ผู้เขียน หัวข้อ: ผมกะว่าจะซื้อ ซีดี มา-ร้าน ซีดี 17 เอ็มเค ทรี หรือซื้อ .... อะไร ดีครับ  (อ่าน 3037 ครั้ง)

ออฟไลน์ Johnny'Depp

• |สืo โo ก๊าบบบบบบบบบ~*
  • Total likes: 0
  • อิชาบ็oด |คsu~*
 :helpเพื่อน ๆ พี่ สมาชิก ครับ ผมมีเรื่องรบกวน จะถามอีกแล้วล่ะครับ คือผม กะว่าจะซื้อ เครื่องเล่นซีดี มาเข้าชุด กับ เอวีอาร์ เดนอน 3805 ลำโพง Nht Sb3 ของผม ..................และ ที่ ผม คิดเอาไว้ คือ ซีดี มาร้าน 17 mk III ซึ่งผมเช็คราคามาได้ 31K ที่ หาดใหญ่ หรือว่า ผมจะเลือก Nad cd 542 + Int Nad C352 เพื่อน ๆ พี่ ๆ คิดว่า แบบไหน ฟังเพลงได้ไพเราะกว่ากัน ครับ

N]อีกอย่างหนึ่ง ผมเอง ไม่ค่อยมีโอกาสได้ฟังเครื่องเสียง หลาย ๆ ยี่ห้อ หลาย ๆ รุ่น บวกกับประสบการ์ณ ต่าง ๆ ที่ยังอ่อนหัด ผมจึงต้องหวังพึ่งความเห็นจาก เพื่อน ๆ สมาชิก ทุกท่านด้วยน่ะครับ

1. Cd 17 Mk III  แล้วใช้ แอมป์เอวีอาร์ เดนอน3805 ขับ Nht sb3 ใช้งบประมาณ 31K ราคา ที่นำไทย หญ.
2. Nad cd 542 + int Nad c352 ขับ Nht sb 3 ใช้งบประมาน 16k+18k = 34K ราคา วิชชุสิน หญ.
3. Cd Rotel 1072 แล้วใช้ แอมป์เอวีอาร์ เดนอน3805 ขับ Nht sb3 ใช้งบประมาณ = 34K ราคา วิชชุสิน หญ.
4. หรือมีอย่างอื่น แนะนำ งบใกล้เคียงครับ

((รู้สึกว่าราคามันแพงกว่า กทม มากเลยน่ะครับ เศร้าจริง ๆ ผมไป เดินเช็คมาได้ราคานี้ ล่ะครับ

ออฟไลน์ ต ต้น

• สมาชิกไฮโซ
  • Superstar...
เอาจริงๆผมว่าชุด 2 ดีที่สุดครับแต่น่าจะสลับเป็น C372 + SB2 ครับ  O0
B)   มาเล่นดนตรีกันเถิด   B)

ออฟไลน์ batman

เท่าที่ผมเคยฟัง Marantz 17 mkIII จับคู่กับ AVR Denon 2805 และลำโพง KEF Q70 เป็นลำโพงอังกฤษแบบตั้งพื้น 3 ทาง ใช้วูฟเฟอร์คู่ เสียงโอเคครับ ค่อนข้างสดใส โดยได้เบสจากลำโพงมาช่วยไว้ไม่ให้เสียงสดเกินไป

ตามความคิดผม ผมว่า ซีดีของมารานทซ์กับโรเทล (เสียงสดใส) น่าจะเหมาะกับแอมป์ NAD (เสียงนุ่ม) ในขณะที่ซีดีของ NAD (เสียงนุ่ม) น่าจะ match กับแอมป์ Denon (เสียงสดใส)   อย่างไรก็ดี ต้องลองฟังครับ ท่านอาจจะชอบในทางตรงกันข้ามก็ได้

พูดถึงซีดีของมารานทซ์รุ่นนี้ก็น่าเล่นครับ ตัวเครื่องสีทอง น้ำหนักมากพอควรเมื่อเทียบกับลำตัวบาง ๆ เดาว่าคงมี shield ที่เป็นทองแดงอยู่ภายใน   ราคาในกรุงเทพฯ คงไม่ถึงสามหมื่นบาท แต่ก็เกือบ ๆ ล่ะครับ  นับว่าต่างกันไม่มากกับที่ท่านเช็คมาได้ จะถึงขนาดขึ้นจากหาดใหญ่มาซื้อคงไม่คุ้มค่าเดินทาง   ซื้อกับตัวแทนที่นั้นเผื่อต้องใช้บริการหลังขายเขาน่าจะเหมาะสมกว่าครับ

ถ้าใช้แอมป์เดนอน จะใช้ซีดี NAD 542 ก็โอเคครับ เสียงจะ offset กัน ราคาก็ถูกกว่ามารานทซ์เกือบเท่าตัว   แต่วัสดุที่ใช้นี่ มารานทซ์เหนือกว่าแน่นอนครับ ก็ตามราคาล่ะครับ

ผมเห็นด้วยกับท่าน ต ต้น ว่า แอมป์ที่ใช้ขับลำโพง NHT ซึ่งเป็นลำโพง acoustic suspension น่าจะเป็นแอมป์กำลังขับสูงหน่อย แอมป์เล็กก็ขับได้ครับ แต่เกรงว่าลำโพงจะไม่ได้แสดงคุณภาพเต็มที่ตามที่ควรจะเป็น

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
เป็นผมคงเลือกซีดี แนวเสียงที่ตัวเองชอบ เพราะรู้ว่ามันไม่จบแค่นี้แน่ ไว้มีงบเพิ่มค่อยซื้อ Int. มาใช้ หรือ หา Power กำลังขับดีๆ มาเสริม AVR นะครับ Y]
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

c) c) c)- ขอบคุณ พี่ ๆ เพื่อน ๆ สมาชิกทุกท่านที่ให้ความ เห็นน่ะครับ ... และผมสรุปได้แล้วว่า เลือกซีดีที่ชอบ เป็นอันตรงใจที่สุด ถ้าไม่ชอบเดี่ยวเราก็ คิดมากและหาเรื่องเปลี่ยนจนได้ ... แต่ ปัญหา ต่อไป ผม จะเลือกสาย อนาล็อก ตัวไหนดี ล่ะครับ ที่ ดู ไว้ ก็ สายของพี่ พจน์ avbestbuy silve jazz หรือว่าเล่นเเค่ silver one ดีน่ะ .. จะคุ้มค่าที่จ่ายแพงไปหรือป่าว ครับ  หรือว่าหันมาเล่น merrex silver-0 หรือจะ อดทนกระเป๋าฉีก ไปเล่น QED Silver Spiral ดีน่ะ  ..... ช่วยให้ความเห็นผมหนอ่ยน่ะครับ  :help :help :help

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ JBC

• สมาชิกรุ่น Classic ....
  • JBC
ซื้อเครื่องมาก่อนครับ แล้วจะรู้เองว่าเราต้องใช้สายอะไร อย่าซื้อสายก่อนเด็ดขาด มีโอกาสซื้อซ้ำสองสูง
:crazy

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• Lukjeab Hi Fi
  • รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
    • Lukjeab Hi Fi
ถ้าอยากได้ CD ก็ซื้อ CD ในงบที่เราซื้อได้ แล้วมาใช้กับ AVR ไปก่อน เรื่องแยกชุดแอมป์ผมว่าค่อยว่ากันตอนหลังได้ครับ

เรื่องสายอย่างพี่ JBC ว่า คือลองซื้อ CD มาใช้กับสายเดิมก่อน แล้วขาดเหลืออะไรก็ค่อยว่ากัน

Y] ซีดี ผม ได้สั่งซื้อไปแล้ว วางมัดจำ ไปแล้วด้วย รอของประมาน สิบวัน แน่ะ ทางร้านบอกว่า ที่ กทม ของหมดต้องรอ สั่ง สินค้าประจำเดือน นู้น ถึงจะได้ ...

:helpแต่ ปัญหาคือ .....ที่ผม นั่นไม่มี สายอนาล็อก สเตอริโอ อยู่เลยครับ แต่เดิม ผม มักใช้สายแถมมากับ ดีวีดี แล้วฉีกออกมาใช้ เป็นสายเสียงเเทน อ่ะครับ (ต่อ คาราโอเกะ คับ) ...........และอีกอย่างนึง ผมไม่เคยมีเครื่องเล่นซีดี มาก่อน ก็ ใช้ ดีวีดี ต่อ ผ่านสาย ดิจิตอล โคแอ็ก ( ixos d105 ) ไปเอวีอาร์ ใช้ ฟังเพลง อ่ะครับ .... ผม เลยตัดสินใจ ไม่ได้สักที ว่าจะ ใช้ เส้นใด  :(

ออฟไลน์ JBC

• สมาชิกรุ่น Classic ....
  • JBC
ก็ใช้สายแถมนั่นแหละลองครับ  ลองด้วยสายแถมแล้วมาถาม ผมว่ายิ่งง่ายสำหรับคนตอบครับ 
:crazy

Y] Y] Y] อ่อ ... เข้าใจ แล้วครับ .. คล้ายกับปรุงรสชาติอาหาร เลย ต้องลองชิม ก่อนถึงจะได้รู้ว่า ขาดอะไร ช่ายป่าวครับ อิอิ ขอบคุณมากครับ   O0 O0 O0