ผู้เขียน หัวข้อ: Blu-ray Disc Mastered In 4K วางจำหน่ายแล้วนะครับ  (อ่าน 13956 ครั้ง)

Blu-ray Disc Mastered In 4K วางจำหน่ายแล้วนะครับ
« เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 2013, 05:10:06 PM »
Optimized For 4K Ultra HD TVs
Plays on all blu-ray players. :D :clap c)

www.blu-ray.com

Search   :  Mastered in 4K

เริ่มให้สั่งจองแล้ว 14/5/2556 

ออฟไลน์ Wolverine

• Super Star
  • *
  • Total likes: 0
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ
Re: Blu-ray Disc Mastered In 4K วางจำหน่ายแล้วนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2013, 01:28:47 PM »
มาเร็วกว่าที่คิดแฮะ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
ถ้าปีหน้า 4K บูมจริง เดี๋ยวคงได้เปลี่ยนยกระบบ

ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ

ออฟไลน์ หมอเอก

Re: Blu-ray Disc Mastered In 4K วางจำหน่ายแล้วนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2013, 04:45:41 PM »
ได้ยินว่าคุณหนุ่มหนองคาย กดไปหลายแผ่นละ อย่างนี้ต้องเรียกว่ากามนิตย์หนุ่ม ตัวจริง เสียงจริง 555
 :secret

ออฟไลน์ 1080p

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2013, 10:11:41 PM »
เป็นไปตามคาด  ;D c) d_d

ออฟไลน์ kengie

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 พฤษภาคม, 2013, 07:41:26 PM »
ทีวียังไม่มีเลยคร้าบ

ส่วนตัวคงต้องรอไปก่อน(อีกนานเลย) :cry2

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 พฤษภาคม, 2013, 10:58:52 PM »
สถานะล่าสุดจัดส่งมาไทยแล้วครับ c)
แต่ว่าผมให้จัดส่งแบบธรรมดาคาดว่ากลางเดือนหน้าคงถึงครับ 2f
ตอนนี้แม้แต่เครื่องเล่นผมก็ยังไม่มีเลยครับ :cry2
คงรออีกสักปีสองปีครับถึงจะอัพระบบใหม่ครับ :drive1

ออฟไลน์ หมอทีเจ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 พฤษภาคม, 2013, 07:31:45 AM »
Mastered in 4K นี่แปลว่าอะไรหนอ
ภาพคงออกมา resolution เดิม เพราะเล่นด้วยเครื่อง blu-ray เดิม  ปรับเฉพาะการทำ mastering อย่างเดียวกระมัง
น่าสนใจว่าภาพจะดีขึ้นมากน้อยแค่ไหน

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 พฤษภาคม, 2013, 08:52:57 AM »
Mastered in 4K นี่แปลว่าอะไรหนอ
ภาพคงออกมา resolution เดิม เพราะเล่นด้วยเครื่อง blu-ray เดิม  ปรับเฉพาะการทำ mastering อย่างเดียวกระมัง
น่าสนใจว่าภาพจะดีขึ้นมากน้อยแค่ไหน
ในแผ่น dve ของ jkp ก็มีให้เปรียบเทียบครับ ภาพ 2k master  กับ 4k master  ถ้าใช้เครื่องเล่น bluray ธรรมดา และไม่ได้ฉายลงบนจอที่ใหญ่มากๆ คงไม่ค่อยต่างกันนักครับ
ตอนนี้ ใครๆ ก็เอา4k  มา promote แต่ของจริง ต้องรอกันต่อไปซักพักใหญ่ครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2013, 12:13:11 PM »
Special Features
The Blu-ray “Mastered in 4K” collection will set a new standard for Blu-ray HD picture and sound, creating the ultimate 1080p home entertainment experience. Created from the highest quality 4K source materials with new expanded color*, consumers can enjoy a brilliant picture with exquisite detail using their existing Blu-ray player or PlayStation®3. The Blu-ray “Mastered in 4K” collection is optimized so that 4K Ultra HD TV owners can take full advantage of the new 4K upscaling technology, delivering an outstanding near-4K experience. “Mastered in 4K” Blu-rays also work with all 1080p HDTVs for spectacular high definition picture and sound.

*Expanded color requires xvYCC-compatible TV and Blu-ray player

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2013, 01:24:59 PM »
ท่านวิสูตรจาก United ส่งข่าวมาว่าไทยก็จะออกครับแผ่น Blu-ray "Mastered in 4K"  เริ่มต้น 4 แผ่น  มีเสียงไทย ซับไทย  ราคาแต่ละแผ่นอาจไม่เท่ากันเดี๋ยวเขาจะมาบอก
Amazing Spiderman, Total Recall, Angels & Demons, Battle: Los Angeles
ต่อไปก็จะมีมาเรื่อย ๆ
สังเกตได้ว่าจะเป็นหนังค่าย Sony ทั้งหมด  คงออกมาเพื่อ support จอ 4K ของตัวเองที่วางตลาดอยู่
หนังใหม่ที่จะออกแผ่น BD: mastered in 4K เรื่องแรกภายในปีนี้คือ After Earth ที่จะฉายปีนี้เช่นกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พฤษภาคม, 2013, 01:33:08 PM โดย หมอทีเจ »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2013, 05:54:38 PM »
ท่านวิสูตรจาก United ส่งข่าวมาว่าไทยก็จะออกครับแผ่น Blu-ray "Mastered in 4K"  เริ่มต้น 4 แผ่น  มีเสียงไทย ซับไทย  ราคาแต่ละแผ่นอาจไม่เท่ากันเดี๋ยวเขาจะมาบอก
Amazing Spiderman, Total Recall, Angels & Demons, Battle: Los Angeles
สังเกตได้ว่าจะเป็นหนังค่าย Sony ทั้งหมด  คงออกมาเพื่อ support จอ 4K ของตัวเองที่วางตลาดอยู่
หนังใหม่ที่จะออกแผ่น BD: mastered in 4K เรื่องแรกภายในปีนี้คือ After Earth ที่จะฉายปีนี้เช่นกัน

ขอบพระคุณมากครับสำหรับข่าวสารครับ O0

ออฟไลน์ iamsunza

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2013, 07:41:17 PM »
ท่านวิสูตรจาก United ส่งข่าวมาว่าไทยก็จะออกครับแผ่น Blu-ray "Mastered in 4K"  เริ่มต้น 4 แผ่น  มีเสียงไทย ซับไทย  ราคาแต่ละแผ่นอาจไม่เท่ากันเดี๋ยวเขาจะมาบอก
สังเกตได้ว่าจะเป็นหนังค่าย Sony ทั้งหมด  คงออกมาเพื่อ support จอ 4K ของตัวเองที่วางตลาดอยู่

ขอบพระคุณมากครับสำหรับข่าวสารครับ O0

มาไวจริงๆ

ออฟไลน์ akeshipping

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 พฤษภาคม, 2013, 08:57:48 AM »
ท่านวิสูตรจาก United ส่งข่าวมาว่าไทยก็จะออกครับแผ่น Blu-ray "Mastered in 4K"  เริ่มต้น 4 แผ่น  มีเสียงไทย ซับไทย  ราคาแต่ละแผ่นอาจไม่เท่ากันเดี๋ยวเขาจะมาบอก
สังเกตได้ว่าจะเป็นหนังค่าย Sony ทั้งหมด  คงออกมาเพื่อ support จอ 4K ของตัวเองที่วางตลาดอยู่
แล้วเรื่องเล่น + เครื่องฉาย หรือ ทีวี ต้องรองรับ 4K ด้วยใช่ไหมครับ
แล้วของผมเป็น BD DENNON A1UD + JVC RS-65
ไม่มั่นใจว่า A1UD จะอ่านได้ไหมครับ ขนาด 3D ยังเล่นไม่ได้เลย

ออฟไลน์ bahamu

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 17 พฤษภาคม, 2013, 09:17:39 AM »
Sony “Mastered in 4K” (1080p) Blu-ray Titles

To compliment the release of their 4K TV’s, Sony will also be releasing several “Mastered in 4K” Blu-ray titles. These 1080p resolution Blu-ray discs are optimized for 4K upscaling on Sony 4K TV’s. The discs are backward compatible with today’s HDTV’s and Blu-ray players, including the PlayStation 3.

As a bonus, Sony will include three “Mastered in 4K” titles with the purchase of either of their 4K TV’s:  Angels and Demons, Spider-Man, and Ghostbusters.

“Mastered in 4K” titles currently available for pre-order include Angels and Demons, The Other Guys, Taxi Driver, The Amazing Spider-Man, Spider-Man, Ghostbusters, Glory, Battle: Los Angeles, and Karate Kid (2010). Sony plans to release several more titles throughout the year.

While not exactly true 4K, they are the closest thing to true 4K until Sony releases their 4K media player this summer.
Sony 4K Media Player

Sony also announced its 4K Media Player, the FMP-X1 for $699 — available this summer. The player will come pre-loaded with 10 feature films and video shorts in true 4K format (which differs from Sony’s 1080p “Mastered in 4K” Blu-ray discs). These true 4K titles include Bad Teacher, Battle: Los Angeles, The Bridge on the River Kwai, The Karate Kid (2010), Salt, Taxi Driver, That’s My Boy, The Amazing Spider-Man, The Other Guys and Total Recall (2012).

In the fall, users of the same 4K Media Player will be able to access a fee-based 4K distribution service.

Lucas added, “As for content, these new sets enhance all of the video people are watching today, and this summer our 4K media player,  followed in fall by the video distribution service will demonstrate how Sony continues to lead in bringing the 4K entertainment experience to viewers.”

http://www.ultrahdtv.net/sony-4k-tv/

ฟุตเตทหนังเป็น 4k และไฟล์สามารถupscale ได้ง่ายกว่าแบบเก่า ช่วงสีกว้างกว่าหน่อย แต่ก็ยังเป็น1080p avchd เหมือนเดิม คล้ายกับแผ่นdvd superbit

What is "Mastered in 4K" Blu-ray?

The "Mastered in 4K" BD collection was specifically designed for 4K TV owners to take full advantage of the new 4K upscaling technology, delivering an outstanding near-4K experience.

Created from highest quality 4K source materials with expanded color
    High bitrate digital transfer for optimal HD experience
    New expanded color delivers a more vibrant and dynamic picture
    Ideal for playback on 4K TVs — also showcases excellent quality on standard HDTVs
    Plays on all Blu-ray players and PlayStation 3 systems
    Sony Pictures film restoration experts have meticulously worked on each title to ensure they meet the latest quality standards for 4K presentation
    Get the best 1080p Blu-ray picture possible, directly from 4K source materials
    Experience a more vibrant and dynamic picture with new expanded color
    Push your TV to the limit with a high bitrate digital transfer for an immersive visual experience
    Ideal solution for new 4K TV owners and great for Blu-ray collectors

http://store.sony.com/webapp/wcs/stores/servlet/ProductDisplay?catalogId=10551&storeId=10151&langId=-1&productId=8198552921666557456
Sony announces $699 FMP-X1 4K media player and distribution service คล้ายแอบเปิ้ลทีวี

http://www.engadget.com/2013/04/07/sony-announces-fmp-x1-4k-media-player-and-distribution-service/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พฤษภาคม, 2013, 09:23:06 AM โดย bahamu »

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• Sanguan Electric
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 17 พฤษภาคม, 2013, 09:21:37 AM »
แล้วเรื่องเล่น + เครื่องฉาย หรือ ทีวี ต้องรองรับ 4K ด้วยใช่ไหมครับ
แล้วของผมเป็น BD DENNON A1UD + JVC RS-65
ไม่มั่นใจว่า A1UD จะอ่านได้ไหมครับ ขนาด 3D ยังเล่นไม่ได้เลย

ไม่จำเป็นครับ แผ่นพวกนี้มันบอกแค่ว่า ต้นฉบับเป็น 4K เท่านั้น แล้วแปลงมาเป็น Blu-ray (Full HD)
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ iamsunza

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 17 พฤษภาคม, 2013, 03:25:47 PM »

ไม่จำเป็นครับ แผ่นพวกนี้มันบอกแค่ว่า ต้นฉบับเป็น 4K เท่านั้น แล้วแปลงมาเป็น Blu-ray (Full HD)

สรุปคือเป้นแผ่น bluray ปกติใช่มั้ยครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 17 พฤษภาคม, 2013, 05:21:25 PM »

สรุปคือเป้นแผ่น bluray ปกติใช่มั้ยครับ

ใช่ครับ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 27 พฤษภาคม, 2013, 03:19:42 PM »
ผมได้ลองสั่งไปสองแผ่นครับ วันนี้ เพิ่งได้รับ :D

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 27 พฤษภาคม, 2013, 03:32:40 PM »

ด้านในครับ ดูแล้วแผ่นก็ไม่ต่างกับบลูเรย์ทั่วไปครับครับ

ส่วนภาพเดี๋ยวคืนนี้ลองดูแล้วจะรายงานผลให้ทราบครับ

ออฟไลน์ RAK

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 27 พฤษภาคม, 2013, 06:12:09 PM »

ด้านในครับ ดูแล้วแผ่นก็ไม่ต่างกับบลูเรย์ทั่วไปครับครับ

ส่วนภาพเดี๋ยวคืนนี้ลองดูแล้วจะรายงานผลให้ทราบครับ

ท่านกบ มาเร็ว เคลมเร็วจริงๆ เทสแล้วเล่าให้ฟังบ้างนะจ๊ะ  c)

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 27 พฤษภาคม, 2013, 06:24:15 PM »
ผมมีโหลดพวก Mastered in 4K มา 3-4 เรื่อง แต่หนังเก่าๆ ทั้งนั้น พวก Ghostbusters / Taxi Driver / Glory ประมาณนั้น อิอิ

ยังงงอยู่ว่า มัน 4K จริงป่าวหว่า หนังเก่าอย่างนั้น มาสเตอร์มันระดับ 4K เลยเหรอ

** เพิ่มเติมครับ The Amazing Spiderman 4K มีคนมาปล่อยแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤษภาคม, 2013, 08:54:22 PM โดย tsainont (FilmJunkie) »

ออฟไลน์ b3344

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 28 พฤษภาคม, 2013, 12:49:17 AM »
ไม่ต้องห่วงอีหน่อยเห็น. 16k 32k แน่ ทั้งๆที่ฟิงหนังก็นม่วนเดิม เอาทารscan ด้วยCDC ที่ระเอียดขึ้น 555

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 28 พฤษภาคม, 2013, 02:09:32 AM »
ผมได้ลองสั่งไปสองแผ่นครับ วันนี้ เพิ่งได้รับ :D

ขอบคุณมากครับ ยังไงรายงานผลให้ทราบด้วยนะครับ ระบบเสียงและภาพต่างจากบลูเรย์ปกติอย่างไรบ้าง ส่วนของผมตอนนนี้รอของอยู่ครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 28 พฤษภาคม, 2013, 08:04:53 AM »

ขอบคุณมากครับ ยังไงรายงานผลให้ทราบด้วยนะครับ ระบบเสียงและภาพต่างจากบลูเรย์ปกติอย่างไรบ้าง ส่วนของผมตอนนนี้รอของอยู่ครับ

เฉพาะ Amazing Spiderman นะครับ เสียงน่าจะเหมือนเดิมครับ ส่วนบิทเรทภาพเฉลี่ยอยู่ที่ 34.5 Mbps ไม่แน่ใจว่าของเดิมอยู่ที่เท่าไหร่

ขอยกคอมเม้นท์ของคุณ"อติรูป" ที่ปล่อย Spiderman mastered in 4K มาให้อ่านกันครับ

เอามา remux ใหม่ได้ครับ จริง ๆ แล้ว มันคล้ายจะ Superbit มากกว่า คือมันไม่ใช่ 4K Bluray แท้ ๆ ท่านจะเห็นว่า resolution มันยังแค่ 1080p ไม่ใช่ 2160p หนะครับ

Sony เลยใช้ประโยคว่า "optimized" for 4K (upscale) Ultra HD TV อัพสเกลผมเติมให้เอง  :em13: ที่นี้ ท่านจะเห็นฟีเจอร์นี้ ท่านจะต้องมี Sony 4K TV ท่านถึงจะเห็นครับ ส่วนท่านที่มีทีวี สเกล 1080p ท่านจะต้องมี display ที่ใหญ่ ๆ ท่านถึงจะเห็น ข้อแตกต่างของงานที่ high bitrate หนะครับ คำว่า Mastered in 4K นั้น Player ที่ท่านเล่นจะต้องรองรับมาตรฐาน Triluminos technology ซึ่งเป็นของ Sony ได้ (คล้าย ๆ THX ของ Lucas film ประมาณนั้นหนะครับ) เมื่อท่านปรับโหมด xvYCC color ให้ On ท่านถึงจะเห็นว่ามันทำงานคล้ายๆ Deep color คือดึงความสามารถแบบ True Bit ออกมาด้วย xvYCC ซึ่งจะเพิ่มรายละเอียดในที่มืดได้เยอะขึ้นมาก

จบดีกว่า ก่อนจะยาวมากกว่านี้ ท่านถามเรื่อง Sub ผมดันโม้เรื่อง ทีวี ...  :em18:  :em15:

สรุปว่า โมได้จ้าาาา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พฤษภาคม, 2013, 08:09:44 AM โดย tsainont (FilmJunkie) »

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 28 พฤษภาคม, 2013, 09:02:19 PM »
Blu-ray Disc Mastered In 4K
รายงานผลครับ
หลังจากที่ผมได้ลองลองพบปัญหาเรื่องภาพอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้
เนื่องจากเครื่องเล่นบลูเรย์ที่ผมใช้อยู่ไม่สามารถปรับโหมดสีไปที่ xvYCC ได้
จะมีแค่โหมด YCbCr กับ RGB  เท่านั้นที่รองรับ

พอลองใส่แผ่นเข้าไปเท่านั้นล่ะ ดูได้ไม่ถึงหนึ่งหรือสองนาที
ปรากฎว่าภาพมันจะมาแบบขาดๆหายๆตลอดเวลา
และเป็นแบบนี้ตลอดแทบจะดูภาพไม่ได้เลยละครับ :cry2

ขอจบรายงานผลไว้เพียงเท่านี้ก่อนครับ เซ็งมากก :cry2

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 29 พฤษภาคม, 2013, 08:06:44 AM »
BD player รุ่นไหนบ้างครับที่จะมีปัญหา  น่าจะต้องสรุปกันหน่อย

ออฟไลน์ หมอเอก

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 29 พฤษภาคม, 2013, 04:50:14 PM »
ดูจาก file ที่โหลดมาเมื่อคืนดูกับ Oppo95 ผลปรกฏว่าดูได้แต่สียังไม่ใช่ ภาพดูสีทึมๆ น่าจะต้องใช้เครื่องที่รองรับโดยเฉพาะ แต่ความชัดกับภาพเคลื่อนไหวดูดีกว่าแผ่น  blu-ray ปกติ ผมว่าถ้าได้เครื่องที่รองรับ xvYCC ได้ภาพคงจะเจ๋งขึ้นอีกเยอะ
 :secret

ออฟไลน์ RAK

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 30 พฤษภาคม, 2013, 01:20:59 AM »
งานนี้สงสัยจะต้องโดนเครื่องใหม่อีกเปล่าเนี่ยครับ  ???

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 04 มิถุนายน, 2013, 07:11:45 PM »
หลังจากที่ผมได้ลองลองพบปัญหาเรื่องภาพอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้
เนื่องจากเครื่องเล่นบลูเรย์ที่ผมใช้อยู่ไม่สามารถปรับโหมดสีไปที่ xvYCC ได้
จะมีแค่โหมด YCbCr กับ RGB  เท่านั้นที่รองรับ

พอลองใส่แผ่นเข้าไปเท่านั้นล่ะ ดูได้ไม่ถึงหนึ่งหรือสองนาที
ปรากฎว่าภาพมันจะมาแบบขาดๆหายๆตลอดเวลา
และเป็นแบบนี้ตลอดแทบจะดูภาพไม่ได้เลยละครับ :cry2

ขอจบรายงานผลไว้เพียงเท่านี้ก่อนครับ เซ็งมากก :cry2

ผมเพิ่งได้รับแผ่นวันนี้และได้ลองเล่นทั้งจากเครื่องรุ่นแรกๆ PIONEER BDP-LX70A (2D) & BDP-LX55(3D) ปรากฏว่าเล่นได้ปกติทั้งสองเครื่องไม่มีสะดุดใดๆ เลยครับ เพียงแต่ท่านจะได้รับระบบภาพและเสียงดีกว่าแผ่นบลูเรย์ปกติครับ เปรียบเหมือนแผ่นดีวีดี SUPERBIT สมัยก่อนนั่นแหล่ะครับ
สรุปถ้าเล่นแผ่น MASTERED IN 4K ท่านไม่ต้องเปลี่ยนเครื่องเล่นบลูเรย์ครับ

ออฟไลน์ nootja

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 05 มิถุนายน, 2013, 12:43:51 PM »
ได้แผ่น Taxi Driver มาแล้วครับ ลองกับ  OPPO 103 ไม่มีปัญหาครับ ผมไม่มีแผ่นธรรมดาเลยไม่รู้จะเปรียบเทียบกับอะไร แต่ก็ชัดดีครับ แต่หนังเก่าแล้ว เลยมีบางฉากไม่ค่อยคมเท่าไหร่  :)

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 05 มิถุนายน, 2013, 02:31:02 PM »

ผมเพิ่งได้รับแผ่นวันนี้และได้ลองเล่นทั้งจากเครื่องรุ่นแรกๆ PIONEER BDP-LX70A (2D) & BDP-LX55(3D) ปรากฏว่าเล่นได้ปกติทั้งสองเครื่องไม่มีสะดุดใดๆ เลยครับ เพียงแต่ท่านจะได้รับระบบภาพและเสียงดีกว่าแผ่นบลูเรย์ปกติครับ เปรียบเหมือนแผ่นดีวีดี SUPERBIT สมัยก่อนนั่นแหล่ะครับ
สรุปถ้าเล่นแผ่น MASTERED IN 4K ท่านไม่ต้องเปลี่ยนเครื่องเล่นบลูเรย์ครับ

ไม่ทราบว่าท่านปรับเซ็ทภาพอย่างไร และใช้ต่อดูกับเครื่องฉายหรือทีวีรุ่นไหนครับ มีโหมดที่รองรับสี xvYCC ด้วยหรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 05 มิถุนายน, 2013, 06:25:08 PM »
ผมเปิดกับจอ 3D SAMSUNG PS50C7000 จะมีโหมด xvYCC ด้วยครับ แต่ในเครื่องเล่น จะไม่มีครับ ส่วนโปรเจ็คเตอร์ผมเป็นรุ่นเก่า(720P) ยิ่งไม่มีอะไรให้ปรับครับ แต่ก็ดูได้ปกติครับ

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 10 มิถุนายน, 2013, 10:34:34 AM »
ได้ทดลองดูแผ่น Battle LA mastered in 4K แล้วครับ  ผมว่าภาพสวยกว่าเดิมมากนะ  ของเดิมมีเกรนหยาบ ๆ สีสันไม่เข้มข้นเท่า ความใส ความลึกด้อยกว่าของใหม่หมด  ภาพของใหม่นี่กลายเป็นประมาณภาพ The Hobbit  ที่ชัดเจนคือสีสันที่สวยงามมาก  ดูเหมือนเฉดสีมันครบครันกว่าเดิม  และใสกว่าเดิมมาก ภาพหลุดลอยดี  เดี๋ยวรอดูแผ่นหนังใหม่ ๆ ที่จะออก mastered in 4K กันอีกที

ออฟไลน์ สรร

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 10 มิถุนายน, 2013, 08:23:03 PM »
มีเกล็ดเล็กๆเกี่ยวกับ4K มาบอก พอดีไปอ่านเจอครับ

... สิ่งที่มีผลต่อการแสดงและผลิตวิดีโอ 4K นั้นไม่เพียงอยู่ที่ชิปหรือหน่วยประมวลผล แต่ยังอยู่ที่พอร์ตและสายรับส่งข้อมูลด้วย ดังนั้นการประกาศเปิดตัว Thunderbolt 2 ในฐานะมาตรฐานใหม่ในการรับส่งข้อมูลความเร็วสูงเพื่อการรับ-ส่งข้อมูลขนาดมหาศาลอย่างไฟล์วิดีโอ 4K ได้ดี จึงเป็นเรื่องที่น่าตื่นเต้นสำหรับผู้ชื่นชอบการชมภาพยนตร์ความละเอียดสูง.........
รายละเอียด อ่านต่อได้ที่ >>> http://www.manager.co.th/CBizReview/ViewNews.aspx?NewsID=9560000069767

ออฟไลน์ กุ้งสยาม

• .
    • .
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 13 มิถุนายน, 2013, 02:34:21 PM »
แบบไฟล์มาแล้ว ขนาดข้อมูลยังก็ยังเหมื่อนกับไฟล์ fullrip ทั่วไป

SPIDERMAN 2002 ภาพมาเป็น 16:9 เต็มจอ  รู้สึกว่าภาพมันน่าจะชัดสวยมากกว่าเดิม
สีอิ่มเข้มข้น  มิติของภาพก็แสดงระยะได้ตื้นลึกได้มากกว่าเดิม ลองเปิดเทียบกับหนัง
ในอื่นๆ ที่เป็นไฟล์ fullrip รู้สึกถึง พลังของภาพจะดูมีความจะแจ้งกว่าพอสมควร

มันคงคล้ายกับสมัย DVD ที่มีเป็น superbit ออกมา หลอกเอาตังค์ในกระเป๋าอีกรอบ
สำหรับท่านที่ต้องการความเป็นที่สุดทั้งหลาย   แต่...ถ้าหนังมันไม่สนุกอยู่แต่เดิม
ภาพสวยแค่ไหน  ก็คงเท่านั้น...ฮิฮิ
พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

ออฟไลน์ Night_Angel

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 13 มิถุนายน, 2013, 03:31:21 PM »
มีเกล็ดเล็กๆเกี่ยวกับ4K มาบอก พอดีไปอ่านเจอครับ

... สิ่งที่มีผลต่อการแสดงและผลิตวิดีโอ 4K นั้นไม่เพียงอยู่ที่ชิปหรือหน่วยประมวลผล แต่ยังอยู่ที่พอร์ตและสายรับส่งข้อมูลด้วย ดังนั้นการประกาศเปิดตัว Thunderbolt 2 ในฐานะมาตรฐานใหม่ในการรับส่งข้อมูลความเร็วสูงเพื่อการรับ-ส่งข้อมูลขนาดมหาศาลอย่างไฟล์วิดีโอ 4K ได้ดี จึงเป็นเรื่องที่น่าตื่นเต้นสำหรับผู้ชื่นชอบการชมภาพยนตร์ความละเอียดสูง.........
รายละเอียด อ่านต่อได้ที่ >>> http://www.manager.co.th/CBizReview/ViewNews.aspx?NewsID=9560000069767

ถ้าวันนี้  HDMI 1.4 ยังเพียงพออยู่ แต่ถ้า 8k คงมีการเปลี่ยนกันอีกทีนั่นแหละครับ
DIY ไม่มีคำว่าเป็นไปไม่ได้

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 15 มิถุนายน, 2013, 09:48:38 PM »
ข้อสังเกตุตอนที่ผมลองกับเครื่องฉาย AE8000 ในโหมดภาพ REC 709 ในนั้นก็จะมีโหมด XV COLOR ซ่อนอยู่
ซึ่งตั้งแต่ผมใช้มา( ปรกติมันจะ OFF ตลอดครับและก็ไม่สามารถปรับให้มัน ON ได้ )
แต่พอเจอกับแผ่น  Blu-ray Disc Mastered In 4K เข้าไปเท่านั้นแหละ  จากเดิมทีที่มัน OFF อยู่
ปรากฏว่ามันขึ้น ON เลยครับ ปรกติดูกับแผ่นบลูเรย์ธรรมดามันไม่ ON ครับ OFF ตลอด
ใครที่ใช้ PANA AE8000 ลองเช็คดูนะครับ
เสียดายมากๆเครื่องบลูเรย์ที่ผมมีอยู่มันไม่สามรถเล่นได้จริงๆครับ
เลยอดดูเลย อิๆ ไม่รู้ว่าเครื่องเล่นบลูเรย์ตัวไหนที่รองรับ xvYCC ได้จริงๆบ้างหนอ :-X

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2013, 09:52:18 AM »
ผมใช้ Denon 3313 เล่นก็เล่นได้ภาพสวยมาก ๆ ครับ

ออฟไลน์ Tazu

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2013, 02:51:08 PM »
เมื่อวานเพิ่งซื้อแผ่น Total Recall (2012) ที่เป็น Master in 4K มาลองดู กับเครื่อง PS3 ที่ support x.v.Color ต่อเข้ากับจอ Panasonic VT50

พอแผ่นเล่นเข้าตัวหนัง ทางฝั่ง Display ของทีวีบอกว่าเป็น 1080p/24hz x.v.colours ขึ้นมาเลยครับ

ภาพที่ได้ความใส ความสว่าง รายละเอียดดีกว่ามาก ๆ สีแดง เขียว เหลือง สด เข้มข้นขึ้น รายละเอียดในที่มืดดีขึ้น

ต้องปรับ brightness ลงเลยทีเดียว

เอาแผ่นเดียวกันไปเปิดกับ oppo bdp-95 ซึ่งไม่ support x.v.color ภาพที่ได้ จะออกทึม ๆ ตุ่น ๆ หน่อยนะครับ ดูออกเลยครับ

นั่งดูรอบใหม่กับ x.v.color เพลินเลยทีเดียว รายละเอียดเต็มไปหมด  :clap

เท่าที่หาข้อมูลจาก internet เครื่องเล่น Blu-ray ส่วนใหญ่ที่สนับสนุน x.v.color ก็จะมีใน Sony รวมถึง PlayStation 3 ด้วย ลองดูกันนะครับ

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 16 สิงหาคม, 2013, 11:48:06 AM »
เมื่อวานเพิ่งซื้อแผ่น Total Recall (2012) ที่เป็น Master in 4K มาลองดู กับเครื่อง PS3 ที่ support x.v.Color ต่อเข้ากับจอ Panasonic VT50

พอแผ่นเล่นเข้าตัวหนัง ทางฝั่ง Display ของทีวีบอกว่าเป็น 1080p/24hz x.v.colours ขึ้นมาเลยครับ

ภาพที่ได้ความใส ความสว่าง รายละเอียดดีกว่ามาก ๆ สีแดง เขียว เหลือง สด เข้มข้นขึ้น รายละเอียดในที่มืดดีขึ้น

ต้องปรับ brightness ลงเลยทีเดียว

เอาแผ่นเดียวกันไปเปิดกับ oppo bdp-95 ซึ่งไม่ support x.v.color ภาพที่ได้ จะออกทึม ๆ ตุ่น ๆ หน่อยนะครับ ดูออกเลยครับ

นั่งดูรอบใหม่กับ x.v.color เพลินเลยทีเดียว รายละเอียดเต็มไปหมด  :clap

เท่าที่หาข้อมูลจาก internet เครื่องเล่น Blu-ray ส่วนใหญ่ที่สนับสนุน x.v.color ก็จะมีใน Sony รวมถึง PlayStation 3 ด้วย ลองดูกันนะครับ

ดีใจด้วยครับ ที่ได้สัมผัสภาพแบบ x.v.color ของจริงเลย 8) เสียดายแทนครับ ที่oppo 95 ไม่่รองรับ
เห็นทีต้องหา PS3 มาลองเล่นบ้างแล้วล่ะ