ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำซื้อ AVR ตัวใหม่หน่อยครับ  (อ่าน 10401 ครั้ง)

ออฟไลน์ JJ22

ขอคำแนะนำซื้อ AVR ตัวใหม่หน่อยครับ
« เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2013, 03:40:33 PM »
กำลังอยากซื้อ AVR ตัวใหม่มาแทนตัวเก่า (Harman AVR500) ที่ใช้มาร่วม 10 ปีละ

ที่ดูๆ ไว้ก็มียี่ห้อ Yamaha กับ Harman Kardon 

ไว้ใช้ดูหนังอย่างเดียวเลยครับ  เน้น Action มันส์ๆ
จริงๆ ใจชอบ Harman ที่เสียงมันแน่นดี ดูหนัง Action สนุก  แต่เท่าที่หาข้อมูลเขาว่า Yamaha เหมาะกับการดูหนังยิ่งนักได้เรื่องความโอบล้อมของเสียง

ชุดที่ใช้ปัจจุบัน
- Computer เล่นหนัง HD
- ลำโพงคู่หน้า Totem Model One (รุ่นที่เป็น Single Wire ป้ายทอง)  ขับไม่ยาก
- Center + Surround + Sub เป็นของ Energy Encore
- สายลำโพง Kimber 8TC

งบประมาณ 10,000 - 20,000

เพื่อนๆ พี่ๆ ช่วยแนะนำยี่ห้อและรุ่นให้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • Total likes: 0
  • ตู่ นินจา
Re: ขอคำแนะนำซื้อ AVR ตัวใหม่หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2013, 05:26:04 PM »
งบประมาณ 10,000 - 20,000

ผมว่างบน้อยไปนิดหรือเปล่าครับ แล้วต้องการระบบเสียง 7.1 รวมทั้ง 3D ด้วยหรือเปล่าครับ

Re: ขอคำแนะนำซื้อ AVR ตัวใหม่หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2013, 05:54:08 PM »
ผมดูสเปกเครื่องเก่าของผม Harman AVR-500 มันมีกำลังขับแค่  70 Watt @ 8 ohms

รุ่นใหม่ๆ ของ Harman แค่รุ่นเล็กๆ อย่าง AVR -70 ก็มีกำลังขับมากกว่าแล้ว ที่ 75 Watt @ 6 ohms  ถ้าวัดกันที่ 8 ohms กำลังจะสูงกว่านี้อีก

ราคาไม่แรงด้วย แต่ผมก็ยังเสียวๆ ว่าซื้อรุ่นเล็กเกินไปเดี๋ยวขับ Totem ไม่ออกอีก  การอิงสเปกอย่างเดียวอาจไม่ชัวร์

เลยยังสับสนอยู่เหมือนกันครับ  งบอาจขึ้นไปได้ถึงรุ่น AVR-370  แต่ถ้ามันเกินจำเป็นอาจไม่คุ้มราคาน่ะครับ

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2013, 06:39:51 PM »
ผมดูสเปกเครื่องเก่าของผม Harman AVR-500 มันมีกำลังขับแค่  70 Watt @ 8 ohms

รุ่นใหม่ๆ ของ Harman แค่รุ่นเล็กๆ อย่าง AVR -70 ก็มีกำลังขับมากกว่าแล้ว ที่ 75 Watt @ 6 ohms  ถ้าวัดกันที่ 8 ohms กำลังจะสูงกว่านี้อีก

ยิ่งความต้านทานสูงขึ้น กำลังขับจะยิ่งน้อยลงครับ

ถ้าเลือกรุ่นใหม่ที่เป็นระบบแค่ 5.1 ราคาก็จะถูกกว่า 7.1 และถ้าไม่ต้องการ 3D ราคาก็จะถูกลงมาอีกครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2013, 07:41:04 PM »

[/quote]

ยิ่งความต้านทานสูงขึ้น กำลังขับจะยิ่งน้อยลงครับ

ถ้าเลือกรุ่นใหม่ที่เป็นระบบแค่ 5.1 ราคาก็จะถูกกว่า 7.1 และถ้าไม่ต้องการ 3D ราคาก็จะถูกลงมาอีกครับ
[/quote]

แหะๆ ผมก็เข้าใจว่ากำลังมันจะแปรผันตรงตามความต้านทานเหมือนสมการไฟฟ้าซะอีก  :D

ผมดูไว้ว่าถ้าสอย 7.1 มาได้เลยเผื่ออนาคตก็ดีครับ  แต่สงสัยว่าถ้าเสียงในหนังมันมาเป็น DTS-HD นี่มันจะออก 5.1 หรือ 7.1

แล้วถ้าเสียงบันทึกมา 5.1 แล้วเราต่อลำโพงไว้แบบ 7.1  เสียงจะไม่ออกลำโพงที่เกินใช่ไหมครับ

ใจผมตอนนี้มันไป Harman มากกว่า Yamaha แล้วครับ

แต่ถ้าเอาอย่างแค่รุ่น AVR-270 จะไหวไหมครับ  หรือควรไป AVR-370 เลยดีครับ  งบชักไปเรื่อยๆ 555

ออฟไลน์ WIL

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 สิงหาคม, 2013, 09:07:00 AM »
เคยใช้มาทั้ง Yamaha และ Harman  ถ้าหนัง Action  เบสแน่นๆ เหล็กเป็นเหล็ก แบบ Transformer กับ Terminator ละก็ Harman คือคำตอบครับ

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 สิงหาคม, 2013, 01:55:31 PM »
แต่ถ้าเอาอย่างแค่รุ่น AVR-270 จะไหวไหมครับ  หรือควรไป AVR-370 เลยดีครับ  งบชักไปเรื่อยๆ 555

ลองหามือ 2 ในห้องซื้อ-ขาย ดูก่อนก็ได้ครับ จะได้ประหยัดงบครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 สิงหาคม, 2013, 05:56:10 PM »
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยมาแนะนำครับ  ดูๆ แล้ว  ไป AVR-370 เลยครับ

ออฟไลน์ ixoxi999

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 สิงหาคม, 2013, 10:42:19 PM »
กำลังสำรองของรุ่นเล็กกับรุ่นใหญ่มันต่างกันนะครับ

ออฟไลน์ Gemmy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 สิงหาคม, 2013, 04:00:52 PM »
ถ้าหนัง action ผมเชียร์ harman ด้วยอีกเสียงครับ เสียงปืน เสียงระเบิด หนักแน่นดีครับ ^_^

ออฟไลน์ kasinsu

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2013, 11:19:50 PM »
ลอง NAD 748 มีระบบ Analog Bypass มาเต็มๆ  :clap

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 สิงหาคม, 2013, 01:12:02 AM »
หนัง action harman lnw ครับ  ถ้าจะแนะนำ  อยากแนะนำให้เล่น Pre/pro ^^
แต่ว่าต้องดูว่า Harman AVR500 มีภาค Pre input 5 Channel หรือไม่ครับ ถ้ามีแจ๋วเลย
ไม่ต้องไปซื้อ Power เพิ่มครับ  หา Pre มือสองไม่เกิน 20000 มีหลายตัวอยู่แล้วก็จับ
เจ้า AVR500 มาเป็น Power แทน ผมว่าภาค Power Harman กำลังขับความดุดันสมจริง
ดีครับใกล้เคียง Power 5 Channel เลยหละครับ

ออฟไลน์ ADD

• สมาชิกรุ่น Classic
  • May force be with you!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 สิงหาคม, 2013, 08:18:43 PM »
สำหรับระบบ 5.1 or 7.1ต้องดูว่าเราจัดชุดลำโพงไว้ครบหรือเปล่า ถ้าหากขนาดห้องเล็กวางแค่ 5.1 ก็อย่าเพิ่งคิดถึง 7.1 นะครับ :)

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 สิงหาคม, 2013, 01:30:00 AM »

ราคาไม่แรงด้วย แต่ผมก็ยังเสียวๆ ว่าซื้อรุ่นเล็กเกินไปเดี๋ยวขับ Totem ไม่ออกอีก  การอิงสเปกอย่างเดียวอาจไม่ชัวร์

เลยยังสับสนอยู่เหมือนกันครับ  งบอาจขึ้นไปได้ถึงรุ่น AVR-370  แต่ถ้ามันเกินจำเป็นอาจไม่คุ้มราคาน่ะครับ

70 Watt แต่ Watt ของ Harman วิธีการวัดไม่เหมือนกับของ Japan หรือว่าทั่ว ๆ ไปนะครับ  เป็น 70 Watt ที่ทรงพลัง

เนื่องจากกำลังสำรองที่ดี ปกติแล้วคนส่วนใหญ่จะดูที่ continue watt ว่าเท่าไร  แต่ว่าในความคิดผม  ที่สำคัญกว่าคือกำลังสำรอง

Integrate บางตัว 80 Watt แต่ขับจริง ๆ ดีกว่า Integrate บางรุ่นที่ 150 Watt ด้วยซ้ำครับ

คือกำลังสำรองของ Amp เวลามี Effect หนัก ๆ จะถึงใจมากครับ 

อาทิตัวอย่างเช่นรุ่น Harman 630-635 กำลังขับ 80 Watt กำลังสำรอง 20 แอมแปร์

ขณะที่ Onkyo 876 อยู่ที่ 170 Watt กำลัง 10-12 แอมแปร์  จริงๆ รุ่นนี้ถือว่ากำลังสำรองเยอะ

สำหรับ Onkyo แล้วนะครับ  แต่ว่าถ้าเทียบกับ Harman จะเทียบไม่ได้ครับ

ปล. พูดถึงกำลังสำรองเป็นหลักครับจริง ๆมีส่วนประกอบหลายอย่างในการตัดสินใจเลือกซื้อครับ

เช่นบริการหลังการขาย Techology ความยากง่ายในการใช้งาน คุณภาพเสียง ฯลฯ

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • Super Star.
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 สิงหาคม, 2013, 06:28:13 AM »
ผมดูสเปกเครื่องเก่าของผม Harman AVR-500 มันมีกำลังขับแค่  70 Watt @ 8 ohms

รุ่นใหม่ๆ ของ Harman แค่รุ่นเล็กๆ อย่าง AVR -70 ก็มีกำลังขับมากกว่าแล้ว ที่ 75 Watt @ 6 ohms  ถ้าวัดกันที่ 8 ohms กำลังจะสูงกว่านี้อีก

ราคาไม่แรงด้วย แต่ผมก็ยังเสียวๆ ว่าซื้อรุ่นเล็กเกินไปเดี๋ยวขับ Totem ไม่ออกอีก  การอิงสเปกอย่างเดียวอาจไม่ชัวร์

เลยยังสับสนอยู่เหมือนกันครับ  งบอาจขึ้นไปได้ถึงรุ่น AVR-370  แต่ถ้ามันเกินจำเป็นอาจไม่คุ้มราคาน่ะครับ

70 Watt แต่ Watt ของ Harman วิธีการวัดไม่เหมือนกับของ Japan หรือว่าทั่ว ๆ ไปนะครับ  เป็น 70 Watt ที่ทรงพลัง

เนื่องจากกำลังสำรองที่ดี ปกติแล้วคนส่วนใหญ่จะดูที่ continue watt ว่าเท่าไร  แต่ว่าในความคิดผม  ที่สำคัญกว่าคือกำลังสำรอง

Integrate บางตัว 80 Watt แต่ขับจริง ๆ ดีกว่า Integrate บางรุ่นที่ 150 Watt ด้วยซ้ำครับ

คือกำลังสำรองของ Amp เวลามี Effect หนัก ๆ จะถึงใจมากครับ  

อาทิตัวอย่างเช่นรุ่น Harman 630-635 กำลังขับ 80 Watt กำลังสำรอง 20 แอมแปร์

ขณะที่ Onkyo 876 อยู่ที่ 170 Watt กำลัง 10-12 แอมแปร์  จริงๆ รุ่นนี้ถือว่ากำลังสำรองเยอะ

สำหรับ Onkyo แล้วนะครับ  แต่ว่าถ้าเทียบกับ Harman จะเทียบไม่ได้ครับ

ปล. พูดถึงกำลังสำรองเป็นหลักครับจริง ๆมีส่วนประกอบหลายอย่างในการตัดสินใจเลือกซื้อครับ

เช่นบริการหลังการขาย Techology ความยากง่ายในการใช้งาน คุณภาพเสียง ฯลฯ
http://www.ebay.com/ctg/Harman-Kardon-AVR-500-5-1-Channel-70-Watt-Receiver-/46572857

ดูจากสเป็คการกินไฟ  700W  ของทั้งเครื่องแล้ว  ไม่ธรรมดาหรอกครับ  ภาคจ่ายไฟใหญ่แน่

Yamaha RXV2300 ตัวเก่าแก่ ของข้าน้อย   บอกสี่ร้อยกว่าวัตต์เองจร้า    แต่คุยกำลังขับเป็นร้อยเจ็ดช่อง

ยิ่งดูช่องสัญญาณ 5.1มีครบครันแบบนี้

งบสองหมื่น  น่าจัด HD Player 5i-AD มาลองต่อดูจัง

แล้วที่เอวีอาร์...
..เจาะท้ายใส่IEC  Furutech FI10 Gold
"""""""เปลี่ยนฟิวส์เมน  เป็นออดิโอเกรด  เหมาะๆ  (เผื่อกระแส หน่อย  ใช้สัก10A ก็ได้ )
""""""จัดสายไฟดีๆ   สักเส้น  เน้นพลังเสียงได้ดี  สมดุลย์เสียงด้วย

เปลี่ยนเอวีอาร์ใหม่  ก็ต้องซื้อสายไฟเพิ่มอยู่ดี (หากเน้นๆ) ........หากลองให้โอกาส AVR500 ได้พิสูจน์ตัวเอง  ด้วยการจัดไฟให้เขาได้กินอิ่มๆ

อาจได้สิ่งที่ใช่สำหรับท่านเจ้าของกระทู้ต้องการอยู่ได้เลยจร้า........ไม่ต้องเบิร์น   และเสียงของรุ่นเก่าๆ  อาจนุ่มนวลละมุนหูด้วยก็ได้จร้า
ส่วนเสียง ทรูเอชดี........พึ่งพา จาก5i-ADได้อยู่แล้ว   ;D

ตอนนี้มีสองเสียงแล้ว  เชียร์ให้เล่นตัวเดิม  ;D ;D ;D :drive1 :drive1 :drive1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 สิงหาคม, 2013, 06:49:42 AM โดย wat12(คุ้ม) »
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 25 สิงหาคม, 2013, 06:45:37 AM »
อื่นๆ

AVR 370  ดูจาก นน. ตัวชั่งเมื่อเช้านี้  ;D  น่าจะเป็นแบบ  สวิทชิ่ง

http://eu.harmankardon.com/harman-kardon-product-detail-eu/avr-370.html
General Specifications
Power Requirement   AC 230V, 50 Hz
Power Consumption (full power/idle)   120W idle; 1,405W maximum
Dimensions (H x W x D – Metric/English)   440mm x 165mm x 382mm (17-5/16" x 6-1/2" x 15")
Weight (Metric/English)   8kg (17.6 lb)

AVR500
ดู นน. ชั่งตอนเช้าแล้ว  หม้อแปลงแน่ๆ  ;D ;D ;D

http://www.amazon.com/Harman-Kardon-AVR-500-Receiver/dp/B0000300EF
Product Dimensions: 17.5 x 17.5 x 6.5 inches ; 34 pounds
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 25 สิงหาคม, 2013, 07:22:46 PM »
อื่นๆ

AVR 370  ดูจาก นน. ตัวชั่งเมื่อเช้านี้  ;D  น่าจะเป็นแบบ  สวิทชิ่ง

http://eu.harmankardon.com/harman-kardon-product-detail-eu/avr-370.html
Power Requirement   AC 230V, 50 Hz
Power Consumption (full power/idle)   120W idle; 1,405W maximum
Dimensions (H x W x D – Metric/English)   440mm x 165mm x 382mm (17-5/16" x 6-1/2" x 15")
Weight (Metric/English)   8kg (17.6 lb)

AVR500
ดู นน. ชั่งตอนเช้าแล้ว  หม้อแปลงแน่ๆ  ;D ;D ;D

http://www.amazon.com/Harman-Kardon-AVR-500-Receiver/dp/B0000300EF
Product Dimensions: 17.5 x 17.5 x 6.5 inches ; 34 pounds

ขอสอบถามเป็นความรู้ประดับสักนิดครับ

switching กับ หม้อแปลง (ธรรมดา) ... แตกต่างกันอย่างไรครับในแง่ของการใช้งาน และคุณภาพเสียงครับ ... ขอบคุณมากๆ ครับ  :)
(สอบถามเพราะไม่ทราบ และอยากทราบจริงๆ นะครับ ... ไม่ได้สอบถามเพื่อประชด ประชัด หรือ ลองภูมิ แต่อย่างใดครับผม  :-X)

ปล. ของผมใช้ AVR 3550 (5ch, 55 watt, 28amps ... ยุคสุดท้ายของ 5ch ... ยุคสุดท้ายของ DTS) ... ตั้งแต่ใช้มา ตอนนี้เริ่มมีปัญหา เสียงข้างขวาไม่ค่อยออกในบางครั้ง ... ส่ง มหาจักร ไปเรียบร้อย ... ถ้าซ่อมได้ไม่เว่อร์เกิน ผมคงไม่คิดจะเปลี่ยนแน่ๆ ครับ ... Harman ไม่หวือหวา ไม่ตื่นเต้น ไม่โฉบเฉี่ยว แต่ใช้แล้วเรื่องคุณภาพเสียงแทบไม่เจอหงุดหงิดใจครับ  Y]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 สิงหาคม, 2013, 08:34:55 PM โดย Golf »
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 25 สิงหาคม, 2013, 10:18:26 PM »
อื่นๆ

AVR 370  ดูจาก นน. ตัวชั่งเมื่อเช้านี้  ;D  น่าจะเป็นแบบ  สวิทชิ่ง

AVR500
ดู นน. ชั่งตอนเช้าแล้ว  หม้อแปลงแน่ๆ  ;D ;D ;D

ขอสอบถามเป็นความรู้ประดับสักนิดครับ

switching กับ หม้อแปลง (ธรรมดา) ... แตกต่างกันอย่างไรครับในแง่ของการใช้งาน และคุณภาพเสียงครับ ... ขอบคุณมากๆ ครับ  :)
(สอบถามเพราะไม่ทราบ และอยากทราบจริงๆ นะครับ ... ไม่ได้สอบถามเพื่อประชด ประชัด หรือ ลองภูมิ แต่อย่างใดครับผม  :-X)

ปล. ของผมใช้ AVR 3550 (5ch, 55 watt, 28amps ... ยุคสุดท้ายของ 5ch ... ยุคสุดท้ายของ DTS) ... ตั้งแต่ใช้มา ตอนนี้เริ่มมีปัญหา เสียงข้างขวาไม่ค่อยออกในบางครั้ง ... ส่ง มหาจักร ไปเรียบร้อย ... ถ้าซ่อมได้ไม่เว่อร์เกิน ผมคงไม่คิดจะเปลี่ยนแน่ๆ ครับ ... Harman ไม่หวือหวา ไม่ตื่นเต้น ไม่โฉบเฉี่ยว แต่ใช้แล้วเรื่องคุณภาพเสียงแทบไม่เจอหงุดหงิดใจครับ  Y]

ออกตัวก่อนว่าไม่ได้เชี่ยวชาญอะไร  เกี่ยวกับสวิทชิ่งนะครับ .
.... หากใช้ไฟ12V ก็พอทำเล่นมาบ้าง 
.....แต่พอไฟบ้าน  ยังไม่เคยทำ  ได้แต่โมฯของแบร็นด์  กับพวกซอร์ส (ส่วนPower Amp Integra DTA7 ยังทำไม่เสร็จเลย ๕๕๕)

1) switching กับ หม้อแปลง (ธรรมดา) ... แตกต่างกันอย่างไรในแง่ของการใช้งาน
แปลงไฟบ้าน เป็นไฟDC แล้วใช้อุปกรณ์ที่ทำงานความถี่สูง ใช้อุปกรณ์โวลท์สูง  ทำงานไว   จึงมีประสิทธิภาพสูง  ขนาดเล็ก และเบาลง..

......แต่พอแปลงไฟออกมาเป็น ไฟเลี้ยงวงจร Amp  ex. +- 50 ,+-70V จ่ายให้วงจรแอ็มป์ แล้วละก็  วงจรมันก็ทำงานได้เหมือนกันหละครับ

2)และswitching กับ หม้อแปลง (ธรรมดา) ... แตกต่างกันอย่างไรในแง่ของเสียง.
.....จุดต่างน่า จะเป็นความสามารถ  เชิงไดนามิคมากกว่า.......หม้อแปลง  มันจ่ายๆๆๆ  หากเกินกำลัง มันก็อั้นตื้อได้เช่นกัน  แต่ฟังออกได้ยากกว่า
......พอเป็นสวิทชิ่ง  หากออกแบบไม่ได้เผื่อมาร์จิ้นไว้เยอะๆ ( ซึ่งก็คงต้องทำไว้ใหญ่โตโอฬาร).... เสียงมันจะออกมาดัง  แต่ไม่เพราะ

..............ทั้งนี้  หากสวิทชิ่งออกแบบ  ทำใว้อย่างสุดๆ  หรือโมฯ+ดัดแปลง อย่างเข้าใจ ....ผลลัพท์ ก็ออกมาโอเคมากๆ เช่นกันจร้า

เรื่องของเก่า...........

ของเก่าแล้ว  เช่น มีอายุเกินสิบปี............มักมีอุปกรณ์บางตัว  หรือหลายตัว  เสื่อมไปตามอายุงานบ้าง  .......  เสื่อมจากความร้อนบ้าง..........แล้วแต่อาการจะชี้บ่งออกมา :cold

ข้าน้อยก็ชอบเล่นแนวอนุรักษ์....หากเก่ามากๆ....อย่างน้อย  การเปลี่ยนCapacitor ทั้งเครื่อง  และเช็คอุปกรณ์ที่เสี่ยงต่อการเสื่อมสภาพ 

มันส์กว่านั้นก็  โมฯ  หรือดัดแปลง..ทำให้มันแจ่มกว่าเดิม  แล้วเริ่มนับอายุการใช้งานอีกครั้ง.......มันซะเลย :drive1
อุปกรณ์พวกนี้  มันไม่ได้สึกหรอทางกายภาพแบบเครื่องจักรกล
อีกอย่างฟีทเตอร์พื้นฐาน  วงจรขยาย + ภาคจ่ายไฟ  .......  มันก็ยังคงเป็นอะไรๆ  ที่คล้ายๆกัน  ไม่ว่าเก่าหรือรุ่นใหม่

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 26 สิงหาคม, 2013, 09:18:22 AM »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

Y]
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 26 สิงหาคม, 2013, 08:38:14 PM »
^^ เท่าที่ผมเคยฟังมานะครับ Switching ผมเจอกับรุ่นเก่า ๆ แนว ๆ Vintage เสียงจะพริ้ว ๆ เนียน ๆ หวาน ๆ

ออก ๆ แนวหลอด  แต่ว่า Dynamic เวลากลองลง Base ขึ้นไมค่อยมีพลังเท่าไร

ส่วนหม้อแปลง Teriod ภาค Power ก็จะสมจริงฉับไวเที่ยงตรง Dynamic สูง

ปล.ประสพการณ์ยังน้อยครับ  เป็นประสพการณ์ที่ได้ฟังผ่าน ๆ มาเท่านั้นอาจจะมีอะไรผิดพลาดได้ครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 26 สิงหาคม, 2013, 08:39:48 PM »
อื่นๆ

AVR500

ออกตัวก่อนว่าไม่ได้เชี่ยวชาญอะไร  เกี่ยวกับสวิทชิ่งนะครับ .
.... หากใช้ไฟ12V ก็พอทำเล่นมาบ้าง 
.....แต่พอไฟบ้าน  ยังไม่เคยทำ  ได้แต่โมฯของแบร็นด์  กับพวกซอร์ส (ส่วนPower Amp Integra DTA7 ยังทำไม่เสร็จเลย ๕๕๕)

1) switching กับ หม้อแปลง (ธรรมดา) ... แตกต่างกันอย่างไรในแง่ของการใช้งาน
แปลงไฟบ้าน เป็นไฟDC แล้วใช้อุปกรณ์ที่ทำงานความถี่สูง ใช้อุปกรณ์โวลท์สูง  ทำงานไว   จึงมีประสิทธิภาพสูง  ขนาดเล็ก และเบาลง..

......แต่พอแปลงไฟออกมาเป็น ไฟเลี้ยงวงจร Amp  ex. +- 50 ,+-70V จ่ายให้วงจรแอ็มป์ แล้วละก็  วงจรมันก็ทำงานได้เหมือนกันหละครับ

2)และswitching กับ หม้อแปลง (ธรรมดา) ... แตกต่างกันอย่างไรในแง่ของเสียง.
.....จุดต่างน่า จะเป็นความสามารถ  เชิงไดนามิคมากกว่า.......หม้อแปลง  มันจ่ายๆๆๆ  หากเกินกำลัง มันก็อั้นตื้อได้เช่นกัน  แต่ฟังออกได้ยากกว่า
......พอเป็นสวิทชิ่ง  หากออกแบบไม่ได้เผื่อมาร์จิ้นไว้เยอะๆ ( ซึ่งก็คงต้องทำไว้ใหญ่โตโอฬาร).... เสียงมันจะออกมาดัง  แต่ไม่เพราะ

..............ทั้งนี้  หากสวิทชิ่งออกแบบ  ทำใว้อย่างสุดๆ  หรือโมฯ+ดัดแปลง อย่างเข้าใจ ....ผลลัพท์ ก็ออกมาโอเคมากๆ เช่นกันจร้า

เรื่องของเก่า...........

ของเก่าแล้ว  เช่น มีอายุเกินสิบปี............มักมีอุปกรณ์บางตัว  หรือหลายตัว  เสื่อมไปตามอายุงานบ้าง  .......  เสื่อมจากความร้อนบ้าง..........แล้วแต่อาการจะชี้บ่งออกมา :cold

ข้าน้อยก็ชอบเล่นแนวอนุรักษ์....หากเก่ามากๆ....อย่างน้อย  การเปลี่ยนCapacitor ทั้งเครื่อง  และเช็คอุปกรณ์ที่เสี่ยงต่อการเสื่อมสภาพ 

มันส์กว่านั้นก็  โมฯ  หรือดัดแปลง..ทำให้มันแจ่มกว่าเดิม  แล้วเริ่มนับอายุการใช้งานอีกครั้ง.......มันซะเลย :drive1
อุปกรณ์พวกนี้  มันไม่ได้สึกหรอทางกายภาพแบบเครื่องจักรกล
อีกอย่างฟีทเตอร์พื้นฐาน  วงจรขยาย + ภาคจ่ายไฟ  .......  มันก็ยังคงเป็นอะไรๆ  ที่คล้ายๆกัน  ไม่ว่าเก่าหรือรุ่นใหม่

รุ่น 3550 +-28 Amp สะใจมากครับ หุุหุ ผมว่าคงไม่มีลำโพงคู่ไหนในโลกที่ขับไม่ออกแล้วมั้งเนี่ย

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 26 สิงหาคม, 2013, 08:59:52 PM »
AVR370 ถ้าจำไม่ผิดน่าจะ class D นะครับ หลัง ๆ ผมเห็น avr ทำ Class D ออกมากันเยอะเลย
จริง ๆ เวลาดูหนังก็จริง ๆ หนะแหละครับ ไม่ค่อยมีใครมาคิดหรอกว่า  เสียงแหลมทอดยาวไหม
เสียงไรฟันชัดเจนไหม รายละเอียดหยุมหยิมเป็นอย่างไร เวลาระเบิดลงแล้วเสียงหินที่แตกออกมา
ได้มิติสมจริงหรือไม่  ส่่วนมากจะเน้นพละกำลัง  สมจริง  ผมว่าใช้ใช้ Class D นี่มาถูกทางแล้วครับ
ได้กำลังขับมาอีกเยอะเลยคุณภาพอาจจะลดลงหน่อยนึง แต่ว่า Sub woofer ส่วนใหญ่ก็ Class D นะครับ

อื่นๆ

AVR500

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 26 สิงหาคม, 2013, 09:07:56 PM »
AVR370 ถ้าจำไม่ผิดน่าจะ class D นะครับ หลัง ๆ ผมเห็น avr ทำ Class D ออกมากันเยอะเลย
จริง ๆ เวลาดูหนังก็จริง ๆ หนะแหละครับ ไม่ค่อยมีใครมาคิดหรอกว่า  เสียงแหลมทอดยาวไหม
เสียงไรฟันชัดเจนไหม รายละเอียดหยุมหยิมเป็นอย่างไร เวลาระเบิดลงแล้วเสียงหินที่แตกออกมา
ได้มิติสมจริงหรือไม่  ส่่วนมากจะเน้นพละกำลัง  สมจริง  ผมว่าใช้ใช้ Class D นี่มาถูกทางแล้วครับ
ได้กำลังขับมาอีกเยอะเลยคุณภาพอาจจะลดลงหน่อยนึง แต่ว่า Sub woofer ส่วนใหญ่ก็ Class D นะครับ

อื่นๆ

AVR500

เข้าทาง  เลยจร้า
Integra DTA7 ก็คลาสดี 7ch + SW Power Supply ที่ถือว่าใหญ่โตมาก.........แต่ที่หลังเครื่องบอกpower consumption ราวห้าร้อยวัตต์เองครับ

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 26 สิงหาคม, 2013, 11:36:34 PM »

รุ่น 3550 +-28 Amp สะใจมากครับ หุุหุ ผมว่าคงไม่มีลำโพงคู่ไหนในโลกที่ขับไม่ออกแล้วมั้งเนี่ย

บางครั้งมันไม่ใช่การขับไม่ออกน่ะครับ

เคยเจอลำโพงอยู่ 2 คู่ที่ทำให้เซ็งไปคือ B&W กับ อีกคู่จำชื่อไม่ได้ ... B&W เคยเอา Pre-Power McIntosh มาขับทำให้เข้าใจถึงคุณภาพลำโพงที่ทำได้มากกว่า ถ้ามีแรงที่มากขึ้น (สุดท้ายขาย B&W ทิ้งเพราะคิดว่าคงไม่มีปัญญาหา amp มาเล่นกับมันแล้วตัวเองพอใจ) ... อีกคู่เป็นลำโพงประเภทละเมียดเรียบร้อย เจอ integrated ประเภทนุ่มๆ ละเมียดๆ เข้าไปทำให้รู้สึกว่า AVR Harman มันหยาบคายเกินไป  K]

แต่สำหรับการดูหนังไม่ได้รู้สึกแย่แต่อย่างใดที่ยังใช้ AVR ตกยุคเช่นนี้ครับ
 :headphone

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 27 สิงหาคม, 2013, 01:49:55 AM »
ครับผม ฟังเพลงยิ่งละเมียดละไมยิ่งดีครับ ดูท่า system ท่านจะใหญ่น่าดูชมครับ

ส่วนผมเองเพิ่งหัดเล่นได้สักพัก  พยายามหาของถูกที่คุณภาพสู้ของแพง ๆ ได้เล่นครับ  :D :D

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 27 สิงหาคม, 2013, 10:00:11 AM »
ครับผม ฟังเพลงยิ่งละเมียดละไมยิ่งดีครับ ดูท่า system ท่านจะใหญ่น่าดูชมครับ

ส่วนผมเองเพิ่งหัดเล่นได้สักพัก  พยายามหาของถูกที่คุณภาพสู้ของแพง ๆ ได้เล่นครับ  :D :D

ไม่เลยครับ

ตอนนี้ผมโล๊ะออกหมดแล้ว

ทั้งระบบเหลือแค่ HDD Player ViVi, AVR Harman 3550, Speaker Energy eXL 28P, Sub Energy S10.2, CD+DAC California Audio Labs ตอนนี้เหลือแค่นี้จริงๆ เล่นเป็น 2.1 เท่านั้น  :headphone

พวกทั้ง Center และ Surround ยกไปเก็บในห้องเก็บของหมดแล้วครับ (ตอนนี้ผมเลิกเล่นเครื่องเสียงแล้ว เครื่องเสียงมีไว้ดูหนัง ฟังเพลง ไม่ได้มีไว้เล่นแล้ว) ... Amp หลอดก็ยกไปที่ทำงานฟังกับ MP3, iPhone ... พยายามลดให้น้อย เพิ่มความสบายตาในการมองครับ
 :whistling
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 สิงหาคม, 2013, 10:02:23 AM โดย Golf »

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 27 สิงหาคม, 2013, 05:44:51 PM »

ส่วนผมเองเพิ่งหัดเล่นได้สักพัก  พยายามหาของถูกที่คุณภาพสู้ของแพง ๆ ได้เล่นครับ  :D :D

ไม่เลยครับ

ตอนนี้ผมโล๊ะออกหมดแล้ว

ทั้งระบบเหลือแค่ HDD Player ViVi, AVR Harman 3550, Speaker Energy eXL 28P, Sub Energy S10.2, CD+DAC California Audio Labs ตอนนี้เหลือแค่นี้จริงๆ เล่นเป็น 2.1 เท่านั้น  :headphone

พวกทั้ง Center และ Surround ยกไปเก็บในห้องเก็บของหมดแล้วครับ (ตอนนี้ผมเลิกเล่นเครื่องเสียงแล้ว เครื่องเสียงมีไว้ดูหนัง ฟังเพลง ไม่ได้มีไว้เล่นแล้ว) ... Amp หลอดก็ยกไปที่ทำงานฟังกับ MP3, iPhone ... พยายามลดให้น้อย เพิ่มความสบายตาในการมองครับ
 :whistling

ดีใจด้วยครับ ท่านได้ก้าวข้ามมาแล้วครับ ^^ ผมยังคงต้องสั่งสมประสพการณ์ต่อไปครับ