ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเปลี่ยน Fuse ให้กรองไฟ, Int. และ DAC ด้วยครับ  (อ่าน 1247 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nocturne

ขอคำแนะนำเรื่องเปลี่ยน Fuse หน่อยนะครับ คิดว่าตอนนี้ระบบ(เล็กๆ) ของผมน่าจะนิ่งพอจะมาลองซนในจุดเล็กๆ น้อยๆ ได้บ้างแล้วน่ะครับ เลยมีโครงการจะเปลี่ยน Fuse ให้กับกรองไฟ ISO-Clean 500 กับ Int. Amp : Audiolab 8000A และ DAC ของผมดูบ้างน่ะครับ

ตัว ISO-Clean 500 มันมี Fuse 4 ชิ้น เข้าใจว่าเป็น Fuse หลัก 1 ชิ้น แล้วแบ่งเป็นของช่อง Isolation 1 ชิ้น / High Power (Filltered) กับ High Power (Non-filltered) อีกจุดละชิ้น

ช่อง Isolation ผมเสียบเครื่องเล่น HD-Player กับ DAC ไว้อยู่ครับ
ส่วน High Power (Filltered) เสียบทีวี Plasma 50 นิ้วของ Panasonic เอาไว้
และ High Power (Non-filltered) เสียบ AVR กับ Int. Amp เอาไว้ครับ

ถ้าผมอยากจะเปลี่ยน Fuse แนะนำว่าควรจะเป็นของเจ้าไหน รุ่นไหนดีครับ? แล้วควรจะเปลี่ยนทั้ง 4 ชิ้นนี้ให้เป็นรุ่นเดียวกันทั้งหมด หรือผสมรุ่น ผสมยี่ห้อกันได้ ตามแต่ความต้องการของเราครับ? (อย่างเช่นในแง่ว่าเน้นภาพ หรือเน้นเสียงโดยเฉพาะน่ะครับ / อย่างช่องที่ผมเสียบ TV อยู่ ไม่มีเสียงออกเลย ใช้งานด้านภาพล้วนๆ เป็นต้น)

แล้วเจ้า Audiolab 8000A กับ DAC (ชุดคิต ชิป WM8741 Dual Mono) ควรเลือกใช้งานเป็น Fuse ตัวไหนดีครับ?

ถ้าราคาสูงมาก อาจเปลี่ยนจุดที่เน้นก่อน แล้วค่อยทยอยเปลี่ยนไปให้ครบน่ะครับ

รบกวนข้อมูลด้วยนะครับ / ขอบคุณล่วงหน้าครับ

^_^

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
  • Total likes: 0
Re: สอบถามเรื่องเปลี่ยน Fuse ให้กรองไฟ, Int. และ DAC ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 มิถุนายน, 2013, 04:14:59 PM »
เปลี่ยน Fuse หลัก ... เน้นฟังเพลง แนะนำ Hifi tuning Supreme  ... สุด ๆ ก็ PowerHouse แต่ราคาก็สูงหน่อย

ออฟไลน์ betacam

Re: สอบถามเรื่องเปลี่ยน Fuse ให้กรองไฟ, Int. และ DAC ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 มิถุนายน, 2013, 08:05:48 PM »
มีของอังกฤษแท้ ราคาเบาๆ 4ตัวแบงค์พันมีทอน
สนใจลองโทรมาดูครับ 0894492494
ที่อยู่ผมครับ
502/106 ซ.อยู่เจริญ ถ.อโศก-ดินแดง เขตดินแดง แขวงดินแดง กทม. 10320
http://www.htg2.net/index.php?topic=47882.0