ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง ชุดเครื่องเสียงดูหนัง กับรีซีฟเวอร์เก่า Onkyo Sr800  (อ่าน 2091 ครั้ง)

ออฟไลน์ daycha13

กำลังจะเริ่ม Set Home Theater ใหม่
อุปกรณ์ที่มีอยู่ดังนี้คะ  ความต้องการ คือเน้นระบบ ภาพ ขอเจ๋งๆ เสียงประมาณนึง ขอคาราโอเกะ คือไม่ไเ้ติดตาม เทคโนโลยีมาพักนึง เลยตกยุคไปหน่อยคะ
1.AV reciever Onkyo SR800
2.Sub Paradiam PS1000 V4
3.ลำโพงคู่หน้า PSB Image 5T +Center PSB 8C + หลัง PSB 1B
4. ทีวีกำลังจะซื้อใหม่ 65 " ขึ้นไป
5.เครื่องเล่น HD กำลังจะซื้อใหม่ กำลังสนใจ DUNE HD Base 3D กับ CEN.GRAND 5i-360 เห็นว่าภาพเสียง สุดยอด แต่มีปัญหาหลัก ที่ควรเสี่ยงมั้ยคะ
6.เครื่องเล่น Blu ray ,DVD ไว้คาราโอเกะ

:)มีคำถามดังนี้คะ
1. Reciever ต้องเปลี่ยใหม่มั้ยคะ
2.ขอคำแนะนำสายลำโพง ที่พอใช้ได้ไม่แพงเกินไป คู่หน้า คู่หลัง  แต่เสียงพอโอเค
3.แนะนำยี่ห้อ ทีวีหน่อย ดู free Tv จาก True จาน 50: หนัง 50 เน้น ภาพสวย ขอดูทีวีชัดๆ ขอภาพเจ๋ง ของเดิมใช้ LCD Phillips รุ่นรอง Top ชอบแนวๆนี้ แต่ตอนนี้ไม่ค่อยกล้าซื้อPhillips
4.เครื่องเล่น Hd ตัวที่สนใจโอเคมั้ย กับฺ Blu ray ที่น่าสนใจ
5.แผ่ซับเสียง น่าใช้มั้ย โอเค มั้ยคะ ของ Planet Green

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • Super Star.
  • *
  • Total likes: 0
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
กำลังจะเริ่ม Set Home Theater ใหม่
อุปกรณ์ที่มีอยู่ดังนี้คะ  ความต้องการ คือเน้นระบบ ภาพ ขอเจ๋งๆ เสียงประมาณนึง ขอคาราโอเกะ คือไม่ไเ้ติดตาม เทคโนโลยีมาพักนึง เลยตกยุคไปหน่อยคะ
1.AV reciever Onkyo SR800
2.Sub Paradiam PS1000 V4
3.ลำโพงคู่หน้า PSB Image 5T +Center PSB 8C + หลัง PSB 1B
4. ทีวีกำลังจะซื้อใหม่ 65 " ขึ้นไป
5.เครื่องเล่น HD กำลังจะซื้อใหม่ กำลังสนใจ DUNE HD Base 3D กับ CEN.GRAND 5i-360 เห็นว่าภาพเสียง สุดยอด แต่มีปัญหาหลัก ที่ควรเสี่ยงมั้ยคะ
6.เครื่องเล่น Blu ray ,DVD ไว้คาราโอเกะ

:)มีคำถามดังนี้คะ
1. Reciever ต้องเปลี่ยใหม่มั้ยคะ
2.ขอคำแนะนำสายลำโพง ที่พอใช้ได้ไม่แพงเกินไป คู่หน้า คู่หลัง  แต่เสียงพอโอเค
3.แนะนำยี่ห้อ ทีวีหน่อย ดู free Tv จาก True จาน 50: หนัง 50 เน้น ภาพสวย ขอดูทีวีชัดๆ ขอภาพเจ๋ง ของเดิมใช้ LCD Phillips รุ่นรอง Top ชอบแนวๆนี้ แต่ตอนนี้ไม่ค่อยกล้าซื้อPhillips
4.เครื่องเล่น Hd ตัวที่สนใจโอเคมั้ย กับฺ Blu ray ที่น่าสนใจ
5.แผ่ซับเสียง น่าใช้มั้ย โอเค มั้ยคะ ของ Planet Green

๑) AVR รุ่นเก่ารุ่นสูงๆ ภาคแอ็มป์ ขยายเสียงโอเคมากๆครับ..........ถ้ารับ5.1 ,7.1ได้  .......ใช้เครื่องที่มี5.1.,7.1 out (Oppo 93,95,103,105 HD Player หลายหลายรุ่น เช่น Dune Base/Prime3.0/MAX , Kaiboer K830i/860i , Cengrand 5i-360/AD เป็นต้น
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• สมาชิกรุ่น Classic
    • Sanguan Electric
ทีวี 65" ก็ plasma รุ่นยอดฮิตในเวปนี้ครับ จะมีกรุ๊ปบายภาคสองที่ CDC วันอาทิตย์นี้ครับ ไปดูกระทู้ปักหมุดด้านบนเลยครับ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ขอบคุณทั้งสองท่านคะ พี่ๆเพื่อนๆ ท่านอื่นช่วยสงเคราะห์หน่อยคะ เพราะอยากได้ความรู้หลายๆ คำถามที่ถามไปจริง จะไดไปปรับปรุงชุดดูหนังฟังเพลง คะ

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• สมาชิกรุ่น Classic
    • Sanguan Electric
AVR Onkyo SR800 เท่านี่เช็คดูเป็นชุดสำเร็จรุ่นเก่าใ่ช่ไม๊ครับ (ไม่มีเสียง HD) ถ้าต้องการเล่นเสียง HD หรือหากจะดู 3D ในอนาคตก็ควรเปลี่ยนครับ

เล่นไฟล์ HD ประเภทไหนมากกว่ากันครับ ถ้าเล่นแต่ Full Rip ก็เล่นได้ทั้งสองตัว ที่กำลังฮิตตอนนี้ก็ 5i-360 แต่ถ้าเน้นเล่น mkv ก็เล่น Dune ไปก่อนครับ

ส่วนแผ่นซับเสียง ต้องดูว่า ห้องเรามีปัญหาเรื่องเสียงหรือไม่ ถ้ามีค่อยมาพิจารณาเรื่องแผ่นซับเสียง แต่จริงๆ ถ้าไม่ซีเรียส ก็ไม่ต้องติดก็ได้ครับ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ kasinsu

2) ขอคำแนะนำสายลำโพง ที่พอใช้ได้ไม่แพงเกินไป คู่หน้า คู่หลัง  แต่เสียงพอโอเค

แนะนำแบบพอเพียงครับ Canare 4s11 สำหรับคู้หน้า + center ประมาณ 200/เมตร ส่วน sur ใช้ 4s8 ประมาณ 100 ครับ

ขอแนะนำอีกแบบครับ เก็บ Onkyo ไว้ครับแล้วซื้อ Dune หรือ cengrand ก็ได้ครับ

แล้วต่อ Output 5.1 Analog ไปยัง Pre input 5.1 ของ Onkyo ก็จะได้เสียง HD ละครับ

ดูแล้ว Onkyo เป็นรุ่นใหญ่คือรุ่น 8xx กำลังสำรองของ Power น่าจะดีอยู่แล้วครับ

ส่วน Full lHD + 3D ก็จาก Dune หรือว่า cengrand ยังไงครับ   c) c)

ถ้าเปลี่ยนผมแนะนำเปลี่ยน Sub เป็นรุ่นที่ใหญ่ขึ้นมาอีกหน่อย  แล้วจะดูหนังมันส์ขึ้นเยอะครับ

ส่วนสายลำโพง  ส่วนตัวผมว่าใช้สายมาตรฐานก็พอแล้วครับ  ไม่ต้องเปลี่ยนครับ  นอกจาก System

จะใหญ้จนฟ้องได้ชัดเจนครับ  ส่วนตัวผมว่าไม่มีผลมากนักเก็บเงินไว้เพิ่มส่วนอื่นได้ผลกว่าเยอะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 สิงหาคม, 2013, 01:50:03 AM โดย ตั๊กกี้.คอม »

ขอบคุณมากๆเลยคะ คุณ wat12(คุ้ม) คุณtsainont (FilmJunkie)  คุณkasinsu และคุณตั๊กกี้  โดยะเฉพาะอย่างยิ่งคุณWat12 ที่ให้ข้อมูลชี้แนะอย่างดีเยี่ยมๆ วันหลังต้องขอฝากตัวกะพี่เพื่อนด้วยคะ