ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเป็นมัณฑนากรไหมครับ อยากทำห้องดูหนังให้โปร่งสบายกว่าเดิมครับ  (อ่าน 4558 ครั้ง)

ออฟไลน์ nutsaint

ในบอร์ดนี้มีใครเป็นมัณฑนากรไหมครับ ผมอยากทำห้องดูหนังให้โปร่งสบายกว่าเดิม อยากให้ช่วยแนะนำไอเดียให้หน่อยครับ ว่าจะเติมอะไรเข้าไปได้บ้างง
ห้องดูหนังของผมเป็นห้องดูหนังเต็มสตรีมเลยครับ ขนาดประมาณกว้าง 5 ม. ยาว 6 ม. สูง 3.8 ม. มีประตูเดียว ไม่มีหน้าต่าง
ด้านหน้าทาสีดำ มีจอรับภาพประมาณ 100 นิ้วได้ครับ พวกลำโพงต่าง ๆ ก็เป็นสีดำหมด พื้นเป็นพื้นไม้จริงขัดแบบด้าน

บนเพดานทาสีดำทั้งหมดครับ มีหลอดไฟดาวน์ไลท์อยู่ 4 มุมห้อง

ด้านข้างทาสี fresh salmon สีออกส้มชมพูครับ (แต่พอโดนไฟแล้วจะออกชมพูเลย)

เก้าอี้นั่งเป็นโซฟา 3 ที่นั่งสีแดงเข้มครับ แอร์แขวนไว้ด้านหลังห้อง

เท่าที่ลองฟัง ห้องยังมีปัญหาเสียงก้องนิดหน่อย แต่ยังไม่อยากใส่อุปกรณ์ปรับอคูสติกตอนนี้ เพราะมันจะกลายเป็นสตูดิโอไป ถ้าจำเป็นจริง ๆ ค่อยใส่
ตอนนี้เวลาดูหนังห้องจะมืดไปเลย ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ แต่เวลาเปิดไฟนั่งฟังเพลง มันรู้สึกค่อนข้างอึดอัดนิดหน่อยครับ
เลยอยากได้ไอเดียว่า จะใส่อะไรเข้าไปเพิ่มให้ห้องมันดูปลอดโปร่งสบายกว่านี้หน่ะครับ มีใครมีไอเดียอย่างไรบ้างไหมครับ  :black_eye
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤศจิกายน, 2013, 09:06:11 PM โดย nutsaint »

ออฟไลน์ หมอเอก

ไม่ได้เป็นมัณฑนากรนะครับ ผมคิดว่าทำเป็นชั้นวางหนังสือ ชั้นวางแผ่น วางพรมหนาๆ ใส่Furniture เล็กๆน้อยลงไปให้ดูสวย หรือเอาต้นไม้วางตรงมุมห้อง ก็น่าจะทำให้ห้องดูสบายมากขึ้นนะครับ และพวกนี้ก็ทำหน้าที่เป็นตัว Diffuse เสียงในตัวมันเอง ลดการก้องของเสียงได้อีกทางนะครับผม
 :)

ออฟไลน์ b3344

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star
  • Total likes: 0
ผมว่า สีก่อนแล้ว โทนนี้มันทำให้ดูร้อน ครับ จะให้โปร่งสบายๆ ต้อนโทนขาวๆ ฟ้าๆ หรือไม่ก็ทาสีดำมืดไปเลย แต่จะไม่โปรงแต่ดูหนังไม่มีอะไรมารบกวนสายตาครับ แต่จะให้ดี ผมว่าจ้างเขาออกแบบเลยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Sound Soft

ด้านข้างลองเปลี่ยนเป็นลายไม้แท้ดู จะโปร่งสบายขึ้น ดูหนังก็มืดเหมือนเดิมครับคุณหมอ. ประตูอยู่เกือบมุมห้องเสียงไม่กระพือหรือครับ

ด้านข้างลองเปลี่ยนเป็นลายไม้แท้ดู จะโปร่งสบายขึ้น ดูหนังก็มืดเหมือนเดิมครับคุณหมอ. ประตูอยู่เกือบมุมห้องเสียงไม่กระพือหรือครับ

ประตูไม่มุมครับ ห่างมุมมาเมตรหน่อย ๆ ได้ พอดีกล้องมันไม่กว้างพอจะเก็บได้ทั้งห้องหน่ะครับ

ถ้าลอง paint ผนังแบบนี้เอง คิดว่าจะช่วยไหมครับ ดูลงทุนไม่เยอะดี (แต่ลงแรงแยะ)  :P

ออฟไลน์ noppywong

ลองเข้าไปดูที่นี่ครับ

http://www.godsilaindy.com/category/2/%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%9E%E0%B9%81%E0%B8%95%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%9A%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%8A%E0%B8%B8%E0%B8%94best-seller

มีภาพกรอบลอย วอลเปเปอร์สายสวยๆ ที่เราสามารถติดตั้งเองได้ครับ

ลองเข้าไปดูที่นี่ครับ

http://www.godsilaindy.com/category/2/%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%9E%E0%B9%81%E0%B8%95%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%9A%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%8A%E0%B8%B8%E0%B8%94best-seller

มีภาพกรอบลอย วอลเปเปอร์สายสวยๆ ที่เราสามารถติดตั้งเองได้ครับ

เยี่ยมไปเลยครับ ตอบโจทย์ได้ดีมาก ๆ เลย
(ยัดใยสังเคราะห์เข้าไปข้างใน ทำเป็น Absorber ได้อีกต่างหากนะเนี่ย) ;D

ออฟไลน์ cinemania

• Superstar...
  • Total likes: 0
  • Back to Cinema
ขออนุญาติเสริมนิดนึงนะครับ .. ในมุมมองของนักออกแบบนะครับ   :)

เท่าที่ดูเรื่องของโทนสีของห้องทางฝั่งของหน้าจอ กับด้านข้างสีเป็นคนละโทนสีกัน
เลยยังดูแบ่งเป็น 2 ฝั่ง และเนื่องจากเป็นคนละวรรณะสีเลยทำให้ดู contrast กันมาก
ต้องทำให้ 2 ฝั่งรวมเป็น 1 เดียว ห้องจะได้ดูมีพื้นที่เพิ่มขึ้น อีกทั้งยังตอบโจทย์เรื่องของความโปร่งของห้องอีกด้วย

วิธีที่จะทำให้ทั้งสองฝั่งรวมเป็นหนึ่งเดียวกันก็คือนำเอาสีของอีกฝั่งนึงมาปนเข้าไปเช่นในฝั่ง
เช่นมีของสีชมพูมาอยู่ในสีดำบ้าง บางส่วน เช่น ชั้นวาง กล่อง

และทางฝั่งสีชมพู ซึ่งมีพื้นที่มากกว่า และความร้อนแรงของสีมากกว่าสีดำ
ก็มีของตกแต่งสีดำเข้ามาแซมอยู่ด้วย เช่นชั้นวางแผ่นสีดำ ชั้นวางของสีดำ
กรอบรูป poster ภาพยนต์ที่มี background สีดำ
เก้าอี้ หรือโซฟาสีดำ นาฬิกาที่มีกรอบสีดำ

ส่วนของที่จะนำมาตกแต่ง ถ้าเป็น design ที่เกี่ยวข้องกับภาพยนต์ก็จะดีมาก ๆ
เช่น model, figure, ตุ๊กตา, แผ่น box set, หมอนอิง
จะทำให้สร้างบรรยากาศของโรงภาพยนต์ได้อีกด้วยครับ

ปัญหาใหญ่กว่าเก่า เอาไอเดียไปให้เมียดู เมียเลือกรูปนี้  K]

ออฟไลน์ nuummie

ลองดูเวปนี้ครับคุณหมอ

http://www.houzz.com/photos/media-room

:D :D :D

ออฟไลน์ barber000777

เห็นแจ้งว่า  มีประตูเดียว ไม่มีหน้าต่าง   แล้วแก้ปัญหา กลิ่นอับ ในห้องอย่างไรบ้างครับ  ใช้เครื่องฟอกอากาศใช่ไหมครับ :band1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พฤศจิกายน, 2013, 08:41:09 PM โดย nutsaint »
ห้องพักหรู ราคาถูก สุโขทัย
https://www.facebook.com/media/set/?set=a.646154802093849.1073741828.633793116663351&type=1

Uploaded with ImageShack.us[/

เห็นแจ้งว่า  มีประตูเดียว ไม่มีหน้าต่าง   แล้วแก้ปัญหา กลิ่นอับ ในห้องอย่างไรบ้างครับ  ใช้เครื่องฟอกอากาศใช่ไหมครับ :band1

ทีแรกก็กะว่าจะซื้อเหมือนกันครับ แต่ก็อยู่ ๆ ไปก่อน ตอนนี้ครบปีแล้ว ยังไม่เจอปัญหากลิ่นอับเลยครับ เลยยังไม่ซื้อ :D

อึดอัดเพราะไม่มีหน้าต่างใช่ไหม จัดหน้าต่างจำลองมันซะเลย ไม่เลวเหมือนกันแฮะ  ;D

นอกจากจะเป็นหน้าต่างได้แล้ว ยังเป็นตู้ปลาได้ด้วยวุ้ย ฟังเพลงเพลินไปเลย  2f
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤศจิกายน, 2013, 09:48:35 PM โดย nutsaint »