ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยไขข้อข้องใจ พวก (ลำโพง แอม power) ของ PA แตกต่างจาก ของ HT อย่างไร  (อ่าน 3909 ครั้ง)

ออฟไลน์ barber000777

รบกวนช่วยไขข้อข้องใจ พวก (ลำโพง แอม  power) ของ  PA  แตกต่างจาก ของ  HT อย่างไร :drive1
ผมก็รู้ว่าพวก (ลำโพง แอม  power) ของ  HT  ไว้ใช้ในบ้าน ในห้องฟัง 
แล้วถ้าเอาพวก (ลำโพง แอม  power) ของ  PA  มาใช้ในบ้าน  มันไม่ดีอย่างไร   
ก็รู้ครับว่ามันถูกออกแบบมาในรูปแบบการใช้งานของมัน
มันคาใจ ครับ  ผมไม่รู้เรื่องเกียวกับ    PA  เลย
 :harp

ขอบคุณครับ
ห้องพักหรู ราคาถูก สุโขทัย
https://www.facebook.com/media/set/?set=a.646154802093849.1073741828.633793116663351&type=1

Uploaded with ImageShack.us[/

ออฟไลน์ barber000777

มีแต่คนเข้ามาอ่าน :D

ไม่มีคนตอบ  :yahoo

:starwars
ห้องพักหรู ราคาถูก สุโขทัย
https://www.facebook.com/media/set/?set=a.646154802093849.1073741828.633793116663351&type=1

Uploaded with ImageShack.us[/

ออฟไลน์ Karin Preeda

• Superstar..
อุปกรณ์ที่ใช้กับงานกลางแจ้งจะเน้นเรื่องมาตรฐานความเข้ากันได้ ความทนทาน ประเภททนแดดทนฝนครับ ถ้าเป็นแอมป์ ก็ต้องเผื่อไว้สำหรับให้มันทำงานได้เต็มกำลังเป็นระยะเวลานานๆ ถ้าเป็นลำโพง ก็ต้องใช้วัสดุที่ทนทานและซ่อมแซมง่าย เพราะฉนั้นเราถึงไม่เคยเห็นลำโพงกรวย poly หรือกรวยโลหะใช้ในงานกลางแจ้งเลย

ส่วนเครื่อง HT ก็ต้องเน้นที่ความสะดวกสบายของผู้ใช้ ความสวยงามของตัวเครื่อง ความทนทานอาจไม่ถึงต้องขนาดทนทั้งมือและ teen ได้

เอาแอมป์ PA มาใช้ในบ้านก็ไม่มีข้อเสียอะไรครับ แต่ขนาดและวิธีการใช้งานของมันอาจจะไม่เหมาะกับการใช้งานในบ้านเท่านั้นล่ะครับ

ออฟไลน์ pomsang

• **
ลำโพง PA ส่วนใหญ่จะเน้น Watt ที่สูงเพราะต้องใช้กลางแจ้ง และเปิดเสียงดังกว่าในบ้านเยอะ เพราะฉนั้นแอมป์ที่ขับก็จะต้องสามารถขับลำโพงพวกนี้ให้ได้เต็มที่เช่นเดียวกัน
ปัญหาของลำโพงประเภทนี้จะค่อนข้างไวต่อสภาพแวดล้อมของห้องฟังครับ  แต่ราคาเมื่อเทียบกับลำโพงบ้านที่เราใช้อยู่จะถูกกว่ากันเยอะเลย
ถ้าพี่มีห้องดูหนังที่ใหญ่ และต้องการความมันส์สะใจ รับรองไม่ผิดหวังครับ
ถ้ามีข้อสงสัยผมพอจะแนะนำคนที่เค้าทำงาน และทำลำโพง PA อยู่ลองคุยกับน้องเค้าได้ครับ   เพราะผมก็ให้น้องเค้าทำ Sub 15" มาใช้แก้ขัด ตอนนี้มันส์สะใจครับ

ออฟไลน์ Withaya

• Super Star
  • *
ผมยกตัวอย่างลำโพงแล้วกันครับ  เพราะต่างกันด้านการใช้งานเยอะ
ลำโพง PA อย่างที่รู้กันว่า มันจะไวและทนมาก  ส่วนใหญ่จะไวในระดับ 90++ dB แต่ที่เห็นแอมป์ PA 500,  1000 watt ก็เพราะ เวทีมันใหญ่ หรือ เป็นงานกลางแจ้งเอามาใช้ในบ้าน เอาแอมป์ 10-20watt ขับก็ดังครับ แต่งาน PA ต้องกระจายเสียงให้ได้ยินกันหมด เช่นในหอประชุม แถวที่ 1 กับแถวที่ 100 ก็ต้องได้ยินเท่าๆกัน  ดังนั้นหลักการออกแบบจะเน้นการควบคุมมุมของการกระจายเสียงมากกว่า เราจึงเห็นลำโพงใช้ฮอร์น หรือ line array หรือ ทั้งสองชนิดกันเยอะในงาน PA (พวกงานบวช เปิดลำซิ่ง เอาดังอย่างเดียวผมไม่กล่าวถึงนะครับ อันนี้เป็นตลาดล่างที่เน้นถูก ทน เอาไว้หาเงิน ผมจะหมายถึงงาน concert ดีๆเป็นหลัก) แต่ลำโพง PAบางเจ้า ก็ไม่ค่อยเน้นการปรับให้ Frequency response flat ออกมาจากโรงงานเท่ากับลำโพงบ้านทำ เพราะส่วนใหญ่เวลาไปติดตั้งตามสถานที่ต่างๆ acoustic ที่สถานที่นั้นจะทำให้เสียงเปลี้ยนไป ก็เป็นหน้าที่ของ sound engineer จะมาปรับ EQ ที่หน้างานกันอีกที

ลำโพง PA ดีๆแพงๆก็มีนะครับ อย่างตัวนี้ http://www.danleysoundlabs.com/products/loud-speakers/synergy-horn/  ผมชอบ concept เขามาก
มีคนเอาไปฟังในบ้าน ทำเป็นชุดโฮมด้วย  แต่ราคาก็หนาวเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ SK_M

ผมคนหนึ่งก็เอาลำโพง PA มาทำชุดโฮมทั้งหมดไม่ว่าจะเป็นแอมป์หรืออุปกรณ์ต่างๆ ผมว่าดูหนังหรือฟังคอนเสิร์ตมันก็มันส์สะใจดีมจริงๆเหมือนอยู่ในเหตุการณ์หรือหน้าเวทีการแสดงสดส่วนราคาผมก็ว่ามันก็ไม่ถูกทีเดียวนะครับขึ้นอยู่กับแบรนด์(ต้องชุดที่ใช้กับโรงหนังเท่านั้น)ส่วนความคงทนไม่ต้องพูดถึง เรื่องเสียงก็แล้วแต่ชอบลูกทุ่งหน่อยหรืออยากได้ใกล้เคียงกับโรงหนังเสียงออกชัดเจนก็ PA ผู้ดีหน่อยก็ HTเสียงนุ่มนิ่มสดใสสวยงาม ส่วนตัวชอบ PA เพราะดูหนังมันส์มากเคยฟัง HT หลายๆที่แล้วเสียงก็ดีแต่ไม่ประทับใจทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับความพอใจและห้องครับ

ออฟไลน์ -=(หวาก)=-

ก็อย่างที่พี่ๆว่าด้านบนแหละครับ คือเครื่องเสียง PA เน้นกำลัง ความทนทาน และมาตรฐานการเชื่อมต่อเป็นสำคัญ จะว่าไปในภาพรวมมาตรฐานของระบบเสียงของ PA น่าจะไปไกลกว่าเครื่องเสียง HT นะครับ
อย่างการเชื่อมต่อแบบ Balance ในเครื่องเสียง PA ก็ใช้กันทุกแบรนด์นานแล้ว 

ถ้าถามว่าจะเอาเครื่องเสียง PA มาใช้ใน HT ได้มั้ยก็ต้องบอกว่าได้และดีด้วย ถ้าไม่คำนึงถึงหน้าตาที่อาจจะไม่สวยงามนัก และที่สำคัญอาจจะต้องมีการปรับแต่งเยอะหน่อย เพราะเครื่องเสียง PA นั้นปกติจะไม่ set ตายตัวครับทุกงานลักษณะของพื้นที่ทำให้ต้อง set ใหม่ทุกครั้ง อีกปัญหาหนึ่ง คือเครื่องเสียง PA โดยเฉพาะ power amp นั้นหลายๆรุ่นเสียงพัดลมระบายความร้อนเสียงดังมากๆ พวกนี้เอามาใช้ในบ้านคงไม่เหมาะ

และถ้าพูดถึงระบบเสียงในโรงหนัง จริงๆแล้ว setup ง่ายกว่างานกลางแจ้งมาก แถมยังใช้กำลังแอมป์และลำโพงน้อยกว่าด้วย เท่าที่เคยเอาชุดเครื่องเสียง PA มาทำหนังกลางแปลง 7.1 Ch กันเล่นๆ พบว่าใช้กำลังแค่ 45-60 % ของงานดนตรีครับ ^__^
-=(เสียงที่ดี คือ เสียงที่ชอบ)=-

ออฟไลน์ wan2012

• **
เข้ามาเก็บความรู้ครับ เคยสงสัยเหมือนกันครับ ตอนนี้พอจะเข้าใจแล้วครับ  :) :) :)

ออฟไลน์ thaworn

• **
ผมคนหนึ่งก็เอาลำโพง PA มาทำชุดโฮมทั้งหมดไม่ว่าจะเป็นแอมป์หรืออุปกรณ์ต่างๆ ผมว่าดูหนังหรือฟังคอนเสิร์ตมันก็มันส์สะใจดีมจริงๆเหมือนอยู่ในเหตุการณ์หรือหน้าเวทีการแสดงสดส่วนราคาผมก็ว่ามันก็ไม่ถูกทีเดียวนะครับขึ้นอยู่กับแบรนด์(ต้องชุดที่ใช้กับโรงหนังเท่านั้น)ส่วนความคงทนไม่ต้องพูดถึง เรื่องเสียงก็แล้วแต่ชอบลูกทุ่งหน่อยหรืออยากได้ใกล้เคียงกับโรงหนังเสียงออกชัดเจนก็ PA ผู้ดีหน่อยก็ HTเสียงนุ่มนิ่มสดใสสวยงาม ส่วนตัวชอบ PA เพราะดูหนังมันส์มากเคยฟัง HT หลายๆที่แล้วเสียงก็ดีแต่ไม่ประทับใจทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับความพอใจและห้องครับ
อยากลองเหมือนกันครับ แต่ไม่มีความรู้เลย น้าพอจะบอกยี่ห้อที่พอจะนำมาใช้ในบ้านได้ไหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ SK_M

ลองเข้าไปดูในกระทู้ที่ 85585 หน้า2 ถามโดยคุณ ย่องมาฟัง ผมลงรูปและรายละเอียดไว้ครับ

ออฟไลน์ thaworn

• **
ลองเข้าไปดูในกระทู้ที่ 85585 หน้า2 ถามโดยคุณ ย่องมาฟัง ผมลงรูปและรายละเอียดไว้ครับ
ขอบคุณมากครับ