ผู้เขียน หัวข้อ: 10 วัตต์ คลาสเอ มีคำถามครับ  (อ่าน 5567 ครั้ง)

ออฟไลน์ หาดใหญ่คลาสสิค

10 วัตต์ คลาสเอ มีคำถามครับ
« เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์, 2014, 07:47:26 PM »
 :secret.....ปริ้น2รุ่นนี้ มีใครลองมาบ้างครับ มีจุดผิดพลาดบ้างหรือปล่าครับ

Re: 10 วัตต์ คลาสเอ มีคำถามครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์, 2014, 07:49:31 PM »
ต้นฉบับหน้าจะเป็นแบบนี้

Re: 10 วัตต์ คลาสเอ มีคำถามครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์, 2014, 07:54:13 PM »
วงจร....ท่านไดทำไปก่อนแล้วขอคำซื้แนะด้วยครับ :victory

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์, 2014, 07:55:11 PM »
ปรีตัวนี้ด้วยครับ d_d

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์, 2014, 07:56:56 PM »
วงจร

ออฟไลน์ happy diy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์, 2014, 08:04:29 PM »
:secret.....ปริ้น2รุ่นนี้ มีใครลองมาบ้างครับ มีจุดผิดพลาดบ้างหรือปล่าครับ

อันนี้เป็น zen power amp นี่ครับไม่ใช่ปรี.   ดูแล้วไม่น่ามีปัญหาเพราะเอาลายปริ้นมาจาก NP เลยครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์, 2014, 09:34:17 PM »

อันนี้เป็น zen power amp นี่ครับไม่ใช่ปรี.   ดูแล้วไม่น่ามีปัญหาเพราะเอาลายปริ้นมาจาก NP เลยครับ

ครับเป็น เป็น power amp กับ preamp  ลายปริ้นคล้ายๆแต่ไม่เหมือนซะทีเดียว :whistling

ออฟไลน์ yoss

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 มีนาคม, 2014, 09:59:28 PM »
Zen preamp แผ่นนี้เคยทำครับ bride of zen ไช่ไหมครับ ผมเคยทำแล้ว ไม่มีปัญหาอะไร ลงในหนังสือของ se-ed อะไรซักอย่างไช่ไหมครับ
****งดซื้อหลอดชั่วคราว งดเข้าอีเบย์****
http://www.htg2.net/index.php?topic=43623.0

http://myoss.multiply.com/

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 มีนาคม, 2014, 10:13:18 PM »
Zen preamp แผ่นนี้เคยทำครับ bride of zen ไช่ไหมครับ ผมเคยทำแล้ว ไม่มีปัญหาอะไร ลงในหนังสือของ se-ed อะไรซักอย่างไช่ไหมครับ

ลงอุปกรณ์เสร็จ ขาดหม้อแปลง 60 โวล เลยอกฟังเสียง :cry2ว่าแต่มันร้อนมากไหมครับ ต้องปรับแต่งอะไรบ้างครับ ผมไมมีข้อมูลเลยมีแต่แผ่นปริ้น 2f

ออฟไลน์ kirati

• Super Star
  • *
  • Total likes: 0
  • PEOPLE'S UPRISING
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 มีนาคม, 2014, 10:17:52 PM »
ลองแล้วบอกกันมั่งนะน้าหาดใหญ่ รอชมอยู่ น่าสนใจ

ออฟไลน์ yoss

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02 มีนาคม, 2014, 07:04:21 PM »

ลงอุปกรณ์เสร็จ ขาดหม้อแปลง 60 โวล เลยอกฟังเสียง :cry2ว่าแต่มันร้อนมากไหมครับ ต้องปรับแต่งอะไรบ้างครับ ผมไมมีข้อมูลเลยมีแต่แผ่นปริ้น 2f

เคยต่อนานมากแล้วครับ ไม่มีปรับแต่งอะไร ทีร้อนหนักๆจะเห็น r ที่ load ให้กับ mosfet ละมั้งครับ ถ้าจำไม่ผิดนะครับ
****งดซื้อหลอดชั่วคราว งดเข้าอีเบย์****
http://www.htg2.net/index.php?topic=43623.0

http://myoss.multiply.com/

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 02 มีนาคม, 2014, 09:30:30 PM »
ลองแล้วบอกกันมั่งนะน้าหาดใหญ่ รอชมอยู่ น่าสนใจ

วันนี้ทดลองป้อนไฟแล้ว :shutup...ไม่ระเบิด 2f....จับสัญญาณดูแล้วไม่มีปัญหา.......แต่ไม่รู้ว่าฮัมหรือเปล่า :black_eye

เคยต่อนานมากแล้วครับ ไม่มีปรับแต่งอะไร ทีร้อนหนักๆจะเห็น r ที่ load ให้กับ mosfet ละมั้งครับ ถ้าจำไม่ผิดนะครับ

:victory

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 02 มีนาคม, 2014, 11:26:22 PM »
ร้องเพลงแล้วครับ.... :whistling

ออฟไลน์ stuart66

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 02 มีนาคม, 2014, 11:35:16 PM »
ฮีทซิงค์ใหญ่ไหมครับ
..........................................................................
http://www.htg2.net/index.php/topic,22932.msg251370.html#msg251370

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 02 มีนาคม, 2014, 11:59:08 PM »
ฮีทซิงค์ใหญ่ไหมครับ

สูงประมาณ 1 นิ้วครับ ร้อนใช้ได้เลยครับ :whistling....ทรานซิสเตอร์จ่ายไฟจะร้อนกว่ามอสเฟตครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 03 มีนาคม, 2014, 10:47:54 AM »
ซีเนอร์ฯในวงจนนี้ใว้ทำหน้าที่อะไรครับ

ออฟไลน์ ลำน้ำ

• >> Voodo SilverMica Cable <<
  • Superstar..
  • Total likes: 2
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 03 มีนาคม, 2014, 10:53:35 AM »
เอาไว้ ป้องกัน Mosfet ครับ ไม่ให้ Vgrid มีไฟ เกินกว่า ที่มัน รับ ได้ หลายๆ ครั้ง เห็นเป็น + 20V ครับ (เกินไปมันจะพัง)  แต่หลายเบอร์ มี ZD ตัวนี้ อยู่ในตัวมันเลย  ถ้า ต่อ 2 ตัว ไม่ให้เกิน +- 20V ครับ (ใช้กับ วงจร ที่จ่ายไฟ + 0 - ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มีนาคม, 2014, 10:55:19 AM โดย ลำน้ำ »
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

ออฟไลน์ ohm

• ผู้สนับสนุน web ......
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 03 มีนาคม, 2014, 02:59:13 PM »
ซีเนอร์ไว้ป้องกันขาเกตครับ  เกิดมีแรงดันเกิน 20 โวลต์ระหว่างขา เกต-ซอส แม้จะแค่แป๊บเดียว มอสเฟ็ตก็พังได้

จริงๆ ตัวปรี zen ลดซีเนอร์เหลือ 12-15 โวลต์ ผมว่าเซฟกว่า

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 03 มีนาคม, 2014, 03:10:27 PM »
เอาไว้ ป้องกัน Mosfet ครับ ไม่ให้ Vgrid มีไฟ เกินกว่า ที่มัน รับ ได้ หลายๆ ครั้ง เห็นเป็น + 20V ครับ (เกินไปมันจะพัง)  แต่หลายเบอร์ มี ZD ตัวนี้ อยู่ในตัวมันเลย  ถ้า ต่อ 2 ตัว ไม่ให้เกิน +- 20V ครับ (ใช้กับ วงจร ที่จ่ายไฟ + 0 - ครับ)

ขอบคุณครับน้า

ซีเนอร์ไว้ป้องกันขาเกตครับ  เกิดมีแรงดันเกิน 20 โวลต์ระหว่างขา เกต-ซอส แม้จะแค่แป๊บเดียว มอสเฟ็ตก็พังได้

จริงๆ ตัวปรี zen ลดซีเนอร์เหลือ 12-15 โวลต์ ผมว่าเซฟกว่า

ขอบคุณครับ

ตอนนี้ผมลด R1 เค 3 w เหลือ 750 ohm ได้ไฟที่ขาS 4โวลนิดๆ  ที่ขาG 7.6โวลกว่าๆ  ที่ขาd ได้25โวลกว่า ไฟตรงจุดนี้ปรับได้ถึงกี่โวลครับ

ออฟไลน์ ohm

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 03 มีนาคม, 2014, 08:55:58 PM »

ขอบคุณครับ

ตอนนี้ผมลด R1 เค 3 w เหลือ 750 ohm ได้ไฟที่ขาS 4โวลนิดๆ  ที่ขาG 7.6โวลกว่าๆ  ที่ขาd ได้25โวลกว่า ไฟตรงจุดนี้ปรับได้ถึงกี่โวลครับ

ถ้าเล่นถึงลิมิตของตัวถัง IRF610 ก้อย่าให้เกิน 10 วัตต์  + ต้องมีฮีทซิงที่ระบายความร้อนได้พอ

ตอนนี้ก็เกือบๆ  1 วัตต์ได้ครับ    ถ้าไม่เปลี่ยนค่า R1 จะปรับให้ไฟที่ขาd ได้20โวล ก็ได้ครับ  พร้อมทั้งกระแสที่มากกว่าตัวต้นแบบอีก

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 03 มีนาคม, 2014, 09:57:38 PM »

ขอบคุณครับ

ถ้าเล่นถึงลิมิตของตัวถัง IRF610 ก้อย่าให้เกิน 10 วัตต์  + ต้องมีฮีทซิงที่ระบายความร้อนได้พอ

ตอนนี้ก็เกือบๆ  1 วัตต์ได้ครับ    ถ้าไม่เปลี่ยนค่า R1 จะปรับให้ไฟที่ขาd ได้20โวล ก็ได้ครับ  พร้อมทั้งกระแสที่มากกว่าตัวต้นแบบอีก

ครับ.....ขอถามต่ออีกครับ....ผมย้ายโวลลุ่มจากเอ้าพุทไปอยู่ที่อินพุทและผ่าน R200 ohmอีกตัวก่อนเข้าซีอินพุท ทำแบบนี้ผิดกติกาหรือเปล่าครับ 2f....

ตอนแรกเอาซีลอยใว้เฉยๆ พอวัดไฟดีซีที่เอ้าพุททำไมมิเตอร์วัดไฟได้ตั้ง 20 กว่าโวล :D.....แต่พอเอาอาร์ 10K ต่องที่เอ้าพุทลงกราวด์ไฟหายไปเลย :whistling

ออฟไลน์ ohm

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 03 มีนาคม, 2014, 10:12:02 PM »

ครับ.....ขอถามต่ออีกครับ....ผมย้ายโวลลุ่มจากเอ้าพุทไปอยู่ที่อินพุทและผ่าน R200 ohmอีกตัวก่อนเข้าซีอินพุท ทำแบบนี้ผิดกติกาหรือเปล่าครับ 2f....

ตอนแรกเอาซีลอยใว้เฉยๆ พอวัดไฟดีซีที่เอ้าพุททำไมมิเตอร์วัดไฟได้ตั้ง 20 กว่าโวล :D.....แต่พอเอาอาร์ 10K ต่องที่เอ้าพุทลงกราวด์ไฟหายไปเลย :whistling

ลองย้ายดูได้ครับ  แต่เนลสัน พาสดูจะชอบต่อหลังปรีมากกว่า จะลองย้ายดูก้ได้

C output เป็นอิเล็กโตรไลต์รึเปล่าครับ บางทีมันมีกระแสรั่วบ้าง แต่น้อยมาก   ถ้าปล่อยลอยไว้  มิเตอร์ไวๆหน่อยคงจับได้มั้งครับ

ออฟไลน์ ohm

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 03 มีนาคม, 2014, 10:16:33 PM »
คอยย้อนกลับไปดูรูปอีกที ถึงเห็น

ปล่อยลอยคงไม่มีจุดอ้างอิงมั้งครับเลยวัดโวลต์ได้   

ถ้าต่อโวลุ่ม รึตัวต้านทานลงกราว เลยมจุดอ้างอิงไปที่กราว

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 03 มีนาคม, 2014, 10:22:15 PM »
คอยย้อนกลับไปดูรูปอีกที ถึงเห็น

ปล่อยลอยคงไม่มีจุดอ้างอิงมั้งครับเลยวัดโวลต์ได้   

ถ้าต่อโวลุ่ม รึตัวต้านทานลงกราว เลยมจุดอ้างอิงไปที่กราว

อ๋อ...ครับ.....ว่าแต่พอจะมีลูกเล่นที่จะต้องทำกับวงจรนี้อีกบ้างหรือเปล่าครับ..................พอดีคงจะได้เวลาทำ aleph p1.7 ซะทีดองใว้นานแล้ว 2f

ออฟไลน์ ohm

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 03 มีนาคม, 2014, 10:46:18 PM »

อ๋อ...ครับ.....ว่าแต่พอจะมีลูกเล่นที่จะต้องทำกับวงจรนี้อีกบ้างหรือเปล่าครับ..................พอดีคงจะได้เวลาทำ aleph p1.7 ซะทีดองใว้นานแล้ว 2f

ลองเปลี่ยนทรานซิสเตอร์ภาคจ่ายไฟเป็นมอสเฟ็ตดูครับ   IRF 540 รึ 640 ก็ได้  

เพิ่ม R 100 โอห์มอนุกรมที่ขาเกต  แล้วก็ซีเนอร์ไดโอด 12-15V  คร่อม ขาเกต-ซอส

ผมว่าที่ใช้ทรานซิสเตอร์เนี่ย เนลสันพาสแกกั๊กครับ ปรีทุกตัวแกเล่นมอสเฟ็ตจ่ายไฟหมด   ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

อ่อ ไฟออกจะลดลงบ้างนะครับ สัก3-4 โวลต์  เพราะแรงดันคร่อมมอสเฟ็ตเยอะกว่า  ปรับให้ได้แรงดันขา D ในวงจรขยาย กลับมาเท่าเดิมก็พอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มีนาคม, 2014, 10:50:57 PM โดย ohm »

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 04 มีนาคม, 2014, 12:01:44 AM »

ลองเปลี่ยนทรานซิสเตอร์ภาคจ่ายไฟเป็นมอสเฟ็ตดูครับ   IRF 540 รึ 640 ก็ได้  

เพิ่ม R 100 โอห์มอนุกรมที่ขาเกต  แล้วก็ซีเนอร์ไดโอด 12-15V  คร่อม ขาเกต-ซอส

ผมว่าที่ใช้ทรานซิสเตอร์เนี่ย เนลสันพาสแกกั๊กครับ ปรีทุกตัวแกเล่นมอสเฟ็ตจ่ายไฟหมด   ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

อ่อ ไฟออกจะลดลงบ้างนะครับ สัก3-4 โวลต์  เพราะแรงดันคร่อมมอสเฟ็ตเยอะกว่า  ปรับให้ได้แรงดันขา D ในวงจรขยาย กลับมาเท่าเดิมก็พอ

เปลี่ยนทรานซิสเตอร์ภาคจ่ายไฟเป็นมอสเฟ็ตต้องจัดวงจรอย่างไรครับ

เพิ่ม R 100 โอห์มอนุกรมที่ขาเกต เปลี่ยนเป็น 221 ohm ใช่หรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 04 มีนาคม, 2014, 12:07:38 AM »
เปลี่ยนเป็นแบบนี้ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ ohm

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 04 มีนาคม, 2014, 12:10:21 AM »
เปลี่ยน TIP29 เป็น IRF 540 รึ 640 ครับ  เทียบขากันเลย มอสเฟ็ต-ทรานซิสเตอร์   G - B  , D - C , S - E

แล้วก้ต้องเพิ่ม R อนุกรมกับ มอสเฟ็ต  ค่าสัก 100 - 200 โอห์ม  กับซีเนอร์ไดโอด 12-15 โวล์ต คร่อมขา G - S เอาไว้

ออฟไลน์ ohm

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 04 มีนาคม, 2014, 12:12:28 AM »

ใช่ครับ เพิ่ม ซีเนอร์ไดโอด 12-15 โวลต์ คร่อมขา  G - S เอาไว้ด้วยครับ ไม่งั้นมอสเฟ็ตพัง

บัดกรีไว้ใต้ปริ้นก็ได้

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 04 มีนาคม, 2014, 12:23:30 AM »
เปลี่ยน TIP29 เป็น IRF 540 รึ 640 ครับ  เทียบขากันเลย มอสเฟ็ต-ทรานซิสเตอร์   G - B  , D - C , S - E

แล้วก้ต้องเพิ่ม R อนุกรมกับ มอสเฟ็ต  ค่าสัก 100 - 200 โอห์ม  กับซีเนอร์ไดโอด 12-15 โวล์ต คร่อมขา G - S เอาไว้

ใช่ครับ เพิ่ม ซีเนอร์ไดโอด 12-15 โวลต์ คร่อมขา  G - S เอาไว้ด้วยครับ ไม่งั้นมอสเฟ็ตพัง

บัดกรีไว้ใต้ปริ้นก็ได้

ขอบคุณครับ :clap....ตอนนี้ฟังทรายซิสเตอร์ให้ชินหูก่อนแล้วจะลองเปลี่ยนดูครับ O0

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 10 มีนาคม, 2014, 07:39:58 PM »
ถามคุณ ohm ต่อเรื่อง zen power amp ครับ IRF140 ผมเปลี่ยนเป็น IRF520(ตัวถังจานบิน) IRF9240 ยังคงใช้เหมือนเดิม วงจรทำงานได้ไหมคครับ

ถามอีกข้อครับ IRF140 กับ IRF9240 ตัวไหนร้อนกว่ากันครับ

ออฟไลน์ ohm

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 11 มีนาคม, 2014, 12:13:35 AM »
ถามคุณ ohm ต่อเรื่อง zen power amp ครับ IRF140 ผมเปลี่ยนเป็น IRF520(ตัวถังจานบิน) IRF9240 ยังคงใช้เหมือนเดิม วงจรทำงานได้ไหมคครับ

ถามอีกข้อครับ IRF140 กับ IRF9240 ตัวไหนร้อนกว่ากันครับ

เบอร์มอสเฟ้ตเล่นเอาผมมึนเลยแฮะ ไม่ทันยุค ตัวถังจานบินของ IR กะเค้าน่ะครับ 

แต่ในโปรแกรมที่ผมมีอยุ่ TO3 ของ IR จะเป็น 4** ไม่ใช่เหรอครับ  พอขึ้นรหัส 5** เป็นตัวถัง TO220 หมดเลยนิ
------------------------------------------------------------------------------------------------
เอาเป็นว่า  มอสเฟ็ต  n แชนแนล จะใช้ตัวอื่นก็ได้ครับ   แค่ปรับไบแอสให้ดีเท่านั้นล่ะ  แต่ตัวถัง  TO220 ไม่น่าเล่น เพราะถ่ายเทความร้อนไม่ดี 

TO3 ก็ถ่ายเทความร้อนดีครับ เพียงแต่หายากหน่อย     ถ้าเบอร์ที่มี watt ถึง ก็น่าลอง
-----------------------------------------------------------------------------------------------

ถ้าปรับไบแอสให้แรงดันที่ต่อเข้า C output  เป็นครึ่งนึงของไฟจากภาคจ่ายไฟ 

ตัว IRFP9240 ควรจะเย็นกว่านิดหน่อย  เพราะมี R ต่อที่ ขา S อยู่   แต่มอสเฟ็ตที่ขยายสัญญานต่อลงกราวน์เลย

แต่อันนี้มันก็ไม่แน่  ขึ้นกับว่าปรับไบแอสแล้ว ไฟตกคร่อมซีกไหนมากกว่าด้วย  เปิดใหม่ๆก็อาจจะไม่นิ่งด้วยล่ะ 

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 11 มีนาคม, 2014, 12:46:19 AM »

เบอร์มอสเฟ้ตเล่นเอาผมมึนเลยแฮะ ไม่ทันยุค ตัวถังจานบินของ IR กะเค้าน่ะครับ 

แต่ในโปรแกรมที่ผมมีอยุ่ TO3 ของ IR จะเป็น 4** ไม่ใช่เหรอครับ  พอขึ้นรหัส 5** เป็นตัวถัง TO220 หมดเลยนิ
------------------------------------------------------------------------------------------------
เอาเป็นว่า  มอสเฟ็ต  n แชนแนล จะใช้ตัวอื่นก็ได้ครับ   แค่ปรับไบแอสให้ 2fดีเท่านั้นล่ะ  แต่ตัวถัง  TO220 ไม่น่าเล่น เพราะถ่ายเทความร้อนไม่ดี 

TO3 ก็ถ่ายเทความร้อนดีครับ เพียงแต่หายากหน่อย     ถ้าเบอร์ที่มี watt ถึง ก็น่าลอง
-----------------------------------------------------------------------------------------------

ถ้าปรับไบแอสให้แรงดันที่ต่อเข้า C output  เป็นครึ่งนึงของไฟจากภาคจ่ายไฟ 

ตัว IRFP9240 ควรจะเย็นกว่านิดหน่อย  เพราะมี R ต่อที่ ขา S อยู่   แต่มอสเฟ็ตที่ขยายสัญญานต่อลงกราวน์เลย

แต่อันนี้มันก็ไม่แน่  ขึ้นกับว่าปรับไบแอสแล้ว ไฟตกคร่อมซีกไหนมากกว่าด้วย  เปิดใหม่ๆก็อาจจะไม่นิ่งด้วยล่ะ 

K] K] K]ผมดูเบอร์มอสเฟตผิดครับ มันเป็น IRF250 ครับ 2f

การปรับใบอัสนี่ต้อง ปรับที่Rเกือกม้าP1ค่า10Kใช่ป่ะครับ

ออฟไลน์ ohm

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 11 มีนาคม, 2014, 01:25:57 AM »
ไปดู datasheet มาแระ  น่าจะสบายๆเลยกับ IRF250   ว่าแต่หาได้อีกนะครับนี่  :o

การปรับไบอัสปรับที่Rเกือกม้าP1ค่า10K ถูกแล้วครับครับ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 11 มีนาคม, 2014, 07:21:28 AM »
ไปดู datasheet มาแระ  น่าจะสบายๆเลยกับ IRF250   ว่าแต่หาได้อีกนะครับนี่  :o

การปรับไบอัสปรับที่Rเกือกม้าP1ค่า10K ถูกแล้วครับครับ

irf250 ได้มาจากบอร์ด สวิชชิ่งนะครับ เดี๋ยวต้องวัดดูอีกทีว่าเสียหรือเปล่า :cold

ขอบคุณครับ