม่ได้)
  • **
  • 086 7332905
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2013, 08:54:37 PM »
ยี่ห้อเดียวกันขนานกัน ค่าอาร์คงไม่มีผลเท่าไหร่
แต่ต่างยี่ห้อเนี้ยสิ มีลูก(ผล)แน่ส่วนจะมากกว่ากันแค่ไหนไปแนวทางไหน คงต้องลองครับผม
d_d

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2013, 07:02:54 PM »
ถามอีกนิดนึง แล้วค่าที่ใช้จำเป็นต้องใช้อุปกรณ์ตัวเดียวเลยหรือเปล่า
เช่น สมมติคำนวณ r ที่ใช้คือ 10 โอห์ม แล้วต้องใช้ r 10 โอห์มตัวเดียวเลยหรือเปล่า
ใช้เป็น r 5 โอห์ม อนุกรมกันแทนได้หรือไม่ ? เสียงจะต่างกันมั้ย

ขอบคุณครับ

>>> สารพันข้อสงสัยเกี่ยวกับ network / filter ต่างๆ <<<
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2013, 12:42:19 PM »
มีข้อสงสัยเรื่อง network และ filter ต่างๆสำหรับจูนเสียงมาขอคำแนะนำหน่อยครับ

1. มีท่านใดพอจะรู้จักวงจร contour network บ้างไหม ? ผมไปเจอมาจากลิ้งค์นี้ http://www.diyaudioandvideo.com/Calculator/Contour/Help.aspx
เท่าที่อ่านดู วงจรนี้มันใช้สำหรับกำจัดความถี่ที่โด่งขึ้น แล้ววงจรนี้มันใช้งานต่างกันอย่างไรกับวงจร notch (parallel) filter หรอครับ ?

2. วงจร "series" notch filter เอาไว้กำจัดความถี่เรโซแนนซ์ใช่ไหมครับ ? ในเว็บบอกว่านิยมใช้กับทวิตเตอร์/มิดเรนจ์ แล้วสำหรับวูฟเฟอร์ จำเป็นต้องใช้หรือไม่
ถ้าสมมติความถี่เรโซแนนซ์ของวูฟเฟอร์อยู่ประมาณ 35 Hz อย่างนี้ต้องใส่มั้ยครับ

3. วงจร "parallel" notch filter ใช้ได้กับลำโพงทุกประเภทหรือเปล่า(ทวิต/มิด/วูฟ) ?

4. คำถามข้อนี้อาจดูตลกหน่อยนะครับ แต่ผมไม่ทราบจริงๆ :( คือ นอกจากวงจร L-Pad แล้ว มีวงจร C-Pad,R-pad ด้วยหรือเปล่า ?

ขอบคุณครับ