ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำ Android Smart TV Box จะเอามาใช้กับโปรเจ็คเตอร์น่ะครับ  (อ่าน 3004 ครั้ง)

ออฟไลน์ 1080p

ผมเล็งตัว Android TV Box R7 รุ่นใหม่ล่าสุดไว้อยู่นะครับ
สเปคน่าสนใจดีครับ
Specification
Model
R7
CPU
Rockchip RK3066 1.6Ghz Cortex A9 Dual core
GPU
Mali400 MP4 Quad core, 2D/ 3D/ OpenGL ES2.0/ OpenVG1.1. Video Decoding: Support 1920x1080p@60fps
Video Encoding: Support encoding in H.264. 1080p@60fps, 720@100fps
Operation System
Android 4.1.1
RAM
1GB DDR3
Nand Flash
8GB
Storage External
Support TF Card up to 32GB
WiFi
WiFi 802.11b/g/n
Bluetooth
No.
3G
No
Keyboard/Mouse
Support USB 2.0 Wired Keyboard/Mouse; Support 2.4G Wireless Keyboard/mouse; Support Air/Fly Sensor Remote controller
Infra Remote
Yes. Build-in
Camera
No build-in, support USB cameras
HDMI Interface
Support 1920x1080P @60Hz Full HD Video output
Ports
3x USB 2.0 Host
1x USB 2.0 OTG
1x SD card slot
1 x RJ45 ethernet port
1 x AV port
1 x Mic input
1 x DV 5V
1x HDMI
Power Supply
Charge interface
Micro USB
Power Device
AC Adapter Input 100/240V,5V/2A
Software
Multi-Media Format
Voice: MP3/WAV/AMR/AAC;
Video:3GP,MPEG4,AVI,RMVB,MKV,FLV etc. support 1080P HD Resolution
eBook: TXT, PDF, MS Office Word, PPT, Excel. ( Some formats may require additional apps support.)
Picture: JPEG/BMP/GIF;
Language
English, Bahasa Indonesia, Bahasa Melayu, Deutsch, Espanol,
French, Italiano, Nederlands, Portuguese, Vietnamese, Turkish,
Russian, Arabic, Persian, Hindi, Thai, Simplified/ Traditional Chinese
Pre-installed Apps
ES File Explorer , Google Search, Google Maps, Browser, Gallery, Clock, Play Store, Calculator, Calendar, Video, Email, Gmail…
Google Play Store
Yes.Build-in
Online video
Yes. Support Flash 11.x / HTML5 online video
Office
Support MS Office Word, PPT, Excel, PDF etc.
Gaming
Built-in 3D Accelerator. Support 3D gaming
Email
Gmail, POP3/SMTP/IMAP4
Device Specification
Item size
165x12035mm
Color
Black
Net weight
225g
G.W
0.8KG (Full Packing)
What’s in the box
1 x Android TV Box
1 x AC Charger Adapter
1 x HDMI Cable
1 x AV Cable
1 x IR Remote
1 x User Manual ( English )

ไม่รู้ว่าดีหรือเปล่า ช่วยแนะนำกันด้วยครับ

ขอบคุณครับ :)

อีกตัวนึงที่น่าสนใจ

Egreat Android TV Box Dual Core CPU 1.6+Quad Core GPU

Model   EG-U1
Chipset   RK3066 chipset,  1.6G Dual Core   ARM Cortex A9 With Mali-400 Quad Core GPU
Memory   1 G RAM, 4G Flash
Storage   USB & Micro SD
Video Formats    Video Containers   MPEG1/2/4 Elementary (M1V, M2V, M4V)
MPEG1/2 PS (M2P, MPG, DAT, VOB)
MPEG2 Transport Stream (TS, TP, TRP, M2T, M2TS, MTS)
AVI, ASF, WMV
Matroska (MKV)
MOV (H.264), MP4, RMP4
DVD navigator(cracked DVD)DVD ISO,
Original BD disk, MINI BD,BD-9,BD25,BD50,RBD,Blu Ray ISO
FLV
Video Decoders   MPEG-1
MPEG-2 MP@HL
MPEG-4.2 ASP@L5
WMV9 MP@HL
VC-1 MP@HL and AP@L3
H.264 MP@L4.0 and HP@L4.0
Microsoft MPEG-4 v3 for maximum DivX v3.11 compatibility
H.261
Audio Formats    Audio Containers   AAC, M4A
MPEG audio (MP1, MP2, MP3, MPA)
WAV
WMA
FLAC+CUE
APE+CUE
OGG
Audio Decoders   DTS, DTS-HD HR, DTS-HD MA
Dolby Digital, Dolby Digital Plus, Dolby True HD WMA, WMA Pro
MPEG-1 Layer 1, 2, 3
MPEG-4 AAC-LC
MPEG-4 HE-AAC
MPEG-4 BSAC
Audio Pass-Through   DTS, DTS-HD HR, DTS-HD MA
Dolby Digital, Dolby Digital Plus, Dolby True HD
PCM, LPCM
WMAPRO
Photo Formats   JPG, BMP, GIF, PNG, TIF/TIFF
Subtitle Formats   SRT, SUB, SSA, ASS, TBD PGS, TBD disk external subtitle
Menu Language   English, Simple Chinese,Traditional Chinese, France, Germany, Turkish, Russian, Portuguese, Serbian, Vietnamese, Greece, Bulgarian
Subtitle Language   Unicode-B, Auto, GB2312, GBK, BIG5, UTF-8, Unicode-L
File System   FAT16, FAT32, NTFS
Video Output   HDMI v1.3 1080p output CVBS
Audio Output   Stereo L/R
Network   10/100M Ethernet
USB   2 x USB 2.0 Host
SATA   NO
eSATA   NO
Power   5V DC 1A Power adaptor
Unit Dimension   98*98*22.3mm
Unit Weight   0.48 Kg
Weight of Remote Controller   0.11 Kg without battery

อยากทำ PROJECTOR เดิมๆ
ให้เป็น SMART PROJECTOR

เหมือนพวก SMART TV บ้างอ่ะครับ :cold

ออฟไลน์ กุ้งสยาม

• .
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • Total likes: 0
    • .
ไม่กลัวเรื่องการกินเวลาหลอดไฟเหรอครับ  พวกนี้เวลาเล่นแล้วติดพัน เดี๋ยวหลอดหมดอายุก่อนวัยอ้นควร  :secret

................พวกจอภาพTV มันอายุเคลมประมาณ  60,000-100,000 ชม.นะ
พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

ออฟไลน์ Audio Baby

ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ เห็นว่ามันไม่น่าจะเข้าท่าด้วยเหตุผล ดังนี้
1. โปรเจ็คเตอร์ มีอายุการใช้งานหลอด ใช้มากก็หมดอายุเร็ว มีค่าใช้จ่ายสูง ถ้าไม่ปัญหาข้อนี้ก็ผ่านได้
2. ภาพที่ได้จาก TV Box ใครจะโฆษณาว่าแสดงผลที่ 1080P ก็ตาม เวลาใช้จริงรับไม่ได้เลยครับ เพราะต้นฉบับไม่ได้เป็น HD แค่ดูบน LCD/LED TV ก็หมดอารมณ์แล้ว ต่างจากแผ่นหรือไฟล์อย่างสิ้นเชิง
3. ตอนไหนเน็ตสปีดล่วงก็กระตุกอีก อารมณ์บูดเลย ต้องรอให้เน็ตรื่นแบบต่างประเทศก่อนมั้ง

ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ เห็นว่ามันไม่น่าจะเข้าท่าด้วยเหตุผล ดังนี้
1. โปรเจ็คเตอร์ มีอายุการใช้งานหลอด ใช้มากก็หมดอายุเร็ว มีค่าใช้จ่ายสูง ถ้าไม่ปัญหาข้อนี้ก็ผ่านได้
2. ภาพที่ได้จาก TV Box ใครจะโฆษณาว่าแสดงผลที่ 1080P ก็ตาม เวลาใช้จริงรับไม่ได้เลยครับ เพราะต้นฉบับไม่ได้เป็น HD แค่ดูบน LCD/LED TV ก็หมดอารมณ์แล้ว ต่างจากแผ่นหรือไฟล์อย่างสิ้นเชิง
3. ตอนไหนเน็ตสปีดล่วงก็กระตุกอีก อารมณ์บูดเลย ต้องรอให้เน็ตรื่นแบบต่างประเทศก่อนมั้ง

ถ้าพูดถึงความคุ้มค่า
ขอตอบในส่วนของการจะนำมาใช้กับโปรเจ็คเตอร์ ( ที่ผมใช้อยู่ละกันนะครับ )
เรื่องอายุหลอดตัวที่ผมใช้อยู่อายุหลอดประมาณ 3000-4000 ชั่วโมง
ผมใช้งานโปรเจ็คเตอร์ครั้งนึงเต็มที่หนักๆบ้าๆเลย ผมใช้ไม่เกิน 4 ช.ม / วัน
ถ้าดูมันทุกวันเฉลี่ยแล้วน่าจะใช้ได้3-4ปี เปลี่ยนหลอดทีนึงหกพันกว่าบาท
สำหรับผมคิดว่ามันไม่ได้แพงอะไรมากครับ เฉลี่ยค่าหลอดคิดเป็นวันไม่น่าเกิน10บาท
ตกช.ม2-3 บาทมั้งครับ คิดกี่ที ยังไงๆผมก็ว่ามันไม่แพงหรือต้องกังวลอะไรนะครับ
ส่วนตัวผมไม่คิดว่ามันจะเป็นปัญหาใดๆในระบบของผมครับกับการนำ TV BOX มาต่อเล่นบนจอใหญ่ๆ
ส่วน TV BOX จากสเปคผมว่ามันรองรับภาพในระบบ HD ได้ดีพอควรแล้วครับ
เรื่องคุณภาพของภาพ ก็คงอยู่ที่ตัวต้นทางตามที่เขาส่งมาให้แล้วล่ะครับ
ส่วนเรื่องความเร็วของเน็ต ถ้าที่บ้านใช้wifi
ผมแนะนำให้ลองต่อสายแลนตรงๆดูครับ จะได้สปีดที่นิ่งและเร็วกว่าwifi ที่เชื่อมต่อแบบไร้สายครับ

ไม่กลัวเรื่องการกินเวลาหลอดไฟเหรอครับ  พวกนี้เวลาเล่นแล้วติดพัน เดี๋ยวหลอดหมดอายุก่อนวัยอ้นควร  :secret

................พวกจอภาพTV มันอายุเคลมประมาณ  60,000-100,000 ชม.นะ

เรื่องกินหลอด ส่วนตัวไม่ค่อยกังวลครับ จากประสบการณ์ที่ผ่านๆมาของตัวเอง ด้วยกิเลส

พอรุ่นใหม่ออกมา ส่วนใหญ่ก็อดใจไม่ไหว ขายทิ้งก่อน แล้วก็ไปซื้อรุ่นใหม่เกือบทุกทีครับ  2f

พูดถึงอายุหลอด ก็ต้องยอมรับครับว่า พวกจอแอลอีดี ทีวี มีอายุช.มการใช้งานที่มากกว่าโปรเจ็คเตอร์แน่นอนครับ

แต่ถ้าพูดถึงราคา ของพวกTV ก็ต้องทำใจครับ เพราะมันล่วงเยอะ และตกรุ่นเร็วมากๆนะครับถ้าเทียบกับโปรเจ็คเตอร์

ส่วนเรื่องคุณภาพและก็อายุการใช้งานจริงๆ ส่วนตัวผมก็ยังกลัวและกังวลเรื่องข้อเสีย

กับปัญหาจุกจิกเยอะแยะมากมาย ของพวกระบบ ทีวี ที่ยังไม่นิ่ง มากกว่าโปรเจ็คเตอร์นะครับ

ไม่ว่าจะเป็นเรื่อง แสงรั่ว Dead Pixel (black dead & bright) , ริ้วๆในภาพ  จอม่วงทั้งภาพตลอดเวลา ทั้งแนวตรงแนวทแยง , สีขาวเพี้ยน, ภาพดับ , สว่างไม่ทั่วทั้งจอ

แต่เชื่อว่ารุ่นใหม่ที่ทยอยกันออกมาเรื่อยๆไม่ขาด น่าจะปรับปรุงได้ดีขึ้นกว่าเดิมครับ

ล่าสุดที่บ้านผมเองครับ ใช้ทีวีพลาสม่าไป เกิดอาการ มีเส้นริ้วๆยาวๆสามสี่เส้นแนวขวางโผล่ออกมาอยู่ด้านล่างของจอภาพ

เช็คที่ศูนย์เขาบอกว่าซ่อมไม่ได้ต้องเปลี่ยนแผง PANEL ใหม่เลย ราคา9000 บาท ประกันก็ดันหมดพอดีอีก

ใช้ไปได้ปีเดียวเองทั้งๆที่ปรกติกก็ใช้งานน้อยมากครับ คิดแล้วเซ็งเลยครับ

สภาพอาการ tv ที่บ้านผมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มิถุนายน, 2013, 05:42:23 PM โดย 1080p »