ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการปรับปรุง system  (อ่าน 2372 ครั้ง)

ออฟไลน์ ไวไว

ต้องการปรับปรุง system
« เมื่อ: 26 สิงหาคม, 2013, 10:25:28 AM »
  ตอนนี้มี cd marantz cd5003
            magnet pr-5+ ma200 เพิ่งบูรณะเปลี่ยนซีทั้งหมดครับ
            ลำโพง ms 902
 ต้องการอัพเกรดครับ ตอนนี้รู้สึกว่าเสียงแหลมค่อนข้างบาดหูครับ
จะอัพอะไรเพื่อให้เห็นผลชัดเจนครับ ชอบฟังเพลงลูกทุ่ง pop เพลงร้อง จังหวะช้าถึงปานกลาง
เสียงกลางดีๆ ที่ไม่ฟังคือrock หนักๆ อยากได้แหลมนิ่มกว่านี้หน่อยครับ
 ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ กุ้งสยาม

• .
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • Total likes: 0
    • .
Re: ต้องการปรับปรุง system
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 สิงหาคม, 2013, 03:44:52 PM »
ตอนก่อนอัพเกรดอุปกรณ์ เสียงแหลมบาดหูแบบปัจจุบันไหม
เพราะเป็นไปได้ ว่า การเปลี่ยนค่าแล้วเกิดผลดังกล่าว

ง่ายๆแบบไม่ต้องเสียเงิน  ลองกลับทิศทางของสายสัญญาณ
กับสายลำโพงดูก่อนครับ  เพราะถ้าต่อทิศทางเสียงกลับด้านก็อาจจะมีปัญหาได้
และเรื่องทิศทางของสาย มันไม่แน่เสมอไปที่ต่อตามทิศที่ระบุไว้ที่ตัวสาย
แล้วจะถูกต้องเสมอไป

การเปลี่ยนสายลำโพง สายสัญาณ และสายไฟ ก็คงส่งผลได้เยอะทีเดียว
การทำสายกราวน์ที่ดีจะช่วยให้เสียงสงัด เวทีนิ่งขึ้น  ควรลองทีละอย่างคับ

เวลาเลือกสายก็ควรให้ราคามันหลุดของเดิมเยอะหน่อย  มันจะได้อยู่ได้นานๆ 
ดูจาก system น่าจะหาสายเป็นทองแดง จะช่วยให้เสียง ในsystem มี tone ที่อุ่น 
ฟังสบายขึ้น  เพราะแต่ละชิ้น เป็นแนวโปร่งๆ  ใส

พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 สิงหาคม, 2013, 08:45:55 PM »
ขอบพระคุณมากครับ จะลองดู ได้ผลยังไงจะมารายงานผล

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 สิงหาคม, 2013, 02:20:46 AM »
การเปลี่ยน C ถ้า C เก่าเสื่อมสภาพ จะถ่ายทอดเสียงออกมาได้ไม่เต็มที่เหมือนเดิม

ดังนั้นผมจึงเดาว่าเสียงดั้งเดิมของ Pre+Power เจ้าตัวนี้แหลมไปได้ไกลกว่านี้ ^^

แต่ บุคลิคของลำโพง จริง ๆ  Modern Shortทำมาสำหรับเป็น ลำโพง Home Theater โดมโลหะ

กับ Solid Amp จัด ๆ หน่อยจริง ๆ ผมว่าจะถูกคอกันนะครับ  แปลกใจว่าทำไมแสบหูได้ครับครับ

แต่ว่าถ้าจะแนะนำนะครับ  ง่ายสุดเลยลด Treble ลงหน่อยนึง  ;D ;D อิอิ

หรือไม่ผมว่า System amp+pre ของคุณก็โอเคอยู่แล้ว  น่าจะเปลี่ยนลำโพงเป็นแนวโทนอุ่นกว่านี้อีกสักนิดครับ

แบบว่าไม่ต้องถึงกับโลหะครับ ถ้าให้ผมแนะนำว่ารุ่นไหน เท่าที่ผมฟังมามีรุ่นนึง Soken Lt-04 ตอนนี้หาซื้อยากมาก

แต่ว่าราคาประมาณ 5000-7000 แต่ว่าถ้าจับกับ amp ดี ๆ ลำโพงมือ 1 ราคาห่างกัน 10 เท่าบางตัวสู้ไม่ได้ครับ

ผมโม้มากไปเปล่าหว่า อิอิ

ท่านเปลี่ยน C จากที่ไหนเหรอครับ งบแพงไหมครับ พอดีสนใจอยู่เหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 สิงหาคม, 2013, 10:45:56 AM »
เรียน คุณตั๊กกี้.com
       คือผมเปลี่ยนเองครับ ผมพอมีความรู้ด้านอิเล็กทรอนิกส์
แต่ผมกลับเปิดบริษัทรับทำงานด้านไฟฟ้า งงตัวเองเหมือนกัน
   ผมแค่เปลี่ยน c ค่าเดิมครับใช้ elnaเหมือนเดิมแต่เสียงเปลี่ยนไปแบบคนละเรื่องเลยครับ
แถมกลับไม่ชอบใจอีก 555555 อันนี้แหละครับ ประเด็น
   งบประมาณไม่ถึงพันบาทหรอกครับ(เฉพาะ C)ถ้าเป็นอุกรณ์มาตรฐาน
แต่ถ้าเอาแบบดีหน่อยก็มีหลายระดับให้เลือกครับ ถ้าสนใจส่งเครื่องให้ผมทำให้ก็ได้ครับ ฟรีครับ
แต่หาอุปกรณ์ให้ผมละกันครับ

ออฟไลน์ M.lex

• M.Lex HTG (Home Theater GURU)
  • Super Star
  • *
  • Total likes: 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 สิงหาคม, 2013, 10:53:18 AM »
  ตอนนี้มี cd marantz cd5003
            magnet pr-5+ ma200 เพิ่งบูรณะเปลี่ยนซีทั้งหมดครับ
            ลำโพง ms 902
 ต้องการอัพเกรดครับ ตอนนี้รู้สึกว่าเสียงแหลมค่อนข้างบาดหูครับ
จะอัพอะไรเพื่อให้เห็นผลชัดเจนครับ ชอบฟังเพลงลูกทุ่ง pop เพลงร้อง จังหวะช้าถึงปานกลาง
เสียงกลางดีๆ ที่ไม่ฟังคือrock หนักๆ อยากได้แหลมนิ่มกว่านี้หน่อยครับ
 ขอบคุณมากครับ
'ง่ายนิดเดียว อักมันให้ผ่านสามร้อยชั่วโมง ถ้าแหลมไม่หายบาดหูให้เตะตูดทีนึง หายบาทหูแน่นอนครับจากเครื่องเสียงที่เล่นอยู่บุคลิกออกไปทางโปร่งนุ่มนิดหน่อย

แนะนำเพิ่มครับต้องหา Sub มาเพิ่มฟังเพลงลูกทุ่งเข้าถึงอารมณ์เพลงอย่างแนนอน เพราะผมก็ฟัง ต่าย อรทัย ไมค์ ภิรมย์พร เช่นกัน
จิตอาสาพาเราเจริญ

โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 สิงหาคม, 2013, 05:40:16 PM »
เรียน คุณตั๊กกี้.com
       คือผมเปลี่ยนเองครับ ผมพอมีความรู้ด้านอิเล็กทรอนิกส์
แต่ผมกลับเปิดบริษัทรับทำงานด้านไฟฟ้า งงตัวเองเหมือนกัน
   ผมแค่เปลี่ยน c ค่าเดิมครับใช้ elnaเหมือนเดิมแต่เสียงเปลี่ยนไปแบบคนละเรื่องเลยครับ
แถมกลับไม่ชอบใจอีก 555555 อันนี้แหละครับ ประเด็น
   งบประมาณไม่ถึงพันบาทหรอกครับ(เฉพาะ C)ถ้าเป็นอุกรณ์มาตรฐาน
แต่ถ้าเอาแบบดีหน่อยก็มีหลายระดับให้เลือกครับ ถ้าสนใจส่งเครื่องให้ผมทำให้ก็ได้ครับ ฟรีครับ
แต่หาอุปกรณ์ให้ผมละกันครับ

เคยอ่าน Review ELNA จะได้เสียงกลางพริ้ว แต่ว่าเบสไม่กระชับมากไม่ค่อยว่องไว
เห็นว่า Nichicon hz หรือ Muze จะเหมาะกับฟังเพลงมากกว่าครับ แต่ว่าเก่งนะครับเปลี่ยนเองด้วย ^^