ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำการตั้งจุดตัดความถี่ของ sub woofer ครับ  (อ่าน 4168 ครั้ง)

ออฟไลน์ the smart eng

ตอนนี้ผมใช้ Onkyo 607 + bose cube + sub velodyne impact10  ขนาดห้อง 3X3.4

พยายามลองหลายรูปแบบแล้วครับทั้ง 60, 80, 100, 120 แต่รู้สึกว่ามันขาดๆเกินๆ
เลยอยากได้คำแนะนำในการ จัดวาง sub หรือ การกำหนดจุดตัดความถี่ครับ

ขอบคุณครับ :help

ออฟไลน์ Sound Soft

Re: ช่วยแนะนำการตั้งจุดตัดความถี่ของ sub woofer ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2013, 06:59:05 PM »
ไม่ทราบ velrodyne รุ่นนี้มี by pass หรือเปล่าถ้ามีใช้ by pass ดีกว่า  ลองดูหลังตู้ ถ้ามีต้องหมุนกลับมาที่เลขศูนย์.  การใช้by pass คือการไม่ปรับตั้งความถี่ที่sub. ให้ปรับตั้งที่av อย่างเดียวที่avตั้งไว้ที่ 80 hzก็พอ. ลองดูครับ

Re: ช่วยแนะนำการตั้งจุดตัดความถี่ของ sub woofer ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2013, 08:41:18 PM »
รู้สึกว่าจะไม่มี by pass นะครับตัวนี้อ่ะ

ตอนนี้ปรับความถี่ sub ไปที่ 250  แล้วปรับที่แอมป์เป็น 120 อยู่ครับ  แต่ยังไม่ลงตัว

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
  • Total likes: 0
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2013, 10:10:29 PM »
ผมหากระทู้เก่าๆ ไม่เจอ

มีอันนี้ ... ลองอ่านเพื่อปรับความเข้าใจก่อนครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=83343.0

:) :)
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2013, 11:23:42 PM »
ลองปรับคร่าวฯตามนี้แล้วลองฟังดูใหม่.  Av. 80hz.level. 0 db.  Sub 80 hz. Volume  11น. Phase. 0. ลองดูแล้วค่อยฯปรับ volume หลัง sub ดู.  ที่สำคัญ ความถี่ที่avและหลังsubควรจะเป็นค่าเดียวกัน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 กรกฎาคม, 2013, 11:02:10 AM »
เดี๋ยวจะลองไปปรับตามที่แนะนำนะครับ แล้วจะมารายงานผล  c)

ออฟไลน์ กุ้งสยาม

• .
  • สมาชิกรุ่น Classic
    • .
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 กรกฎาคม, 2013, 11:46:53 AM »
แนะนำให้ลองลำโพงคู่หลักก่อน  โดยการเปิดเพลงที่มีเบสเยอะหน่อย
แล้วลองฟังดุว่า เบสจากเสียงเพลงได้ โฟกัสที่ดีแล้ว ถ้ายังขาด/เกินอยู่
ต้องขยับให้โฟกัสลงตัวก่อน  ม่ายงั้นคุณจะไม่มีทางปรับ sub ได้

เพราะ sub จะทำงานร่วมกับลำโพงคู่หลัก  เมื่อปรับได้ลงตัวกลมกลืน
มันก็จะกลายเป็นหนึี่งเดียวกัน จะเกิดภาวะ sub ล่องหน คือ จะไม่รู้สึกว่า
ได้ยินเสียงเบสมาจากทิศทางที่ sub ตั้งอยู่

การตั้งค่าที่ sub เป็นไปได้ อย่ามอง อย่ารู้ว่า ปรับอยู่ในตัวเลขเท่าไหร่
ให้ปรับแล้วฟังโดยใช้ความรู้สึก ว่ามากไปหรือน้อยไป  เพราะ ค่าตามตัวเลขที่เห็น
ว่าความถี่อยู่เท่าไหร่ จริงๆมันอาจไม่เป็นค่านั้นเป๊ะ  แล้วมันจะเป็นตัวที่ทำให้เรา
ติดอยุ่กับค่าของตัวเลข   แต่ในความเป็นจริงเราต้องการ ค่าความถี่ที่ลงตัว
กับลำโพงหลักมากกว่า   
พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

• .
    • .
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 กรกฎาคม, 2013, 11:54:46 AM »
มาเพิ่มอีกหน่อย

การตั้งค่าที่ amp av จุดตัดจะอยู่ที่ 80hz. ส่วนที่ sub เริ่มตั้งที่ 40 hz. ก่อน
แล้วไปปรับความดังของ sub ให้รู้สึกกลมกลืนกับลำโพงหลัก

ถ้ารู้สึกถึงความดังที่พอเท่ากันแล้ว ค่อยเพิ่มค่าความถี่ขึ้นมาที่ละนิด
โดยทั้งหมดนี้ อย่ามองตัวเลขที่ตัว sub  ใช้ความรู้สึกเป็นตัวสัมผัส
พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 กรกฎาคม, 2013, 03:59:18 PM »
  ตามคุณกุ้งเลยครับ. แบบผมมันสูตรสำเร็จเพราะ จขกท.ปรับแบบไม่รู้ทิศทางเลย. แสดงว่าพื้นฐานไม่แน่น. ไม่แน่ใจว่าจขกท.จะฟังการปรับแบบคุณก้งออกหรือเปล่า. ถ้าพื้นฐานปรับเป็นแล้ว ปรับแบบคุณกุ้งถูกต้องที่สุดครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 กรกฎาคม, 2013, 04:13:19 PM »
ใช่เลยครับ  ผมความรู้น้อยมาก เลยปรับมั่วๆไป  ไม่เข้าที่สักที
เดี๋ยวจะลองปรับตามที่พี่ๆแนะนำมา เสาร์อาทิตย์นี้ดูครับ

ปล. ใช้ แทรคไหนหรือหนังเรื่องไหนในการปรับจูนเสียงดีครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 กรกฎาคม, 2013, 04:24:48 PM »
Fast five แทคที16 ก็ได้.  หรือ tranformer ล่าสุดแทคกลางฯ

• .
    • .
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 กรกฎาคม, 2013, 05:06:30 PM »
แนะนำใช้ เพลง หรือ concert ปรับครับ

ฉากในหนัง เบสหรือความถี่ต่ำมันจะมาไม่สมำเสมอเดี๋ยวมากเดี๋ยวน้อย
เวลาปรับเราจะจับที่อะไรหล่ะครับ  ถ้าปรับเ็สร็จหรือคิดว่าดีแล้ว
ค่อยลองกับหนัง ลองกับฉากที่แนะนำกัน

ส่วนพวกหนังเบสหนักๆเหมาะเอาไว้ test system  test sub มากกว่าเอามาใช้ set up

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กรกฎาคม, 2013, 08:51:53 PM โดย กุ้งสยาม »

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11 กรกฎาคม, 2013, 08:45:10 PM »
แนะนำใช้ เพลง หรือ concert ปรับครับ

ฉากในหนัง เบสหรือความถี่ต่ำมันจะมาไม่สมำเสมอเดี๋ยวมากเดี๋ยวน้อย
เวลาปรับเราจะจับที่อะไรหล่ะครับ  ถ้าปรับเ็สร็จหรือคิดว่าดีแล้ว
ค่อยลองกับหนัง ลองกับฉากที่แนะนำกัน

ส่วนพวกหนังเบสหนักๆที่เอาไว้ test system  test sub มากกว่าเอามาใช้ set

ทุกวันนี้ผมยังใช้แผ่นโบราณอย่าง Norah Jones: Live in New orleans กับ Scorpion: Acoustica ในการ setup อยู่เลยครับ  :D
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ harts

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 11 กรกฎาคม, 2013, 11:55:09 PM »
แนะนำให้ลองลำโพงคู่หลักก่อน  โดยการเปิดเพลงที่มีเบสเยอะหน่อย
แล้วลองฟังดุว่า เบสจากเสียงเพลงได้ โฟกัสที่ดีแล้ว ถ้ายังขาด/เกินอยู่
ต้องขยับให้โฟกัสลงตัวก่อน  ม่ายงั้นคุณจะไม่มีทางปรับ sub ได้

เพราะ sub จะทำงานร่วมกับลำโพงคู่หลัก  เมื่อปรับได้ลงตัวกลมกลืน
มันก็จะกลายเป็นหนึี่งเดียวกัน จะเกิดภาวะ sub ล่องหน คือ จะไม่รู้สึกว่า
ได้ยินเสียงเบสมาจากทิศทางที่ sub ตั้งอยู่

การตั้งค่าที่ sub เป็นไปได้ อย่ามอง อย่ารู้ว่า ปรับอยู่ในตัวเลขเท่าไหร่
ให้ปรับแล้วฟังโดยใช้ความรู้สึก ว่ามากไปหรือน้อยไป  เพราะ ค่าตามตัวเลขที่เห็น
ว่าความถี่อยู่เท่าไหร่ จริงๆมันอาจไม่เป็นค่านั้นเป๊ะ  แล้วมันจะเป็นตัวที่ทำให้เรา
ติดอยุ่กับค่าของตัวเลข   แต่ในความเป็นจริงเราต้องการ ค่าความถี่ที่ลงตัว
กับลำโพงหลักมากกว่า   

เยี่ยมเลยครับ ตามนี้เลย

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • Superstar...
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12 กรกฎาคม, 2013, 12:48:03 PM »
 O0 O0 O0 O0 O0

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 12 กรกฎาคม, 2013, 05:20:16 PM »
ขอบคุณ k.กุ้งอีกครั้งที่แนะนำการปรับที่ถูกต้อง. แต่ต้องไม่ลืมนะครับว่าทักษะของแต่ละคนไม่เหมือนกัน กลัวว่าจะไปกันใหญ่. ผมเคยดูk.กุ้งปรับ. แค่ขยับลำโพงแค่1"k.กุ้งก็ฟังออก แล้วคนอื่นละครับจะมีทักษะเช่นนี้มั้ย. แต่ก็ดีครับลองดูหลายวิธี.   ว่างฯวันไหนต้องขอรบกวนเชิญที่บ้านช่วยปรับ led ที่บ้านให้ดู 3d ได้นานฯหน่อยผมดูไม่ถึง15นาที ต้องถอดแว่นออก.  ตั้งแต่ซื้อมาปีกว่าดูไม่เคยจบเรื่องเลย

• .
    • .
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 12 กรกฎาคม, 2013, 09:10:33 PM »
คือ อย่าบอกว่าเป็นวิธีที่ถูกต้องเลยครับ เพราะสิ่งที่เขียนไว้มันมาจากการเรียนรู้               
สร้างวิธีคิด วิธีการขึ้นมาเอง  ในตำราที่เคยอ่านมันไม่มีแบบนี้้หรอก คงไม่มีใคร
บอกเรื่องการปรับแบบอย่าดู อย่ารู้ค่าตัวเลขแบบที่ผมแนะนำ

แต่เท่าที่พูดคุยกับหลายๆท่านที่ประสบปัญหาเกี่ยวกับการปรับ sub มักจะได้ยินเริ่อง
การตั้งค่าโดยอิงอยู่กับตัวเลข ว่าต้องเท่านั้นเท่านี้ แล้วก็ปรับไม่ได้

คราวนี้จากความบ้าของตัวเรา เราก็ลองผิดลองถูกมาเยอะ ก็ได้บทสรุปมาประมาณนี้
ก็ได้ผลจริง ซึ่งจะบอกว่าถูกต้อง ผมไม่กล้าสรุปแบบนั้นหรอก เอาเป็นว่าเป็นอีกวิธีการก็แล้วกัน

ส่วนเรื่องการปรับภาพก็มาแนวเดียวกันคือ ลองเองคิดเองเหมื่อนกัน  ตรงนี้มันอาจไม่ได้เกิดขึ้นกับทุกคน
แต่ถ้าเป็นคนชอบ เป็นนักเล่นมีความเพียร สักวันมันก็เข้าใจได้ไม่ยากหรอกครับ  สะดวกยังไงก็ติดต่อเข้ามาได้
เพราะหนัง 3d ส่วนใหญ่เจอปัญหานี้เกือบทั้งหมด แปลกเนอะ.....