ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องฟังเพลงกว้าง5เมตร ควรจะมีด้านยาวและด้านสูงกี่เมตร?  (อ่าน 3880 ครั้ง)

ออฟไลน์ หมูอ่อนนุช

กำลังจะต่อเติมบ้านและทำห้องฟังเพลงใหม่ครับ
กำหนดความกว้างของห้องได้ กว้างสุดที่5เมตร แต่ยืดหยุ่นความสูงและความยาวห้องได้ .
สัดส่วนที่เหมาะสมของห้อง ควรสูงและยาวเท่าไหร่จึงจะให้เสียงได้ดีที่สุด?
ความกว้าง 5เมตรนี้เผื่อบุซับเสียงที่กำแพงด้านละ15เซ็นต์ ไว้แล้วครับ ถ้าผนังปูนเปลือยจะกว้างสุดที่5.3เมตร
ดังนั้น มิติห้อง ผมวัดจาก clearanceสุทธิในห้องที่มีบุวัสดุซับเสียงใดๆไว้แล้ว
การตกแต่งห้องคงจะใช้มืออาชีพมาช่วย..แต่ต้องทำแบบโครงสร้างไว้ก่อน
ลำโพงที่จะใช้ คงจะเป็นลำโพงใหญ่เท่าที่ห้องนี้จะรับไหว
ท่านใดมีสูตร มิติห้องฟังที่เหมาะสมขอความคิดเห็นหน่อยครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้า :)
My twitter.........wo_ofm

ออฟไลน์ nuummie

ผมเคย bookmark ไว้ จากกระทู้คุณหมอ nutsaint ในเวปเพื่อนบ้านอีกทีครับ ในตารางจะยึดค่าความสูง เป็น 1 แล้วความยาว ความกว้างเป็นกี่เท่าของความสูงอีกทีครับ

http://forum.studiotips.com/viewtopic.php?p=5570

http://www.bobgolds.com/Mode/RoomModes.htm

:D :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 สิงหาคม, 2013, 12:43:28 PM โดย nuummie »

ออฟไลน์ akeshipping

กำลังจะต่อเติมบ้านและทำห้องฟังเพลงใหม่ครับ
กำหนดความกว้างของห้องได้ กว้างสุดที่5เมตร แต่ยืดหยุ่นความสูงและความยาวห้องได้ .
สัดส่วนที่เหมาะสมของห้อง ควรสูงและยาวเท่าไหร่จึงจะให้เสียงได้ดีที่สุด?
ความกว้าง 5เมตรนี้เผื่อบุซับเสียงที่กำแพงด้านละ15เซ็นต์ ไว้แล้วครับ ถ้าผนังปูนเปลือยจะกว้างสุดที่5.3เมตร
ดังนั้น มิติห้อง ผมวัดจาก clearanceสุทธิในห้องที่มีบุวัสดุซับเสียงใดๆไว้แล้ว
การตกแต่งห้องคงจะใช้มืออาชีพมาช่วย..แต่ต้องทำแบบโครงสร้างไว้ก่อน
ลำโพงที่จะใช้ คงจะเป็นลำโพงใหญ่เท่าที่ห้องนี้จะรับไหว
ท่านใดมีสูตร มิติห้องฟังที่เหมาะสมขอความคิดเห็นหน่อยครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้า :)
ให้เขาคำนวนให้สิครับ

ขอบพระคุณครับ...จากโปรแกรมที่คุณ nummieทำลิ้งค์ให้ออกมาได้ที่ 5*8.2*3.2เมตร ใกล้เคียงกับที่ประมาณไว้ครับ
และตอนนี้ ยังไม่ได้ติดต่อ มืออาชีพด้านห้องฟังเพลงรายไหนครับ
เพราะอยู่ในขั้นตอนให้สเป็ควิศวกร ทำการเขียนแบบเพื่อยื่นขออนุญาติต่อเติมก่อน กว่าจะสร้างเสร็จคงอีกหลายเดือนครับ

คงจะสร้างห้องที่มีสเปซขนาดประมาณนี้ เผื่อไว้ก่อน ตอนทำห้องจริงคงปรับได้อีกเล็กน้อยอยู่แล้วครับ :)
งานโครงสร้างก็คงเน้นความแข็งแรง โครงสร้างคอนกรีตหนาไว้ก่อนเป็นพื้นฐาน

ออฟไลน์ nutsaint

ขอบพระคุณครับ...จากโปรแกรมที่คุณ nummieทำลิ้งค์ให้ออกมาได้ที่ 5*8.2*3.2เมตร ใกล้เคียงกับที่ประมาณไว้ครับ
และตอนนี้ ยังไม่ได้ติดต่อ มืออาชีพด้านห้องฟังเพลงรายไหนครับ
เพราะอยู่ในขั้นตอนให้สเป็ควิศวกร ทำการเขียนแบบเพื่อยื่นขออนุญาติต่อเติมก่อน กว่าจะสร้างเสร็จคงอีกหลายเดือนครับ

คงจะสร้างห้องที่มีสเปซขนาดประมาณนี้ เผื่อไว้ก่อน ตอนทำห้องจริงคงปรับได้อีกเล็กน้อยอยู่แล้วครับ :)
งานโครงสร้างก็คงเน้นความแข็งแรง โครงสร้างคอนกรีตหนาไว้ก่อนเป็นพื้นฐาน

พวกโครงคร่าวที่ไว้บุภายใน ส่วนใหญ่จะสูงสามเมตรนะครับ ถ้าเกินจะต้องต่อ หรือไม่ก็สั่งความยาวพิเศษ
ถ้ายอมลดเพดานลงมาเหลือสามเมตรพอดี ความกว้างห้องอาจเหลือแค่ 4.8 แต่อะไรๆจะง่ายขึ้นอีกเยอะเลยครับ

พวกโครงคร่าวที่ไว้บุภายใน ส่วนใหญ่จะสูงสามเมตรนะครับ ถ้าเกินจะต้องต่อ หรือไม่ก็สั่งความยาวพิเศษ
ถ้ายอมลดเพดานลงมาเหลือสามเมตรพอดี ความกว้างห้องอาจเหลือแค่ 4.8 แต่อะไรๆจะง่ายขึ้นอีกเยอะเลยครับ

ขอบคุณครับ..ตอนนี้มีหลายสูตรในการบุวัสดุซับเสียงที่ผนังและฝ้าเพดาน..ที่ผ่านมาผมใช้ฉีดโฟมที่มีความหนาแน่นสูงเข้าไป
บางสูตรก็แนะให้ตีแผ่นยิปซั่มสลับกับไม้อัด4ชั้น จนได้ความหนาผนัง5เซ็นต์ จากโครงไม้หน้าสามที่วางบนผนังและกำแพงปูน และเหลือช่องอากาศที่โครงไม้หน้าสามเป็นตัวisolation
เมื่อดูแลผนังเรียบร้อยแล้วค่อยใช้วัสดุพวก ดิสฟิวเซอร์ หรือabsorber ทิวป์แทรป มาดูว่าต้องอยู่ตรงจุดไหนของห้อง ซึ่งถึงจุดนี้คงต้องรู้แล้วว่าจะใช้ลำโพงตัวไหน ขนาดเท่าไหร่ มีรูปแบบการกระจายเสียงอย่างไร
ช่วงนี้คงต้องปล่อยให้มืออาชีพดูแล..และfine tuneหลังห้องเสร็จตามรสนิยมเราบวกกับผลกาวัดค่าตอบสนองความถี่ของห้องตอนสุดท้าย.. :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 สิงหาคม, 2013, 09:46:20 AM โดย หมูอ่อนนุช »

ออฟไลน์ หมอเอก

สวัสดีครับคุณหมูอ่อนนุช
สำหรับขนาดของห้อง THX ไม่ได้มีสัดส่วนตายตัวเพียงแต่บอกว่าขึ้นอยู่กับว่าเราต้องการให้ห้องจุได้กี่คน อุปกรณ์ที่จะใช้มีอะไรบ้าง จออยากได้กว้างเท่าไหร่ เก้าอี้ใหญ่แค่ไหนจะวางกี่ตัวแนวไหน พื้นที่ที่เอื้อให้มีขนาดเท่าไหร่ แล้วค่อยคำนวณสัดส่วนให้ลดการเกิด Standing Wave ให้มากที่สุด

Room Basics

–Favor the length direction
–Not too long and narrow!

•1.3 : 1 is good!

–Several obstacles

•Fireplace
•Windows
•Doors
•Etc
(อันนี้ Copy มาจากเอกสารของ THX ครับซึ่งจะ classified ผมเลยถ่ายมาให้ดูหมดไม่ได้)

ถ้าจากขนาดที่คำนวณได้จากโปรแกรมทีให้มา 5*8.2*3.2 ถือว่าความถี่กระจายกันได้ดี แต่อาจต้องระวังความถี่ที่ประมาณ 105 Hz ที่ตำแหน่งความสูง 1/4 กับ 3/4 ของห้อง กับ ความกว้างที่ทุกๆ 1/6 ของความกว้างห้อง แต่ก็ไม่มากเท่าไหร่ ความถี่อื่นๆ ใช้ได้ครับ
หรือถ้าจะเอาตามที่ THX บอกว่า 1:1.3 ก็จะได้ความยาวประมาณ 6.5 เมตร ซึ่งผมลองคำนวณละพบว่าถ้าจะเอาขนาด 5*6.5 ความสูงต้องอย่างน้อย 3 เมตรขึ้นไปเพื่อเลี่ยง Standing wave ของความถี่ประมาณ 55Hz ทั้งนี้ทั้งนั้นค่าที่คำนวณได้มันอาจไม่ตรงซะทีเดียว แต่ค่าความเป็นจริงมันก็จะห่างจากค่าคำนวณไม่มากนักครับ เพราะมันอยู่บนหลักพื้นฐานของเรื่องคลื่นเสียงครับผม

:victory

ขอบคุณครับ คุณหมอเอก
แต่ห้องนี้ คงจะฟังเพลงอย่างเดียวเลย ไม่เน้นดูหนัง มาตรฐานของTHX อาจจะไม่ใช่ที่ต้องการ
แต่ถ้าใครที่คิดทำห้องดูหนัง นี่ใช้ข้อมูลตรงนี้ได้เลย  O0 O0 O0

ออฟไลน์ moo779

กะจะใช้มืออาชีพเจ้าไหนครับ พอดีมีโครงการอยู่เหมือนกัน

กะจะใช้มืออาชีพเจ้าไหนครับ พอดีมีโครงการอยู่เหมือนกัน

ยังไม่แน่ใจเหมือนกันครับ..คงต้องรอขอคำแนะนำจากเจ้าที่เราซื้อเครื่องเสียงกับเค้าด้วย เพราะคงจะลงชุดใหญ่พอควร :)

ออฟไลน์ moo779

ลองดูที่นี่ครับ มีข้อมูลเกื่ยวกับการทำห้องดีมาก 

http://www.acoustics101.com/