ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเล็กๆ  (อ่าน 9396 ครั้ง)

ออฟไลน์ zerocool

• **
Re: ปัญหาเล็กๆ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2013, 09:15:49 AM »
  ครับผมเดียวผมว่างๆจะลางานแล้วขับรถเอาอาร์มไม้ 12 นิ้วไปติดตั้งให้ถึงบ้านแต่ต้องขอยืมถอดอาร์ม เก มากอ็บหน่อยเสร็จแล้วขับรถไปติดตั้งให้เหมือนเดิมได้ไหมครับน้อง zerro

พี่หรั่งครับผมไม่ได้เอาอาร์มไม้มาใส่แทนหรอกครับ ผมจะขึ้นแท่นใหม่สำหรับเจ้าอาร์มไม้นี้ บอกตรงๆ ทำเพื่อเปรียบเทียบคุณภาพโดยตรง :showoff
ถ้าดีจริงสมกับที่หวัง จะได้ภูมิใจว่านี่คือผลงานคนไทยครับ ทำไปทำมาจากเครื่องวินเทจเต็มบ้าน กลายเป็นมีแต่งานdiyเต็มบ้านเลยครับ   O0
รกจนแฟนดุแล้วเฮ้อ ปกติก็ไม่ค่อยเรียบร้อยอยู่แล้ว555  :cold :black_eye :cry2

ออฟไลน์ ช่างหรั่งโรงต้ม

• Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2013, 07:21:25 AM »
  ครับผมเดียวผมว่างๆจะลางานแล้วขับรถเอาอาร์มไม้ 12 นิ้วไปติดตั้งให้ถึงบ้านแต่ต้องขอยืมถอดอาร์ม เก มากอ็บหน่อยเสร็จแล้วขับรถไปติดตั้งให้เหมือนเดิมได้ไหมครับน้อง zerro

ออฟไลน์ BAY

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2013, 07:15:14 AM »
ผู้สูงวัยเขาคุยกัน ไอ้เรามันวัยรุ่น เพลียจริงๆ  ;D

;D555

ออฟไลน์ BAY

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2013, 07:13:47 AM »
ผู้สูงวัยเขาคุยกัน ไอ้เรามันวัยรุ่น เพลียจริงๆ  ;D

เออนะ งั้นบ้านคุณBAY ก็อยู่ใกล้ๆบ้านnut_ty ดิ จะมาบ้านผมก็ต้องอีกประมาณ 40กว่าโลนิ

นครปฐมช่วงไหนครับ บางทีผมขับรถกลับบ้านที่ บ้านโป่ง ก็ผ่านครับ

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2013, 07:07:59 AM »

เออนะ งั้นบ้านคุณBAY ก็อยู่ใกล้ๆบ้านnut_ty ดิ จะมาบ้านผมก็ต้องอีกประมาณ 40กว่าโลนิ

ออฟไลน์ nut_ty

• คนดีคือคนที่ไม่เอาเปรียบผู้อื่น ทั้งในทางตรงและทางอ้อม
  • ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2013, 01:23:53 AM »
นายวัชระ สลัดแก้ว
โทร 083 1214445

ออฟไลน์ BAY

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2013, 12:48:32 AM »
ขอบคุณครับ ผมอยู่นครปฐม ถ้าสะดวกก็ยินดีต้อนรับครับ

ถ้าจะบอกว่า  .....ผมก็นครปฐม เหมือนกันครับ 
บ้านอยู่พุทธมณฑลครับ

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2013, 12:30:09 AM »
ขอบคุณครับ ผมอยู่นครปฐม ถ้าสะดวกก็ยินดีต้อนรับครับ

ออฟไลน์ BAY

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 30 กันยายน, 2013, 09:12:10 PM »
จะไม่สะดวกสิพี่  :giveupอยู่ไกลกันซะขนาดนี้ ไอ้ถอดน่ะไม่เท่าไร ไอ้ใส่สิใครจะมาsetให้ผมล่ะนี่  :help
ขนาดเพื่อนที่เล่นในกทม. ยังไม่ยอมขับมาเลย บอกไกล เฮ้อ :drive1

คุณ  zerocool  อยู่แถวไหนละครับ  ถ้าไม่ไกลกันมากนัก ถ้าผมช่วยได้ บอกได้ครับ ( ไม่คิดตังนะครับ) K)

<a href="http://www.youtube.com/v/cwasfDjqI9U" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.youtube.com/v/cwasfDjqI9U</a>

เท่าที่จะหามาให้ชมกันได้นะครับ ถ่ายไว้นานแล้ว เสียงคงไม่ดีเท่าของคุณBAY ลองชมดูครับ

เสียงดีมากครับ  O0

อาร์มของคุณzerocool น่าสนใจมากครับ  ผมกับคุณช่างหรั่งโรงต้ม กำลังปรึกษากันว่า ถ้างานอาร์มไม้กับฐานบ่อน้ำม้นสำเร็จลุ่ล่วงไปด้วยดี  โครงการต่อไปว่าจะใช้ฐานบ่อน้ำมันตัวเดิม แต่เปลี่ยนอาร์มเป็นอลูมิเนียม  กำลังมองหาต้นแบบที่เหมาะ ๆ อยู่  ถ้าไม่เป็นการรบกวนเกินไป พอได้อาร์มไม้ไปติดตั้งใช้งาน ว่าจะขอยืมอาร์มโบราณตัวนี้ไปเป็นต้นแบบซักหน่อยนะครับ

ผมเคบบอกพี่หรั่ง ตั้งนานแล้วว่า  อยากได้  TONEARM   แบบที่เป็นอลูมีเนียมมากกว่า  แต่พี่หรั่ง ก็ไม่ยอมทำสักที  ((

แต่ไม่เป็นไรครับตอนนี้ผมมี  OIL DAMPED   เล่นกับเขาแล้ว  c)

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 30 กันยายน, 2013, 08:13:31 PM »
จะไม่สะดวกสิพี่  :giveupอยู่ไกลกันซะขนาดนี้ ไอ้ถอดน่ะไม่เท่าไร ไอ้ใส่สิใครจะมาsetให้ผมล่ะนี่  :help
ขนาดเพื่อนที่เล่นในกทม. ยังไม่ยอมขับมาเลย บอกไกล เฮ้อ :drive1

ออฟไลน์ DS

• มุ่งมั่น ทำให้มัน.....มีทั้งแสงและเสียง
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 30 กันยายน, 2013, 04:48:39 PM »
อาร์มของคุณzerocool น่าสนใจมากครับ  ผมกับคุณช่างหรั่งโรงต้ม กำลังปรึกษากันว่า ถ้างานอาร์มไม้กับฐานบ่อน้ำม้นสำเร็จลุ่ล่วงไปด้วยดี  โครงการต่อไปว่าจะใช้ฐานบ่อน้ำมันตัวเดิม แต่เปลี่ยนอาร์มเป็นอลูมิเนียม  กำลังมองหาต้นแบบที่เหมาะ ๆ อยู่  ถ้าไม่เป็นการรบกวนเกินไป พอได้อาร์มไม้ไปติดตั้งใช้งาน ว่าจะขอยืมอาร์มโบราณตัวนี้ไปเป็นต้นแบบซักหน่อยนะครับ

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 29 กันยายน, 2013, 09:40:46 PM »
<a href="http://www.youtube.com/v/cwasfDjqI9U" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.youtube.com/v/cwasfDjqI9U</a>

เท่าที่จะหามาให้ชมกันได้นะครับ ถ่ายไว้นานแล้ว เสียงคงไม่ดีเท่าของคุณBAY ลองชมดูครับ

ออฟไลน์ BAY

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 29 กันยายน, 2013, 05:43:54 PM »
ชุดของน้าBAYฟังแผ่นเสียงยอดไปเลยครับ O0 O0 O0......สงสัยphonoดีจริง :secret

PHONO  M7  ตัวนี้  ดีจริงๆ  ครับ

แต่ยังไง  ก้ยังอยากลอง  6SN7 +  6SL7   นะครับน้า   deep  0)]

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 29 กันยายน, 2013, 02:16:03 PM »
แล้วคุณ   zerocool   ไม่เอา Tonearm  GRAY 106 มาโชว์บ้างหรือครับ
เอาของผมมาอวดบ้าง   ลองฟังดูว่าพอไหวมั๊ย
ในคลิปนี้หัวเข็ม  กระจอกกว่า  M3Dอีกนะ (ของฟรีครับ)

แล้วจะเอามาลงให้ดูนะครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ  ;Dขอบคุณที่ให้ความสนใจเข้ามาพูดคุยกัน เด๋วจะกลับไปหัดถ่ายทำภาพยนตร์ก่อนครับ ถ่ายยังไงก็เสียงไม่ดี เซ็งโพดๆ5555 :giveup

ออฟไลน์ Karin Preeda

• Superstar..
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 29 กันยายน, 2013, 01:23:59 PM »
ถ้าอยากถนอมแผ่น ลองหาหัวที่ใช้เข็ม Shibata ดูสิครับ ผู้ผลิตเคลมว่าเข็ม shibata จะไม่ทำให้แผ่นสุดหวงของเราต้องบอบช้ำอย่างแน่นอนนน  ;D

ออฟไลน์ deep

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 29 กันยายน, 2013, 01:15:51 PM »
ชุดของน้าBAYฟังแผ่นเสียงยอดไปเลยครับ O0 O0 O0......สงสัยphonoดีจริง :secret

ออฟไลน์ BAY

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 กันยายน, 2013, 11:30:39 AM »
แล้วคุณ   zerocool   ไม่เอา Tonearm  GRAY 106 มาโชว์บ้างหรือครับ
เอาของผมมาอวดบ้าง   ลองฟังดูว่าพอไหวมั๊ย
ในคลิปนี้หัวเข็ม  กระจอกกว่า  M3Dอีกนะ (ของฟรีครับ)

<a href="http://www.youtube.com/v/LXXATATdA3U?list=UUbEPr0VPvS4Sn-2pl_lsFyA" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.youtube.com/v/LXXATATdA3U?list=UUbEPr0VPvS4Sn-2pl_lsFyA</a>]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กันยายน, 2013, 11:37:11 AM โดย BAY »

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 กันยายน, 2013, 07:20:18 AM »
ขอบคุณครับพี่หรั่ง แต่เรื่องร่องแผ่นเสียง เมื่อก่อนตอนเล่นใหม่ๆก็กลัวนะ   N]พอนานๆไปเห็นแผ่นเสียงที่เราสะสมไหนจะBlue note Prestige Esquire รึแผ่นไทยแพงๆแล้ว อ้าว
มันก็มาจากสมัยโบราณตอนเข็มมันเป็นก้านโตๆแข็งๆ มันก็ยังฟังได้ดี :nono แพงด้วยยยย แย่งกันซื้อให้หยุบหยับ พอมาลอง SHURE m3d ก็ต้องยอมรับนะครับว่าเสียงที่ได้มันจะ
ห้วนกว่า mc แพงๆแต่ก็ได้เรื่องความหนา อุ่น และความเป็นดนตรีที่ไม่ขี้เหร่เลย จึงได้เปลี่ยนมาครับ  O0เหมือนจะเล่นวินเทจแล้วไม่ต้องค้นหาแยะ จะมาเริ่มเขวก็ตอนมาเจอไอ้เจ้า
ปรีแอมป์ตัวละ พันกว่าบาทของที่เจ้าวัชระมาแนะนำนี่แหล่ะ แหมมันเฮงจริงๆไอ้คนคิดสร้างขึ้นมา555 เก่งๆ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 กันยายน, 2013, 07:52:13 PM »
ผมขอตอบหน่อยนะครับถือว่าแรกเปรี่ยนความรู้กันกันนะครับการที่เล่นหัวแบบโบราณหรือมีหัวเข็มหลายๆหัวไว้ฟังก็จะได้แนวเสียงออกไปคนละแบบครับหัวเข็มแบบโปราณก็ไม่ได้ทำให้ร้องเสียงเสียหลอกครับถ้าเราปรับน้ำหนักของหัวเข็มได้ถูกต้อง    อย่างปลายเข็ม m3d ของคุณน้อง zero เป็นปลายก้านแข็งตั้งน้ำหนักกดได้มากเสียงก็จะออกมาได้จัดจ่านปลุดปราดฟังเพลง แจ็สเพลงคราสสิคฟังเพลงนุ่มๆก็ยังได้  ส่วนตัวของผมจะมี 3 อาร์ม ตัวแรกติด ge rpx เอาไว้เล่นกับแผ่นโมโนหรือแผ่นที่มีปัญหามีรอยขีดข่วนแยะๆเล่นได้ส่วนอาร์มไม้ติดหัว sc35c เป้นหัวเข็มที่มีปลายก้านแข็งพวก dj ชอบใช้  อีกอันติดปลาย m95 คราวนี้ก็เลือกเล่นอยากเล่นหัวไหนเลือกเอาเลยครับได้แนวเสียงไปคนระแบบละครับ O0

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 กันยายน, 2013, 01:48:51 PM »
เสี่ยวัชระ ไม่ต้องมาดึงเขวเลย  K)ผมย้ายมาเล่นอาร์มพวกนี้ก็เพราะนิสัยผิดพลาดบ่อยๆของผมนี่แหล่ะ :cry2
ผมเคยเล่นมาบ้างนิดหน่อยพวกmc low บังเอิญ pre phono ที่ช่างของผมทำมาให้ เล่นกับmc low low ได้จนถึงdeep deep
แต่เวลาเข็มฟาดแผ่นๆไม่พังแต่เข็มกระจุยบ้างเบี้ยวบ้าง รีทิปทีนึงglass shopper 901แพงนรก ไม่รับประกันนานด้วย
ขอเล่นแบบนี้ดีกว่าขาดแล้วต่อ หักแล้วเปลี่ยน ดีกว่าเสี่ย :drive1 :victory
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กันยายน, 2013, 01:54:58 PM โดย zerocool »

ออฟไลน์ PR

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 กันยายน, 2013, 11:47:56 AM »
จริงเหมือนคุณ nut_ty บอกนะครับ แผ่นลองเพลย์ควรใช้เข็ม microgroove ไม่งั้นร่องเสียงจะเสียครับ

ออฟไลน์ nut_ty

• คนดีคือคนที่ไม่เอาเปรียบผู้อื่น ทั้งในทางตรงและทางอ้อม
  • ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 กันยายน, 2013, 02:01:07 AM »
เล่นหัวเข็มวินเทจ ไม่กลัวมันจะใหญ่คับร่องเสียงบ้างเหรอ...แผ่นดีๆ เดี๋ยวสึกหมด  :cold

ตอนนี้กลับมาเล่น Dynavector MC high output แล้วล่ะ มันส์ดีเหมือนกัน เวลาเจอกับ Sheffield LAB 1  :clap
นายวัชระ สลัดแก้ว
โทร 083 1214445

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 กันยายน, 2013, 11:12:10 PM »
เป็นพวกชอบหาอุปกรณ์แต่ทำอะไรไม่ค่อยเป็นซักอย่างอ่ะพี่  :giveup :giveup ของที่เห็นก็ฝีมือคนอื่นทำให้ทั้งนั้นแหล่ะ :kicking
ตอนนี้ก็คอยของใหม่ๆจากพวกพี่ๆอยู่นั่นแล 5555 O0

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 กันยายน, 2013, 09:10:56 PM »
  สวัดดีครับน้อง zero ผมไม่ได้เข้ามาหน้านี้นานเลยเก่งแล้วครับค่อยทำเดียวก็เก่งเองครับทำไปเลื่อยๆเดียวก็เป็นโดยไม่รู้ตัวเองละครับ
เห็น tt + อาร์ม ก็หนาวแล้วครับผมเองก็ยังไม่มีโอกาศได้เล่น tt กับอาร์มดีๆแบบนี้เลยสุดยอดครับมีเล่นแค่ตัวนี้เองครับ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 กันยายน, 2013, 06:35:52 PM »
ขอบคุณพี่หรั่งโรงต้มมากๆครับ

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 กันยายน, 2013, 06:34:23 PM »
เรื่องแค่เนียะ ล่อซะเกือบ3ชม. กว่าจะได้ฟังเพลง เฮ้ออ

• **
ปัญหาเล็กๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 กันยายน, 2013, 06:20:54 PM »
มัน เป็น อย่าง ที่ จั่ว หัวไว้เลยนะ ปัญหาแบบนี้สำหรับสมาชิกที่มีฝีมืออยู่แล้วคงเหมือนปอกกล้วย แต่ สำหรับผมเรื่องที่เกิดเมื่อคืน
โห มันงานเข้าหนักๆอ่ะ เรื่องของเรื่องเมานั่งฟังเพลงเปิดแผ่นเสียงแล้วหลับ เรื่องเกิดตอนตื่นแล้วไปยกอาร์ม อ้อลืมบอก ใช้อาร์มGray
Oil damp งัวเงียยกอาร์มที่เล่นค้างไว้ ลืมว่ามุมเงยของอาร์มตัวนี้มันไม่เหมือนตัวGray สปริง ยกเร็วแล้วจะติดหลุดมือถ้าไม่ระวัง
 ผลรึ บรรลัยครับ คือมันหลุดมือแรงมาก (มาวอ่ะมาว)
ความเสียหายคือ แผ่นพังไป 1เพลง  ปลาย เข็มM3D ไปต่อในรอบต่อไปไม่ได้แล้ว ไอ้เรื่องเหล่านี้ไม่เท่าไหร่มันแก้ได้ด้วยการสะเดาะเคราะห์
ที่ร้านขายของเหล่านั้น ไอ้เรื่องที่ตกใจมากๆคือ อาร์มตัวนี้มันมีลิ้นเลื่อนหัวเข็มเข้าออกได้ มันหลุด!!! เวรจริงๆ เรื่องสำคัญเจ้าสายเฮดเชลล์ 
มันขาดออกมา ซีดเด่ะ ทีนี้ขาดแถมสายเป็นแบบทำเองพี่เด้อ จากpassion turntable diy ไว้มันต่อยาวเข้าไปในตัวเครื่อง เลย ที่เล่ามาทั้งหมด
ผมทราบดีว่า กับหลายๆๆๆท่านในนี้ มันเป็นงานหมูๆ แต่สำหรับผมทำได้แค่บัดกรีจุดใหญ่ๆสายเส้นเท่าเส้นผมแบบนี้ไม่มีความมั่นใจเลย พูดว่าทำไม่เป็นดีกว่า
ขอบคุณนะครับพี่หรั่งโรงต้มสำหรับคำแนะนำดีๆทุกขั้นตอนไม่งั้นยัง ปอกสายด้วยมีดแล้วก็ขาด
เพิ่งรู้ว่าปอกด้วยความร้อนของหัวแร้งง่ายกว่าแยะทีเดียวเสร็จ ไม่ยุ่งจริงๆด้วยพี่
   อ้อ ไอ้การบัดกรีสายเล็กๆให้ติดไม่ยากหรอกพี่ แต่ให้สวยยังทำไม่ได้ครับ ขอบคุณมากมายครับฟังเพลงมาน๊าน นาน มีฝีมือเท่าที่พี่เห็นนั่นแหล่ะครับ
ภาพที่ลงเพื่อจะบอกพี่ว่าถึงจะนานหน่อย แต่ก็ลงมือทำเองนะ ขอบคุณครับ ตอนนี้ฟังเพลงได้แล้วครับ