ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยไขข้อสงสัยระบบไฟหน่อยครับ  (อ่าน 1994 ครั้ง)

ออฟไลน์ จ๋าจ่ะ

• *
ช่วยไขข้อสงสัยระบบไฟหน่อยครับ
« เมื่อ: 19 มีนาคม, 2014, 06:50:39 AM »
 :help เพิ่งได้เเอมป์กับซับคืนจากการซ่อมภาคจ่ายไฟ ปรึกษาทางร้านว่ามันน่าจะมาจากสาเหตุอะไร ได้รับคำแนะนำว่าน่าจะมาจากไฟหลวงไม่เสถียร คนนึงแนะนำให้ใส่ตัวคุมไฟกระชาก บ้างก็ให้ใส่เครื่องคุมไฟของแม็คเน็ตเครื่องละสามหมื่นกว่า เลยชักไม่แน่ใจครับ อยากรบกวนว่าใครเคยเจอปัญหานี้บ้างและแก้ไขอย่างไรในราคาที่คุ้มค่าที่สุดครับ ผมเห็นปลั๊กรางกันไฟกระชากมันราคา7-8 พันบาทก็มี ที่สำคัญคือเครื่องเล่นทั้งหมดอยู่หลังห้องแต่มี่ซับลูกนึงอยู่หน้าห้องนี่ละซิ ขอบคุณครับ
รู้ว่าดี แต่ ไม่มีตังค์.......หง่ะ

ออฟไลน์ Wolverine

• Super Star
  • *
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ
Re: ช่วยไขข้อสงสัยระบบไฟหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 มีนาคม, 2014, 04:15:06 PM »
เครื่องกรองไฟหลักๆมี 2 แบบ

1) กรองไฟ+ตัวคุมแรงดันไฟ ตัวนี้จะราคาสูงหน่อย ที่จำได้มีแต่ Magnet เริ่มต้นแถวๆ 27K

2) กรองไฟ อันนี้มีหลายยี่ห้อ ราคาก็ตั้งแต่ 3K

เลือกแบบไหน อันนี้ขึ้่นอยู่กับพื้นที่ๆเราอยู่ว่าไฟมีปัญหา?

ปัญหาไฟสำหรับ HT หลักๆ มี 3 แบบ

1) ฟ้าลงทัณฑ์ คือ ฟ้าผ่า ไฟกระจากรุนแรง แรงดันไฟจะพุ่งขึ้นสูงมาก อันนี้ผมไม่เคยเจอ แต่เคยอ่านพบว่า ถ้าแบบนี้เครื่องกรองไหนก็เอาไม่อยู่

2) ไฟไม่นิ่ง คือ วิ่งเยอะ หรือตกบ่อย แบบนี้บ้านผมเลย ไฟเข้า 230-238V อันนี้ใช้แบบ "กรองไฟ+ตัวคุมแรงดันไฟ" จะเหมาะ

3) ส่วนใหญ่ไฟนิ่ง มีไฟตกบ้างเล็กน้อย (ส่วนใหญ่ถ้าบ้านอยู่ อำเภอเมือง จะเป็นแบบนี้) อันนี้ผมว่า เอาแค่ "กรองไฟ" ก็พอ

จากที่ดูของ น้าจ๋าจ่ะ น่าจะใช้แบบ "กรองไฟ+ตัวคุมแรงดันไฟ" นะครับ
ลองอย่างงี้ดีไหมครับ

- ถ้างบเหลือๆก็ เอา Magnet IRG600 = 2 ตัว

- Magnet IRG600 = 1 ตัว ใช้กับระบบด้านหน้า + กรองไฟธรรมดา 1 ตัวสำหรับ Sub ด้านหลัง

- ถ้าเอาแบบประหยัดหน่อย ก็ กรองธรรมดา = 2 ตัว

ลองดูนะครับ
 :)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม, 2014, 04:32:55 PM โดย Wolverine »
ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ

• *
Re: ช่วยไขข้อสงสัยระบบไฟหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2014, 10:39:37 PM »
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวผมลองหาซื้อมาลองดูครับคงต้องเอาแบบประหยัดหน่อยครับ
รู้ว่าดี แต่ ไม่มีตังค์.......หง่ะ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2014, 10:48:20 PM »
ขออนุญาตอีกนิดนึงครับมีคนบอกว่าการใส่ตัวกรองไฟและคุมแรงดันไฟจะทำให้ซับบางลงเป็นความจริงมัยครับ

• *
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 มีนาคม, 2014, 12:21:19 AM »
เสียงมันต่างอยู่แล้วครับ แต่นิดหน่อย ผมปล่อยผ่านไป ดีกว่า "พัง"

ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ

ออฟไลน์ nuummie

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 มีนาคม, 2014, 11:58:36 AM »
Magnet IRG600 สายข้างในเล็กมาก มาต่อแอมป์กับซับน่าจะจ่ายกระแส ไม่พอ ผมเคยต่อแอมป์เสียงอั๊น  ถอดออกแทบไม่ทัน 

แต่ก่อนเคยเห็นมีรุ่นเอาสาย JPS in wall หน้าตัดใหญ่ ไปโมภายในทำโดย magnet เองเลย  น่าจะดีกว่าครับ

:D :D :D

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 มีนาคม, 2014, 09:12:57 PM »
แม่นแล้วครับ
ถ้าจะเอาดีจริงๆ ต้องโม
มีสายไฟ เต้าเสียบ ฟิว
ของผม โมไปแถวๆ 18K
แต่ถ้าจะเอาคุ้ม ผมว่าเดินสายไฟภายในใหม่ก็พอ
เอา Monster PL400 ก็ได้ครับ เสียงดีทีเดียว
เบสตึบๆ

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • Super Star.
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 มีนาคม, 2014, 10:11:22 AM »
จากคำตอบขอคุณ Wolverine  แยกแยะประเด็นสาเหตุ/ความเสี่ยง  ไว้ดีมากครับ

ก. จากข้อมูลดังกล่าว  ไม่ทราบว่า  ที่บ้านเจ้าของกระทู้ตอนนี้   มีปัญหาอะไรเคยพบ เคยเกิดบ้างครับ

ข. ระบบไฟเมน   ระบบสายดิน   แท่งกราวนด์   เรื่อยมาจนถึงปลั๊กผนัง  หรือห้องฟังของท่าน  ทำอะไร ไว้อย่างไรบ้างครับ

น่าจะเป็นข้อมูลประกอบในการวิเคราะห์ว่า  ที่ผ่านมา  ปัญหาน่าจะเกิดจากอะไร

เครื่องกรองไฟ  ในท้องตลาด  มีแต่อั้นครับ   อยู่ที่ว่าอั้นอะไรบ้าง  หรืออั้นมากอั้นน้อย   ตลอดจนผ่านจุดต่อมากน้อย  ต่างๆกันไป
แต่อย่างไรก็ตาม แน่นอนว่า  แต่ละรุ่น  ของแต่ละยี่ห้อ  ย่อมออกแบบวงจร  อุปกรณ์ต่างๆที่(คาดหวังว่า)สามารถจัดการสาเหตุของความเสี่ยงต่างๆเหล่านั้น

ของแบบนี้  เชื่อเพียงคำโฆษณา  หรือ ข้อมูลการใช้งานที่ผ่านมาอย่างเดียวคงไม่พอ.........อาจต้องพิจารณาถึงเนื้อในจร้า :secret

ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 มีนาคม, 2014, 08:27:43 AM »
วันนี้ได้คำแนะนำแบบประหยัดมาอีกแล้วครับ มีคนแนะนำให้ใช้ปลั๊กรางที่มีsurge protection เห็นว่าได้เหมือนกัน คือผมเองก็ไม่ได้ซีเรียสในการดูหนังฟังเพลงขนาดนั้น แค่เป็นความบันเทิงกับความมันส์เล็กๆในบ้านครับแต่ไม่อยากให้เครื่องเสียบ่อยๆ มันจะพาให้ต้องอัปตามเรื่อยๆครับ:)

ออฟไลน์ nuummie

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 มีนาคม, 2014, 10:26:47 AM »
ข้างในปลั๊กรางที่มี surge protector คือตัว varistor ครับ  หาซื้อมาคร่อม Line Neutral ในปลั๊กรางปัจจุบันก็ได้ครับ  มีผลต่อเสียงแต่ถ้าไม่ serious ก็ OK ครับ

อันนี้ใน Shuyata Hydra ลองอ่านเป็นข้อมูลครับ

http://www.10audio.com/diy_power_conditioner.htm

:D :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มีนาคม, 2014, 10:28:56 AM โดย nuummie »