ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ ลำโพงเสียงไม่ออก  (อ่าน 2064 ครั้ง)

ออฟไลน์ chawathep.t

ช่วยด้วยครับ ลำโพงเสียงไม่ออก
« เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2013, 09:33:56 PM »
ช่วยด้วยครับท่านที่มีความรู้ขอคำแนะนำด้วยครับ เรื่องมีอยู่ว่า หิ้วลำโพงมาจากเมืองนอกเมื่อ 10 กว่าปีละ แต่การงานยุ่งเลยไม่ค่อยได้เปิดฟัง และต่อมาย้ายบ้าน เครื่องเสียงเลยถูกห่อไว้ผ่านไป 3 ปีวันนี้มาแกะต่อลองฟังดู  งานเข้าเลยครับลำโพงคู่หน้าตัวด้านซ้ายเสียงกลางไม่ออกครับ ไม่มีการขยับของดอกเลย ส่วนคู่หลัง เสียงแหลมออกแบบบี้ๆ center เช่นกันกับคู่ surround เนื่องจากเป็นลำโพงที่ขึ้นชื่อเรื่องตัวแทนจำหน่ายในบ้านเราเลยไม่อยากยกไปให้ที่เกสรดูเลยขอข้อมูลผู้มีความรู้ดังนี้ครับ
        1. จะทราบได้อย่างไรว่าที่เสียคือดอกลำโพงหรือตัว crossover ที่อยู่ด้านหลังลำโพงครับ (ไม่รู้เรียกชื่อถูกหรือเปล่าที่เป็นตัวแยกสัญญาณไปยัง ทวีตเตอร์ กับเสียงกลาง)
        2. หากเสียที่ตัว crossover ซ่อมได้ไหมครับหรือควรสั่งอะไหล่มาเปลี่ยน  หากซ่อมได้ซ่อมที่ไหนดีครับ

รบกวนขอคำปรึกษาด้วยครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่ (ถ้ารู้ก่อนว่า dealer มันห่วยจะไม่เสียแรงหิ้วกลับมา) :help

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • Total likes: 0
  • ตู่ นินจา
Re: ช่วยด้วยครับ ลำโพงเสียงไม่ออก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2013, 10:57:16 PM »
ลองดูจาก 2 กระทู้นี้นะครับ แต่กระทู้นานมากแล้วเหมือนกัน ไม่รู้ว่าข้อมูลจะยัง update อยู่หรือปล่าวนะครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=8742.0

http://www.htg2.net/index.php?topic=1164.0

แถมให้อีกกระทู้นึงครับ  :victory

http://www.htg2.net/index.php?topic=53152.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 สิงหาคม, 2013, 10:59:53 PM โดย Too' Ninja »

Re: ช่วยด้วยครับ ลำโพงเสียงไม่ออก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2013, 09:24:16 PM »
ขอบคุณครับ
แต่ผมจะทราบได้ไงว่าอะไรเสีย
crossover หรือ ตัว tweeter?

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2013, 11:10:39 PM »
ขอบคุณครับ
แต่ผมจะทราบได้ไงว่าอะไรเสีย
crossover หรือ ตัว tweeter?

ติดต่อกับร้านก่อนแล้วแบกไปให้เค๊าเช็คที่ร้าน แล้วก็อาจจะซ่อมต่อไปเลยน่ะครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2013, 10:05:33 PM »
ขอบคุณครับ

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2013, 11:04:51 PM »
มีความคืบหน้าอย่างไร ช่วย update ด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ M.lex

• M.Lex HTG (Home Theater GURU)
  • Super Star
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2013, 09:07:59 AM »
ช่วยด้วยครับท่านที่มีความรู้ขอคำแนะนำด้วยครับ เรื่องมีอยู่ว่า หิ้วลำโพงมาจากเมืองนอกเมื่อ 10 กว่าปีละ แต่การงานยุ่งเลยไม่ค่อยได้เปิดฟัง และต่อมาย้ายบ้าน เครื่องเสียงเลยถูกห่อไว้ผ่านไป 3 ปีวันนี้มาแกะต่อลองฟังดู  งานเข้าเลยครับลำโพงคู่หน้าตัวด้านซ้ายเสียงกลางไม่ออกครับ ไม่มีการขยับของดอกเลย ส่วนคู่หลัง เสียงแหลมออกแบบบี้ๆ center เช่นกันกับคู่ surround เนื่องจากเป็นลำโพงที่ขึ้นชื่อเรื่องตัวแทนจำหน่ายในบ้านเราเลยไม่อยากยกไปให้ที่เกสรดูเลยขอข้อมูลผู้มีความรู้ดังนี้ครับ
        1. จะทราบได้อย่างไรว่าที่เสียคือดอกลำโพงหรือตัว crossover ที่อยู่ด้านหลังลำโพงครับ (ไม่รู้เรียกชื่อถูกหรือเปล่าที่เป็นตัวแยกสัญญาณไปยัง ทวีตเตอร์ กับเสียงกลาง)
        2. หากเสียที่ตัว crossover ซ่อมได้ไหมครับหรือควรสั่งอะไหล่มาเปลี่ยน  หากซ่อมได้ซ่อมที่ไหนดีครับ

รบกวนขอคำปรึกษาด้วยครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่ (ถ้ารู้ก่อนว่า dealer มันห่วยจะไม่เสียแรงหิ้วกลับมา) :help
ดอกลำโพงเสียครับ เจอมาบ่อยมาก ซ่อมได้แต่เสียงจะไม่เหมือนเดิมครับ
จิตอาสาพาเราเจริญ

โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0

ออฟไลน์ Withaya

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2013, 12:16:26 PM »

ตอบข้อ1 ก่อน
มีความสามารถในการใช้ไขควง ไหมหละครับ  ถ้ามีก็สามารถเช็คได้ว่าดอกเสีย หรือ crossover เสีย
ถ้ามีก็ใช้ไขควงถอดดอกออกมาครับ พอถอดมาแล้ว ด้านหลังลำโพงจะมีขั้วอยู่ 2ขั้ว มีสายต่อไปcrossover ไม่ต้องตัดสายอะไรทั้งสิ้นทั้งปวง ให้เอาต่อกับแอมป์ดุ จะใช้มือจับให้แค่สายลำโพงแตะกับขั้วลำโพงก็ได้ครับ เปิดเพลงให้เบามากๆเอาแค่พอได้ยิน เราแค่จะเช็คว่าลำโพงทำงานหรือไม่  ถ้าลำโพงดังก็แสดงว่าครอสเสีย  หรือบางทีก็ถอดออกมาก็จะเห็นว่าอะไรเสียแล้วหละครับ

ถ้าครอสเสียแล้วค่อยมาว่ากันใหม่ ส่วนใหญ่ครอสจะแค่ C หมดสภาพ  เราเปลี่ยนเองได้ง่ายๆถ้าสามารถบักกรีได้  เราซื้อ C ดีๆ เปลี่ยนให้ดีกว่าของเดิมยังได้เลยครับ

ออฟไลน์ tommy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2013, 11:28:35 PM »
ดอกน่าจะเสียหรือสายไฟอาจขาด ครอสไม่น่าจะเสียนะครับ ถอดออกมาดูน่าจะรู้คนับ
ประวิทย์ 99/222 หมู่ 16 ต. บางพลีใหญ่ อ. บางพลี สมุทปราการ 10540

ออฟไลน์ kasinsu

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2013, 11:12:06 PM »
แกะทีละดอกออมมาใช้โอมมิเตอร์วัดดูก่อนครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 สิงหาคม, 2013, 12:33:52 PM »
Update ครับวันนี้ว่างเลยลองสลับcross
ได้เรื่องเลยครับเป็นที่ดอกครับงานเข้าเลยเอาไงดีครับ