ผู้เขียน หัวข้อ: True + CTH  (อ่าน 2594 ครั้ง)

ออฟไลน์ dan116

True + CTH
« เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2013, 09:09:06 AM »
ใครรู้แน่ช่วยบอกทีว่าทำยังงี้ได้มั๊ย
กำลังคิดถึงการติดตั้ง CTH ไว้ดูแมนยูซักจุดนึง เอาสัญญาณจากจาน CTH เข้ามิกเซอร์สปลิทเตอร์ แล้ว มีสปลิทเตอร์ที่ปลายทางแยกสัญญาณเข้ากล่องทรูกับกล่อง CTH แล้วก็เข้าทีวี

ออฟไลน์ nammm

Re: True + CTH
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2013, 10:23:50 AM »
ถ้ามีจานดำใหญ่อีกจานนึง เจ้าตัว spritter นี่มันจะแยกได้ป่าวครับ.....ใช้รุ่นไหนครับจะซื้อมาแยกบ้าง

ออฟไลน์ surapong.d

• Total likes: 0
  • มาฟังเพลงกันให้มีความสุขครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2013, 02:50:29 PM »
สงสัยนิดนึงครับว่า จะใช้ mixer/splitter ทำไมละครับ  ในเมื่อปลายทาง มันก็แยกกล่อง แยกสายเข้า ทีวี เป็นสองเส้นเหมือนเดิมนี่ครับ แบบนี้ ลากสายตรงจากจาน มากล่อง ก็มีค่าเหมือนกัน ไม่ใช่หรอครับ

ถ้าเข้าใจผิดก็ขออภัยครับ
Simple is my Way

ออฟไลน์ dan116

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2013, 05:01:31 PM »
สงสัยนิดนึงครับว่า จะใช้ mixer/splitter ทำไมละครับ  ในเมื่อปลายทาง มันก็แยกกล่อง แยกสายเข้า ทีวี เป็นสองเส้นเหมือนเดิมนี่ครับ แบบนี้ ลากสายตรงจากจาน มากล่อง ก็มีค่าเหมือนกัน ไม่ใช่หรอครับ

ถ้าเข้าใจผิดก็ขออภัยครับ
ถ้ามีจานดำใหญ่อีกจานนึง เจ้าตัว spritter นี่มันจะแยกได้ป่าวครับ.....ใช้รุ่นไหนครับจะซื้อมาแยกบ้าง

ปัจจุบันนี่มีจานดำ กับ จานทรู เข้า mixer/splitter แล้วแยกสายเดินไปสี่จุด  สองจุดดูทรูวิชั่น อีกสองจุดดูฟรีทีวีจากกล่อง PSI
ไม่อยากเดินสายเพิ่มครับ จึงอยากจะเอาสัญญาณจากจาน CTH เข้ามิกเซอร์ แล้วอาศัยสายเดิมที่เดินไปสี่จุดนั่นแหละ เอาสัญญาณทรูกับ CTH ไปด้วยกันสายเดียว ไปถึงปลายทางค่อยแยกเป็นสองเส้น ใช้สองกล่อง

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
  • Total likes: 0
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 มิถุนายน, 2013, 08:01:24 AM »
เคยได้ยินว่า CTH ใช้ดาวเทียมเวียดนาม ... จานเดียวกันไม่แน่ใจว่าจะรับสัญญาณได้หรือไม่น่ะครับ ... ลองเช็คดูก่อนเดินสายนะครับ  K]
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com