ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาหน่อยครับ Samsung Plasma TV เสีย  (อ่าน 1326 ครั้ง)

ออฟไลน์ muchmore

• *
ปรึกษาหน่อยครับ Samsung Plasma TV เสีย
« เมื่อ: 23 มิถุนายน, 2014, 11:31:30 PM »
ใช้ TV Samsung Plasma 64E8000 รุ่นกรุ๊ปบาย ตอนนี้ทีวีเริ่มงอแงมีปัญหา
อาการคือเวลาเปิดทีแรก ซักพักทีวีจะดับแล้วติดขึ้นมาใหม่ (ดับแบบปิดเปิดเครื่อง ขึ้นโลโก้ Smart TV) จะเปนซัก 3-6รอบได้ แล้วก็จะติดยาว ดูได้ปกติ
ได้แจ้งศูนย์ไปแล้ว ทางศูนย์ได้ส่งช่างมาดูแล้วแจ้งว่าบอร์ดรับประกัน 2 ปี หน้าจอรับประกันปีนึง(ซึ่งหมดประกันแล้ว)
ช่างได้ลองเปลี่ยนบอร์ด supply กับ บอร์ด HDMI แล้ว แต่ไม่หาย เหลือแต่ต้องเปลี่ยนจอ ค่าจอประมาณเกือบๆ 3หมื่นไม่รวม Vat

สรุปคือตอนนี้ทำไรไม่ได้แล้ว ศูนย์ไม่มีบริการซ่อม เปลี่ยนลูกเดียว ใครพอมีทีซ่อมหรือมีคำแนะนำยังไงบ้างครับ

ปล. ช่างบอกทีวีประกอบด้วยชิ้นส่วน 3ชิ้น 1.หน้าจอคือมาทั้งตัวเลย , 2.บอร์ด HDMI , 3.บอร์ด power supply
ตอนแรกถามก่อนว่าถ้าหมดประกันแล้วค่าบอร์ดเท่าไหร่ เห็นช่างว่าประมาณ 2พันกว่าบาท
เลยมานั่งคำนวณขำๆว่า 3ชิ้นรวมกันยังไม่ถึง 4หมื่นเลย  ;D

ออฟไลน์ Paramount

• Freshy
Re: ปรึกษาหน่อยครับ Samsung Plasma TV เสีย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 มิถุนายน, 2014, 09:06:16 PM »
มีคนบอกผมว่าทีวีสมัยนี้ก็เหมือนดูดบุหรี่ พอดูดก็ติด ดูดหมดมวนแล้วก็ต้องทิ้งซ่อมไม่หาย :nono
ใช้ทีวีมานานเท่าไหร่แล้วครับ?

ออฟไลน์ NEWHANDS

Re: ปรึกษาหน่อยครับ Samsung Plasma TV เสีย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2014, 01:10:46 PM »
 :)
อยากรู้เหมือนกันครับ

plasma 42 นิ้ว ของฟิลลิป เสีย อาการเปิดติดบ้าง ไม่ติดบ้าง
แต่ถ้าติดภาพเป็นปกติทุกอย่าง ไม่มีปัญหาอะไร

อยากซ่อมไว้เอาไปแทนเครื่องรุ่นเก่า(หลังใหญ่)ห้องข้างล่าง
เคยโทรถามศูนย์ฯ ศูนย์ให้เบอร์โทรช่าง  ช่างบอกค่าเปิดเครื่องดู 2000-2500 ไม่รับรองว่าซ่อมได้หรือไม่ 555 เลยยังไม่ซ่อม

มีท่านใดพอแนะนำบ้างใหมครับ   (พยายามไขน๊อตหลังเครื่องกะดูเพื่อ C ตัวไหนบวมจะลองเปลี่ยน แต่เป็นน๊อตแบบไหนไม่รู้ไขไม่ออก )