ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟล์ฟูลริป vs แผ่นแท้ ตัวเลือก  (อ่าน 12278 ครั้ง)

ออฟไลน์ pathomn

ไฟล์ฟูลริป vs แผ่นแท้ ตัวเลือก
« เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2013, 10:22:27 PM »
สงสัยจริงๆ ครับว่า ไฟล์ฟูลริปพวก iso หรือ bmdv กับแผ่นแท้ หากหนังเรื่องเดียวกัน ภาพและเสียงต่างกันไม๊ครับ เพราะบางคนก็บอกเหมือนกัน บางคนก็บอกว่าแผ่นย่อมดีกว่า

ออฟไลน์ กุ้งสยาม

• .
  • สมาชิกรุ่น Classic
    • .
Re: ไฟล์ฟูลริป vs แผ่นแท้ ตัวเลือก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2013, 11:25:07 PM »
ไฟล์ที่โหลดมา มันมีปัจจัยเกี่ยวข้องหลายอย่าง
คุณภาพของการโหลด ถ้าใส่ใจ ก็ได้คุณภาพของไฟล์ ที่ดีขึ้น

คราวนี้มันเลยบอกยาก ว่าอันไหนดีกว่ากัน แต่แผ่นเราได้คุณภาพที่เสถียร
ทั้งเครื่องเล่นที่นำมาใช้ก็คัดๆกันมา  การเล่นแผ่นเลยได้คุณภาพคงที่
เป็นแบบ active

ส่วนการโหลดบิท  อย่างที่บอกไว้ บางทีเราอาจใส่ใจกับคุณภาพ
ของคอมฯ ที่ใช้โหลด  เล้าท์เตอร์  สายไฟ  สายสัญญาณต่างๆ
ก็จะได้คุณภาพที่ดีกว่าทั่วๆไปแน่นอน

ถ้าต้องการที่สุด ก็ต้องเล่นแผ่น
ถ้าแบบพอเพียง ก็โหลดบิท เอาคับ 
พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

ออฟไลน์ nang kang-pla

• ทำวันนี้ให้ดีเพื่อวันพรุ้งนี้ และอย่าทำวันนี้ไม่ดีเหมือนเมื่อวาน
Re: ไฟล์ฟูลริป vs แผ่นแท้ ตัวเลือก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2013, 07:15:57 AM »
ณ ตอนนี้ที่เราโกลดกัน แผ่นย่อมดีกว่า แต่จะมากใหมไม่มากจนกินขนาด แต่ถ้าเอาราคามาอ้างอิงผมชอบโหลดมากกว่า  และถ้าเราเน้นพวกสายการโหลดปรับระบบดี ผมว่าต่างกันแทบไม่รู้
เลขบันชีและที่อยู่ครับ>>>http://www.htg2.net/index.php?topic=42109.0

ไม่มีสิ่งใดที่ทำไม่ได้ สิ่งที่ทำไม่ได้คือยังไม่ใด้ทำ

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
    • Sanguan Electric
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2013, 08:52:10 AM »
ผมว่าอยู่ที่ตัว playback ครับ ถ้าตัวเดียวกันผมว่าเหมือนๆ กัน

โดยส่วนใหญ่ คนที่โหลดไฟล์มักจะเอาไปเล่นกับ HD Player ก็เลยบอกว่า ไฟล์ที่เล่นสู้เครื่องเล่นที่เล่นแผ่น BD ไม่ได้ ยังไงก็ลองเอาไฟล์ไปเล่นกับเครื่องเล่นBD ที่เล่นไฟล์ได้ เช่น oppo เฟิร์ฺมแวร์เก่า คุณภาพที่ได้ไม่ควรจะต่างกัน
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ chanan

• เจ้าชู้ประตูน้ำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2013, 09:37:04 AM »
ผมขอแชร์ความรู้ผมนิดหน่อยนะครับ คิดว่าน่าจะมีประโยชน์ฺบ้างครับ
ไฟล์จะเหมือนกับต้นฉบับที่เครื่องผู้ปล่อยโหลด 100% นะครับ ถ้าเป็นการถ่ายโอนระหว่าง ไฟล์ สู่ ไฟล์ ครับ เพราะโปรแกรม ดาวโหลด หรือ โปรแกรม copy จะมีการตรวจเช็คความถูกต้องของข้อมูลเสมอครับ --> ยกตัวอย่างถ้าเรา พิมพ์อักษา ก ไว้ใน microsoft word copy ไว้ เปิดเครื่องเดิม หรือไปเปิดเครื่องอื่นที่มี MS word ต้องเป็นตัว ก ครับ --> ความคิดเห็นผมคือความผิดพลาดในการถ่ายโอนข้อมูลไม่น่าจะมีครับ

ส่วนที่อาจจะต่างคือ ตอนที่ Rip แผ่นซีดีมาเป็นไฟล์ แต่ก็สามารถลดความผิดพลาดได้โดยการใ่ช้ Software ที่ทำการเช็คข้อมูลกับ Database หรือทำการริบหลายๆรอบแล้วตรวจสอบไฟล์ว่าเหมือนกันหรือไม่ ดังนั้นความแตกต่างน่าจะน้อยนะครับ --> ในความคิดเห็นของผมการริปไฟล์จากซีดี อาจมึข้อผิดพลาดแต่ป้องกันได้ครับ

ส่วนเรื่องคุณภาพการอ่านจาก CDหรือ DVD ในวงการคอมพิวเตอร์กับ วงการเครื่องเสียง ความแตกต่างอยู่ที่ spec BER treshold ที่ยอมรับได้จะต่างกันนะครับ --> จะไม่ค่อยมีปัญหาเวลาใช้กับงานด้านคอมพิวเตอร์ครับเพราะว่า มี BUFFER ใหญ่ อย่างมากก็แค่ COPY ไฟล์ช้าลงครับ แต่ในปัจจุบันเข้าใจว่า คุณภาพการผลิตดีขึ้นเยอะแล้วครับ -เพื่อนๆหลายท่านได้นำ CD/DVD มาทำ Transport กันเล่นบ้างลองมาแชร์กันหน่อยครับว่าต่างกันเยอะไหม อย่างไรครับ?? --> ความคิดเห็นผมยังคงต่างครับถ้านำมาใช้เป็น Transport

ถ้าเล่นพวก Solid Stage Source เป็นต้นทางได้ก็ดีครับ เพราะมีความแม่นยำกว่าอ่านจาก Media อย่าง CD/DVD มาก

เพิ่มเติมนิดนีงครับ ในข้อการถ่ายโอนข้อมูลโดยใช้การรับฟังเป็นตัวตัดสินผมใช้ cd rom เป็นทรานสปอต. เทียบกับ ใช้ cambridge audio c650 พบความแตกต่าฃเล็กน้อยตอนทดสอบโดยการเปิดตา เมื่อ ปิดตาทดสอบและจดบันทึก โดยเพื่อนผมช่วยเซตอัปให้เมื่อวานนี้ ปรากฏว่า ผมแยกไม่ออกครับคือทายถูกเพียง 0 จาก 3 ครั้งครับ
โดยการทดลองจะเปิดเพลง เพลงเดิม 4 ครั้งไม่บอกว่าตอนนี้ใช้อะไรเป็น transport แล้วผมเขียนคำตอบใส่กระดาษไว้แล้วนำมาเทียบกับคำตอบครับ - ใช้ผ้าปิดเครื่องตอนทดสอบ
ป.ล.การทดลองอาจน้อยครั้งเกินที่จะสรุปได้จริงนะครับ เป็นอค่การทดสอบขำๆโดยใช้หูตะกั่วผมเป็นเกณฑ์ และห้องฟังที่เซตหยาบๆครับ
ป.ล.2 ผมฟัง transport cdrom เทียบกับ media player คุณ nutty แยกออก 100% โดยยังไม่ได้ลอง blind test ครับ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ธันวาคม, 2013, 11:12:51 AM โดย chanan »
ตับที่ดีต้องแข็งเหมือนหิน
ติดต่อได้ที่ ->
http://www.htg2.net/index.php?topic=57497.msg700115#msg700115

ออฟไลน์ pathomn

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 ธันวาคม, 2013, 09:18:55 AM »
ขอบคุณสำหรับทุก ๆ คำตอบและความรู้ที่ทุก ๆ ท่านกรุณามาช่วยตอบให้นะครับ

ออฟไลน์ Coconut

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 ธันวาคม, 2013, 10:08:54 AM »
ด้วยความเคารพเห็นด้วยคุณ ชานันท์
สปีดเน็ต คอมฯ และ เราเตอร์ไม่เกี่ยวกับคุณภาพของ
ไฟล์ที่ได้ แค่ได้เร็วหรือช้า
ที่อยู่สำหรับส่งของ
http://www.htg2.net/index.php?topic=78815.msg991431#msg991431

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 ธันวาคม, 2013, 11:24:08 AM »
ครับ ถ้าเคยเขียนโปรแกรม copy ข้อมูลหรือ โปรแกรมพวก file transfer ส่งอาจารย์ในวิชาOS จะเห็นภาพชัดขึ้นมากครับ  c)

http://en.m.wikipedia.org/wiki/Compact_Disc_Digital_Audio

ผมเปิดดูคร่าวๆดูเหมือนมีการเช็คบิตผิดใน format cd ด้วยนะครับ
ใครสนใจลองอ่านดูนะครับ แล้วลองมาแชร์กันหน่อยนะครับ

ที่เหลือก็ jitter หละครับ :wiggle
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ธันวาคม, 2013, 12:07:04 PM โดย chanan »
http://www.htg2.net/index.php?topic=57497.msg700115#msg700115

ออฟไลน์ Wolverine

• Super Star
  • *
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 ธันวาคม, 2013, 11:26:01 AM »
ดูหนัง แผ่นดีกว่าครับ
ชอบเรื่องไหนมากๆ ซื้อแผ่นโลด
 :)
ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 ธันวาคม, 2013, 11:35:53 AM »
ดูหนัง แผ่นดีกว่าครับ
ชอบเรื่องไหนมากๆ ซื้อแผ่นโลด
 :)
เห็นด้วยอย่างมหาศาลครับ หนังในบิตส่วนใหญ่ไม่ใช่ full ครับ คุณภาพแย่กว่าพอสมควรครับ

ออฟไลน์ OuM

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 ธันวาคม, 2013, 06:48:58 PM »
สเปคการ์ดจอตัวสูงๆพอช่วยเรื่องภาพให้ดีขึ้นได้ไหมครับถ้าดูผ่านคอม

ออฟไลน์ 1080p

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 ธันวาคม, 2013, 09:21:47 PM »
แผ่นดีกว่าครับ ปลอดภัยหายห่วง เรื่องไหนที่ชอบก็ซื้อเก็บสะสมได้ครับ
หรือถ้าเบื่อก็ขายต่อได้อีก ที่สำคัญไม่ผิดศีลครับ ขำๆนะครับ ;D

ออฟไลน์ One Man

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2013, 11:30:33 AM »
ผมให้แผ่นครับ แต่แผ่นแต่ละค่าย แต่ละเรื่อง แต่ละล็อต ไม่เท่ากันครับ 8)  หรือว่าผมคิดไปเอง 2f

ออฟไลน์ ko2521

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 24 ธันวาคม, 2013, 06:31:32 AM »

ป.ล.2 ผมฟัง transport cdrom เทียบกับ media player คุณ nutty แยกออก 100% โดยยังไม่ได้ลอง blind test ครับ 555

เสียงต่างกันยังไงบ้างครับ
ตัวไหนดีกว่า

ออฟไลน์ Top_Tube

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04 มกราคม, 2014, 11:57:28 PM »
ผมให้แผ่นครับ แต่แผ่นแต่ละค่าย แต่ละเรื่อง แต่ละล็อต ไม่เท่ากันครับ 8)  หรือว่าผมคิดไปเอง 2f

คิดเหมือนท่านเลยครับ  d_d

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 05 มกราคม, 2014, 07:58:10 AM »

เสียงต่างกันยังไงบ้างครับ
ตัวไหนดีกว่า

เดี๋ยวมีเวลา + คนช่วยเซ็ต ผมจะนั่งฟัง แล้วทดสอบอย่างเป็นระบบ แล้วจะมาแชร์ให้ฟังนะครับ