ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้เครื่องเล่น FILE HD ยี่ห้ออะไร เสียงดีที่สุด และอ่านไฟล์ได้ดีที่สุดครับ  (อ่าน 19278 ครั้ง)

ออฟไลน์ cinemania

• Superstar...
  • Total likes: 0
  • Back to Cinema
ตอนนี้เครื่องเล่น FILE HD ยี่ห้ออะไร เสียงดีที่สุด และอ่านไฟล์ได้ดีที่สุดครับ
ตอนนี้ผมใช้ oppo 95 อยู่ครับ .. อยากรู้ว่าถ้าจะเปลี่ยนควรเป็นตัวไหนครับที่ดีกว่านี้

หรือควรใช้ 95 ต่อไปดีครับ  :)

ใครพอมีข้อมูลบ้างครับ

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
    • Sanguan Electric
ถ้าเน้นเสถียร และอ่านไฟล์ดี ณ ตอนนี้ คงต้องเน้น Realtek 1186 ครับ

ส่วนพวกชิบใหม่ๆ ยังไม่สมบูรณ์ครับ ติดโน่นติดนี่เล็กๆ น้อยๆ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ถ้าเน้นเสถียร และอ่านไฟล์ดี ณ ตอนนี้ คงต้องเน้น Realtek 1186 ครับ

ส่วนพวกชิบใหม่ๆ ยังไม่สมบูรณ์ครับ ติดโน่นติดนี่เล็กๆ น้อยๆ

มีเครื่องตัวไหนใช้ชิบนี้บ้างครับพี่ pop

จริงๆ มีหลายยี่ห้อครับ แต่ที่่นึกออกตอนนี้ก็มี PlayOn , Mede8er, ViVo (มีป่าวหว่า)

แต่ Realtek เล่นเมนูไฟล์ Full rip ไม่ได้นะครับ ภาพและเสียงก็พูดยากครับ ต่างจิตต่างใจ บางคนชอบ บางคนไม่ชอบ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ Plasmama

Dune base 3D ก็ดีนะครับ แต่ Player ทุกตัวตอนนี้มี 1HDMI อาจจะไม่เหมาะเท่า OPPO95

จริงๆ มีหลายยี่ห้อครับ แต่ที่่นึกออกตอนนี้ก็มี PlayOn , Mede8er, ViVo (มีป่าวหว่า)

แต่ Realtek เล่นเมนูไฟล์ Full rip ไม่ได้นะครับ ภาพและเสียงก็พูดยากครับ ต่างจิตต่างใจ บางคนชอบ บางคนไม่ชอบ

ขอบคุณครับพี่  Y]

Dune base 3D ก็ดีนะครับ แต่ Player ทุกตัวตอนนี้มี 1HDMI อาจจะไม่เหมาะเท่า OPPO95

นั่นสิครับ Dune HD MAX 3D ไม่รู้ว่าจะมี HDMI 2 ช่องหรือเปล่า  :g

ออฟไลน์ newton

ผมว่า  oppo 95  ดีสุดขณะนี้ ถ้าเสริมความคมชัด ด้วย LUMAGEN สุดๆเลยครับ  รอ  dune hd pro  มา 3 ปีแล้ว :giveup K]

ถ้าเล่นแต่ Full Rip เล่น OPPO ดีที่สุดครับ ยิ่งมี 95 อยู่ยิ่งสบาย กินขาด

แต่ถ้าเล่น mkv อะไรด้วยเนี่ย OPPO มันจะีมีปัญหาเรื่องอ่านซับครับ

ถ้าเล่นแต่ Full Rip เล่น OPPO ดีที่สุดครับ ยิ่งมี 95 อยู่ยิ่งสบาย กินขาด

แต่ถ้าเล่น mkv อะไรด้วยเนี่ย OPPO มันจะีมีปัญหาเรื่องอ่านซับครับ

ดูท่าทางคงได้ใช้ oppo 95 ต่อ ... ขอบคุณทุก idea ครับ Y] O0

ออฟไลน์ champ143

• COMPLETED HT ROOM
สำหรับไฟล์ HD Full rip นี่ผมเล่นแต่ Dune มายี่ห้อเดียวเลยเปรียบเทียบยากครับ แต่ดดยทั่วๆ ไป Dune ฏ้ถือว่าโอเคนะ ยิ่งเดี๋ยวนี้มีลูกเล่นเรื่อง IPTV กะมีไฟล์หนังซีรี่ยส์ดังๆ แบบ HD ให้ดูได้ฟรีๆ นี่สุดคุ้มเลย O0

ออฟไลน์ ต่อ SUT

ผมรบกวนสอบถามเพิ่มเติมได้ไหมครับว่า dune 3d ที่ใช้ chip sigma นี้อ่าน file นามสกุล DAT ซึ่งเป็นของ VCD ได้ไหมครับ เท่าที่ผ่าน spec บอกว่ารองรับ file พวก SD พวก MPEG2 แต่ไม่ได้ระบุถึง DAT file จำได้ว่าเมื่อก่อน sigma เล่น DAT ไม่ได้แล้วตอนหลังมีคนพัฒนา firmware ให้เล่นได้ เลยอยากถามว่าตัวนี้เล่นได้ไหมครับ กำลังลังเลจะซื้อ HD player ตัวใหม่อยู่ ของเดิมเป็น PLAYON ก็ใช้งานได้ดี จะซื้อตัวใหม่มาเล่นกับ TV อีกเครื่องหนึ่งนะครับ แต่บางครั้งก็ต้องเปิดพวก DAT ซึ่งเป็นการ์ตูนให้ลูกดูครับ รบกวนเรื่องข้อมูลด้วยนะครับ

ออฟไลน์ champ143

• COMPLETED HT ROOM
ผมรบกวนสอบถามเพิ่มเติมได้ไหมครับว่า dune 3d ที่ใช้ chip sigma นี้อ่าน file นามสกุล DAT ซึ่งเป็นของ VCD ได้ไหมครับ เท่าที่ผ่าน spec บอกว่ารองรับ file พวก SD พวก MPEG2 แต่ไม่ได้ระบุถึง DAT file จำได้ว่าเมื่อก่อน sigma เล่น DAT ไม่ได้แล้วตอนหลังมีคนพัฒนา firmware ให้เล่นได้ เลยอยากถามว่าตัวนี้เล่นได้ไหมครับ กำลังลังเลจะซื้อ HD player ตัวใหม่อยู่ ของเดิมเป็น PLAYON ก็ใช้งานได้ดี จะซื้อตัวใหม่มาเล่นกับ TV อีกเครื่องหนึ่งนะครับ แต่บางครั้งก็ต้องเปิดพวก DAT ซึ่งเป็นการ์ตูนให้ลูกดูครับ รบกวนเรื่องข้อมูลด้วยนะครับ
เรื่องไฟล์ DAT นี่ผมไม่สันทัดครับ คงต้องรอให้เจ้าของผลิตภัณฑ์เขามาตอบเองดีกว่านะครับ  เอ้าคุณ nicety shop มาตอบโดยด่วน :headphone

ออฟไลน์ Audiohiend

ตอบแทนให้ครับ .DAT เข้าใจว่าเล่นไม่ได้ครับ นามสกุลของ VCD ครับ

ออฟไลน์ kengie

แล้วถ้าเครื่องเล่น 3D ล่ะครับ
ตัวไหนน่าสนใจบ้างครับ
เล่นทั้ง full rip ทั้ง mkv เลยครับ ???

ออฟไลน์ กุ้งสยาม

• .
    • .
เล่นทั้ง full rip ทั้ง mkv เลยครับ ???

ใช้ตัว E-Great  R-300 ชิพ realtek 1186 ไม่เคยงอแง   ทั้ง 2d/3d  ทุกไฟล์ผ่านฉลุย 

ส่วนคุณภาพ  ก็คงอยู่ที่เราจัดการกับระบบ ได้สมบูรณ์มากน้อยแค่ไหน
ทั้งการปรับภาพและเสียง     ถ้าเอาชิลๆ เล่นชิพ realtek ครับ คุณภาพอาจ
ไม่ได้ขนาดพวก sigma  แต่ ถ้ามันเสถียร เล่นแล้วไม่เจอปัญหาต่างๆ ก็ ok ครับ
พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

ออฟไลน์ kengie

ใช้ตัว E-Great  R-300 ชิพ realtek 1186 ไม่เคยงอแง   ทั้ง 2d/3d  ทุกไฟล์ผ่านฉลุย 

ส่วนคุณภาพ  ก็คงอยู่ที่เราจัดการกับระบบ ได้สมบูรณ์มากน้อยแค่ไหน
ทั้งการปรับภาพและเสียง     ถ้าเอาชิลๆ เล่นชิพ realtek ครับ คุณภาพอาจ
ไม่ได้ขนาดพวก sigma  แต่ ถ้ามันเสถียร เล่นแล้วไม่เจอปัญหาต่างๆ ก็ ok ครับ

ขอบคุรมากครับ  :clap

ออฟไลน์ RAK

• Super Star
ณ. ตอนนี้ DUNE BASE 3D ครับ ;)

ออฟไลน์ JTR

EGREAT  R-300ฮ๊ฏฌศ๊.อีกเเสียงนึงครับเล่นไฟล์ต่างไม่ว่าจะเป็นmkvหรือ fullripได้ลื่นดีครับข้อดีอีกอย่างนึงก็คือราคาที่ย่่อมเยาว์กว่าครับ(ลองพิจรณาดูนะครับทางที่ดีดและลองเล่นตัวเป็นๆที่ร้านจะเป็นการดีกว่าครับท่านจะได้มีข้อสรุปและตัดสินใจได้ว่าควรจะลงเอยที่ยี่ห้อไหน(อย่าลืมพิจรณาการบริการหลังการขายของยี่ห้อนั้นๆด้วยนะครับขอให้เจอเครื่องที่ีถูกใจครับผม.
ยังคง Anti  ปลาพะยูนแถวเจริญนครซอย 10 เหมียนเดิมเฟ๊ย !!

ออฟไลน์ Wolverine

• *
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ
ผมเลิกดู Mkv  ด้วย oppo93 นานแล้ว เพราะปัญหาเรื่อง sub + ภาพยืด + เครื่องค้าง
ปัจจุบัน Mkv ผมใช้ HTPC ถูกใจทั้ง ภาพและเสียง ควบคุมด้วย iPhone สะดวกสุดๆ
ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ

ออฟไลน์ wit66

EGREAT R150 ครัับเปลี่ยนภาคจ่ายไฟ 12v ในเครื่องคุณภาพแจ่มครับ เล่นไฟล์ได้ลื่น ใ้ช้ชิพ 1186 ราคาไม่แพงด้วยครับ 3000ต้นๆ
ข้อมูลติดต่อ  http://www.htg2.net/index.php?topic=77117.0

ออฟไลน์ Moddum

ผมมือใหม่ก็ใช้ Egreat R300 ครับ ทั้ง MKV กะ Fullrip ก็ดูได้ทุกเรื่องไม่เคยงอแงเลย :clap

ออฟไลน์ Gemmy

ถ้าดูหนังผมใช้ Dune max อยู่ครับ ภาพ hd ชัดดีครับ มันคุ้มตรงที่ได้ดู Series นี่แหละครับฮ่าๆ ของ Dune เนี่ย

ส่วนถ้าใช้ hd player ฟังเพลง ผมใช้ Egret mod by Wat12 ผมว่าเสียงออกมาไม่แพ้ CD Player ราคาช่วงสามหมื่นเลยครับ มันได้ข้อดีที่สะดวกนี่แหละครับ ริบไฟล์ลง hdd ต่อ hdd dock ฟังเพลง ไม่ต้องลุกไปเปลี่ยนแผ่น ฮ่าๆ ออกแนวขี้เกียจแหละครับ

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
เล่นแต่ดูน  มานาน
เนื่องจากไม่ได้เน้นเล่นแผ่น  เอนไปทางไฟล์มากกว่า 
ปีที่แล้ว ลองจับ  Marvel ตัวล่า 3010 ในKaiboer  มาทำอะไรต่อมิอะไรเล่น (ภาพสวย  เสียงดี  ชอบๆๆๆ  ไม่แพ้ ดูน)

ปีนี้เห็น แบบกระทัดรัด   Cengrand 5i-360 (5.1 Analog out ด้วย)  น่าลองเช่นกัน
แต่สำหรับ ท่านที่เน้นเล่นแยก  5i-A/AD  2HDMI  เอ้าท์  น่าจะเข้าทางกว่า

ยี่ห้อที่มาทีหลังพวกนี้และใช้ชิบ Marvel  มักชอบและเก่งเล่น BD full rib  แต่ลูกเล่น พวกเมนู สับไตเติ้ล  ยังนึกถึงพวกดูน  และ  1186

ถ้ามีการรวมข้อดีของสามค่ายชิบ  ได้ก็คงดี ;D ;D ;D
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ MAXXX77

ได้มีโอกาสจับ Dune Base 3D กับ Cen.Grand i5-360 มาชนกันโดยใช้ไฟล์ Fullrip ทั้ง 2D - 3D และ MKV จากฮาร์ดดิสท์ตัวเดียวกัน

ในสานตาและโสตสัมผัสส่วนตัวล้วนๆของผม ผมชอบภาพและเสียงของ i5-360 มากๆ ครับ

ขอบอกว่าคุณภาพเรื่องภาพห่างกันประมาณ 20% ราวๆ นี้ Cen.Grand ภาพจะชัด สีสดใสและคมกว่า Dune Base 3D พอสมควรเลย

แต่ถ้าเทียบเรื่องเสียงผมว่าห่างกันแบบไม่ต้องเงี่ยหูฟังเลย ถ้าให้เป็นเปอร์เซ็นต์ผมให้ i5-360 เหนือกว่า 30 - 40% เลย

เพราะเสียงมันแยกมิติและให้รายละเอียดได้ดีกว่า ที่สำคัญความหนักแน่นของเสียงย่านต่ำทำได้ถึงใจกว่ามั้กแบบชนิดที่เรียกว่าไม่ต้องเงี่ยหูจนหลอกตัวเอง

แต่ถ้าพูดถึงเรื่องความเสถียร การรองรับฟอร์แมทของซับ รวมถึงปรับเปลี่ยนและฟังคชั่นในการใช้งานผมให้ Dune เหนือกว่า ณ.เวลานี้

ดังนั้นถ้าใครไม่อยากมีปัญหาจุกจิก Dune น่าจะตอบโจทย์ได้ดี แต่ถ้าจะเอาเรื่องภาพและเสียงเป็นเกณ i5-360 โลดเลยครับ ฟันธง

ออฟไลน์ 1080p

ได้ข่าวว่าภาพและเสียงทิ้ง DUNE ไปไกลพอสมควรเลยครับ :secret

เท่าที่ทราบ Cen.Grand i5-360 ของขาดตลาดไปหลายร้านแล้ว สิ้นเดือนน่าจะได้ครับ

ออฟไลน์ syuttachai

ผมเคยใช้ POPCORN ตั้งแต่ C200 และ A300 ตอนนี้ขายทิ้งไปหมดแล้ว คิดเอาเองก็แล้วกันนะครับ ตอนนี้กำลังใช้ DUNE อยู่ ยังไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ Lana Lenn

• ผู้สนับสนุน web ......
    • http://lennshop.com
คงต้องแยกเป็น กลุ่มครับ

1.Realtek เล่นไฟล์ได้เยอะ รองรับ Sub ได้นานาชนิด จะเป็น ยี่ห้อที่ใช้ Chip Realtek 1185 1186 ครับ อันนี้สำหรับคนที่ชอบดูหนัง ภาพเสียงพอดูได้ครับ อย่าคิดมากครับ ราคาเหมาะสมกับคุณภาพครับ มีหลากหลายยี่ห้อครับ ทั้ง Playon Egreat Himedia Xtreamer Mede8er จะต่างกันเรื่องลูกเล่น นิดหน่อยครับ คุณภาพ ทั้งภาพและเสียง ใกล้เคียงกัน ไม่ทิ้งกันมากครับ

2. Sigma ครับ ปัจจุบันน่าจะเหลือ แต่ Dune ที่ยังทำตลาดในไทย Popcorn ยังมีการพัฒนาอยู่ แต่น่าจะมีเรื่องของการนำเข้า เลยเงียบๆไป Sigma ภาพเสียง ดีมากเมื่อเทียบกับราคา แตกต่างจาก Realtek อย่างเห็นได้ชัด คนแก่อายุ 60 70 ยังเห็นความแต่งต่าง ภาพคมเข้มกว่า Realtek เสียงดีกว่า Realtek ทุกตัว สามารถ passthrough สัญญาณ digital 24Bit 192Khz เพื่อต่อเข้า Dac ไว้ฟังเพลงได้ ปัจจุบันรองรับไฟล์ได้เยอะมากๆ เกือบจะพอๆกับ Realtek สำหรับการดูหนังที่ โหลด Bittorrent มา สำหรับ Sigmaเวลานี้ถือว่าผ่านครับ ดีมากเมื่อเทียบแต่ก่อน Firmware มีการพัฒนาต่อเนื่อง

3.Marvell ปัจจุบันแบ่งเป็น 2 กลุ่ม คือเครื่องเล่น Bluray เช่น Oppo Pioneer และอีกกลุ่ม คือ HDPLAYER เช่น CenGrand Kaiboer ทั้ง2กลุ่มใช้ เทคโนโลยีภาพเดียวกันคือ Qdeo ซึ่งปัจจุบันน่าจะให้ภาพ ดีที่สุด ส่วนเรื่องเสียงจะขึ้นอยู่กับว่า แต่ละยี่ห้อจะใช้ Chipเสียง ยี่ห้อใด ซึ่งเท่าที่ลองฟัง ส่วนใหญ่จะเสียงดีกว่า Realtek และ Sigma ข้อเด่นของเรื่องภาพอยู่ที่ Qdeo ที่ใช้ในการประมวลผลภาพ ซึ่งดีกว่า Realtek และ Sigma อย่างชัดเจน ปัจจุบันการรองรับไฟล์ยังสู้ Realtek และ Sigma ไม่ได้ ต้องรอเวลาอย่างเดียว

เสริมเรื่องการรองรับไฟล์หนังและ Sub ของ Cengrand+Kaiboer ทำได้ดีกว่าเมื่อเทียบกับ OPPO ซึ่งOPPO จะติดปัญหาเรื่อง ลิขสิทธิ์ต่างๆ จึงไม่สามารถลงมาทำเป็นเครื่องเล่นไฟล์แบบเต็มตัวได้ ต้องเน้นเล่น ไฟล์ที่ถูกต้องมากกว่า   :victory

ออฟไลน์ beer99

เพิ่งได้cengrandมาเล่นครับ เสียงดีไม่แพ้oppo95เลยครับ  O0

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
เพิ่งได้cengrandมาเล่นครับ เสียงดีไม่แพ้oppo95เลยครับ  O0

ขอบคุณสำหรับความเห็นจร้า    ทำให้มั่นใจ  กับ  5i-AD  ที่กำลังมีโอกาสได้จู๋จี๋กันเจ็วๆนี้ ขึ้นอีกแยะ
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ Wolverine

• *
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ

เล่น MKV มีปัญหา?ครับ

ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ

ออฟไลน์ beer99

เล่นได้ครับ เสียงhdที่อยู่ในmkvก้เล่นได้ครับ

เพิ่งได้cengrandมาเล่นครับ เสียงดีไม่แพ้oppo95เลยครับ  O0

เล่นได้ครับ เสียงhdที่อยู่ในmkvก้เล่นได้ครับ

แล้วตอนนี้เหลือข้อจำกัดอย่างไรบ้างครับ เช่น เล่นซับแบบนั้นไม่ได้ แบบนี้ไม่ได้ ซับฝังไม่ได้ ซับแยกไม่ได้ อะไรประมาณนั้นครับ (เฉพาะ mkv ครับ เพราะ full rip หรือ ตัวตัดคงเล่นได้ไม่มีปัญหาอยู่แล้ว)

• *
เพิ่งได้cengrandมาเล่นครับ เสียงดีไม่แพ้oppo95เลยครับ  O0

แล้วตอนนี้เหลือข้อจำกัดอย่างไรบ้างครับ เช่น เล่นซับแบบนั้นไม่ได้ แบบนี้ไม่ได้ ซับฝังไม่ได้ ซับแยกไม่ได้ อะไรประมาณนั้นครับ (เฉพาะ mkv ครับ เพราะ full rip หรือ ตัวตัดคงเล่นได้ไม่มีปัญหาอยู่แล้ว)

เรื่องลึกๆ ทางการเล่น ฝาก อ.น้าป๊อปด้วยเน่อ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=47114.108

หลังจากที่พิจารณาถี่ถ้วนแล้วดูจะพอมีหวัง   จึงเดินหน้าต่อกับ กะการให้ผู้ใหญ่ไปสู่ขอตัวน้องแอ๊ด (5i-AD)
http://www.cen-grand.com/en/content/?23.html
ไว้มาลองเล่นแล้ว  จะมาตั้งกระทู้พูดคุยเรื่องน้องแอ๊ดที่นี่จร้า  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กรกฎาคม, 2013, 09:43:04 AM โดย wat12(คุ้ม) »

เรื่องลึกๆ ทางการเล่น ฝาก อ.น้าป๊อปด้วยเน่อ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=47114.108

หลังจากที่พิจารณาถี่ถ้วนแล้วดูจะพอมีหวัง   จึงเดินหน้าต่อกับ กะการให้ผู้ใหญ่ไปสู่ขอตัวน้องแอ๊ด (5i-AD)
http://www.cen-grand.com/en/content/?23.html
ไว้มาลองเล่นแล้ว  จะมาตั้งกระทู้พูดคุยเรื่องน้องแอ๊ดที่นี่จร้า  

น่าสนใจจริง ๆ มี HDMI 2 ช่องด้วยครับ  Y] O0

ก่อนนั้นไม่เคยดูหนัง 3D เลย ทั้งที่บ้านและโรงหนังจนเมื่อต้นปีมีโรงหนังเมเจอร์มาเปิดที่ร้อยเอ็ดจึงเริ่มได้ดูหนัง 3 ดีในโรง และล่าสุดเพิ่งเข้าร่วมสอยทีวีกับพี่อูฐจัดให้ รอทีวีกำลังเดินทางมาซึ่งมี 3D ด้วยจึงเริ่มมองหาเครื่องเล่นที่ตอบสนอง แต่พอมานึกว่าแอมป์ออนเกียว 876 ไม่รองรับ 3D ก็น่าจะลงตัวกับเครื่องที่มี 2 HDMI นี่แหละเป็นทางออก

• *
ก่อนนั้นไม่เคยดูหนัง 3D เลย ทั้งที่บ้านและโรงหนังจนเมื่อต้นปีมีโรงหนังเมเจอร์มาเปิดที่ร้อยเอ็ดจึงเริ่มได้ดูหนัง 3 ดีในโรง และล่าสุดเพิ่งเข้าร่วมสอยทีวีกับพี่อูฐจัดให้ รอทีวีกำลังเดินทางมาซึ่งมี 3D ด้วยจึงเริ่มมองหาเครื่องเล่นที่ตอบสนอง แต่พอมานึกว่าแอมป์ออนเกียว 876 ไม่รองรับ 3D ก็น่าจะลงตัวกับเครื่องที่มี 2 HDMI นี่แหละเป็นทางออก
ข้าน้อยก็ลองๆหาดูแล้ว
ตัวเลือกแทบไม่มี  นอกจากน้องแอ๊ด ;D

ตัวเลือกแทบไม่มี  นอกจากน้องแอ๊ด ;D
ไม่ทราบว่าตอนนี้ในไทยมีมาขายรึยัง และราคาเท่าไรครับ เพราะเมื่อต้นเดือนสั่งให้เพื่อนรุ่น 1 HDMI ไป 7500.- เพื่อนบอกว่าภาพสวยมากเสียงก็ดี แต่ตัวผมเองยังไม่เคยดูเลยว่าเป็นยังไง ตอนนี้ยังใช้ วีโว เลคกาซี่ เอสอี อยู่

• *
ไม่ทราบว่าตอนนี้ในไทยมีมาขายรึยัง และราคาเท่าไรครับ เพราะเมื่อต้นเดือนสั่งให้เพื่อนรุ่น 1 HDMI ไป 7500.- เพื่อนบอกว่าภาพสวยมากเสียงก็ดี แต่ตัวผมเองยังไม่เคยดูเลยว่าเป็นยังไง ตอนนี้ยังใช้ วีโว เลคกาซี่ เอสอี อยู่
คอยตามข่าวจากข้าน้อยเน่อ :drive1

ผมไปดูที่เวป cengrand เฟิร์มแวร์มันไม่อัพเดทมาชาตินึงแล้วครับ อิอิ แล้วแบบนี้อนาคตจะเป็นไงหว่า

ขอโทษครับ เช็คใหม่แล้ว ต้องเข้าไปดูหน้าภาษาจีน ถึงจะเห็นเฟิร์มแวร์ใหม่ แต่ใหม่สุดก็เดือนเมษายน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กรกฎาคม, 2013, 03:49:07 PM โดย tsainont (FilmJunkie) »

ออฟไลน์ tuman

กำลังเล็งจะถอยเจ้า Cen.Grand i5-360 มาอยู่เหมือนกัน แต่รู้สึกว่าจะขยับ SUB TITLE ไทย ขึ้นลงไม่ได้
เห็นใน SETUP มีให้ปรับ POSITION แต่พอปรับแล้วไม่เห็นมีอะไรเกิดขึ้นเลย
ตกลงมันปรับได้ไหมครับ

• *
กำลังเล็งจะถอยเจ้า Cen.Grand i5-360 มาอยู่เหมือนกัน แต่รู้สึกว่าจะขยับ SUB TITLE ไทย ขึ้นลงไม่ได้
เห็นใน SETUP มีให้ปรับ POSITION แต่พอปรับแล้วไม่เห็นมีอะไรเกิดขึ้นเลย
ตกลงมันปรับได้ไหมครับ

ข้าน้อยสนใจด้วย  เพราะทางผู้นำเข้าแจ้งเมื่อ่ต้นเดือน กค.นี้ว่า  ทางcengrand กำลังพัฒนาfirmware ที่เก่งด้าน mkv  ยิ่งขึ้น  และเรื่องภาษาไทยด้วย 
ดังนั้น   จึงคิดว่าสอยตัวใหญ่  5i-AD   น่าจะได้อะไรๆ  ครบครันกว่า (โดยเฉพะาเรื่องการเล่นกับ DAC , XLR ,7.1 analog out)

หากท่านใดสนใจของแรง มาครบๆ(นอกจาก105 ก็เห็นตัวนี้แหละที่มีมาให้แบบครบๆ  ชิบภาพ  ชิบเสียง  ช่างน่านำไปเล่นต่อยอดยิ่งนัก)
เชิญทัศนาต่อที่ห้อง กรึ๊บบายจร้า :drive1

ออฟไลน์ akeshipping

• *
http://www.cen-grand.com/en/content/?43.html

ตัวนี้น่าจะสุดๆกว่านะครับ

No. 1 akeshipping
No. 2 wat12

พี่น้องผองเพื่อนตามไปในห้องกรึ๊บๆ ได้เลยจร้า   จำนวนมีพอ  ตัวเลขก็ดีแน่นอนจร้า

ออฟไลน์ MAXXX77

สนใจ 9i-AD ด้วยคน

ดูหน้าตามัน Hi-End ดีแท้

• *

ตามไปลงชื่อไว้ก่อนเลยทั่น   พอได้จำนวนแล้ว  จะนำไปเจรจาอีกหลายรอบ

• *

เนื้อในมัน  ก็  สุดโต่งใช่เลยเลยจร้า

9i-AD: reference media players, high-end product of   CEN.GRAND .

Because the  CEN.GRAND  hifi media player: 5i-A/AD won a good market reputation, the market share of the chief position in the intermediate media player on the field, so the more advanced 9i-AD media player was born. Its basic structure is consistent with the 5i-A/AD, using Philips high-end hifi audio DSP+ audio dedicated external clock architecture, this is the most reasonable structure of the digital player.

The difference between 9i-AD and 5i-AD are as follows:

1: do the optimization in power supply and device
2: clock source using suspension structure, crystal accuracy improved significantly
3:DAC integrates discrete device structure of  CEN.GRAND  designs
4: digital processing part of the use of high speed logic gates
5: independent audio DAC functions. Architecture is WM8805+ WM8741, the software control
6: with a 7 inch display as display interface
7: support ipad/android plate / mobile phone / computer remote control.

9i-AD also has powerful video function, it has a famous Marvell QDEO technology and perfect 3D Blu-ray function. But with its audio performance compared to the 9i-AD video function, is not important, it is the superior audio performance is the bright spot. The 9i-AD made its debut at the 2013 Shanghai SIAV exhibition, carefully debugging, in 2013 July officially listed.

As  CEN.GRAND 's flagship product in 2013, 9i-AD embodies the core technology of cengrand, its excellent quality and complete function, will enable 9i-AD to play the leading role in the field of high-end audio player.

ออฟไลน์ newton

ตัวนี้เหมือนจะน่าสนใจ แต่ไม่มีใครพูดถึง

http://appserver.lenovo.com.cn/Lenovo_Product_Detail.aspx?gdsid=A2000014619