ผู้เขียน หัวข้อ: ทีวีสมัยนี้ 4k จอโค้งกันแล้วไปดูกันครับ ในงาน CES 2014 .. trailer หนังใหม่ๆ ก็เป็น 4่k แล้วครับ  (อ่าน 4927 ครั้ง)

ออฟไลน์ cinemania

• Superstar...
  • Back to Cinema
ทีวีสมัยนี้ 4k จอโค้งกันหมดแล้วววว ไปดูกันครับ ในงาน CES 2014

เดี๋ยวนี้เขาดูหนังจอโค้งกันแล้ววว  Y] O0
ใกล้ถึงเวลา... เปลี่ยนถ่ายเทคโนโลยีกันอีกแล้ววววว
นับถอยหลัง ทีวี 1080p กันแล้วครับ

Small | Large
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มกราคม, 2014, 09:32:10 AM โดย cinemania »

ใน youtube มี trailer 4k ให้ดูกันแล้ว ใครมี tv 4k เปิดเลือกดูกันได้เลยครับ

ออฟไลน์ woody

สงสัย ทำไมจอแบบนี้ต้องโค้งด้วยครับ

สงสัย ทำไมจอแบบนี้ต้องโค้งด้วยครับ

ผมเดาเอาว่า....
- เวลาดูหนังได้ฟีลกว่า (ส่วนตัวผมก็ว่าจอโค้งดูหนังไดฟีลกว่าจริง ๆ ครับ)
- ลดแสงสะท้อนครับ
- เพิ่มจุดขาย ใหม่ ๆ  ;D

ออฟไลน์ Wolverine

• Super Star
  • *
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ
ลุ้นอยู่ครับว่า งบ 200-300K จะได้ขนาด 92"?
ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ

ออฟไลน์ Pete

file 4k นี้ภาพชัดจริงครับ ตอนนี้ตุนไว้เพียบ ใช้คอมต่อเล่นกับ TV4K ได้ลื่นหัวแตก แต่ส่วนใหญ่ มีแต่ทิวทัศน์ เมืองสวยๆ กับ ตัวอย่างหนัง

ลุ้นอยู่ครับว่า งบ 200-300K จะได้ขนาด 92"?

200-300 งบนี้ได้ 65 นิ้วครับ แต่ถ้า 300-400 K จะได้ 84"
84" ตอนนี้หาซื้อได้ประมาณ  3 แสนกลางๆ ครับ

ออฟไลน์ b3344

• สมาชิกรุ่น Classic
ผมว่าไม่แปลกอะไร  เพระา ccd รับภาพของกล้องต่างๆ ตอนนี้ไปไกลเกิน 4k เยอะมากๆ   สำหรับจอ  ขนาดของ pixel ก็ทำได้เล็กมาก อย่างจอ note book retina  ของ mac book  ซึ่งจอ 13 นิ้วยังรับ resolution ได้ 2560 x 1600 pixel  หรือ 4 mp ซึ่งเกิน hidef ด้วยซ้ำ  สำหรับจอ ทีวี ซึ่ง pixel ใหญ่กว่ามาก และทำได้ง่ายกว่า  ก็คงไม่ใช้เรื่องแปลกอะไรที่จะมีจอความละเอียดสูงๆ ในอนาคต   คิดเล่นๆ  อย่างจอ mac book 13 นิ้ว ถ้ามาต่อกัน ให้ได้จอ 100 นิ้ว    เท่ากับ  13x7       หรือ 7x7=49 จอ         จะได้ resolution    2560 x 1600 x49  ซึ่ง ได้ 200 ล้าน mp  ในขณะที่ 4k ต้องการจอแค่ 8 ล้าน mp

ออฟไลน์ 1080p

• *
เกาหลี 4K เพียบเลยเหมือนกันครับ ผมอาศัยดูใน iPAD air ภาพชัดมากๆครับ
Small | Large

ออฟไลน์ ADD

• May force be with you!
งั้นทีวี 4 K ที่ขายกันในปัจจุบันก็ยังไม่น่าซื้อสิครับ รอพวกจอโค้งออกมาก่อน  :P

ออฟไลน์ กุ้งสยาม

• .
    • .
จะรอจอโค้งแบบใหญ่ๆ แล้วราคาพอรับได้นี่ คงอีกนานโขแหละคับ

"งั้นทีวี 4 K ที่ขายกันในปัจจุบันก็ยังไม่น่าซื้อสิครับ รอพวกจอโค้งออกมาก่อน"

ถ้าจะรอจอโค้งออกมาแล้ว ทำให้แบบแบนเรียบราคาลง คงได้คับ
เห็น ss ออกจอ 90 กว่านิ้ว 4 k มาราคา ล้านกว่าๆ ภาพที่โชว์ก็งั้นๆ
ไม่รู้สึกถึงรายละเอียดอะไรเท่าไหร่เลย  (ที่ได้ดูอาจไม่ใช่ไฟล์ 4k แท้ก็ได้)

ที่รู้ๆภาพที่ชัดมากขึ้น ทำให้คนผลิตหนังต้องใส่ใจรายละเอียดมากขึ้นไปอีก
ทั้งการแต่งหน้า เมกอัพ และ CG
พูดคุยกันเพิ่มเติม  081-615-8672

ออฟไลน์ KK Hifi

• **
ดูจริงๆแล้วก็ไม่เท่าไรครับต้อง samsung 105"ถึงจะดูแล้วตื่นเต้นครับไปยืนแล้วทุกจอครับ

ออฟไลน์ YOE

• The truth is out there
  • like.no.other
ทีวีจอโค้ง แขวนผนังคงดูพิลึกๆนะครับ  คือมันคงไม่ราบไปกับผนัง
The Best damn Life.

ออฟไลน์ ADD

• May force be with you!
ผมว่าปกติมันคงแบนราบล่ะครับ ถ้าหากเราไปดัดมัน ถึงจะโค้ง  :showoff

ออฟไลน์ dage

มาใวจริงๆ แต่ผมคงรอให้นิ่งอีกซัก 1-2 ปีก่อน ตอนนี้เลิกวิ่งตามเทคโนโลยีแระไม่ไหว  2f