ผู้เขียน หัวข้อ: pacific rim หนังมันส์เกินคาด  (อ่าน 5423 ครั้ง)

ออฟไลน์ b3344

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star
  • Total likes: 0
pacific rim หนังมันส์เกินคาด
« เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2013, 01:27:34 AM »
ได้มีโอกาสไปดูมา  สนุกดี  ตอนแรกไม่ได้คาดหวังอะไรมาก  เพราะพาลูกไปดู   ตัวอย่างหนังก็เห็นผ่านๆ เข้าใจว่าน่าจะคล้ายๆ  พวก transformer  ซึ่งพอดูจริงๆ

เนื้อเรื่อง คล้ายๆ กับ  transformor + godsila + ultraman  + battleship  จับมายำใส่กัน อย่างเมามันส์  พวก holly wood มันจับทีละเรื่องมายัดใส่หัวเราให้เราเชื่อที่ละเรื่อง
 และ เรื่องนี้ละครับ แทบจะเป็นจะรวมเลย  ฝรั่ง เอามุขหนังญี่ปุ่นอย่าง ultraman มายำ รวมแล้วทำขาย  สรุปเลยไม่รู้ว่าใครเจ๋งกันแน่ อิอิ

จุดเด่น  หนังดำเนินเรื่อง ได้ต่อเนื่อง ดีมากๆๆๆๆ ซึ่งหนังที่เดินเรื่องต่อเนื่องแบบนี้ผมไม่เจอมานานแล้ว   มันส์แบบไม่ต้องลุกจากเก้าอื้ ไม่มีฉากรัก หรือ drama เสียเวลา ทำให้เวลาสองชมผ่านไป ทำให้เข้าไปลุ้นเอาใจช่วยตลอดเรื่อง  ดูมีความน่าเชื่อมีเหตุ มีผล น่าเชื่อ ไม่ โอเวอเหมือน อุลตร้าแมน  แม้ตอนจบจบโอเวอนิดๆ แต่ก็ happy ending ตามฉบับหนัง ฮีโร่ทั่วไป  

ระบบเสียง คาดว่าน่าจะเป็นหนังที่ วงการ HT อาจจะใช้เป็น reference อีกเรื่องได้ ภาพ CG ก็ปกติ ถ้าไม่มาน่ังจับผิดถือว่าดูได้อย่างสนุกสนาน สบายใจ
ลองไปดูกัน ไม่เสียดายเงิน ผมว่าดีกว่า พี่มาร์ค เยอะ  

ใครชอบหนังในแนว ทั้งสี่เรื่องที่ผมกล่าวๆ ไว้ตอนต้น   reccomend ไปชมเลยครับ  ดูๆไปยังกะทีมสร้างเดียวกัน อิอิ

ลูกผม_3 คนดูลุ้นแบบน่ังไม่ติดเก้าอื้เลย  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กรกฎาคม, 2013, 01:34:09 AM โดย b3344 »

ออฟไลน์ Plasmama

Re: pacific rim หนังมันส์เกินคาด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2013, 08:07:30 AM »
ผมนึกถึงขบวนการ 5 สี สมัยก่อนที่ต้องช่วยกันขับหุ่นยนต์ยักษ์สู้กับสัตว์ประหลาด แล้วฆ่าด้วยดาบตอนจบ

Small | Large

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
Re: pacific rim หนังมันส์เกินคาด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2013, 09:19:49 AM »
ขอบคุณครับ เดี๋ยวไปลุ้นมั่ง  :victory

ออฟไลน์ Old Tube

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2013, 11:23:10 AM »
 :clap :clap :clap :clap :clap :clap :clap :clap :clap :clap
oldtube
นายอุกฤษ เหมพิจิตร
184 อาคารฟอรั่ม ทาวเวอร์ ถ.รัชดาภิเษก เขตห้วยขวาง แขวงห้วยขวาง กรุงเทพฯ 10310
 tel.084-677-3599

ออฟไลน์ หมอเอก

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2013, 11:39:52 AM »
ฟังละน่าสนุกดีครับเสี่ยเบนซ์
 :secret

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2013, 03:29:31 PM »
ก็เป็นหนังไม่กี่เรื่องที่เรียกว่าเดินเรื่องแบบต่อเนื่องจนไม่อยากลุกจากเก้าอี้  รวมถึงฉากการทำลายและสู้กันตลอดเรื่อง เหมือนกับดู die hard ประมาณนั้น  และมีลดความเครียสด้วยการใส่ มุขตลก เล็กๆ น้อยๆ ซึ่งในแง่จิตวิทยาหนังผมว่า ผ่าน เพราะทำให้หนังไม่เครียสและน่ากลัวจนเกินไป   ใครที่ไปดูลองดูกัน ฉากลดเครียสมี ฉากลูกบอกเหล็ก  กับ  ไอ้รองเท้าทองถูก .... ด....ก  อิอิ

ออฟไลน์ Sound Soft

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2013, 07:41:05 PM »
สงสัยผมคงจะดูเรื่องเดียวกันแต่คงละตอนกับk. B3344แน่เลย.   ผมเพิ่งออกจากโรงหนังเมื่อสักครู่นี่เอง. แต่เป็นการออกมาก่อนหนังจบครับ. เนื้อเรื่องก็เหมือนที่กล่าวจะคล้ายฯultramanมากกว่า. ต้องขอโทษด้วยครับไม่มีเจตนาเบรก.  แต่ทำไมออกออกมาตรงกันข้ามหมดเลย.  ระบบภาพประมาณ 720p(dvd). ระบบเสียงน่าจะdtsธรรมดานี่เอง. ที่ว่าเหมืิอนultramanมากก็ตอนสู้กันในน้ำแล้วใช้ระบบzoomช่วยผนวกกับอาศัยความมืดกำบังตลอดเรื่อง.  หรือเน้นระบบ3d. ภาพถึงออกมาแบบนี้ใครดู3d+เสียงในฟีล์มบอกเล่าด้วยครับหรือเป็นเฉพาะผมคนเดียวสงสัยจริงฯ

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• Super Star.
    • Sanguan Electric
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2013, 08:28:11 PM »
หนังเรื่องนี้ไม่ได้ตั้งใจทำมาเป็น 3D ตั้งแต่แรกครับ มาแปลงเอาทีหลัง

ถ้าไปดูแล้วได้ภาพประมาณ 720p ผมว่าไปเจอโรงห่วยๆ หรือเปล่าครับ เดี๋ยวนี้ไปดูหนังโรง ต้องเลือกโรงดูด้วยนะครับ

ลืมบอกไป เรื่องนี้ใ้ช้เทคโนโลยีเสียงใหม่ Dolby Atmos ด้วยนะครับ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2013, 10:02:01 PM »
เซ็นจูรี่ โรง8 ครับ.

ออฟไลน์ zerocool

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2013, 10:27:29 PM »
กำลังจะพากันไปดู ชะงักเลย เพราะตอนดูตัวอย่างในyou tube ก็มีดชอบก๊ล
แต่พูดก็พูดนะ อะไรต่ออะไรไม่รู้หรอก นางเอก เป้กเลยอ่ะ ชอบๆ 2f O0

ออฟไลน์ akeshipping

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2013, 10:34:22 PM »
ไปดูมาแล้วที่เซนทรัลแจ้งโรงเฟิร์สคลาส
แฟนบอกว่าสนุกมากเจอคุณพล(ราชบุรี) ด้วยแกก็บอกสนุกมากๆ
แต่ก็แปลกนะผมหลับแทบทั้งเรื่องแต่ก็รู้สึกสนุกดีดูรู้เรื่องประติดประต่อเนื้อเรื่องได้
ภาพ+เสียงผมว่าก็โอเคนะครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2013, 10:48:58 PM »
ผมบอกแล้วว่าเราดูหนังครับ ไม่ใช่ไปจับผิด ถ้าจะจับผิดมันก็ได้ทั้งเรื่องล่ะครับ  สำหรับคนชอบหนังแนว อุลตร้าแมน 
ส่วนเรื่องภาพ ถ้าจะว่า 720p หรือ 1080p จอใหญ่ขนาดนั้นต่อให้เอา 4k 8k ไปฉายมันก็คงคมไม่เท่าจอที่บ้านหรอกครับ   ที่เหลือก็คุณภาพของโรงหนังและเครื่องฉายล่ะครับ  ถ้าฉายด้วยฟิมส์ ยังไงก้ละเอียดกว่า 1080p อยู่แล้ว
หรือถ้าเอา 720 p ไปฉายจอขนาด  20 เมตร  ภาพที่ออกมาก็คงไม่ต่างอะไรจากดู VCD  ในคอม  แต่มันก็ไม่ใช่เรื่องที่ผมบอก เพราะผมบอกแค่หนังสนุกดี!!!

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 15 กรกฎาคม, 2013, 12:13:24 AM »
ไปดูมาแล้วกับภรรยาสุดที่รัก   ภรรยาบอกว่า  เหมือนดู     กาโม่ ตอนเราเด็ก ๆ  เลยน่ะ สามีที่รัก  อิ อิ       เขาบอกว่าสัตว์ประหลาด กับ  ยอดมนุษย์  อ่ะ     สรุป   เค้าโครงเรื่อง  ญ๊่ปุ่น  เป๊ะ  แต่โดยรวม  ความต่อเนื่อง    เทคนิค    ดูดีครับ  เสียงภาพ  ดีอ่ะคับ     แต่ทำให้ผมกับูภรรยา ดูหนังเรื่องนี้ จบ  รู้สึกเราสองคนจะรื้อฟื้น ความเป็นเด็กวัยรุ่นในอดีตกันได้ดีอ่ะคับ 

ออฟไลน์ cinemania

• Back to Cinema
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 15 กรกฎาคม, 2013, 08:41:24 AM »
เวลาไปดูหนังที่โรงหนัง
ต้องดูด้วยว่าเป็นโรง digital หรือเปล่า ... ถ้าเป็นโรงที่ไม่ใช่ digital ก็จะใช้ film ฉายครับ ภาพจะไม่ค่อยสวยครับ
ส่วน 3D เป็น digital ทุกโรงครับ

มีข่าวออกมาแล้ว กลางปีนี้ บางค่ายเช่น warners จะยกเลิกการฉายหนังด้วยระบบ film แล้วครับ
จะส่งมาเป็น file ให้โรงหนัง digital ฉายทั้งหมดครับ

จะเริ่มเห็นการปรับตัวของโรงหนังยกเลิกการฉายในระบบ film เปลี่ยนเป็นโรง difgital ทุกโรงครับ

ออฟไลน์ knot_m3

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 15 กรกฎาคม, 2013, 11:07:25 AM »
เรื่องนี้แนะนำให้ไปดูที่ SF Central World ครับ รุ่นพี่ผมที่ทำงานที่ SF โทรมาชวนไปดูรอบสื่อ แกบอกว่าโรงนี้เป็นโรงเดียวในประเทศไทยที่ใช้ระบบเสียง Dolby Atmos ครับ  (แต่โรงไหนจำไม่ได้และ :P ลองถามพนักงานดูครับ)
เสียดายผมติดประชุมเลยอดดูเลย  :cry2

ออฟไลน์ Plasmama

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 15 กรกฎาคม, 2013, 11:21:44 AM »
เรื่องนี้แนะนำให้ไปดูที่ SF Central World ครับ รุ่นพี่ผมที่ทำงานที่ SF โทรมาชวนไปดูรอบสื่อ แกบอกว่าโรงนี้เป็นโรงเดียวในประเทศไทยที่ใช้ระบบเสียง Dolby Atmos ครับ  (แต่โรงไหนจำไม่ได้และ :P ลองถามพนักงานดูครับ)
เสียดายผมติดประชุมเลยอดดูเลย  :cry2

โรง 12 ครับ ผมไปดูรอบนั้นพอดี

ออฟไลน์ leo2029

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 15 กรกฎาคม, 2013, 01:12:28 PM »
ตกลงว่า ดู IMAX หรือ dolby atmos ดีครับ  สองโรงนี้เป็น 3D ทั้งคู่ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ zerocool

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 15 กรกฎาคม, 2013, 02:05:29 PM »
ตกลงไปดูมาแระ เมเจอร์บัานโป่งโดยรวมรู้สึกดังนี้ครับ
1.นางเอกเป้กกมากๆ สงสัยชอบหมวยตาโตคมๆแบบนี้ like
2.เนื้อเรื่องก็เป็นไปตามจินตนาการ แบบญี่ปุ่นๆนะถ้าเป็นจริงสู้ครั้งเดียวคงใช้พลังงานมหาศาล :showoffแต่ผมว่าสนุกนะ
3.ภาพก็รับได้นะ มืดหน่อย ทุนอาจจะน้อยกะฟันแล้วต่อภาค2หรือเปล่าไม่รุต้องตามดู
4.อย่างอื่นก็แล้วแต่นานาจิตตังครับ :drunk

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 15 กรกฎาคม, 2013, 08:58:04 PM »
 2 คนยลตามช่องจริงฯ อาจเป็นที่โรง+กับพูดไืทย ไม่ใช่้สียงในฟิล์มเลยไปกันใหญ่.  ปกติผมดูหนังเกือบจะทุกเรื่องทั้งกรุงเทพและต่างจังหวัด บางเรื่องก็2-3รอบ. ถ้าออกเป็น blurayก็ซื้อเก็บชอบดูหนังครับ.     
บางทีไม่สามารถเลือกโรงได้.  เน้นใกล้บ้านเป็นหลัก.  คงต้องรอ blurayออกจะลองเช่ามาดูก่อนคงได้คำตอบ

ออฟไลน์ nammm

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 16 กรกฎาคม, 2013, 03:01:25 AM »
ดูที่ เมกะ บางนา ครับ.....ภาพเสียงสุดยอดมาก ...จริงๆ เหล่เรื่องนี้ไว้นานแล้ว ชอบมาก

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• Super Star.
    • Sanguan Electric
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 16 กรกฎาคม, 2013, 08:12:08 AM »
ลองดูหนังตัวอย่างอีกเรื่องไม๊ครับ

Atlantic Rim

http://www.movieweb.com/movie/atlantic-rim/trailer

อิอิ

สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 16 กรกฎาคม, 2013, 09:24:25 AM »
ไปดูมาแล้วเมื่อคืน เดี๋ยวนี้จะเลือกดูคืนวันอาทิตย์-จันทร์-อังคาร เพราะเมเจอร์ร้อยเอ็ด ดูหลัง 20.00 น.ราคา 80 บาท ฉายระบบดิจิตอลภาพสวยคมชัด ดูสนุกดีชอบนางเอกตอนเด็กสีหน้า อารมณ์ดีมากครับเก่งมาก

ออฟไลน์ 1080p

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 20 กรกฎาคม, 2013, 10:58:25 AM »
ไปดูมาแล้วเช่นกันครับ โรง dijital หนังมันส์มากครับเดินเรื่องเร็วดี
เสียงแจ่มภาพสวยดีครับ โดยเฉพาะฉากมืดที่ต่อสู้กันในเมือง สีสรรตระการตาดีครับ K)
เรื่องนี้ผมว่านางเอกคนนี้ดูสวยขึ้นมากกว่าเรื่องก่อนๆนะ