ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามนอกเรื่องหน่อย มีใครเคยเที่ยว ตุรกี ไหม  (อ่าน 3565 ครั้ง)

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
  • Total likes: 0
พอดีครอบครัว อยากไปเทียวตุรกี  มีใครเคยไปไหม มีอะไรน่าเที่ยวน่าไป บ้างอ่ะคับ   ขออภัยเพื่อน ๆ ใช้พื้นที่หน่อยน่ะคับ

ออนไลน์ กมล ลำปาง

Re: ขอถามนอกเรื่องหน่อย มีใครเคยเที่ยว ตุรกี ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 ตุลาคม, 2013, 07:50:19 AM »
ท่านอูฐครับ ตุรกีน่าเที่ยวมาก มีโบราณสถานที่โรมันสร้างไว้มากมายหลายแห่ง เช่น ตัวเมือง ประตูเมืองโรมัน โรงละครกลางแจ้ง ตลาดนัดโรมัน  วิหารเซนต์โซเฟียในศาสนาChrist สวยมาก อิสลามยึดเอาไปทำการต่อเติมเป็นสุเหร่า  สุเหร่ากลาง Blue Mosqueใหญ่มากสวยงาม  นครIstanbul อตีตเรียกConstantinople ตั้งอยู่2ทวีป ท่านสามารถ-ขับรถข้ามจากทวีปเอเซียไปทวีปยุโรป ข้ามช่องแคบบอสฟอรัส แบ่ง 2 ทวิป  ภายใน 3นาทีที่สะพานแขวนโดยไม่ต้องขอ Visa  ภูมิประเทศที่แปลกตามากๆ ที่ เมืองคัปปาโดเจีย  เมืองมนุษย์ถ้ำ เจาะภูเขาทำเมืองเพื่อหนีทหารโรมัน  ที่ปามุคคาเล่ชม อ่างน้ำหินปูนที่เกิดจากธารน้ำหินปูนร้อนๆไหล ตก ลงไปเป็นชั้นๆ หลายล้านปี หินปูนเกาะกันเป็นอ่างเป็นชั้นๆ สวยงามมากเรียกปราสาทปุยฝ้าย  ที่ จีน จิ่วจ่ายโกว  ที่หวงหลงก็มี เหมือนกันแต่แต่เป็นธารน้ำเย็นหินปูน เป็นสีเหลือง ของที่ตุรกี ที่ ปามุคคาเล่  สวยกว่าเพราะเป็นสีขาว ท่านอูฐไปแล้วไม่ผิดหวัง อดีตตุรกียิ่งใหญ่มากเรียกว่าประเทศเปอร์เซีย ผมถ่ายรูปไว้เยอะนับร้อยรูป รวมทั้งถ่ายใน ฮาเลม วังสุลต่าน สวยงามมาก ล่องเรือในช่องแคบบอสฟอรัส ชมป้อมปราการประสาทราชวังสุลต่านที่สวยงามมากมาย  ไม่สามาส่งรูปให้ดูได้เพราะเนื้อแที่จำกัด ถ้าชอบสิ่งก่อสร้างโบราณสถานเหมือนผม ขอแนะนำ Egypt , นครวัตนครธม โดยเฉพาะ ปีรามิด สุดยอดยิ่งใหญ่มากๆครับ ไปแล้วอยากไปอีก
 ส่งรูประบำหน้าท้อง มาให้ดูครับ
 รูปอื่นๆ ขอยืม โฆษณาด้านล่าง ดูไปก่อน ผมไปเที่ยวหลายปีแล้วครับแต่ไม่ใช่ทัวร์ที่โษณาครับ

http://www.oceansmile.com/Turkey/Index.shtml
กมล ลำปาง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ตุลาคม, 2013, 05:20:12 AM โดย กมล ลำปาง »

ออฟไลน์ หมอเอก

Re: ขอถามนอกเรื่องหน่อย มีใครเคยเที่ยว ตุรกี ไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 ตุลาคม, 2013, 10:38:24 AM »
ท่านอูฐครับ ตุรกีน่าเที่ยวมาก มีโบราณสถานที่โรมันสร้างไว้ หลายแห่ง เช่น ตัวเมือง โรงละครกลางแจ้ง ตลาดนัดโรมัน  เช่น วิหารเซนต์โซเฟีย สวยมาก อิสลามยึดเอาไปทำเป็นสุเหร่า  สุเหรา Blue Mosqueใหญ่มากสวยงาม  นครIstanbul ตั้งอยู่2ทวีป ท่านสามารถข้างจากทวีปเอเซียไปทวีปยุโรป ภายใน 3นาทีที่สะพานแขวน ภูมิประเทศที่แปลกมากๆ ที่ เมืองคัปปาโดเจีย  มนุษย์ถ้ำ เจาะภูเขาทำเมืองเพื่อหนีทหารโรมัน อ่างน้ำหินปูนที่เกิดจากธารน้ำหินปูนไหล ตก ลงไปเป็นชั้นๆ หลายล้านปี หินปูนเกาะกันเป็นอ่างเป็นชั้นๆ สวยงามมาก  ที่ จีน จิ่วจ่ายโกว  หวงหลง เหมือนกันแต่ เป็นสีเหลือง ของที่ตุรกี ที่ ปามุคคาเล่  สวยกว่าเพราะเป็นสีขาว คุณอูฐไปแล้วไม่ผิดหวัง อดีตตุรกียิ่งใหญ่มากเรียกว่าเปอร์เซีย ผมไถ่ายรูปไว้ดยอะไม่สามาส่งให้ดูได้เพราะเนื้แที่จำกัดแ
 ส่งรูประบำหน้าท้อง มาให้ดูครับ

กมล ลำปาง

Wow ได้ยินเท่านี้ก็น่าไปเที่ยวละครับผม ต้องหาโอกาสไปซักครั้งหนึ่ง

O0 O0 O0

ออฟไลน์ pop2000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 ตุลาคม, 2013, 11:12:42 PM »
ดีใจด้วยครับพี่อูฐ. ดที่ยวประเทศนี้คลาสสิคดีครับ.  ถ้าเป็นคนชอบสถาปัตถ์ นี่ใช่เลย.   ผมก็จะหาโอกาสไปเหมือนกัน.

ออฟไลน์ อ้น

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2013, 03:12:16 PM »
ผมเคยไปครับ น่าดูเป็นอย่างยิ่งครับ เมืองโบราณสวยงามมากๆ ไปดูม้าไม้เมือง Troy และอีกหลายๆ อย่างตามคุณกมลล่ะครับ แต่เด็กๆ อาจเบื่อครับ
ผมไปตอนเดือนธันวา อากาศหนาวเลยครับ

ไปเถอะครับ หาโอกาศให้ไปได้สักครั้งนึง ไปดูว่าประเทศที่ติดทั้งยุโรปและเอเซีย มันแปลกๆ ดีเหมือนกันครับ

แนะนำขึ้นบอลลูนนะครับ สวยงามมาก ประทับใจไม่รู้ลืมครับ

ขากลับถ้ามีเวลาแวะอียิปต์ ไปดูปิระมิดได้เลยครับ ไม่ไกลจากสนามบินเท่าไรครับ

ออฟไลน์ mong

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2013, 10:59:44 PM »
พี่อูฐ เคยไปตุรกีแล้วนี่ครับ เห็นพี่หมอบอกหลายรอบด้วย

ที่เขาเรียก Turkish Bath อ่ะ.  :whistling

ออนไลน์ กมล ลำปาง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2013, 05:08:39 AM »
ไหนๆ ท่านอูฐ มีแผนจะไป Turkey   นึกได้ว่า Turkey  นอกจากจะมีวัฒนธรรมเก่าแก่ โบราณสถาน ภูมิประเทศที่แปลกตา  สวยงาม ยังมี สิ่งน่าสนใจอื่นๆ เช่น ระบำหน้าท้อง และ Turkish Bath     ยังมีดนตรีที่  Mozart ไปเที่ยว แต่งไว้ไพเราะมาก ๆ ฟังง่าย ไม่ต้องปีนบันได  เด็กเล็กๆก็ชอบลองฟังดูครับเพลง ยาว  4 นาที   เพลง Turkish March  ฟังเพลงนี้แล้วมีความสุขอาจจะตัดสินใจรีบออกเดินทางทันที   555
Small | Large

กมล ลำปาง

ออฟไลน์ beer99

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2013, 10:35:14 PM »
<a href="http://www.youtube.com/v/MvWLeyUan4I" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/MvWLeyUan4I</a>

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
  • Total likes: 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2013, 03:05:37 AM »
ขอบคุณ ท่าน กมล ลำปาง  และ ทุกๆ ท่านคับ   คงจะรอลูกปิดเทอม ตอนนี้ค่อยๆ เก็บข้อมูลไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ rangsit

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน, 2013, 05:12:46 PM »
มีคำแนะนำไม่ทราบช้าไปหรือเปล่าครับ

1.ช่วงที่น่าเที่ยวที่สุดของตุรกีคือประมาณเดือนพฤษภาคม เพราะอากาศกำลังเย็นสบายครับไม่มีฝนหรือฝนตกน้อยครับ

2.ควรเลือกบินตรงอิสตันบูลหรืออังการา(เมืองหลวงในปัจุบันครับ). วางแผนว่าจะเที่ยวได้กี่วันครับ
มากสุดที่เคยไปคือ. 2 สัปดาห์ ล่าสุดที่ไปคือ 8 วันพร้อมครอบคัวเหมือนกันครับ

3.วิหารเซนต์โซเฟีย มีภาพโมเสคศาสนาคริสต์นิกายออโธดอร์กซ์. เราเรียกกันว่า icon.  แปลว่าภาพเหมือน สวยงามมากครับ.
เมื่ออตโตมันยึดครองเมืองได้ในปี1453. นำปูนมาปิดไว้แล้วนำcalligraphic มาประดับแทน. คือ การสรรเสริญพระเจ้า พระโมฮะหมัด นบีกาหลิบอาลี
ทำด้วยทองแดงรมดำตัวอักษรทองคำ เป็นที่าขิงการสร้าง blue Mosque. ขึ้นมาประชันกัน

4.พระราชวังธอกาปี (มีHarem. ห้องสวยๆเยอะครีบ) ceramicสีฟ้า/เขียวถืออว่าเป็นงานชิ้นเยี่ยมนะครับ
นอกพระราชวังจะมีสถานที่เก็บน้ำใต้ดินในสภาพสมบูรณ์มากครับเสาโรมันกว่า120 ต้น
พระราชวังดอร์มาบาเช่แบบตะวันตกก็สวยครับ
บันไดประดับด้วยคริสตัลทั้งหมดครับ

5.การล่องเรือเที่ยวทะเลมิเรมาจะเห็นวิวสองฝากฝั่งของอิสตันบูล ผมชอบอาคารต่างยุคต่างสมัยที่มีความงดงามต่างกัน
กำแพงเมืองสมัยยุคกลางที่สมบูรณ์และยาวที่สุดของยุโรป

6.grand bazaar เป็นฉากภาพยนต์เยอะมากครับ มี James Bond อย่างน้อย 2 ตอนที่จำได้คือ. from Russia with love. และตอนล่าสุดช่วงต้นเรื่อง ตอนท้ายของฉากจบใน International. ครับ Grand. Bazaar ถือใหญ่ที่สุดของโลกสร้างมาตั้งแต่คริสต์ศตวรรษที่ 12

7.เมืองอื่นๆก็น่าเที่ยวนะครับ แนะนำว่าควรนั่งรถบัสท่องเที่ยวยาวๆจะดีกว่านั่งเครื่องบินไประหว่าง
เมือง  จะมีขนมแปลกๆอร่อยๆระหว่างที่พัก/หยุดให้รับประทานตลอด ผมไม่เคยพลาดทุกครั้งเวลาหยุดแวะพักให้เข้าห้องน้ำ
 ขนมที่ทำจากนมวัวอร่อยมากครับทั้งไอสครีม โยเกิร์ต ไม่มีกลิ่นหื่นเลยครับ Turkish delight พัฒนามาตั้งแต่คริสต์ศตวรรษที่ 18 แล้วครับ
ถั่วนานาชนิดจากทะเลดำเป็นสิ่งที่ไม่ควรพลาดด้วยประการทั้งปวงโดยเฉพาะพิชตาชิโอ อัลมอนด์ เฮลเซลนัท ควรซื้อกลับเป็นของฝาก
ซื้อจากร้านค้าค้าย่อยระหว่างนั่งรถจะได้ราคาถูกมากครับ

7.ควรไปถึงปามุคาเลย์ให้เร็วครับเพื่อเดินชมเมืองเฮรีอาโปลิสก่อนเดินเล่นบนสระน้ำแร่ที่มีมาตั้งแต่กรีก เมืองคาโปดาเคีย ควรยอมเสียเงิน120US$
เพื่อขึ้นบอลลูนถ่ายภาพช่วงเช้ามืดครับ  เวลาขึ้นมีเป็นร้อยๆลูก สวยงามมากครับ  อังการาจะมีพิพิธภัณฑ์ฮิตไทที่ดีที่สุดของโลกเพราะอนาโตเลียคือดินแดนของฮิตไทครับ
ก่อนกรีกกลุ่ม Ionian  จะเข้ามา(สมัยเรียนเราจันึกถึงหัวเสากรีกแบบ Doric, Ionian. และ Corinthian. ทั้งหมดเป็นชื่อจากกลุ่มชาวกรีกที่อยู่เมืองเหล่านั้นครับ) เมืองของกรีกที่น่าดูคือ Ephesus และ Bergama. มีโรงะครริมหน้าผาที่ยังสมบูรณ์ และโรงพยาบาลโบราณครับ

8.แนะนำหนังสืออ่านก่อนไปนะครับ DK eye witness  guide book ประเทศตุรกี จะอ่านง่ายมีภาพประกอบสีดีกว่า lonely planet   

9.อาหารอยากให้ลองทานปลา. เนื้อสไลด์ตุรกี
 มีภัตตาคารหนึ่งตั้งอยู่ใกล้ๆ spice. Market. เดินออกมาทางซ้ายหันหน้าไปที่ถนน/ทะลเดิอนมาประมาณ100เมตรจะเห็นมีชื่อภัตตาคารใหญ่มากครับเป็นอาคาร  3 ชั้น
 อาหารพื้นเมืองอร่อยมากต้องจองที่นั่งล่วงหน้าแต่ถ้าไปถึงก่อน16.30 อาจมีที่นั่งก็จะได้โต๊ะครีบล่าสุดดที่ไปก็ได้โต๊ะแต่ต้องกินให้เสร็จก่อนคนจองโต๊ะจะมาครับ

ขอโทษเขียนยาวมากไปหน่อยครับ