ผู้เขียน หัวข้อ: หลอด pj หมดอายุมีอาการอย่างไร  (อ่าน 1262 ครั้ง)

ออฟไลน์ ช.ช.

• สมาชิกรุ่น Classic
หลอด pj หมดอายุมีอาการอย่างไร
« เมื่อ: 15 มีนาคม, 2014, 11:09:35 PM »
ของผมเป็น optoma hd20  ใช้มา 2200 ชม.  ภาพก็ยังพอใช้ได้อยู่ แต่ตอนเพิ่งเปิดเครื่องจะมีเสียงดังคร่อกแครกเหมือนมีอะไรหมุนเบียดอะไรอยู่ข้างใน  กว่าจะเปิด on ได้สำเร็จจะต้องปิดแล้วเปิดใหม่ 1-3 ครั้ง กดปุ่ม on แล้วมีแต่ไฟกระพริบสีส้มบ้าง เขียวบ้าง

ถ้าเปลี่ยนหลอดใหม่อาการเหล่านี้จะหายไหมครับ

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • Super Star.
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
Re: หลอด pj หมดอายุมีอาการอย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 มีนาคม, 2014, 07:58:05 AM »
ของผมเป็น optoma hd20  ใช้มา 2200 ชม.  ภาพก็ยังพอใช้ได้อยู่ แต่ตอนเพิ่งเปิดเครื่องจะมีเสียงดังคร่อกแครกเหมือนมีอะไรหมุนเบียดอะไรอยู่ข้างใน  กว่าจะเปิด on ได้สำเร็จจะต้องปิดแล้วเปิดใหม่ 1-3 ครั้ง กดปุ่ม on แล้วมีแต่ไฟกระพริบสีส้มบ้าง เขียวบ้าง

ถ้าเปลี่ยนหลอดใหม่อาการเหล่านี้จะหายไหมครับ

เหมือน  จะเป็นที่ภาคจ่ายไฟ  หรือส่งนอื่น  มากกว่าหลอดภาพครับพี่

HC3800 ของผมก็ยังใช้ได้ดี  แม้ผ่าน  หลัก2500 ชม แล้วก็ตามครับ.........ซื้อหลอดสแปร์มา(ราวสี่พันบาท)  ก็ยังไม่รู้ว่าจะได้ใช้เมื่อไหร่เลยครับ.......ก็คงดูไปเเรื่อยๆแหละครับ

อยากเล่น HC8000D  ก็ยังไม่มีโอกาสสักที  เพราะคงติดดัชนี  WAF แน่ๆ  ไม่น่าจะผ่านครับ ;D
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ ช.ช.

• สมาชิกรุ่น Classic
Re: หลอด pj หมดอายุมีอาการอย่างไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 มีนาคม, 2014, 12:20:12 PM »
สวัสดีคุณวัฒน์  ไม่ได้คุยกันตั้งนานเลยนะครับ  ยังใช้สายไฟของคุณ ไม่ยอมเปลี่ยนเลย  ฮ่าๆ  ศัพท์ใหม่ๆ WAF อะไรนี่ตามไม่ทันเลย   :D

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำเรื่อง pj  ผมว่าจะลองถอดฟิลเตอร์ พัดลมออกมาทำความสะอาดดูครับ