ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้เกี่ยวกับหลอด 2a3 Valve Art ครับ  (อ่าน 4009 ครั้ง)

ออฟไลน์ nikorn

ถามผู้รู้เกี่ยวกับหลอด 2a3 Valve Art ครับ
« เมื่อ: 01 มกราคม, 2005, 09:24:36 PM »
สวัสดีปีใหม่ คุณ DIY man ,คุณ tubeman ,คุณ DIY มด , และชาว DIY ทุกท่านครับ

จากตอนแรกที่ผมคิดว่าไม่มีโอกาสได้ลองฟังเสียงของ 2a3 valve art แล้ว แต่เผอิญว่าทาง diyhifisupply ก็ให้ผมเปลี่ยนกับ 2a3b 1 หลอด กับ 2a3 1 คู่ เป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ ซึ่งผมก็เห็นด้วยกับที่หลายๆท่านว่ามาว่า เสียงหวานและนุ่มกว่ากัน และเสียง S ออกชัดกว่า 2a3b มาก

เนื่องจากที่ผมเคยได้ยินมาว่า 2a3 valve art เมื่อเปิดฟังจะมีประกายไฟสีม่วงลอยอยู่บนหัวหลอด แต่มีเพียงหลอดเดียวที่ไม่มีประกายไฟติด ซึ่งหลอดนี้ไฟ b+ 340V output 3.5k R-Cathode 1k R-Grid 220k Ohms วัด Grid ได้ -52 V (ในขณะที่อีกข้างวัดได้ -50V) จึงอยากเรียนถามว่าผมไบแอสหลอดนี้มากไปหรือน้อยไปหรือเปล่า แล้วควรจะปรับให้ Grid ทั้งสองหลอดเท่ากันไหมครับ

ปล.ตอนนี้ผมมีความสุขในการฟังเครื่องนี้มากเลยครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มกราคม, 2005, 09:27:20 PM โดย nikorn »

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Super Star.
  • Total likes: 0
  • ตัวจริง เสียงจริง
Re: ถามผู้รู้เกี่ยวกับหลอด 2a3 Valve Art ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 มกราคม, 2005, 09:56:43 AM »
ยินดีด้วยครับสำหรับความสำเร็จ  ;)

และขอสวัสดีปีใหม่ทุกๆท่านด้วยเช่นกันครับ สำหรับ 2A3 Valve Art นี่ยังไม่เคยลองครับ เอาไว้รอท่านอื่นมาตอบดีกว่า แต่เรื่อง Bias นั้น ผมว่าน่าจะใช้ได้แล้วนะครับ ส่วนเรื่องไฟที่กริดนั้นไม่น่าซีเรียสครับ ห่างกันเล็กน้อยแค่นี้ไม่มีผลเท่าไรครับ ไม่น่าต้องปรับอะไรครับ เดี๋ยวจะกลายเป็นความยุ่งยากซะเปล่าๆ แต่ถ้าอยากลอง ก็ลองไบอัสเป็นแบบ Fixed Bias ดูสิครับ ยิงไฟลบไปที่กริดเลย แล้วลองปรับดูจนให้ได้เสียงที่พอใจ น่าจะเป็นอีกหนึ่งความแตกต่างครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • Super Star.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
Re: ถามผู้รู้เกี่ยวกับหลอด 2a3 Valve Art ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 มกราคม, 2005, 10:10:07 AM »
สวัสดีปีใหม่คุณ Nikorn และสมาชิก Htg2 ทุก ๆ ท่านครับ ;D
ก่อนอื่นผมขอแสดงความยินดีที่ได้หลอดจาก Diyhifisupply มาเปลี่ยนนะครับ ValveArt 2A3 เดิมๆ เสียงจะเนียนดีกว่า 2A3B อยู่เล็กน้อยครับ แต่ 2A3B จะดีตรงพลัง Bass กระชับเก็บตัวได้ดีกว่า แต่ทั้งนี้ต้อง Run ที่ Vplate และ Current สูงกว่าปกติด้วยครับ
ปกติการเกิด Blue Grow ไม่ใช่การสังเกตุ ว่า Bias มากหรือน้อยนะครับ การมองเปรียบเทียบก็ยากเพราะขึ้นอยู่กับมุมมองสะท้อนสายตาของแต่ละคน ซึ่งจริงๆแล้วการเกิดแสงสีน้ำเงินจะพบในหลอดที่ Used มานานๆ แล้วหรือหลอด จีน Russia ที่ผลิตใหม่ๆ ที่การ Suction อากาศออกไม่หมดจดครับ
ผมมัก RUN เจ้า 2A3 ที่ Vplate 250 Volt กระแส 60 mA. ครับ OPT 2.5 K และ Parallel ที่ 1.8 K ของคุณรู้สึกจะมากกว่าของผมนิดหน่อยครับ ก็อาจน่าจะได้ Style ของเสียงที่ต่างออกไป
แรงดันที่ Grid แตกต่างกันนั้นถือเป็นเรื่องธรรมดาครับ สาเหตุมักเกิดจาก R Cathode , Output Tranformer ไม่เท่ากันซะส่วนใหญ่ อีกอย่างก็ หลอดที่ได้มาไม่ Close Matched กันจริงๆ เพราะการ Matching หลอดบางแห่งก็เอาแค่ 10-20 % ก็ว่า Matched แล้วครับ
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

ออฟไลน์ JAY

• LOVE TO BE A DIYER
  • Superstar..
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 มกราคม, 2005, 09:36:03 AM »
ผมผึ่งได้ Svetlana แมทแพร์มาครับไม่รู้เสียงเป็ไง
รักที่จะสร้างทั้งงานศิลป์และงานเสียงจึงเลือกหลอดครับ

ออฟไลน์ nikorn

Re: หลอด 2a3 Valve Art Single Ends มีปัญหาเรื่องผิดเฟส ครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 มกราคม, 2005, 12:14:57 PM »
สวัสดีครับเพื่อนๆชาว DIY ทุกท่าน ขอโทษด้่วยครับพอดีกว่าช่วงนี้ผมไม่ค่อยมีเวลามาเข้าบอร์ดซักเท่าไหร่เลยไม่ได้มาตอบ

ขอบคุณคุณ DIY Man กับคุณ DIY มด มากครับสำหรับคำแนะนำ ขณะนี้ผมลองเปรียบเทียบเสียงของทั้งสองหลอดแล้วผมรู้สึกว่าผมชอบ 2A3B มากกว่าครับ ซึ่งตอนนี้ผมก็ได้ฟังมาระยะหนึ่งจนกระทั่งเมื่อวานนี้ บังเอิญมีเพื่อนคนหนึ่งมาเที่ยวที่บ้านและได้ลองฟังเสียงอยู่ซักพัก เขาได้ทักว่าเสียง Bass ไม่กระชับและบวมผิดปรกติ เขาเลยแนะนำให้ลองกลับเฟสดู เพราะเขาเคยได้ยินว่าการ DIY Single Ends มักจะมีปัญหาเรื่องผิดเฟส ผมจึงทดลองกลับเฟสโดยการสลับสายลำโพงดู ปรากฎว่า Bass ชัดและกระชับขึ้น เสียงเปียโนใสกว่าเดิมมาก เสียงเครื่องดนตรีต่างๆก็แยกออกจากกันอย่างชัดเจนมากขึ้น และจากที่ผมเคยต่อ EL84 Push-Pull ก็มีเคยมีเหตุการณ์ที่เกิดเสียงหอนตอนใส่ feedback ซึ่งก็ได้คำแนะนำจากในบอร์ดนี้ว่าให้ลองกลับเฟสที่ primary ของ OPT ก็แก้ปัญหาส่วนนั้นไปได้ เลยอยากถามครับว่าการกลับเฟสของ Single Ends ควรจะกลับเฟสที่ primary หรือ secondary ของ OPT จะดีกว่ากันครับ แล้ววงจรที่เราทำอยู่นี้จะมีวิธีไหนบ้างที่จะตรวจสอบว่าผิดเฟสหรือไม่

อ้างถึง
ผมมัก RUN เจ้า 2A3 ที่ Vplate 250 Volt กระแส 60 mA. ครับ OPT 2.5 K และ Parallel ที่ 1.8 K ของคุณรู้สึกจะมากกว่าของผมนิดหน่อยครับ ก็อาจน่าจะได้ Style ของเสียงที่ต่างออกไป

-จากที่คุณ DIY Man เคยพูดว่ากระแสของ 2A3 ครวจะอยู่ที่ 60 mA. ผมเลยอยากจะวัด mA. ที่หลอดดูครับ ถ้าผมจะใช้ มิเตอร์ Digital มาวัด mA จะต้องตั้งมิเตอร์ยังไงบ้างครับ ผมไม่เข้าใจเรื่องนี้เลย

-OPT 3.5 k ที่ผมใช้อยู่จะให้เสียงแตกต่างจาก 2.5 k อย่างไรบ้างครับและที่ผมเพิ่มไฟสูงมากว่า 2.5 k ถูกต้องหรือเปล่า

-ผมมีปัญหาเรื่อง Power Tranformer 300-0-300 หลังจาก Rectifier ด้วยหลอด 5U4GB และ Filter ด้วย CLC กระแส B+ ที่ Output สูงไปประมาณ 30V จะมีวิธีแก้ปัญหานี้โดยไม่ต้องเปลี่ยน Power Tranformer บ้างไหมครับ

-ขาไส้หลอดของ 2A3 คร่ิิิอมด้วย VR. 100 Ohms Parallel ด้วย 1 k ลงดิน แต่ตอนที่ประกอบผมหาซื้อไม่ได้จึุงแทนด้วย 150 Ohms จะมีผลกับ Bias ทำให้เสียงเพี้ยนไปมากหรือเปล่าครับ แล้วจำเป็นต้องเปลี่ยนหรือเปล่าครับ เพราะตอนนี้ 100 Ohms หาซื้อได้แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มกราคม, 2005, 10:45:59 AM โดย nikorn »