ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหนังน่าดูครับ.... ลีลี่..ชูชู แด่เธอตลอดไป  (อ่าน 4276 ครั้ง)

ออฟไลน์ YOE

• The truth is out there
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star
  • Total likes: 0
  • like.no.other
  วันก่อนผมแวะไปบูมเมอแรง ไปคุ้ยๆหนังที่เอามาลดราคา ในกระบะจะมีหนังมือ 2 ที่มีคนมาฝากขายด้วย
   คุ้ยๆอยู่ไปเจอหนังเรื่องนี้เข้า เป็นหนังญี่ปุ่น ราคาปก 179 บาท แต่ที่ผมเจอเป็นแผ่นมือ 2 ฝากขาย ราคา 100 บาท เข้าใจว่าคนซื้อไปดูคงไม่ชอบหนังเรื่องนี้เลยมาฝากขาย
  ส่วนผมชอบหนังเอเชียอยู่แล้ว กรอปกับเคยได้ยินมาว่าหนังเรื่องนี้ได้รับรางวัลมาก็เลยซื้อมา โดยลังเลอยู่ว่าจะซื้อเรื่องนี้หรือเรื่อง Hana & Alice ดี ซึ่งเป็นหนังญี่ปุ่นเช่นกันแต่ไม่มีแผ่น used ก็เลยเลือก Lily มาแทน เป็นแผ่น z3 ค่าย evs ..

หนังเรื่องนี้ เข้าฉายที่บ้านเราไปแล้วเมื่อประมาณ กพ. 48 ครับ แต่ฉายในวงจำกัด นาจะฉายที่ลิโด้ที่เดียวครับ ที่นี่มักมีหนังดีๆหรือหนัง อินดี้ มาฉายเสมอ

All About Lily Chou Chou
   ลีลี่..ชูชู แด่เธอตลอดไป

เป็นเรื่องราวของวัยรุ่นหนุ่มน้อย ชื่อ ยูอิจิ ซึ่งเป็นคนอ่อนแอ และเป็นลูกใล่สำหรับเด็กเกเรย่านนั้น
   วันนึงเขาไปรู้จักกับเพื่อนชายคนหนึ่ง (โฮชิโนะ) และโฮชิโนะก็แนะนำให้รู้จักกับ Lily Chou Chou และ "อีเธอร์"
   ต่อมา  เหตุการณ์เปลี่ยนไปมิตรภาพระหว่างเพื่อนทั้งคู่เริ่มมาถึงจุดสิ้นสุดเมื่อมีเด็กหญิง (ทะสึดะ) เข้ามาเกี่ยวข้อง.
  และรู้จักกับ Lily Chou chou ความสัมพันธ์ทั้งสามคน ยูอิจิ โฮชินะ และ ทะสึดะ จะเป็นอย่างไรเมื่อ มี อีเธอร์ เข้ามา
  เกิดอะไรขึ้นมื่อทั้งสาม เจอ "อีเธอร์" และเมื่อ อีเธอร์....

เมื่อ...อะไรนั้นไปหาคำตอบกันเองนะครับ

ดูหนังจบเล่นเอาผม อึ้ง ไปหลายนาทีเลย
   "อีเธอร์"  จำคำนี้ให้ดีนะครับ

ใครที่เคยดูหนังเกาหลีเรื่อง BadGuy ละก็ ไม่ควรพลาดเรื่องนี้ครับ ลีลี่ ซูซู  เครียด หดหู่ และ ลึกกว่ามาก
   ท่านที่ชอบหนัง ดราม่า สะเทือนใจ เครียด สงสาร หดหู่ อึ้ง เต็มไปด้วยอารมณ์  แนะนำว่าอย่าพลาด
   เพลงประกอปดีมาก ไพเราะ ฟังแล้ว ล่องลอย และชวนขนลุกได้ดีในบางซีน

นักแสดงนำ แสดงได้ดีมากๆ คงไม่มีใครแสดงอารมณ์ในทุ่งข้าวได้ดีไปกว่านี้แล้ว
   นักแสดงประกอบ ทุกคน เล่นได้ดี มีน้ำหนักในเรื่องทุกคน

การถ่ายทำ ดีครับ ภาพสวย วิวสวย มุมกล้องหลากหลาย ตัดต่อก็ ชวน งง ดี

หนังเรื่องนี้ เหมาะสำหรับ คอหนังดราม่า ที่ชอบสาระ หนักๆได้ เหมาะสำหรับ พ่อแม่ ที่มีลูกวัย ม.ต้น ม.ปลาย
   หนังเรื่องนี้ไม่เหมาะสำหรับ ท่านที่ชอบ เนื้อหาง่ายๆ

ภาพแรกเป็นปก dvd ของ EVS
   ภาพที่สองเป็นปกเวอร์ชั่นฮ่องกง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กุมภาพันธ์, 2006, 08:34:42 PM โดย Yoe »
The Best damn Life.

ออฟไลน์ YOE

Re: แนะนำหนังน่าดูครับ.... ลีลี่..ชูชู แด่เธอตลอดไป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2006, 06:19:43 PM »
ภาพแรกเป็นปก CD OST หนังเรื่องนี้
หาซื้อได้ที่ http://www.cdjapan.co.jp/detailview.html?KEY=TOCT-24690

ออฟไลน์ dvdman

Re: แนะนำหนังน่าดูครับ.... ลีลี่..ชูชู แด่เธอตลอดไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2006, 06:23:15 PM »
 วันก่อนผมแวะไปบูมเมอแรง ไปคุ้ยๆหนังที่เอามาลดราคา ในกระบะจะมีหนังมือ 2 ที่มีคนมาฝากขายด้วย
   คุ้ยๆอยู่ไปเจอหนังเรื่องนี้เข้า เป็นหนังญี่ปุ่น ราคาปก 179 บาท แต่ที่ผมเจอเป็นแผ่นมือ 2 ฝากขาย ราคา 100 บาท เข้าใจว่าคนซื้อไปดูคงไม่ชอบหนังเรื่องนี้เลยมาฝากขาย
  ส่วนผมชอบหนังเอเชียอยู่แล้ว กรอปกับเคยได้ยินมาว่าหนังเรื่องนี้ได้รับรางวัลมาก็เลยซื้อมา โดยลังเลอยู่ว่าจะซื้อเรื่องนี้หรือเรื่อง Hana & Alice ดี ซึ่งเป็นหนังญี่ปุ่นเช่นกันแต่ไม่มีแผ่น used ก็เลยเลือก Lily มาแทน เป็นแผ่น z3 ค่าย evs ..

All About Lily Chou Chou
   ลีลี่..ชูชู แด่เธอตลอดไป

เป็นเรื่องราวของวัยรุ่นหนุ่มน้อย ชื่อ ยูอิจิ ซึ่งเป็นคนอ่อนแอ และเป็นลูกใล่สำหรับเด็กเกเรย่านนั้น
   วันนึงเขาไปรู้จักกับเพื่อนคนหนึ่ง และเพื่อนคนนั้นก็แนะนำให้รู้จักกับ Lily Chou Chou
   ต่อมา  เหตุการณ์เปลี่ยนไป มิตรภาพระหว่างเพื่อนทั้งคู่เริ่มมา ถึงจุดสิ้นสุดเมื่อ.......

เมื่อ...อะไรนั้นไปหาดูกันเองครับ

ดูหนังจบเล่นเอาผม อึ้ง ไปหลายนาทีเลย

ใครที่เคยดูหนังเกาหลีเรื่อง BadGuy ละก็ ไม่ควรพลาดเรื่องนี้ครับ ลีลี่ ซูซู  เครียด หดหู่ และ ลึกกว่ามาก
   ท่านที่ชอบหนัง ดราม่า สะเทือนใจ เครียด หดหู่ อึ้ง เต็มไปด้วยอารมณ์  แนะนำว่าอย่าพลาด
   เพลงกระกอปดีมาก เพราะ ฟังแล้ว ล่องลอย ชวนขนลุกได้ดี

นักแสดงนำ แสดงได้ดีมากๆ คงไม่มีใครแสดงอารมณ์ในทุ่งข้าวได้ดีไปกว่านี้แล้ว
   นักแสดงประกอบ ทุกคน เล่นได้ดี มีน้ำหนักในเรื่องทุกคน

หนังเรื่องนี้ เหมาะสำหรับ คอหนังดราม่า ที่ชอบสาระ หนักๆได้ เหมาะสำหรับ พ่อแม่ ที่มีลูกวัย ม.ต้น ม.ปลาย
   หนังเรื่องนี้ไม่เหมาะสำหรับ ท่านที่ชอบ เนื้อหาง่ายๆ

ภาพแรกเป็นปก dvd ของ EVS
   ภาพที่สองเป็นปกเวอร์ชั่นฮ่องกง
   บูมสาขาไหนหรอครับที่รับฝากของขายมือ 2 อ่ะครับ  อยากเอาไปขายเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ YOE

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2006, 06:27:39 PM »
Glide หนึ่งใน SoundTrack เพราะๆ พร้อมคำแปล (คนอื่นแปลไว้ ไม่ใช่ผมนะครับ 8))

9. Glide
I wanna be I wanna be I wanna be just like a melody
just like a simple sound like in harmony

I wanna be I wanna be I wanna be just like the sky
just fly so far away to another place

To be away from all, to be one of everything

I wanna be I wanna be I wanna be just like the wind
just flowing in the air through an open space

I wanna be I wanna be I wanna be just like the sky
just fly so far away to another place

I wanna be I wanna be I wanna be just like the sea
just swaying in the water so to be at ease

To be away from all, to be one, of everything

I wanna be I wanna be I wanna be just like a melody
just like a simple sound like in harmony

Glide – โบยบิน
(ถอดความเป็นภาษาไทย โดย merveillesxx)

ฉันอยาก…เป็นแค่เพียงท่วงทำนอง
แค่เพียงเสียงบริสุทธิ์ที่คล้องจอง

ฉันอยาก…เป็นแค่เพียงท้องนภา
แค่เพียงโบยบินไปสู่อีกจักรา

เพื่อไปจากทุกสรรพสิ่ง
เพื่อเป็นหนึ่งในทุกสิ่ง

ฉันอยาก…เป็นแค่เพียงสายลม
แค่เพียงโบกสะบัดพัดผ่านทุกแห่งหน

ฉันอยาก…เป็นแค่เพียงท้องนภา
แค่เพียงโบยบินไปสู่อีกจักรา

ฉันอยาก…เป็นแค่เพียงท้องทะเล
แค่เพียงแกว่งไกวให้ทุกข์ได้ถ่ายเท

เพื่อไปจากทุกสรรพสิ่ง
เพื่อเป็นหนึ่งในทุกสิ่ง

ฉันอยาก…เป็นแค่เพียงท่วงทำนอง
แค่เพียงเสียงบริสุทธิ์ที่คล้องจอง

ออฟไลน์ YOE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2006, 06:28:58 PM »
ตอบคุณ DVDMAN ผมเห็นที่ สาขา hifi center ราชดำริครับ มีไม่มากหรอกครับ คล้ายกับว่าเพื่อนคนขาย ฝากมาวางครับ

ใครดูเรื่องนี้แล้ว โพสมาคุยกันหน่อยก็ได้นะคับ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กุมภาพันธ์, 2006, 06:59:18 PM โดย Yoe »

ออฟไลน์ RAK

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2006, 02:11:42 PM »
แล้วจะลองหามาดูครับ  O0

ออฟไลน์ โต้ง ช.ม.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์, 2006, 12:38:41 PM »
พรีวิวได้เยี่ยมครับ O0 ว่าแต่ช่วงนี้ผมไม่ได้ไปนั่งดูหนังเลย มัวแต่เฝ้าน้องหมา ที่ไม่สบายที่บ้านครับ  :'(

ออฟไลน์ YOE

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์, 2006, 01:45:38 PM »
พรีวิวได้เยี่ยมครับ O0 ว่าแต่ช่วงนี้ผมไม่ได้ไปนั่งดูหนังเลย มัวแต่เฝ้าน้องหมา ที่ไม่สบายที่บ้านครับ  :'(

ขอบคุณคร้าบบ เสี่ยโต้ง ชม.   :)
  ฝีมือผมยังยังอ่อนหัดนัก ถ้าเทียบกับเสี่ยโต้งครับ  O0

อีกนิด  ได้ยินมาว่า เวอร์ชั่น EVS ตัดฉากข่มขืนออกไปด้วยนะครับ ใครมีเวอร์ชั่นเต็มๆลองหามาดูเทียบกันหน่อยก็ดีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กุมภาพันธ์, 2006, 01:47:13 PM โดย Yoe »

ออฟไลน์ โต้ง ช.ม.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์, 2006, 10:17:18 AM »
คุณ Yoe เรียกผมเสี่ยเลยเหรอ อิๆๆๆ ;D โกดจริงๆนะ ระดับผมต้องเจ้าสัวน้อยครับ อิๆๆๆ ว่าไปนั่น  ;D