ผู้เขียน หัวข้อ: ผมขอถามวิธีการทำกล่องแอมป์หน่อยครับ  (อ่าน 9915 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
ผมขอถามวิธีการทำกล่องแอมป์หน่อยครับ คือว่าถ้าเราต้องการเอาพวกแผงวงจรไว้ที่พื้นของกล่องแอมป์ แต่ต้องการเอาหลอดไว้ด้านบน  เราทำยังไงครับ  คือผมนึกไม่ออกว่าเราจะเปิดเข้าไปซ่อมหรือตรวจสอบเวลามันมีปัญหาได้ยังไง เพราะเปิดจากฝาล่างก็เจอแผงวงจรที่เรายึดกับฝาล่างทำให้เราเอาฝาล่างออกไม่ได้  ครั้นจะไปเปิดจากฝาบนก็มี socket หลอดติดอยู่ซึ่งโยงสายไปที่แผงวงจร ย่อมเปิดออกไม่ได้อีก  ผมเลยไม่กล้าไปสั่งทำกล่องแอมป์ครับ   ปกติผมhardwire ทั้งหมดที่ฝาบนเลย ทำให้ง่ายเวลาจะตรวจเช็คอะไรผมก็เปิดฝาล่างได้เลยครับ

a

กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ JAY

• LOVE TO BE A DIYER
  • Superstar..
Re: ผมขอถามวิธีการทำกล่องแอมป์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 มกราคม, 2005, 02:58:32 PM »
เห็นส่วนมากจะติดซอกเก็ตหลอดบนแผ่นปริ้นเลยและหันส่วนที่เป็นลายทองแดงออกมาเพื่อวัดค่าต่างๆได้ครับ
รักที่จะสร้างทั้งงานศิลป์และงานเสียงจึงเลือกหลอดครับ

ออฟไลน์ JAY

• LOVE TO BE A DIYER
  • Superstar..
Re: ผมขอถามวิธีการทำกล่องแอมป์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 มกราคม, 2005, 03:00:32 PM »
น่าจะมองเห็นภาพนะครับ
รักที่จะสร้างทั้งงานศิลป์และงานเสียงจึงเลือกหลอดครับ

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 มกราคม, 2005, 04:56:57 PM »
คืออย่างนี้ครับ ผมต้องการ hardwiring ครับ เดิมผมเอาsocket หลอดติดไว้ฝาบนและบัดกรีกับอุปกรณ์ต่างๆ ทำให้เปิดจากฝาล่างได้ง่าย จะตรวจเช็คก็สบาย แต่งานมันไม่เรียบร้อยและกังวลเรื่องขาอุปกรณ์มันจะมาแตะกัน ก็เลยว่าจะ harewire โดยเอาอุปกรณ์ไปไว้ด้านล่างและเอาหลอดมาไว้ด้านบนแทน แต่ยังนึกวิธีที่ดีไม่ได้ครับ  ไม่ทราบว่ามีใครทำโดยที่เอา socket หลอดไว้ด้านบนและเอาอุปกรณ์ไว้ด้านล่างโดยให้สามารถเปิดตัวถังเข้าไปตรวจซ่อมได้ง่ายๆบ้างครับ

a

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • Super Star.
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 มกราคม, 2005, 06:54:18 AM »
 ;Dสวัสดีปีใหม่ครับผม

ของผมกว่าจะเสร็จสมบูรณ์ก็นานเอาการ เพราะต้องดีไอวายชี้นิ้ว(จ้างเขาทำให้บางส่วน)ก่อนแล้วมาลงมือต่อให้เสร็จ

ผมใช้วิธีเปิดฝาล่าง สถานเดียวครับ  เพราะผมต่อแอ็มป์แบบฮาร์ดไวร์ล้วนๆ ครับผม

ดูที่มานะครับ
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 มกราคม, 2005, 07:01:18 AM »
 ;D  Power supply เปิดฝาบนครับ  เพราะหนักมาก
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 มกราคม, 2005, 10:51:36 AM »
เท่าที่ดูๆนี่คงไม่มีทางใช่มั้ยครับที่เราจะ hardwire แบบที่ผมคิดไว้
อ้อถามคุณคุ้มครับว่าใช้สายอะไรในการต่อสายไฟจากกล่องภาคแปลงไฟไปที่กล่องวงจรครับ

a
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • ตัวจริง เสียงจริง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 มกราคม, 2005, 09:48:18 AM »
สงสัยงานนี้คงได้อย่างเสียอย่างล่ะครับ :P คงต้องกลับไปถามตัวเองว่าต้องการตรวจซ่อมง่าย หรือประกอบง่ายล่ะครับ แต่ผมว่าอย่างเดิมที่เคยทำก็ดีอยู่แล้วนี่ครับ เรื่องของความเป็นเรียบร้อยคงต้องทำบ่อยๆแล้วจะมี Idea เองครับ แต่เรื่องขาอุปกรณ์ชนกันไม่ยากนี่ครับ แค่หาปลอกพลาสติกกันช็อต หรือพวกท่อทนความร้อนขนาดเล็ก สวมที่ขาอุปกรณ์ก็ปลอดภัยพอสมควรแล้วครับ งานออกมาดูดีด้วย
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 มกราคม, 2005, 10:20:33 AM »
ผมขอถามวิธีการทำกล่องแอมป์หน่อยครับ คือว่าถ้าเราต้องการเอาพวกแผงวงจรไว้ที่พื้นของกล่องแอมป์ แต่ต้องการเอาหลอดไว้ด้านบน� เราทำยังไงครับ� คือผมนึกไม่ออกว่าเราจะเปิดเข้าไปซ่อมหรือตรวจสอบเวลามันมีปัญหาได้ยังไง เพราะเปิดจากฝาล่างก็เจอแผงวงจรที่เรายึดกับฝาล่างทำให้เราเอาฝาล่างออกไม่ได้� ครั้นจะไปเปิดจากฝาบนก็มี socket หลอดติดอยู่ซึ่งโยงสายไปที่แผงวงจร ย่อมเปิดออกไม่ได้อีก� ผมเลยไม่กล้าไปสั่งทำกล่องแอมป์ครับ� �ปกติผมhardwire ทั้งหมดที่ฝาบนเลย ทำให้ง่ายเวลาจะตรวจเช็คอะไรผมก็เปิดฝาล่างได้เลยครับ

a

ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกไหม? ผมใช้การแก้ปัญหาโดยสั่งกัด PCB กลับด้านเอาจากแบบครับ เฉพาะหลอดที่อยู่ด้าน ลายวงจร และ Componant ทั้งหมดอยู่ด้านใต้แท่นครับ PCB จะห่างจากแท่นเท่ากับความหนาของ Socket หลอดครับ ไม่ Short หรือ Arcing แน่นอน
ดูตัวอย่างที่ผมเคยทำเอาไว้ก็แล้วกัน แบบนี้ไม่ยากแต่ประการใดในการ Tweak ครับ แต่ถ้าสงสัยยังไงค่อยถามมาใหม่ครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มกราคม, 2005, 12:35:27 PM โดย DIY Man. »
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 มกราคม, 2005, 10:21:29 AM »
 ;D � ใช่แล้วครับ �เห็นด้วยกับคุณมดครับผม
 .........สนับสนุนให้ทำแบบเดิมแหละครับ � ประกอบแบบฮาร์ดไวร์ก็ง่าย �ถอดฝาล่าง ตรวจเช็คก็ง่ายครับ
ค่อยๆคิด ค่อยๆทำ � งานจะเรียบร้อยเองครับผม

ผมเอง หากไม่ใช่วงจรที่ใช้ไอซี �ผมคงดีไอวายโดย เทคนิคโบราณนี่แหละครับ......ตรงประเด็น
แต่ต้องใจเย็นๆ �คิดให้รอบคอบว่าจะทำอะไรก่อนหลัง �
(ที่ผ่านมา ผมทำขาอุปกรณ์หักเป็นว่าเล่น เสียดายครับ �ต่อไปคงต้องคิดให้รอบคอบยิ่งๆขึ้น เกี่ยวกับขั้นตอนการทำครับ)

อย่างของผมสเต็ปต่อไป �คงต้องพิจารณาเรื่องการ ระบายความร้อนครับ �เพราะภาคเพาเว่อร์แอ็มป์โซลิทสเตทที่ทำใช้เวอร์ชั่นกำลังสูง

และแอ็มป์หลอด ที่จะทำก็หลอดใหญ่ � นอกจากอลูแผ่นบน �ที่ใช้ยึดขั้วหลอด และเป็นฮีทซิ้งค์ ให้วงจรCCS แล้ว ผมจะต้องเจาะรูระบาย ความร้อนรอบๆให้หลอด และบริเวณต่างๆ ที่ควรทำ

ส่วนแผ่นฝาล่าง ที่เคยชอบใช้แบบแผ่นทึบ �ก็คงจะใช้แบบพันช์ รูกลมๆ เล็กๆ แทนครับ �เพราะอากาศถ่ายเทดีกว่า

สายสีเทาผมใช้ของ TKD(ยี่ห้อนี้เห็นมีบางยี่ห้อเอามาทำเป็นสายเอซีขาย เมตรละหลายตังค์)
ข้างในประกอบด้วยสาย �0.75sqmm x 12 เส้นสำหรับเพาเวอร์แอ็มป์ สองแชแนล �และ CAT5 สำหรับไฟกระแสต่ำครับผม
ขั้วต่อ ใช้แบบหกขา และห้าขา �ใช้ปลอกหุ้มบริเวณบัดกรีให้ปลอดภัย(ฉนวนพลาสติกเป็นโพลีโพรไพรีนผสม แข็งแกร่ง บัดกรีไม่ละลาย)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tomJPN

• สักวัน..ผมจะเลิก DIY
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 มกราคม, 2005, 03:52:00 PM »
คุณคุ้มครับ  แอมป์ที่เห็นแยกภาคจ่ายไฟและภาคแอมป์(หินอ่อน) เป็น Hybrid(Tube+3875) หรือเปล่าครับ    สวยงามดีครับ
รายละเอียดการติดต่อ
 ->    http://www.htg2.net/index.php?topic=32951.0

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 มกราคม, 2005, 04:27:32 PM »
 ;Dใช่ครับ๓๘๗๕ครับผม แต่เป็นเวอร์ชั่น วัตต์สูงBPL(บริดจ์พาราแรล)ครับผม
(ฟังไปฟังมา ชักชอบเวอร์ชั่นวัตต์สูงมากกว่าซะแล้ว ครับ แม้ต้องคัดอุปกรณ์ยุ่งยาก มากมายกว่าจะได้ชุด)

โครงสร้าง เป็นอลู และสแตนเลส   ท็อปเป็นแกรนิต หลอดและโวลลุ่ม โผล่ออกมา
 หน้า-หลัง เป็นไม้สักครับ
.....สวยพอดูได้เพราะ ดีไอวายชี้นิ้วครับผม(จ้างคนที่ถนัดกว่าทำให้ครับผม)

มิติครับ
กล่องปรี+เพาเวอร์แอ็มป์ 300 W x200+30(d)x90+20(h)mm
กล่องซัพพลายใช้ไม้สัก ทำไว้นานแล้วสำหรับแด็ค แต่ก็ดัดแปลงเป็นกล่องซัพพลายได้ถูกใจทีเดียวครับ
 ใส้ในโลหะเป็นกรอบอลูและพื้นเป็นแผ่นทองแดงครับผม
300+30 (d) x 215+30(W) x 200+8(h) mm

ออฟไลน์ tomJPN

• สักวัน..ผมจะเลิก DIY
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 มกราคม, 2005, 05:36:32 PM »
ยินดีด้วยนะครับสำรับ"DIY Collection"  เห็นแค่ขั้ว Binding Post นี่ก็แสดงถึงความพิถีพิถันของงานที่ต้องการให้ดีที่สุดแล้วครับ  555     ถ้าจะให้ดีอยากให้คุณคุ้มช่วย Review การสร้างและเปิดเผยวงจรภายหลังจากการปรับแต่งได้ไม๊ครับ  เผื่อจะเป็นแนวทางสำหรับท่านที่สนใจสร้าง LM3875 ฉบับวัตต์สูงบ้างครับ   ขอบคุณครับ
รายละเอียดการติดต่อ
 ->    http://www.htg2.net/index.php?topic=32951.0

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04 มกราคม, 2005, 06:00:59 PM »
สวัสดีครับ

วงจร
ผมเริ่มต้นจากตรงนี้แหละครับ
http://www.platenspeler.com/diy/amps/uk_chainclone_1.html
มีลิ้งค์ ดาต้า ของเอ็นเอส ด้วยครับ

ทีนี้พอมาเล่นเป็นปรีเพาเว่อร์ ตัวถังเดียวกัน ก็ต้องมาปรับเรื่องของเกนขยาย ของวงจรให้เข้ากันกับหลอดที่ใช้ครับ
อันนี้ผมว่าลองกันเองก็น่าจะทราบได้ มันส์กว่าด้วยเพราะอย่างที่ทราบกัน แอ็มป์ตัวนี้สร้างง่าย(น้อยชิ้น ทุกชิ้น และการต่อล้วนมีผล)
แต่ทำเสียงออกมา (แทบไม่เหมือนกันเลย)

กล่อง
ผมไม่ได้เก็บข้อมูลรายละเอียดเรื่องการสร้างกล่องครับ  เพราะบอกความต้องการ
และให้ขั้วต่างๆ กับช่างเขาไป ออกมาก็เป็นแบบนี้หละครับ  ไอ้ครั้นจะขอเขาถ่ายรูปตอนทำ ช่างก็ไม่ค่อยยินดีนัก
เป็นเทคนิคเฉพาะตัวในบางอย่างกระมังครับ.......อันนี้ผมเองก็ถือว่าเรื่อง"หินๆ" ทำเองไม่ได้ดีแน่ จึงยอมจ้างเขาทำละครับ
อีกอย่างผมเองไม่ค่อยมีเวลา ไปกำกับด้วยครับ

เอาไว้ติดตามกล่องชุดใหม่ เร็วๆนี้ของผมก็แล้วนะครับ ฟูลไซส์ ๑๗นิ้ว ลึก๑๒นิ้ว สำหรับแอ็มป์ 
และฮาล์ฟไซส์ สำหรับแด็ค เอ้าท์พุทเป็นหลอด

ออฟไลน์ o_ong

• Brookside Valley Resort
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 05 มกราคม, 2005, 08:31:44 PM »
ขออนุญาตออกความเห็นนะครับ เรื่องที่จะเอาอุปกรณ์ไว้ด้านล่าง แต่อยากจะเอาหลอดได้ด้านบน ผมว่าลองทำคานขึ้นมา (ด้านบนใต้ฝาปิด) แล้วเอา Socket ยึดกับคาน แล้วค่อยมาเจาะรูที่ฝาแล้วค่อยครอบลงไปก็น่าจะใช้ได้แล้วนะครับ (ไม่รู้ว่าอธิบายรู้เรื่องหรือเปล่านะครับ) แต่วิธีนี้ หม้อแปลงต่างๆ อาจจะต้องอยู่ในกล่องนะครับ (ถ้าอยู่บนฝาอาจเกะกะก็ได้) ถ้าไม่เข้าใจก็บอกแล้วกันครับ จะพยายามหารูปมาให้ดู
---@ Brookside Valley Resort @---
         www.brookside.co.th

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 05 มกราคม, 2005, 11:47:32 PM »
ขอบคุณทุกๆท่านครับ ผมจะตรองดูครับว่าจะเอายังไงดีกับกล่องคืออยากให้มันสวยบ้างครับ เสียงพอใช้ได้แล้ว แต่ถ้าเราทำให้มันดูสวยงามได้ด้วย ซ่อมง่ายด้วย  น่าจะได้งบจากภรรยาเพิ่มขึ้นครับ

a