ผู้เขียน หัวข้อ: Clef LSD-12 ใช้กับ Dune H1 ไม่ได้ครับ  (อ่าน 2258 ครั้ง)

ออฟไลน์ rojana2523

Clef LSD-12 ใช้กับ Dune H1 ไม่ได้ครับ
« เมื่อ: 01 กรกฎาคม, 2013, 01:02:24 PM »
เมื่อวันเสาร์ ได้มีโอกาสไปงาน TAV มา แล้วก็จัด Clef LSD-12 มาชุดนึง
ตอนซื้อก็ไว้ใจ ไม่ได้เช็คอะไรเลย อยู่ในกล่องยังไง ก็เอามาอย่างนั้นเลย ไม่ได้แกะด้วยซ้ำ

มาถึงบ้าน แกะออกมา เจอน้อตแปดเหลี่ยมตรง IEC เป็นสนิม เราก็ไม่คิดไรมาก คิดว่าช่างมันเหอะ คงไม่มีผลอะไรกับไฟที่ออกมาหรอก ก็ผ่านไป

ลองเอามาใช้กับ Dune H1 เท่านั้นแหละ เสียงHDD หมุน มันแปลกๆแหะ
รอจน boot เสร็จ เครื่องมองไม่เห็น HDD
ลองเอา HDD ลูกอื่นใส่ ก็มองไม่เห็นเหมือนกัน
ด้วยเสียงมีไม่ปกติ เลยไม่กล้าลองต่อ กลัว HDD พังเอา

ลองเอาหม้อแปลงแถม มาใช้ ทุกอย่างเป็นปกติ ใช้ได้ไม่ติดขัด

มีคำถามครับ
1) LSD-12 ใช้กะ Dune H1 ได้ไม๊ครับ (ก่อนซื้อ ก็ถามพี่คนขายแล้ว เขาว่าใช้ได้แน่นอน เพราะเขาก็ใช้อยู่)
2) มีใครในบอร์ด เจอปัญหาเหมือนกันไม๊ครับ แก้ปัญหากันอย่างไรครับ
3) ชักอยากคืนสินค้าแล้วสิ เริ่มเกิดความไม่แน่ใจ ว่าจะทำให้ HDD พังได้ไม๊

ขอแบ่งปันประสบการณ์กันหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ nuummie

Re: Clef LSD-12 ใช้กับ Dune H1 ไม่ได้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 กรกฎาคม, 2013, 01:09:40 PM »
ดู spec LSD ว่าจ่ายกระแสไฟได้กี่แอมป์ครับ  เทียบกับหม้อแปลงที่มากับเครื่อง  ควรจะเท่ากัน  ไม่ควรน้อยกว่าครับ

HDD ตอนเริ่มหมุนจะกินกระแสไฟมากกว่าตอนใช้งานครับ  ดูได้จาก spec sheet ของ HDD  จะมีค่ามา 2 ค่า

:D :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กรกฎาคม, 2013, 01:14:16 PM โดย nuummie »

ออฟไลน์ Clef-Audio

Re: Clef LSD-12 ใช้กับ Dune H1 ไม่ได้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 กรกฎาคม, 2013, 03:53:29 PM »
ตอนทดสอบเราลองกับ DUNE H1 กับ HDD 1 TB ครับ ไม่ทราบว่าใช้ HDD แบรนด์อะไร และความจุเท่าไรครับ อาจเป็นไปได้ว่าไฟอาจไม่พอ อาจต้องมีการปรับไฟเพิ่ม รบกวนติดต่อกลับมาที่บริษัทครับ
02-932-5981 ครับ รบกวนเป็นพรุ่งนี้นะครับ วันนี้วิศวกรหยุดครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 กรกฎาคม, 2013, 04:07:19 PM »
แล้วจะโทรไปนะครับ
เด่วมารายงานเพิ่มเติม

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2013, 11:38:09 AM »
โทรไปแล้วนะครับ แต่ยังหาสาเหตุไม่ได้
คงต้องเอาไปให้ที่ clef ดูที่ศูนย์บริการ

นัดไว้ว่าจะไปที่ อมรินทร์ พล่าซ่า ไม่เสาร์ ก็เสาร์หน้า จะเข้าไป
ทาง clef ก็จะเอา LSD-12 ตัวใหม่ไปไว้ที่อมรินทร์ด้วย เผื่อจะได้ทดสอบด้วยกันเลย

ขอบคุณทาง clef ล่วงหน้าก่อนเลยนะครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 2013, 01:17:30 PM »
กลับมาปิดประเด็นนะครับ

เมื่อวันเสาร์ที่ 20 กรกฎา ได้เอาเข้าไปให้ที่ clef สาขาอมรินทร์ ตรวจสอบให้
ก็ลองกันดู ที่สุดแล้วน่าจะเป็นเฉพราตัวที่ผมได้ไป เพราะ จนท เอาตัวที่มีอยู่ในร้านมาลองให้ผม ทุกอย่างทำงานได้เป็นปกติ มองเห็น HDD อย่างที่ควรจะเป็น

ทางร้าน เลยให้ เอาตัวใหม่มาเลย

ปิดประเด็นด้วยดีครับ