ผู้เขียน หัวข้อ: Shure M 44-7 กับ Shure V15 Type III  (อ่าน 10067 ครั้ง)

ออฟไลน์ Audio Baby

• **
Re: Shure M 44-7 กับ Shure V15 Type III
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 กรกฎาคม, 2013, 02:43:15 PM »
 :cry2
มีแต่เรื่องเสียตังค์ เค้าจะสั่งปลายกัน เห็นว่าทางเดียวกัน เลยเสียตังค์กะเค้าด้วย
http://www.thaigramophone.com/default.asp?content=wboarddetail&wbid=65&qid=86269

• **
Re: Shure M 44-7 กับ Shure V15 Type III
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 กรกฎาคม, 2013, 11:02:07 PM »
"ลุงพง" ให้ทรรศนะเรื่องหัวเข็มไว้ในเว็บไทยกาโมว่า...

"หัวเข็มแต่ละยี่ห้อ จะให้บุคคลิกเสียงที่แตกต่างกันไป เหมือนเสียงของคนที่พูดออกมา เอาง่ายๆพอเป็นสังเขป

ตระกูล Shure ให้เสียงที่คมชัด ออกมาทางสด ถ้าเป็นรุ่นเก่าถึงจะดี เช่น M75ED, M95 ect... ส่วน V15 typeII, III, IV ให้รายละเอียดมากขึ้น, M3D มีลักษณะพิเศษ ให้เสียงที่ใหญ่ เหมาะกับ Jazz และ Vocal
ตระกูล Audio Technica ก็ให้เสียงที่สด คมชัดเช่นกัน แต่เสียงจะบางกว่าตระกูล Shure
ตระกูล Grado ให้เสียงที่ใหญ่ กลมกลืน เหมาะกับเพลงร้อง
ตระกูล Ortofon ให้รายละเอียดมาก เสียงกลมกล่อมดี
ตระกูล Benz ให้รายละเอียดพริ้วหวาน Tonal balance ดี

นอกนั้น คงต้องหารายละเอียดกันเอง และแวะไปฟังจากร้านหรือผู้ที่รู้จัก"

ที่มา : ลำดับรุ่นของหัวเข็ม แค่ละแบรนด์เขาเรียงกันยังไงครับ

ออฟไลน์ DS

• มุ่งมั่น ทำให้มัน.....มีทั้งแสงและเสียง
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Super Star.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 มิถุนายน, 2013, 06:37:25 PM »
หัวเข็ม Shure ตระกูล V15 เมื่อ 3 - 4 ปีที่แล้ว ถ้าปลายเข็มหัก แทบไม่มีราคาเลย
เพราะในบ้านเราหาซื้อปลายเข็มไม่ได้ ไม่ว่าจะแท้หรือเทียม  Type 3 - 4 ขาย 500.-บาท
ยังไม่มีใครซื้อ บางที่แจกให้ก็ยังไม่ใครเอาเพราะซื้อไปก็ใช้ไม่ได้ 
จนกระทั้งการค้าขายผ่านโลกออนไลน์ กว้างไกลขึ้น
หาปลายเข็มมาเสียบใช้ได้ ทั้งปลายแท้และปลายเทียม  หัวเข็มพวกนี้ก็เลยเริ่มมีราคา
type 3 ตัวนี้ลองไล่ดูในเว็ปที่คุณซื้อเครื่องเล่นแผ่นเสียงมา ค่าตัวขึ้นไปถึง 2,000.-บาทแล้วนะครับ

จุดเด่นของหัวเข็ม Shure คือให้เสียงได้สดใส หนักแน่น ถ่ายทอดความเป็นเสียงจากแผ่นได้เกือบครบทุกย่านความถี่
ซึ่งทุกวันนี้ยังหาหัวเข็มแบบ MM ที่ผลิตใหม่ในปัจจุบัน เทียบชั้นได้ยาก 

คุ้มสุดคุ้มแล้วครับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 มิถุนายน, 2013, 02:58:26 PM »
Shure V15 Type III เป็นหัวรุ่นใหญ่เกือบสูงสุดของ Shure USA  (รุ่นสูงสุดคือ Shure V15 Type V)
น้ำเสียงกระเดียดไปทางออดิโอ ฟาย แต่ยังคงเอกลักษณ์หนักแน่นของชัวร์ไว้ได้อย่างสมบูรณ์

Shure M44-7 ของเดิมผลิตที่ USA. ออกแบบมารองรับเพลงในยุคร๊อคแอนโรล เอาใจวัยรุ่นอเมริกันในยุคนั้น
น้ำเสียงดิบ หยาบ กร้าว และหนักแน่น ฟังเพลงได้มันถึงอกถึงใจ  เหมาะกับเพลงลูกทุ่ง หรือแนวสตริง เพื่อชีวิตแบบไทย ๆ เป็นอย่างยิ่ง

Shure M44-7 ที่ยังผลิตอยู่ปัจจุบัน มีโรงงานอยู่ที่ประเทศแม็กซิโก  มีทั้งที่เป็นแบบ Hifi และ DJ  ในบ้านเรามหาจักร เอาเข้ามาจำหน่าย
เฉพาะรุ่นที่ออกแบบใช้ในงาน DJ ซึ่งไม่เหมาะที่จะเอามาใช้ฟังเพลงในบ้าน  แต่ถ้าหาแบบ Hifi ได้ เสียงก็ยังพอฟังได้ครับ

โอ้ว... แสดงว่าผมฟลุ้คได้ของดีมาซิเนี่ย หัว Shure V15 Type III นี้ผมได้มาพร้อมกับตัวเทิร์นเลยครับแต่ปลายหัก ผมก็เลยสั่งปลายเทียบจากเว็บวีเลิฟฯ มาใส่ในราคา 800 บาท ตัวเทิร์นสภาพดีมากครับ แกะดูไส้ในแล้วปรากฏว่าดีเยี่ยมเลย สรุปราคาตัวเทิร์น 5000 ปลายเทียบอีก 800 ถ้าดูจากข้อมูลเรื่องหัวเข็มประกอบแล้วคิดว่าน่าจะคุ้มราคามากๆ เลยใช่มั้ยครับเนี่ย อุ๊ย..ภูมิใจ

ผมได้เทิร์นตัวนี้จาก http://www.thaigramophone.com/default.asp?content=wboarddetail&wbid=65&qid=76383
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กรกฎาคม, 2013, 11:04:09 PM โดย Audio Baby »

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 มิถุนายน, 2013, 02:50:30 PM »
Anti skating ครับ มีไว้ปรับเพื่อต้านไม่ให้หัวเข็มไถล (skate) เข้าไปข้างใน ปกติจะตั้งให้เท่ากับแรงกดของเข็มครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ DS

• มุ่งมั่น ทำให้มัน.....มีทั้งแสงและเสียง
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Super Star.
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 มิถุนายน, 2013, 11:27:07 AM »
Shure V15 Type III เป็นหัวรุ่นใหญ่เกือบสูงสุดของ Shure USA  (รุ่นสูงสุดคือ Shure V15 Type V)
น้ำเสียงกระเดียดไปทางออดิโอ ฟาย แต่ยังคงเอกลักษณ์หนักแน่นของชัวร์ไว้ได้อย่างสมบูรณ์

Shure M44-7 ของเดิมผลิตที่ USA. ออกแบบมารองรับเพลงในยุคร๊อคแอนโรล เอาใจวัยรุ่นอเมริกันในยุคนั้น
น้ำเสียงดิบ หยาบ กร้าว และหนักแน่น ฟังเพลงได้มันถึงอกถึงใจ  เหมาะกับเพลงลูกทุ่ง หรือแนวสตริง เพื่อชีวิตแบบไทย ๆ เป็นอย่างยิ่ง

Shure M44-7 ที่ยังผลิตอยู่ปัจจุบัน มีโรงงานอยู่ที่ประเทศแม็กซิโก  มีทั้งที่เป็นแบบ Hifi และ DJ  ในบ้านเรามหาจักร เอาเข้ามาจำหน่าย
เฉพาะรุ่นที่ออกแบบใช้ในงาน DJ ซึ่งไม่เหมาะที่จะเอามาใช้ฟังเพลงในบ้าน  แต่ถ้าหาแบบ Hifi ได้ เสียงก็ยังพอฟังได้ครับ

ออฟไลน์ Karin Preeda

• Superstar..
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 มิถุนายน, 2013, 10:50:50 AM »
Anti skating ครับ มีไว้ปรับเพื่อต้านไม่ให้หัวเข็มไถล (skate) เข้าไปข้างใน ปกติจะตั้งให้เท่ากับแรงกดของเข็มครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 มิถุนายน, 2013, 10:33:58 AM »

ขอถามเพิ่มเติมครับ..
ไอ้ตัวปรับแบบหมุนๆ ที่อยู่บนเหล็กสีดำตรงฐานอาร์มนั้น เขาเรียกว่าอะไร ใช้ปรับอะไร และปรับอย่างไรครับ มันมีขีดและตัวเลขกำกับ 0-3

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 มิถุนายน, 2013, 10:24:21 AM »
M44 ออกแบบสำหรับงาน DJ ครับ เสียงอาจจะไม่นุ่มนวลเท่า V15
ถ้าชอบ V15 III แต่รู้สึกว่าสดไปหน่อย ลอง V15 IV ก็ได้ครับ เสียงนุ่มนวลกว่าพอสมควร รายละเอียดใกล้เคียงกัน ผมใช้ทั้งสองหัวครับ สลับกันฟัง  ;)

ขอบคุณครับ... งั้นเตรียมเม้มตังค์ไว้จัด IV สักหัว เอาไว้ลองตามที่อาจารย์ Karin ว่า แรกเริ่มนี้ผมทดลองใช้เทิร์นต่อกับรีซีฟเวอร์ sansui รุ่นเล็กๆ ที่มี Phono ในตัว ยังรู้สึกว่าเสียงดีกว่าฟังซีดี ชอบครับ จริงๆ แล้วผมมีแอมป์หลอดเหมือนกัน แต่ไม่มี Phono เมื่อวานก็เลยสั่ง Phono หลอดไปตัวนึง กะว่าให้มันเข้าชุดกัน แบบเสื้อ กางเกง และเข็มขัด ผลเป็นงัยนั้นขอฟังสักอาทิตย์สองอาทิตย์แล้วจะมาเล่าสู่กันฟัง (ตอนนี้ Phono กำลังเดินทางครับ)

ปล.น้าๆ มีอะไรแนะนำ เชิญทุกๆ ท่านเลยนะครับ

ออฟไลน์ Karin Preeda

• Superstar..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 มิถุนายน, 2013, 10:12:16 PM »
M44 ออกแบบสำหรับงาน DJ ครับ เสียงอาจจะไม่นุ่มนวลเท่า V15
ถ้าชอบ V15 III แต่รู้สึกว่าสดไปหน่อย ลอง V15 IV ก็ได้ครับ เสียงนุ่มนวลกว่าพอสมควร รายละเอียดใกล้เคียงกัน ผมใช้ทั้งสองหัวครับ สลับกันฟัง  ;)

• **
Shure M 44-7 กับ Shure V15 Type III
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 มิถุนายน, 2013, 03:58:40 PM »

ผมได้ซื้อเทิร์นเก่ามาลองเล่นแผ่นดำกับเค้าบ้าง เป็น Yamaha YP-D6 หัวเข็ม Shure V15 Type III เพิ่งฟังได้ไม่กี่วันครับ เสียงดีใช้ได้ครับ ถ้าเทียบกับฟังจาก CD (มาร้าน PM5004) ชอบเสียงจากเทิร์นครับ นุ่มละมุนเหมือนฟองเบียร์
อยากถามน้าๆ ครับ เรื่องของหัวเข็ม ระหว่าง Shure M 44-7 กับ Shure V15 Type III อันไหนเป็นรุ่นใหญ่กว่ากันและแนวเสียงต่างกันอย่างไร (ตอนนี้อย่าเพิ่งตอบว่าลองซื้อมาฟังเทียบดูนะครับ หมดงบไปกับแผ่นโขแล้ว อิอิๆ เดี๋ยวเก็บตังค์ได้แล้วค่อยซื้อมาลอง ตอนนี้ขอความเห็นก่อน)

ปล.ใครที่ยังไม่ได้เล่นเทิร์น ลองเลยครับ ดีจริงๆ ฟันธง !