ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเครื่องจี แนพครับ  (อ่าน 2268 ครั้ง)

ออฟไลน์ syuttachai

• **
ขอคำแนะนำเครื่องจี แนพครับ
« เมื่อ: 12 มิถุนายน, 2013, 08:25:34 AM »
ผมอยากทราบรายละเอียดถึงวิธีการใช้เครื่องจี แนพและร้านที่จำหน่าย สมาชิกท่านใดทราบกรุณาบอกเล่าเก้าสิบให้ด้วยนะครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

• **
Re: ขอคำแนะนำเครื่องจี แนพครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 มิถุนายน, 2013, 11:48:42 AM »
ขอโทษครับไม่ใช่จี แนพแต่เป็น คิว แนพ(QNAP)ครับ

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
    • Sanguan Electric
Re: ขอคำแนะนำเครื่องจี แนพครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 มิถุนายน, 2013, 11:49:47 AM »
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ suratin

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 มิถุนายน, 2013, 05:05:08 PM »
ถ้าอยากใช้ NAS มีอีกยี่ห้อนึงไม่แพงมากครับ Synology  ราคาถูกกว่า QNAP พอสมควร  ใช้งานได้ดีครับ  ลองใช้แล้วก็สะดวกดี 
ของตัวเองใช้ดี เลยทำให้เพื่อนผมใช้ไป  2 ชุด แล้ว ทุกคน happy ดีมาก 
จริงๆผมต้องการฟังค์ชั่นหลัก ไม่กี่อย่าง 1 ความจุได้เยอะ  2 ทนทาน  3 เร็ว 4 โหลดบิตได้   5 เซ็ตอัพง่าย 

ตัวนี้ฟังค์ชั่นที่ให้มามีเกินความต้องการไปเยอะเลยครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 มิถุนายน, 2013, 02:15:26 AM »
คุณสุรทินครับ ผมยังไม่มีความรู้เกี่ยวกับเครื่อง NAS เลย ถ้าเรามีฮาร์ดดิสหนังหลายๆตัว มีความจำเป็นใหมครับที่จะต้องซื้อ NAS มาเก็บครับ

ออฟไลน์ agka

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 มิถุนายน, 2013, 07:19:36 AM »
ถ้าอยากใช้ NAS มีอีกยี่ห้อนึงไม่แพงมากครับ Synology  ราคาถูกกว่า QNAP พอสมควร  ใช้งานได้ดีครับ  ลองใช้แล้วก็สะดวกดี 
ของตัวเองใช้ดี เลยทำให้เพื่อนผมใช้ไป  2 ชุด แล้ว ทุกคน happy ดีมาก 
จริงๆผมต้องการฟังค์ชั่นหลัก ไม่กี่อย่าง 1 ความจุได้เยอะ  2 ทนทาน  3 เร็ว 4 โหลดบิตได้   5 เซ็ตอัพง่าย 

ตัวนี้ฟังค์ชั่นที่ให้มามีเกินความต้องการไปเยอะเลยครับ

รบกวนแนะนำรุ่นกับวิธีการใช้งานเบื้องต้นหน่อยครับ....... :headphone

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 มิถุนายน, 2013, 10:09:08 AM »
เอาแบบเข้าใจง่ายๆนะครับ NAS ก็เป็นเหมือนเครื่องเซิร์ฟเวอร์ที่เอา HDD จำนวนมากมาต่อที่ตัวมัน  เวลาใครจะใช้ก็เรียกใช้ไปที่เซิร์ฟเวอร์
เช่นเดิมหากเรามี HDD เป็น USB  เวลาเราจะเปิดหนังเราต้องเอา USB ไปเสียบ  แต่ถ้าเป็น NAS เราต้องเรียกผ่าน LAN หรือ WI-FI

ข้อดีของ NAS คือ
1.สามารถขยายพื้นที่ได้ขนาดใหญ่มาก  ได้หลายสิบ  TB ใน Volume เดียว คือเอา HDD มารวมกันแล้วเครื่องเห็นเป็นลูกเดียว  ในขณะที่ HDD แบบธรรมดามีข้อจำกัด
ถ้าเป็นตัวๆ ปัจจุบันก็ ได้ 4 TB  ถ้าเป็น Box แบบดีขึ้นมาหน่อย เท่าที่ผมเห็นเต็มที่ก็  12 TB  ประโยชน์ของมันคือ  เวลาเรามี HDD หลายลูก แล้วเราหนังเยอะบางทีเราไม่รู้ว่า
หนังที่มีมันซ้ำซ้อนกัน  เพราะมันเก็บอยู่คนละลูก  พอเอามารวมกันที่เดียวจึงรู้ว่า ซ้ำกันเพียบ  ของผมเอง พอมารวมกัน  ลบทิ้งไปได้ 2 TB  เหมือนได้พื้นที่กลับมาฟรีๆ 
เวลาที่ HDD ของ NASเต็ม เราก็สามารถขยายเพิ่มได้  ก็จะได้เนื้อที่เพิ่มขึ้นมาโดยที่ยังเห็นเป็น Volume เดิม  เช่น ขยายจาก 12 TB ไปเป็น 18 TB เป็นต้น  ไม่ใช่เป็นตัวใหม่ 
นอกจากนี้การเก็บเป็นตัวๆ  ถอดเข้าถอดออกสุดท้ายอุตส่าห์ไปหาหนังมา  ไม่ทันได้ดู HDD พังก่อน

2.สามารถใช้งานพร้อมกันได้หลายคน  หากที่บ้านมี Player หลายตัว  ทุกคนสามารถดูหนังได้อย่างอิสระพร้อมกันผ่าน LAN

3.หากจะทำระบบหนังที่มีเมนู  การที่เราเรวมหนังเป็นที่เดียวกัน เป็นคลังข้อมูล  ทำให้การค้นหาการเลือก การทำเมนู ทำได้สมบูรณ์

4.NAS จะมีระบบป้องกันข้อมูลที่ หาก HDD ตัวใดตัวหนึ่งที่เราใช้อยู่เกิดเสียขึ้นมา ข้อมูลก็ไม่หาย มันยังทำงานต่อไปได้  เราเอา HDD ตัวดีมาเปลี่ยนระบบก็กลับมาเหมือนเดิม (เรียกว่าระบบ RAID)

5. อันนี้สำคัญที่สุด สำหรับผม  คือ   ผมต้องการให้ระบบดูหนังของผมมันพร้อมให้เราดูตลอดเวลา  บางทีในเวลาพักผ่อน อยากจะดูหนังซักเรื่อง  มัวแต่หาอยู่ว่า อยู่ตัวใหน เสียบไปมา
หาไม่เจอหมดอารมณ์ดู  ลงทุนเครื่องเสียง จอ เครื่องเล่นไปเป็นแสน  แต่ไม่ค่อยได้ดูเพราะเก็บหนังไม่ดี  ที่อุตส่าลงทุนไปก็ใช้ไม่คุ้ม

6.สำหรับใช้งานจริงจังไม่ใช่เรื่องบันเทิง  มันมีฟังค์ชั่นอื่นๆ เช่น เข้ารหัสข้อมูลสำคัญ   ทำเป็นระบบ Cloud ที่จะเก็บข้อมูลในเครื่องของเราสำรองโดยอัตโนมัติเป็นต้น

ข้อสังเกตุการใช้ NAS
1.หากมี HDD 2-3 ตัว คงยังไม่จำเป็นต้องใช้ NAS เพราะเสียบเอาน่าจะง่ายกว่า
2.การใช้ NAS ต้องมี  LAN ด้วย
3.การใช้ NAS เพื่อการดูหนังให้เกิดประโยชน์เต็มที่  ควรจะทำระบบเมนูด้วย แล้วแต่ Player แต่ละยี่ห้อ จะมีโปรแกรมทำเมนูเช่น Yadis สำหรับเครื่อง Dune , YAMJ สำหรับ เครื่อง Pop corn
  เพราะการเอาหนังมากองรวมกันใน NAS   ถ้าไม่มีเมนู ก็จะตาลายไม่อยากดู   เมนูเวลาทำออกมาจะเป็น Movie Wall มีภาพสวยงามรื่องย่อ ประเภท อะไรเรียบร้อย ทำให้น่าดูขึ้นมาก

ผมใช้  Synology DS1812+  ตอนนี้ใส่ HDD 7 ลูก  20TB+  ถ้าเต็มก็ค่อยขยายเพิ่ม

ออฟไลน์ Night_Angel

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 มิถุนายน, 2013, 11:04:27 AM »
ของผมใช้ pc เก่ามาทำ nas ครับ ใช้ software  freenas ใช้งานได้เหมือน Qnap เลือกเคสเล็กๆ ใส่ HDD ได้หลายลูก ตอนนี้ก็ 2TB x6 เข้าไปแล้ว
DIY ไม่มีคำว่าเป็นไปไม่ได้

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 มิถุนายน, 2013, 11:30:23 AM »
ขอถามคุณสุรทินอีกครั้งครับ คุณบอกว่า SYNOLOGY ราคาถูกกว่า QNAP คุณพอจะบอกร้านที่ซื้อได้ใหมครับ ขอบคุณได้เบอร์โทรร้านก็ยิ่งดีครับ

ออฟไลน์ Night_Angel

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 มิถุนายน, 2013, 02:41:44 PM »
ขอถามคุณสุรทินอีกครั้งครับ คุณบอกว่า SYNOLOGY ราคาถูกกว่า QNAP คุณพอจะบอกร้านที่ซื้อได้ใหมครับ ขอบคุณได้เบอร์โทรร้านก็ยิ่งดีครับ

NASSHOP  ลองดูที่นี่ดูครับ
DIY ไม่มีคำว่าเป็นไปไม่ได้

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 มิถุนายน, 2013, 08:50:49 AM »
ผมซื้อที่ฟอร์จูนชั้น 3  ครับ  ร้าน Jet Computer ร้านขาย Hardware ใหญ่หน่อย ตรงข้ามกับตัวแทน Sony มีของเลย ไม่ต้องรอสั่ง  ราคา 32,900 ครับ   
เคยเดินหาที่พันธ์ทิพย์ มีแต่ร้านตัวแทนที่ ต้องสั่งไว้ ไม่มีของที่ร้าน

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 มิถุนายน, 2013, 05:21:57 PM »
ขอบคุณคุณสุรทินอีกครั้งครับ