ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยฟัง YBA CLONE ของ PlayBack บ้างครับ  (อ่าน 3337 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jakaman

• เล่นมาเย้อ เจ็บมาเย้อ
  • เราวางใจในพระเจ้า
    • AudioDevelop
ใครเคยฟัง YBA CLONE ของ PlayBack บ้างครับ
« เมื่อ: 31 มกราคม, 2006, 02:07:38 PM »
พอดีผมมี Amp YBA CLONE ตัวนี้อยู่ครับ แต่เป็นรุ่นแรก.. ใช้ Power เบอร์ D1047 เป็นตัวขับ พอฟังที่ร้านเสียงไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แต่พอไปฟังในห้องฟังดีๆแล้ว เสียงดีมากๆครับ ผมเลยเอามาแต่งเปลี่ยน C คลับปลิ้ง ตรงภาค Input เป็นยี่ห้อ Solen 2.2uF ผลปรากฏว่าเสียง Up อีกโขครับ โปร่งโล่งฟังสบายขึ้น แต่ไม่ทราบว่ามีท่านใดเคยลองเอามาฟังเทียบกับ GIANCLONE บ้างครับ อยากทราบว่าสุ้มเสียงต่างกันมากหรือเปล่าครับ พอดีตอนนี้ Power มันพังครับ เลยกะว่าจะซื้อใหม่ ก็เลยคิดว่าจะซื้อ GAINCLONE หรือว่าซื้อ YBA CLONE ตัวใหม่ดี (ตัวใหม่เค้าเปลี่ยนภาค Power เป็นเบอร์ 2SC5200 ครับ วัตต์จะสูงขึ้นไปอีก แต่แนววงจรเหมือนเดิม)  :headphone
เมื่อก่อนข้าเคยตาบอด แต่บัดนี้ตาข้าเห็นแล้ว

Re: ใครเคยฟัง YBA CLONE ของ PlayBack บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 มกราคม, 2006, 02:14:09 PM »
ลืมบอกไปอีกนิดครับ.. หากใครเพิ่งเล่นเครื่องเสียงและมีงบประมาณไม่มาก ผมว่าตัวนี้น่าจะเหมาะสมกับการเริ่มต้นนะครับ.. เพราะราคามันอยู่ที่ประมาณ 6500 บาท(ใส่กล่องแล้ว) ถือว่าถูกมากๆในระดับ HI-END ครับ เคยมีคนยกไปลองเทียบกับแอมป์ต่างประเทศหลายคน ผลออกมาว่าเค้าขายตัวเก่าที่แพงกว่ากันหลายเท่า ไปซื้อ YBA CLONE ตัวนี้มาฟังแทนครับ.. แล้วผมก็เอามาโม C ให้เค้าครับ... แต่หูผมคนเดียวและเพื่อนๆอีกไม่กี่ท่านไม่อาจจะวัดได้ว่ามันดีกว่าหรือไม่ดียังไง รบกวนท่านที่เคยสัมผัสช่วยให้ความเห็นด้วยครับ...
เมื่อก่อนข้าเคยตาบอด แต่บัดนี้ตาข้าเห็นแล้ว

ออฟไลน์ Night_Angel

Re: ใครเคยฟัง YBA CLONE ของ PlayBack บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 มกราคม, 2006, 03:27:57 PM »
ไม่ลองง่ายกว่านั้นกับ Gain Clone ล่ะงับ  เราว่าฟังเพลงเพราะกว่านะ

แต่ตอนนี้หลง 6bm8 ..ซะแล้ว
DIY ไม่มีคำว่าเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ PANGPOND

• (vinyl lover) มาเลิกสูบบุหรี่กันดีกว่า
  • Super Star
  • *
  • ....1000 VOLT IS NOT ENOUGH....
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 มกราคม, 2006, 05:39:50 PM »
ถ่ายรูปมาดูหน่อยครับไม่ค่อยจะรู้จักครับไอ้เจ้าโคลน....มันมีหลายโคลนจังครับ

http://www.hs1pmq.com/ash.htm เลิกสูบบุหรี่เพื่อคนที่คุณรักและตัวคุณเองตั้งแต่วันนี้ แล้วคุณจะรู้ว่าชีวิตมันเปลี่ยนไปได้จริงๆ Tel.086-5368784 รับปรึกษาและเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านที่ต้องการเลิกบุหรี่ครับ

ออฟไลน์ คนไกลบ้าน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์, 2006, 01:27:48 PM »
YBA clone ผมมีอยู่ตัวนึง เสียงกลางราบเรียบดีฟังสบายๆ เบสออกบาง แหลมไม่ค่อยเปิด ขับลำโพงที่มีแบนวิดท์กว้างๆ อย่างพวกสแกนสปีก มันขัดๆ ยังไงไม่รู้ สรุปว่าถ้าชอบฟังเสียงเรียบๆ ละก็ใช่เลย ส่วน Gain clone ให้ความเป็นดนตรีสูงกว่า ฟังเพลงได้มันกว่า แต่ขับลำโพงโหดๆ ไม่ค่อยได้ สรุปว่าผมชอบ Gain clone มากกว่าครับ อีกอย่างตัว Gain clone ถ้าใช้กับปรีหลอดจะได้เสียงที่ดีและเปลี่ยนไปตามเบอร์หลอด อะไรประมาณนั้นเลยครับ ผมเคยจับคู่กับหลอด 12AU7 เสียงที่ออกมาใสมากครับ ตอนนี้ว่าจะทำปรี 12AU7 ของอาจารย์มด อีกสักตัวกะใช้ถาวร ....ฟันธง Gain clone ครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2006, 05:08:07 PM »
แหม...เสียดาย ผมมันดันรีบร้อนไปหน่อยครับ..ดันไปซื้อตัวใหม่มาฟังซะแล้ว แต่เป็นรุ่นใหม่นะครับ แล้วก็เอามาใส่ C น้ำมันของเยอร์มันยี่ห้อประหลาดตัวสีเงินที่ร้าน Remet ครับ เสียงที่ได้คือเสียงกลางหวานมากๆครับ แต่รายละเอียดยังน้อยไปหน่อยครับ... หรือว่ายังเบรินไม่เข้าที่ครับ เดี๋ยวรอให้พ้น 50 ชม.ก่อนแล้วจะมาเล่าให้ฟังครับว่าเสียงเป็นไง... แต่ก็กะว่าจะลองทำ GAIN CLONE อีกตัวครับ เพราะว่างบประมาณไม่แพงเท่าไหร่ครับ จะได้มีสองตัวเอามาเทียบกันครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์, 2006, 09:21:13 PM »
วันนี้ไปบ้านหม้อเจอ C ยี่ห้อนึงที่ร้าน First Popula ครับ ตัวสีขาวๆ มี Logo เขียนว่า AV ค่า 2.2 uF MKT เลยลองเอามาต่อกับ Tweeter ฟังเทียบกับ Solen-SCR ผลที่ได้คือ เสียงเปิดโล่งมากๆ รายละเอียดดีพอสมควร ทางร้านแน่ะนำว่าเอาไปใช้กับ Crossover เสียงจะดีมากๆ ราคาไม่แพงแค่ 80 บาท ผมเลยลองซื้อมาสองตัว... แล้วก็เอามาเปลี่ยนกับ C ตัวเดิมที่เป็น Oil ผลที่ได้คือ รายละเอียดครับ...มันมากซะเหลือเกิน ย่านสูงไม่ฟุ้งกระจาย เบสเคลื่อนตัวกระฉับกระเฉงขึ้นมาก เวทีเปิดกว้างขึ้นอย่างรู้สึกได้ชัดเจน ทำให้รู้สึกเลยว่า แอมป์ตัวนี้ยัง Modify ได้อีกไกล ผมเลยตัดสินใจเปลี่ยน C ภาค Driver ทุกตัวด้วย C อีกยี่ห้อของ CDE ราคาแค่ 60 บาทต่อตัว(ค่า 0.22 uF) แต่แล้วก็พบอีกว่า ความหวานไหลของเสียงร้องของนักร้องมากยิ่งขึ้นไปอีกเมื่อเปิดแผ่นของ Aiyako ที่ชอบฟังมากๆ และในแผ่น Jazz the paw shop 3 ปลายเสียง Hi-hat กับฉาบชัดเจนเหมือนกับตีอยู่ตรงหน้าเลยทีเดียว...(เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ) พอดีเมื่อวานไปห้องซ้อมดนตรีมาเลยรู้สึกว่ามันเหมือนมากๆ(ผมเล่นตำแหน่งกลองชุดครับ) ท่านใดสนใจก็ลองไปหาซื้อมาเปลี่ยนเล่นๆกับแอมป์ตัวโปรดของท่านนะครับ  :headphone