ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อลำโพง CENTER 2ตัวดีหรือไม่  (อ่าน 2319 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sound Soft

ต่อลำโพง CENTER 2ตัวดีหรือไม่
« เมื่อ: 06 สิงหาคม, 2013, 06:36:03 PM »
 ผมมีความคิดจะต่อลำโพงcenter.2ตัวมานานแล้วเนื่องจาก pre-processorของผมมี center 1,2. ผมใช้ลำโพง klipsch rc3(6"สองตัว+horn1ตัว)ต่อ bi-ampอยู่. พอดีในห้องซื้อขายมีประกาศขายออกมาเป็น klipsch rc35. ซึ่งเป็นรุ่นใกล้เคียงกัน. เลยนำมาต่อเป็น center2 ต่อแบบbi-amp.พอลองเปิดหนังดูต้องขอบอกว่าสุดยอดครับ เสียงมาเต็มฯเลยครับโดยเเฉพาะเสียงพูด. ไม่แต่เพียงเท่านั้นมันยังยกคุณภาพเสียงด้านอื่นฯขึ้นมาให้ด้วย.  เพิ่งจะเข้าใจตอนนี้ว่าลำโพงที่สำคัญที่สุดในระบบคือลำโพงcenter ตอนแรกเข้าใจว่าเสียงพูดคงจะใหญ่ขึ้น ตามลำโพงและpower ampที่เพิ่มนึกไม่ถึงมันจะส่งผลต่อระบบโดยรวมได้มากขนาดนี้. น่าลองครับ!

ออฟไลน์ กุ้งสยาม

• .
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • Total likes: 0
    • .
Re: ต่อลำโพง CENTER 2ตัวดีหรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 สิงหาคม, 2013, 09:08:50 AM »
ก็เคยฮิตกันในเวปเรา  เรื่องใช้ลำโพงcenter 2 ตัว เอามาวางใต้จอและด้านบนของจอ ปรับมุม
เพื่อให้ focus มาอยู่กลางจอ  เสียงสนทนาคงชัดเข้ม ได้รายละเอียดมากขึ้นแน่นอน แล้วก้ต้องมีผล
โดยรวมไปทั้งหมด ....แต่มันก็คงไม่ง่ายนัก เพราะมันมีเรื่องของค่าความต้านทานของลำโพงกับแอมป์
มาเี่กี่ยวด้วย 

กรณีของคุณ Sound Soft  ที่ pre pro สนับสนุนมีช่องต่อให้ก็แจ๋วเลย คงต้องแม่นค่า delay หน่อย
รายละเอียดเสียงสนทนาที่ชัดขึ้น ความเข้ม  ก็ต้องไม่ไปล้ำกับเสียงของลำโพงอื่น เพราะในการดูหนัง
ผมว่า บรรยากาศเสียงห้อมล้อมน่าจะสำคัญสุด  ถ้าปรับ delay time ได้ลงตัวกันของทุกลำโพง ความเท่ากัน
ของทุกลำโพง  :clap :clap  :clap
พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

ออฟไลน์ Sound Soft

Re: ต่อลำโพง CENTER 2ตัวดีหรือไม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 สิงหาคม, 2013, 05:31:40 PM »
ตั้งชิดกันเลยครับ2ตัวยาว1.20เมตร เสียงดีมากฯหรือผมใช้ power amp 4 channel ขับโดยต่อเป็น bi -amp  เสียงที่ได้ก็อยู่กลางจอนะครับ ไม่รู้สึกว่าเสียงโด่งแต่อย่างใด เผอิญโชคดีนะครับที่pre-processor มีcenter2ช่อง