ผู้เขียน หัวข้อ: ส  (อ่าน 1215 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gemmy

« เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2013, 12:11:28 AM »
ขอถามความเห็นหน่อยครับ

สำหรับฟังเพลงนะครับ
ระหว่าง หาซับมาต่อจากช่อง pre-out เพื่อเพิ่มเบส หรือว่า ควรเปลี่ยนเป็นลำโพงที่ให้เบสได้มากกว่าเดิมโดยไม่เพิ่มซับ

แบบไหนจะเหมาะกว่ากันครับ

ตอนนี้ลำโพงผมใช้ Celef อยู่ครับ สองทาง ตั้งพื้น mid/bass 8" น่าจะ paper cone ครับ
เป็นลำโพงเก่านะครับ อายุเกิน 20ปีละ จับแต่งตัวใหม่ทั้งภายใน ภายนอก โดยพี่ watt12 ครับ ก่อนส่งไปแต่งตัวกับหลังกลับมานี่เสียงผิดกันเลยครับ พี่แกเยี่ยมจริง

ตอนนี้เรื่องเสียง กลาง สูง ผมค่อนข้างพอใจแล้วนะครับ เวที ตำแหน่ง ทำได้ออกมาดีครับ ฟังเพลงร้องหรืออะไรที่ไม่เน้นเบสนี่โอเคเลยครับ
แต่เพลงบางแนว ฟังแล้วมันรู้สึกขัดใจบ้างครับ อยากให้มันตอบสนองกับเพลงที่มีจังหวะได้สนุก ครึกครื้นกว่านี้อะครับ

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • Total likes: 0
  • ตู่ นินจา
Re: ส
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2013, 07:36:08 AM »
ถ้าคู่เดิมดีอยู่แล้ว ผมว่าเอา sub มาเพิ่มน่าจะเป็นการแก้ปัญหาที่ถูกจุดนะครับ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2013, 07:54:41 AM »
ขอบคุณครับ พี่ตู่ :)

ออฟไลน์ กุ้งสยาม

• .
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • Total likes: 0
    • .
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2013, 10:49:06 AM »
เดี๋ยว sub มาก็มีปัญหาใหม่ขึ้นอีก ตือปรับ sub ไม่กลืนกับลำโพง

ง่ายนิดเดี๋ยว ปรับตั้งหาตำแหน่งลำโพงให้ได้ focus ดีที่สดก่อน
ถ้าเบสจากลำโพงหน้าได้แล้ว sub ก็จะปรับให้กลืนง่ายขึ้น

พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 กรกฎาคม, 2013, 10:10:17 AM »
เดี๋ยว sub มาก็มีปัญหาใหม่ขึ้นอีก ตือปรับ sub ไม่กลืนกับลำโพง

ง่ายนิดเดี๋ยว ปรับตั้งหาตำแหน่งลำโพงให้ได้ focus ดีที่สดก่อน
ถ้าเบสจากลำโพงหน้าได้แล้ว sub ก็จะปรับให้กลืนง่ายขึ้น

ขอบคุณครับผม :)