ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำการเซ็ต เลนส์+จอโค้ง  (อ่าน 1405 ครั้ง)

ออฟไลน์ Finnex

• **
ช่วยแนะนำการเซ็ต เลนส์+จอโค้ง
« เมื่อ: 26 มีนาคม, 2014, 07:08:09 PM »
ตอนนี้กำลังทำห้องโฮมใหม่ขนาดห้อง 3.9 ม. ยาว 5.8 ม. สูง 2.75 ม.เป็นระบบ cinema scope จอโค้ง OS screen 120 นิ้ว + เลนส์ isco II ใช้ projector JVC RS 56 มีคำถามดังนี้ครับ
1. ระยะ throw ควรเป็นเท่าไหร่ที่ดึที่สุด ตอนนี้ที่กะไว้ประมาณ 3.8 ม. จากกลางจอถึงหน้าเลนส์ isco (ติดขาแขวนไว้แฝ้วครับ)
2. ระยะความสูงจากเพดานถึง projector ควรเป็นเท่าไหร่ดีครับ
3. ถ้าไม่ติด projector กลับหัวจะเซ็ตง่ายกว่าหรือไม่แนะนำแบบของขาด้วยครับ
4. ช่วยแนะนำคนที่เซ็ตเลนส์และจอโค้งที่เก่งๆ ให้ด้วยครับ

ตอนนี้มีเลนส์แล้วรอจอหลังสงกรานต์ เลยอยากหาข้อมูลก่อนครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มีนาคม, 2014, 08:46:15 AM โดย Too' Ninja »

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
Re: แนะนำการเซ็ต เลนส์+จอโค้ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 มีนาคม, 2014, 07:39:46 PM »
Isco. ii. จอ 120 นิ้ว. ระยะ 3.8 ม.   ไม่ได้ครับ. ติดขอบเลนส์ ครับ.  อย่างน้อยต้อง. 4.5 เมตรครับ

ออฟไลน์ Finnex

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 มีนาคม, 2014, 07:50:52 AM »
ขอบคุณครับ คุณหมอ วันก่อนไปบ้านนัทใช้จอ120 กับ Panamorph 480  ระยะthrow 3.8 ม. ของi isco ทำใมยาวกว่าเยอะครับ เครียดเลยเพราะทำขายึดฝ้าไว้แค่นั้นไม่อยากรื้อฝ้าเพราะทำไว้ 3 ชั้นรื้อยากมาก ต้องหาวิธีทำรางเลื่อนจากขาเดิมขอบคุณครับ มีคำแนะนำอื่นไหมครับ

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 มีนาคม, 2014, 07:25:47 AM »
ขอบคุณครับ คุณหมอ วันก่อนไปบ้านนัทใช้จอ120 กับ Panamorph 480  ระยะthrow 3.8 ม. ของi isco ทำใมยาวกว่าเยอะครับ เครียดเลยเพราะทำขายึดฝ้าไว้แค่นั้นไม่อยากรื้อฝ้าเพราะทำไว้ 3 ชั้นรื้อยากมาก ต้องหาวิธีทำรางเลื่อนจากขาเดิมขอบคุณครับ มีคำแนะนำอื่นไหมครับ
ข้อแนะนำสำหรับคนที่จะเล่นเลนส์ throw ยาวดีกว่า throw สั้น. โดยเฉพาะ เลนส์ prism อย่าง panamorh. Throw สั้น ตรงด้านข้างซ้ายและขวา ภาพจะ distort เยอะ ตัวจะบานๆ  แต่ cylindrical lens อย่าง isco จะเป็นน้อยมากๆ จนไม่ผิดสังเกต. ถ้า throw สั้น มากต้องใช้ lens ที่ มี lens apurture กว้าง ขึ้นเช่น isco iii  หรือ เลนส์ หมอนพ   ที่ผมทำ เพราะ lens ที่หน้ากว้างข้อดีคือ ฉายใกล้ได้ครับ.   จะลองฉายที่ 3.8 ก่อนก็ได้ครับ แต่ผมว่าติดแน่นอนครับ เพราะที่บ้านผมตอนนี้ set up  isco ii กับจอ 115 นิ้ว. ระยะฉาย 4.0 เมตร ยังเกือบจะติดขอบเลยครับ