ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหลอดสำหรับเปลี่ยน TS.Audio kb-300i หน่อยครับ  (อ่าน 1376 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nocturne

มีเพื่อนใช้งานเครื่องรุ่นนี้อยู่ ฝากถามว่าถ้าอยากจะเปลี่ยนหลอดรัสเซียที่ติดเครื่องมา ให้ดีขึ้นหน่อย ควรเปลี่ยนเป็นหลอดยี่ห้อไหน เบอร์ไหนอย่างไรดีครับ?

เขาเน้นฟังแนวหวานๆ เป็นหลัก Vocal / Jazz / Bossa - มี Pop ปนบ้างเล็กน้อย

ุเขากำลังเล็งว่าจะจัด 6SN7 กับ 12AX7 อย่างละคู่ก่อน ส่วนหลอดเรค กับหลอดคู่หลักเป็นสเต็ปต่อไปครับ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

:help
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เมษายน, 2014, 10:30:15 PM โดย Nocturne »

ออฟไลน์ หาดใหญ่คลาสสิค

• Super Star.
  • **
Re: ขอคำแนะนำหลอดสำหรับเปลี่ยน TS.Audio kb-300i หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 เมษายน, 2014, 10:34:33 PM »
มีเพื่อนใช้งานเครื่องรุ่นนี้อยู่ ฝากถามว่าถ้าอยากจะเปลี่ยนหลอดรัสเซียที่ติดเครื่องมา ให้ดีขึ้นหน่อย ควรเปลี่ยนเป็นหลอดยี่ห้อไหน เบอร์ไหนอย่างไรดีครับ?

เขาเน้นฟังแนวหวานๆ เป็นหลัก Vocal / Jazz / Bossa - มี Pop ปนบ้างเล็กน้อย

ุเขากำลังเล็งว่าจะจัด 6SN7 กับ 12AX7 อย่างละคู่ก่อน ส่วนหลอดเรค กับหลอดคู่หลักเป็นสเต็ปต่อไปครับ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

:help

6SN7 กับ 12AX7 หลอดเรคฯน่าจะใช้RCA 5U4 โค๊ก (แต่ผมชอบหลอดไอติม :icecream) มีผลต่อเสียงมากเลยครับวันก่อน พี่ใหญ่แก่ ให้พี่อบ ลองเปลี่ยนหลอดแล้วฟังกันเห็นผลชัดเจนจริงๆครับ :secret(แต่ไม่ใช้วงจรนี้ครับ)

ออฟไลน์ Nocturne

Re: ขอคำแนะนำหลอดสำหรับเปลี่ยน TS.Audio kb-300i หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 เมษายน, 2014, 10:51:09 PM »
หลอดเรค เจ้าตัวใช้ 5AR4 อยู่ครับ เห็นว่าเจอปัญหาใช้ 5U4 แล้วมันจุดไส้หลอดเร็วไป มีเสียงปุ๊ออกลำโพงทุกครั้งที่เปิดเครื่องครับ เข้าไปที่ TS.Audio เขาจับเปลี่ยน 5AR4 รัสเซียให้อาการหายน่ะครับ

(เลยไม่แน่ใจว่าถ้าจะเปลี่ยนกลับไป 5U4 อาจต้องเปลี่ยนหลอด Power ด้วยน่ะครับ) ว่าแต่รุ่นนี้หลอด Power ใช้ 2A3 ได้เบอร์เดียว หรือ 300B ได้ด้วยครับ?

???