ผู้เขียน หัวข้อ: ทีวี LG Plasma 42 นิ้ว ของผมใช้การได้แล้วครับ  (อ่าน 7068 ครั้ง)

ออฟไลน์ ADD

• สมาชิกรุ่น Classic
  • May force be with you!
รุ่น 42PC1RR ซื้อมาเกือบ 5 หมื่นอ่ะ เสียแล้วครับ มีอาการเสียงดังในเครื่องเหมือนเสียงกระจกแตกขณะที่กำลังดูเรื่อง Hormone อยู่ (เทป) ซื้อมา 5-6 ปีแล้วครับ แต่ไม่ค่อยได้เปิด หลังๆ อยู่ในห้องนอน ช่างได้โทรมาแจ้งว่า ถ้ามาดูจะมีค่าเดินทาง 1000 บาท ค่าบริการ 400 บาท อะไหล่ที่เสียอาจจะเป็นชุด scan ภาพ หรือ ชุดไฟ ประมาณ 3500 บาท รวมแล้ว ประมาณ 5000 บาท รวม VAT เขาเลยแนะนำให้ซื้อใหม่ดีกว่าครับ เพราะถ้าหากซ่อมแล้ว ใช้ไปสักพัก ก็อาจจะเสียจุดอื่นได้อีก ช่างยังได้บอกว่าถ้าหากการปิดทีวีโดยไม่ได้ถอดปลั๊กออก ก็ยังมีกระแสไฟวิ่งอยู่ ก็เหมือนมีการใช้งานอยู่เสมอ อายุการใช้งานทีวีประมาณ 5 ปี ครับ สงสัยต้องแกะ harddisk ออกมา แล้วเอาไปทำตู้ปลา แล้วล่ะครับ  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มกราคม, 2014, 12:10:55 AM โดย ADD »

ออฟไลน์ ADD

Re: เศร้า ทีวี LG Plasma 42 นิ้ว ของผมต้องจบชีวิตลงแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2013, 11:24:02 AM »
R.I.P. My LG

ออฟไลน์ Wolverine

• Super Star
  • *
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ
Re: เศร้า ทีวี LG Plasma 42 นิ้ว ของผมต้องจบชีวิตลงแล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2013, 12:04:21 PM »
เสียใจด้วยครับ

นึกถึง TV ซัก 10 ปีที่แล้วจัง
ทนจริงๆ
ผมใช้ Sharp + Sony  ทุกวันนี้ยังใช้อยู่เลย
แพงและทน 555
ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2013, 01:06:46 PM »
คงต้องทำใจครับ ขนาด Samsung ยังมีงอแง แล้ว LG จะเหลือหรอครับ  :'(
ผมว่า ถ้าซื้อมาแล้วต้องใช้เยอะๆให้คุ้ม เพราะจะดูเหมือนว่า ใช้มาก ใช้น้อย มันก็อาจจะมีอายุเท่ากันก็ได้  :D

ออฟไลน์ ADD

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2013, 03:21:16 PM »
จริงอย่างที่พี่ตู่ว่า อายุการใช้งานมันเท่ากัน ไม่ว่าจะใช้มากหรือน้อย ช่างก็บอกว่าช่วง 6 เดือนแรกใช้ให้เต็มที่เลย เพราะยังอยู่ในระยะประกันครับ  :showoff

ออฟไลน์ ADD

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 ธันวาคม, 2013, 10:27:48 AM »
เดี๋ยวยกไปซ่อมที่สำนักงานใหญ่ครับ ไม่ต้องเสียค่าบริการ  :P

ออฟไลน์ Pop78

• Freshy
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2013, 10:54:52 AM »
เดี๋ยวยกไปซ่อมที่สำนักงานใหญ่ครับ ไม่ต้องเสียค่าบริการ  :P

ได้เรื่องยังไงupdateด้วยนะครับ ของผมLG42" เหมือนกันครับซื้อมาประมาณ7ปี สมัยนั้น7หมื่นกว่าบาท เสียแล้วเหมอนกัน
ภาพมันเหมือนเราดูทีวีแบบหนวดกุ้งคือมีคลื่นแทรกตลอดเป็นเม็ดๆทั่วทั้งจอ ว่าจะหาทางซ่อมเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ mew2005

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 ธันวาคม, 2013, 05:33:07 PM »
ห้าหมืน ใช้แค่ 5 ปี  หนาวเลยเพระไม่ได้ดูทุกวัน 24 ชั่วโมง   :'(  เสียเร็วเกินไปป่าวเนี่ย

ออฟไลน์ 1080p

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 ธันวาคม, 2013, 08:53:46 PM »
"อายุการใช้งาน" ทีวียุคดิจิตอลสมัยนี้สงสัยจะสู้พวกทีวียุคเก่าไม่ค่อยจะได้ล่ะมั้งผมว่า N]

ออฟไลน์ ADD

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2013, 10:15:58 AM »
ดังนั้น ทีวีมันเสียเร็ว ก็ดูให้คุ้มครับ แล้วอย่าลงทุนสูง รอราคาลงมาสักนิด ก็ค่อยซื้อครับ เดี๋ยวทาง ศูนย์ ซ่อมได้ยังไง จะกลับมารายงานให้ทราบนะครับ  :)

ออฟไลน์ กุ้งสยาม

• .
    • .
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2013, 10:45:59 AM »
คงจะต้องใส่ใจกับระบบไฟฟ้า ที่บ้านด้วยมั๊งคับ  เรื่องไฟตก ไฟเกิน
ไฟดับบ่อย ปลั๊กไม่แน่น  อากาศไม่ระบาย ห้องอบอ้าวตอนกลางวัน
ปัจจัยมันหลายอย่าง

ของผม lg plasma 42 นิ้ว เหมื่อนกัน รู้สึกเป็น time machine อัดได้มี
hdd. ในตัว  ก็ยังใช้งานอยู่ในห้องนอนลูก ยังไม่เคยงอแง

....แต่อย่างว่านะคับ ของสมัยนี้เสียแล้วซ่อมไม่ลงจริงๆ   
พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

ออฟไลน์ b3344

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2013, 11:05:40 PM »
ของผมสองเครื่องพังไปแต่ สองปีแรกครับ ค่าซ่อมแพงกว่าซื้อใหม่   ตั้งแต่นั้นเลิดคบไปเลย 

ออฟไลน์ ADD

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2013, 10:09:54 AM »
ที่จริงแล้วเครื่องผมก็ไม่เคยมีปัญหาอะไรนะครับ เพิ่งจะเป็นเนี่ยแหละ อาจจะเป็นที่ระบบ high volt ยังไงจะมา update นะครับ

ออฟไลน์ ADD

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04 มกราคม, 2014, 08:48:12 PM »
ซ่อมเรียบร้อยแล้วครับเปลี่ยนภาคจ่ายไฟ หมดไป 3750 บาท

ออฟไลน์ กุ้งสยาม

• .
    • .
Re: ทีวี LG Plasma 42 นิ้ว ของผมใช้การได้แล้วครับ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 06 มกราคม, 2014, 02:31:22 PM »
ทางศูนย์ มีคำแนะนำในการใช้งานยังไงบ้างคับ
พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

ออฟไลน์ ADD

Re: ทีวี LG Plasma 42 นิ้ว ของผมใช้การได้แล้วครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 06 มกราคม, 2014, 04:01:40 PM »
เขาบอกว่า การเสียบปลั๊กรางทิ้งไว้ มีผลครับ ไฟจะเข้าตลอด ขานึง และกระแสไฟบ้านเรามีการกระตุกครับ แต่ก่อนผมใช้ปลั๊กราง Toshino ธรรมดาครับ ไม่เคยถอดปลั๊ก ต่อไปอาจจะต้องถอดปลั๊กซะบ้างแล้ว  d_d

ออฟไลน์ Top_Tube

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 06 มกราคม, 2014, 09:12:04 PM »
เขาบอกว่า การเสียบปลั๊กรางทิ้งไว้ มีผลครับ ไฟจะเข้าตลอด ขานึง และกระแสไฟบ้านเรามีการกระตุกครับ แต่ก่อนผมใช้ปลั๊กราง Toshino ธรรมดาครับ ไม่เคยถอดปลั๊ก ต่อไปอาจจะต้องถอดปลั๊กซะบ้างแล้ว  d_d

เยี่ยมเลยครับ O0

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 06 มกราคม, 2014, 11:38:22 PM »
ซ่อมเรียบร้อยแล้วครับเปลี่ยนภาคจ่ายไฟ หมดไป 3750 บาท

ขอแสดงความยินดีด้วยครับที่กลับฟื้นคืนชีพมาอีกครั้ง  c)

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• Super Star.
    • Sanguan Electric
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 07 มกราคม, 2014, 08:10:54 AM »
หาเครื่องกรองไฟดีๆ มาต่อผ่านก็ได้ครับ

ได้ยินคำว่า Toshino แล้วเสียวแทน อิอิ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ ADD

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 07 มกราคม, 2014, 11:15:58 AM »
ณ บัด now มีเครืองกรองไฟแล้วครับ เมื่อเช้ายังแอบถอดปลั๊กอยู่ดี เสียว  :P

ออฟไลน์ Otis

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 07 มกราคม, 2014, 03:54:26 PM »
ไปส่งซ่อมที่ใหนมาครับ 0 หรือว่า อมร แนะนำที เผื่อเสีย

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 07 มกราคม, 2014, 10:39:03 PM »
หาเครื่องกรองไฟดีๆ มาต่อผ่านก็ได้ครับ

ได้ยินคำว่า Toshino แล้วเสียวแทน อิอิ

ถึงจะถอดปลั๊กก็อย่ายุ่งกับยี่ห้อ toshino เลยครับ

Toshino ผมเคยโดนไป 2 ครั้งแล้ว ... ช่องใสๆ แสดงวงจรกรองไฟ ... ไฟฟ้าวิ่งแปร๊บๆ พร้อมควันขึ้นคาตา กับอีกครั้งเป็นรอยไฟไหม้อย่างชัดเจน (ปลั๊กละลาย)

รางปลั๊กดีๆ ก็ใช้ได้แล้วครับ ... เลือกที่น่าไว้ใจได้หน่อย ... ของ Syndrome ก็โอเคครับ ... ของไทย สวยงามดีด้วยครับ
 Y]
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ chanan

• เจ้าชู้ประตูน้ำ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 07 มกราคม, 2014, 11:23:30 PM »
 ;D ยินดีด้วยครับ ที่ใช้งานได้อีกครั้ง
ว่าแต่พี่ใช้เครื่องกรองไฟ ยี่ห้ออะไรอะครับ
ไม่แน่ใจว่าพี่ๆในเวปเราเคยทำเครื่องกรองไฟใช้เองกันบ้างป่าวครับ สนใจอยากทำจัง  c)
ตับที่ดีต้องแข็งเหมือนหิน
ติดต่อได้ที่ ->
http://www.htg2.net/index.php?topic=57497.msg700115#msg700115

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• Super Star.
    • Sanguan Electric
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 08 มกราคม, 2014, 09:35:02 AM »

ไม่แน่ใจว่าพี่ๆในเวปเราเคยทำเครื่องกรองไฟใช้เองกันบ้างป่าวครับ สนใจอยากทำจัง  c)

กู๊ดไอเดียนะเนี่ย
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ ADD

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 08 มกราคม, 2014, 12:19:28 PM »
ถึงจะถอดปลั๊กก็อย่ายุ่งกับยี่ห้อ toshino เลยครับ

Toshino ผมเคยโดนไป 2 ครั้งแล้ว ... ช่องใสๆ แสดงวงจรกรองไฟ ... ไฟฟ้าวิ่งแปร๊บๆ พร้อมควันขึ้นคาตา กับอีกครั้งเป็นรอยไฟไหม้อย่างชัดเจน (ปลั๊กละลาย)

รางปลั๊กดีๆ ก็ใช้ได้แล้วครับ ... เลือกที่น่าไว้ใจได้หน่อย ... ของ Syndrome ก็โอเคครับ ... ของไทย สวยงามดีด้วยครับ

[/quote]

ขอบคุณที่แนะนำครับ จะได้หาซื้อยี่ห้ออื่นมาใช้แทน แต่ตอนนี้ซื้อบ่อยๆ ปลั๊กรางเต็มบ้าน

ผมส่งไปซ่อมที่ 0 ใหญ่ครับ เพราะกลัวช่างซ่อมช้า หรือไม่ชำนาญ แต่ก็เสียค่าบริการ 1000 บาทเช่นกันครับ แต่ไม่โดนค่าขนส่งอีก 400 บาท

เครื่องกรองไฟตอนนี้ใช้ Powerbridge 8 อยู่ครับ ถ้าหากทำกันเองในเวป ก็น่าสนใจครับ