ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยฟัง integrade ของ Clef บ้างครับ Soloist / class A  (อ่าน 5918 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wolverine

• Super Star
  • *
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ
ผมกำลังหา อินทีเกรดมาใช้ฟังเพลง
พอดีไปเห็นตัวนี้ ก็เลยสนใจ
Small | Large

ไม่ทราบ เสียงออกแนวไหนครับ?
แล้ว 50w class A เทียบกับ solid class AB ได้กี่ watt ครับ?
ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ

ออฟไลน์ nut_ty

• คนดีคือคนที่ไม่เอาเปรียบผู้อื่น ทั้งในทางตรงและทางอ้อม
  • ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • *
Re: มีใครเคยฟัง integrade ของ Clef บ้างครับ Soloist / class A
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 ตุลาคม, 2013, 08:43:10 AM »
ถ้าเป็น 50 วัตต์ คลาสส์เอแท้ๆ ตัวถังน่าจะเท่าๆ กับ Musical Fidelity นะ ตัวนี้น่าจะออกแนว A1 ก็คือ 10 วัตต์แรกเป็น คลาสส์เอ ส่วน 40 วัตต์ที่เหลือเป็น เอบี ไฮไบอัส ผิดพลาดประการใดรอผู้เชี่ยวชาญมาวิเคราะห์ดีกว่า แต่น่าจะหวานกว่า เอบี ทั่วไปครับ เชียร์ๆ  d_d
นายวัชระ สลัดแก้ว
โทร 083 1214445

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
    • Sanguan Electric
Re: มีใครเคยฟัง integrade ของ Clef บ้างครับ Soloist / class A
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 ตุลาคม, 2013, 09:06:35 AM »
ถ้าเป็น 50 วัตต์ คลาสส์เอแท้ๆ ตัวถังน่าจะเท่าๆ กับ Musical Fidelity นะ ตัวนี้น่าจะออกแนว A1 ก็คือ 10 วัตต์แรกเป็น คลาสส์เอ ส่วน 40 วัตต์ที่เหลือเป็น เอบี ไฮไบอัส ผิดพลาดประการใดรอผู้เชี่ยวชาญมาวิเคราะห์ดีกว่า แต่น่าจะหวานกว่า เอบี ทั่วไปครับ เชียร์ๆ  d_d

ขอความรู้หน่อยครับว่า ทำไม 10 วัตต์แรกเป็น class A

ทำไมไม่ทำให้เป็น Class A ทั้งหมด 50 วัตต์ มันร้อนหรือว่ามีเหตุผลทางเทคนิคครับ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ nut_ty

• คนดีคือคนที่ไม่เอาเปรียบผู้อื่น ทั้งในทางตรงและทางอ้อม
  • ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 ตุลาคม, 2013, 09:43:08 AM »
ถ้าเป็น 50 วัตต์ คลาสส์เอแท้ๆ ตัวถังน่าจะเท่าๆ กับ Musical Fidelity นะ ตัวนี้น่าจะออกแนว A1 ก็คือ 10 วัตต์แรกเป็น คลาสส์เอ ส่วน 40 วัตต์ที่เหลือเป็น เอบี ไฮไบอัส ผิดพลาดประการใดรอผู้เชี่ยวชาญมาวิเคราะห์ดีกว่า แต่น่าจะหวานกว่า เอบี ทั่วไปครับ เชียร์ๆ  d_d

ขอความรู้หน่อยครับว่า ทำไม 10 วัตต์แรกเป็น class A

ทำไมไม่ทำให้เป็น Class A ทั้งหมด 50 วัตต์ มันร้อนหรือว่ามีเหตุผลทางเทคนิคครับ

โอนคำถามไปที่หน้า DIY ได้มั้ยครับ เพื่อนๆ ช่วยตอบได้ล่ะ เอมาก เอน้อย ไม่เกี่ยวครับ อยู่ที่การจูนเสียงเป็นหลัก
นายวัชระ สลัดแก้ว
โทร 083 1214445

ออฟไลน์ ohm

• ผู้สนับสนุน web ......
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 ตุลาคม, 2013, 09:56:17 AM »
ถ้าเป็น 50 วัตต์ คลาสส์เอแท้ๆ ตัวถังน่าจะเท่าๆ กับ Musical Fidelity นะ ตัวนี้น่าจะออกแนว A1 ก็คือ 10 วัตต์แรกเป็น คลาสส์เอ ส่วน 40 วัตต์ที่เหลือเป็น เอบี ไฮไบอัส ผิดพลาดประการใดรอผู้เชี่ยวชาญมาวิเคราะห์ดีกว่า แต่น่าจะหวานกว่า เอบี ทั่วไปครับ เชียร์ๆ  d_d

เหตุผลหลักก็ความร้อนนั่นล่ะครับ  ถ้า 50 วัตต์คลาสเอแบบ 50 วัตต์เต็มๆ ตัวถังแค่นี้ร้อนจัดสุดๆแน่  ดูแอมป์ passlab  เป็นตัวอย่างได้เลย  ขานั้นอัดกระแสไบอัสถึงๆคลาสเอจริงๆ

ถ้าตัวถังขนาดนี้ ซ่อนheat sinkไว้ข้างในอีก  เป็นได้ว่า

- ไบอัสไม่ถึง คลาสเอเต็มๆ แต่สูงกว่าคลาสเอบีพอสมควร

- ยอมให้เวลาทำงานตัวถังร้อนจัดๆ  แต่ได้คลาสเอเต็มๆ  แต่ถ้ามาแนวนี้จริงๆ ผมว่าเปิดฝาเล่นจะดีกว่านะ ไม่อยากคิดว่าความร้อนข้างในจะขนาดไหน  :cold

ออฟไลน์ baabaa

• Freshy
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2013, 08:29:11 AM »
ตัวนี้เค้าเขียน Class A/AB แต่จุดตัดเท่าไรผมหาไม่เจอครับ ตัวเครื่องจากรูปงานสวยดีครับ ใส้ในก็ดูดีครับ อยากได้แต่ไม่รู้เอามาใส่ตรงไหนดี

ออฟไลน์ กัมปนาท KK

• Superstar...
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน, 2013, 11:54:33 AM »
เสาร์ที่ 30 พย. จะมีการเปิดตัวสินค้า ที่ตึก Amarin ชั้น 3ห้อง deco2000 จำกัด10 ท่าน
เวลา 2 โมงตรงมี คุณ ธานี จากGM 2000 มาร่วมงาน และให้ความรู้ด้วยครับ
Amp clef soloist 50 ต่อกับ ลำโพง Totem  ลำโพงตั้งพื้น รุ่น  arro
D/A mytech
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พฤศจิกายน, 2013, 12:21:27 PM โดย กัมปนาท KK »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์, 2014, 12:53:13 PM »
ตอนนี้เอา soloist  ไปประจำการที่ ชุด HT ที่บ้านแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กุมภาพันธ์, 2014, 03:30:17 PM โดย กัมปนาท KK »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์, 2014, 03:31:30 PM »
รูปครับ