ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ การซ่อมรอยร้าว ฝาครอบ Turn ครับ  (อ่าน 4578 ครั้ง)

ออฟไลน์ DS

• มุ่งมั่น ทำให้มัน.....มีทั้งแสงและเสียง
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Super Star.
Re: ขอคำแนะนำ การซ่อมรอยร้าว ฝาครอบ Turn ครับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 มกราคม, 2014, 04:35:47 PM »
ห้ามใช้กาวตราช้าง หรือกาวร้อนเด็ดขาด  นอกจากจะไม่ช่วยแล้ว ยังทำให้มีฝ้าขาว ๆ เพิ่มรอยมลทินอีกด้วย
ใช้น้ำยาเฉพาะทางแบบนี้เลยครับ มีขายที่แผนกเครื่องเขียน The Mall  ขนาดบรรจุ 100 CC ราคา 33.-บาท
ใช้พู่กันจุ่มน้ำยาไปแตะที่รอยร้าว น้ำยาเค้าจะวิ่งไปตามช่องว่าง เอามือช่วยดันให้ร้อยร้าวแนบสนิทกัน ประมาณ 2 - 3 อึดใจก็ปล่อยมือได้
น้ำยาที่เหลือถ้าไม่ซุ่มซ่ามทำขวดล้มหกไหลทิ้ง (ผมทำเป็นประจำ)  ใช้งานไปถึงชั่วลูกชั่วหลาน  (มันจะมีฝาครอบร้าวให้มาซ่อมกันซักเท่าไร)

ออฟไลน์ LED

Re: ขอคำแนะนำ การซ่อมรอยร้าว ฝาครอบ Turn ครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 มกราคม, 2014, 06:19:43 PM »

หลังจากอ่านกระทู้พี่ๆ  ทำให้นึกขึ้นได้ ว่าข้าง บ้านเขารับทำกรอบพระอยู่พอดี
น่าจะช่วยได้   c)
    ขอบคุณมากครับ ที่ช่วยแนะนำให้ความรู้เป็นอย่างดี
นาย หัสนัย  คำสุวรรณ์ 
บ้าน
99/9 ม.9 ต.บางนาง อ.พานทอง จ.ชลบุรี 20160
ทีทำงาน
 บ.บริดจสโตน ไทร์    700/622 ม.4 ต.บ้านเก่า อ.พานทอง จ.ชลบุรี 20160
  เลขที่บัญชี   ธ.กรุงเทพ สาขา บางปลาสร้อย 3854042912

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 มกราคม, 2014, 06:14:20 PM »
ยกไปให้ร้านอัดกรอบพระซ่อมให้ก็ได้ครับ เขามีเครื่องขัดด้วย

ออฟไลน์ Mc

• Admin
  • Superstar...
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 มกราคม, 2014, 05:42:12 PM »
ฝาครอบผมมีรอยร้าวอยู่  ซ่อมยังไงดีครับ
  ก. ใช้กาวตราช้าง  (ประสปการณ์บอกว่าน่าจะเป็นฝ้าสีขาว)
  ข. ใช้กาวร้อน
  ค.ใช้กาวยาง
  ง. ใช้วิธีอื่นๆ (ช่วยแนะนำด้วยครับ)

ขอบคุณครับ

ฝาอะครีลิค ทำความสะอาดผิว ด้วยแอลกอฮอล ทิ้งให้แห้ง ใช้พู่กันเบอร์เล็ก ๆ จุ่มน้ำยาประสานอะครีลิคแต้มตามรอยร้าว น้ำยาจะซึมลงในรอยร้าว ทำดี ๆ จะเหลือแค่รอยจาง ๆ ครับ
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

ออฟไลน์ ช่างหรั่งโรงต้ม

• Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 มกราคม, 2014, 11:54:55 AM »
                 มันแตกแบบไหนครับอยากเห็นเอารูปมาลงให้ชมหน่อยซิครับ :victory

ออฟไลน์ LED

ขอคำแนะนำ การซ่อมรอยร้าว ฝาครอบ Turn ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 มกราคม, 2014, 09:51:15 AM »
ฝาครอบผมมีรอยร้าวอยู่  ซ่อมยังไงดีครับ
  ก. ใช้กาวตราช้าง  (ประสปการณ์บอกว่าน่าจะเป็นฝ้าสีขาว)
  ข. ใช้กาวร้อน
  ค.ใช้กาวยาง
  ง. ใช้วิธีอื่นๆ (ช่วยแนะนำด้วยครับ)

ขอบคุณครับ
นาย หัสนัย  คำสุวรรณ์ 
บ้าน
99/9 ม.9 ต.บางนาง อ.พานทอง จ.ชลบุรี 20160
ทีทำงาน
 บ.บริดจสโตน ไทร์    700/622 ม.4 ต.บ้านเก่า อ.พานทอง จ.ชลบุรี 20160
  เลขที่บัญชี   ธ.กรุงเทพ สาขา บางปลาสร้อย 3854042912