ผู้เขียน หัวข้อ: ฟังเพลงจากแอมป์หลอด จู่ๆ แสงสว่างมากขึ้นว่าปกติ ... ไฟลุก กลิ่นเหม็นไหม้ ... เกิดอะไรขึ้น  (อ่าน 3342 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0019

• **
:black_eye
 ส่งร้านไหนเนี้ยะ

ส่งร้านที่เป็นตัวแทนขายที่ผมซื้อมาอ่ะครับ แถวบรมราชชนนี

ออฟไลน์ ปาท่องโก๋

• รักหลอด ตอนแ่ก่
  • Superstar..
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ แต่ที่ทำไม่ได้ เพราะไม่ทำ
http://www.htg2.net/index.php?topic=34935

• **
ส่งไปซ่อมก่อนงาน TAV รอจนไปถามในงานบอกยุ่งไม่ได้ทำ จนวันนี้บอกช่างแกะเครื่องไว้ ไม่รู้เป็นอะไรบ้าง ช่างไม่อยู่ด้วย เดี๋ยวเสร็จจะโทรมาบอก  K]  ไม่ไหวเลยเจ้านี้ เข็ดเลยอ่ะ ไปรับคืนมาก็ไม่รู้จะเอาไปซ่อมที่ไหน  :cry2

ออฟไลน์ pj_bank

• *
อาจจะแค่ขาหลอด อาร์คกันก็ได้นะครับ   อาจจะมีเศษบางอย่างไปอยู่แถวนั้น
ผมก็เคย ไฟสูงด้วย ไฟคล้ายๆเชื่ิอมเหล็กแป๊ปๆ 

• **
กลิ่นยังเต็มห้องอยู่เลยครับ วันนี้กลับจากทำงานเปิดประตูมาถึงกับผงะ  N]

ถ้าถึงขั้นหม้อแปลงเสียคงหลายตังค์  K]

ออฟไลน์ ปาท่องโก๋

• รักหลอด ตอนแ่ก่
 :drive1
ถ้าหม้อแปลงก็ต้องเปลี่ยนใหม่ เลยแหละจร้า :drive1
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ แต่ที่ทำไม่ได้ เพราะไม่ทำ
http://www.htg2.net/index.php?topic=34935

• **
มีร้านซ่อมแนะนำไหมครับ ทีแรกว่าจะส่งร้านที่ซื้อแต่ไกลบ้านไปหน่อย ผมอยู่ละแวกมหาชัยครับ ถ้าเส้นสุรวงศ์ พระราม 3 พระราม2 ก็ผ่านประจำ

ออฟไลน์ audiomania

จากคำบอกเล่าอาการ มีแสง มีกลิ่น มีอุปกรณ์ระเบิด (เข้าในว่า C กระป๋อง) น่าจะมาจากหม้อแปลงร้อนจัด ฉนวนขดลวด Primary ถลอกและช็อตรอบ ไฟขาออกจึงเพิ่มขึ้นผิดปกติและเกินพิกัดอุปกรณ์ต่างๆ จนเสียหาย

กลิ่นที่เหม็นน่าจะเป็นวานิชกับฉนวนลวดอาบน้ำยาไหม้ แบบนี้วางทิ้งข้ามวัน ดมในระยะ 1 ฟุต ยังได้กลิ่นครับ  :(

• **
หุหุ ดมกลิ่นรู้แต่เหม็นมาก ตั้งนานกลิ่นยังไม่หายเลย  :(

ออฟไลน์ Karin Preeda

ถ้าเป็นนัก elec จะพอเดาได้จากกลิ่นครับ  :D แต่แบบนี้เดาว่าน่าจะเป็นหม้อแปลงช๊อตครับ

• **
เมื่อกี๊ลองยกออกมา ถอดหลอดออกทีละหลอด จนเหลือ 2 หลอดสุดท้ายที่มีรอยไหม้ตรงฐานเสียบหลอด ค่อยๆ ถอดออกมาดู หลอดก็ปกติทั้ง 2 หลอด เหมือนกับว่าไฟมันลุกมาจากด้านในแผงวงจรมากกว่า ลองถอดฝาเครื่องออกก็ดันถอดได้เฉพาะจากด้านล่าง เลยมองไม่เห็นตำแหน่งที่เป็นรอยไหม้  :(

ออฟไลน์ Mr.so-nE

• ผู้ดูเวบ (ดูอย่างเดียวทำไรไม่ได้)
  • Super Star.
  • **
  • 086 7332905

• **
เป็นแอมป์หลอดตัวเล็กๆ น่ารัก LA AUdio V1 ใช้มา 3-4 ปีละ ช่วงนี้ขยันเปิด ก็ไม่มีปัญหาอะไร มาวันนี้เปิดมาได้ชั่วโมงกว่าๆ หางตาหลือบไปเห็นเปลวไฟแว๊บๆ หันไปดู  :o ไฟลุกไหม้ กลิ่นเหม็นขึ้นเรื่อยๆ จะเอื้อมมือไปกดปิดสวิทช์ มีเสียงดัง ปุ ขึ้นมาอีกที ตกใจทำไรไม่ถูก แล้วก็เอื้อมมือไปปิดสวิทช์จนได้ ไฟก็ค่อยๆดับลง ก่อนปิดสวิทช์ เสียงเพลงยังดังออกลำโพงอยู่เลย แต่เบาลงเรื่อยๆ

ตอนนี้ยังคงตกใจและงงว่าเกิดอะไรขึ้น ด้วยประสบการณ์น้อยนิด (ใช้งานอย่างเดียว) อยากทราบว่าอาการไฟลุกติดขึ้นมาเองของหลอดในแอมป์เกิดจากอะไรครับ

ที่คิดๆ เอง

มันร้อนเกินไป .... แต่เมื่อคืนอากาศก็ประมาณนี้เปิดอยู่ 2-3 ชั่วโมง ก็ไม่มีปัญหา
หลอดไม่แมทช์กัน (อ่านเจผ่านๆว่าต้องปรับไบอัส) .... หลอดชุดนี้ก็ใช้มาตั้งแต่แรกๆ แล้ว
ขับลำโพงที่ไม่เหมาะ .... ผมก็ใช้กับลำโพงคู่นี้ตลอด Polk Rti A1
เปิดเสียงดังเกิน .... วันนี้อาจจะดังกว่าวันก่อนๆ แต่ก็ไม่ได้ดังมากนะ

ตกลงมันเกิดจากอะไรกันแน่เนี่ย กำลังจะเอางบไปซื้อแอมป์โซลิดอยู่เชียว ต้องเอามาซ่อมตัวนี้ก่อนซะละ   :cry2