ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องกรองไฟ ไม่ใช่เรื่องขี้ๆ  (อ่าน 9114 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jakaman

• เล่นมาเย้อ เจ็บมาเย้อ
  • Total likes: 0
  • เราวางใจในพระเจ้า
    • AudioDevelop
เครื่องกรองไฟ ไม่ใช่เรื่องขี้ๆ
« เมื่อ: 17 เมษายน, 2014, 01:55:49 PM »

พอดีที่บ้านผมทำห้องสตูดิโอสำหรับอัดเพลง ด้วยความว่าพอมีความรู้อยู่บ้างเลยเอา Mixer มาโมดิฟายเปลี่ยนอ๊อปแอมป์จาก 4558 เป็น OPA2107 ผลคือเสียงดีขึ้นกว้างขึ้นมากอัตราการขยายสูงขึ้นเห็นๆ แต่มันดันมีเสียงจี่แทรกมาด้วย เลยไปหาคำตอบจากหลายเวปด้วยกัน มีหลายท่านแน่ะว่าให้ลงกราวด์ให้ดี เราก็ตรวจสอบดูแล้วว่ากราวด์เครื่อง ok จะมีก็แต่ปลั๊กที่เป็นแบบ 2 ขา ผมเลยไปเดินหาซื้อในห้างได้รางปลั๊กของ VOX มาลองดูราคา 290 บาท แต่มันมีวงจรกรองคลื่นรบกวนมาด้วย จากนั้นเลยจัดแจงเอามาเปลี่ยนโดยไม่คิดอะไร พอเปิดลองเอามาเปิดเพลงผ่าน Mix อย่างแรกเลยคือเสียงจี่หายวาบไปเห็นๆ แต่สิ่งที่มันได้มาเพิ่มคือรู้สึกว่าเสียงมันกว้างขึ้นมาก กลางโปร่งขึ้น... ในใจคิดว่าคิดไปเองแน่ๆ เลยเอา ipod มาต่อกับแอมป์แล้วลองฟังอีกที พอเปิดมาปุ๊ป "ตะลึง" ครับ คือเสียงเบสย่านต่ำมันมีมวลมหาศาลมากขึ้นและเสียงกลางไล่ไปจนสูงมันออกมาสวยงามและชัดเจนขึ้น มิติและอิมเพคเด่นชัดขึ้นมากมาย โอ้ว... นี่เรามองข้ามเรื่องไฟมานานขนาดนี้เลยหรือ ไม่น่าเชื่อ จากนั้นเลยเริ่มอ่านเวปต่างประเทศเรื่องของทฤษฎีการ Bias ส่วนใหญ่แล้วจะให้ความสำคัญกับภาคจ่ายไฟ คือไฟในอุดมคติถ้าเรียบมาเลย ไม่เหวี่ยงไม่แกว่ง ไม่ Noise เสียงที่ได้ก็ตาม Class ของการออกแบบ 100% แต่ถ้าไฟแกว่งมา ปลายทางที่ผ่านวงจรขยายแล้วมันก็ต้องแกว่างตาม ส่งผลให้เพี้ยน และถ้าต้นทางมี Noise มาก มันก็จะไปขยาย Noise ด้วยเช่นกัน ตอนนี้ก็เลยเริ่มมองหาตัวกรองไฟดีๆสักตัว เริ่มจากยี่ห้อ CLEF กับ Magnet แล้วจะมาเล่าต่อครับว่าเป็นยังไง

หมายเหตุ ผบทบ.ที่บ้านเดินผ่านยังถามว่าไปซื้ออะไรมาอีกหล่ะ ทำไมเสียงมันดีขึ้น ไปเปลี่ยนสายลำโพงแพงๆมาอีกหรือป่าว.... ผมตอบไปว่าแค่ปลั๊ก 290 เองจ๊ะแม่!!
เมื่อก่อนข้าเคยตาบอด แต่บัดนี้ตาข้าเห็นแล้ว

ออฟไลน์ Warm

Re: เครื่องกรองไฟ ไม่ใช่เรื่องขี้ๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 เมษายน, 2014, 02:19:39 PM »
ต้องรีบไปซื้อปลั๊กยี่ห้อนี้มาใช้บ้างแล้วครับ มันคงผสมผสานกันลงตัวพอดีระหว่างปลั๊ก สายไฟ และเต้ารับของมัน โอยาอิเดะ วัตต์เกต มีเคืองแน่ๆ  :cc_scooter :cc_scooter :cc_scooter
ที่อยู่สำหรับส่งของ
http://www.htg2.net/index.php?topic=88527.0

ออฟไลน์ nut_ty

• คนดีคือคนที่ไม่เอาเปรียบผู้อื่น ทั้งในทางตรงและทางอ้อม
  • ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star
  • *
Re: เครื่องกรองไฟ ไม่ใช่เรื่องขี้ๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 เมษายน, 2014, 03:01:49 PM »
กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ "ขี้ๆ" เกรงว่าจะเหม็นเกินไป ให้ใช้คำว่า "ขี้" คำเดียวก็พอ  ;D
นายวัชระ สลัดแก้ว
โทร 083 1214445

ออฟไลน์ Ramba

• Super Star
  • *
  • Total likes: 1
  • สมาคมผู้นิยมจุกแห่งชาติ (สจช.)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 เมษายน, 2014, 03:47:22 PM »
กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ "ขี้ๆ" เกรงว่าจะเหม็นเกินไป ให้ใช้คำว่า "ขี้" คำเดียวก็พอ  ;D
2f 2f 2f
แหล่งกบดาน
http://www.htg2.net/index.php?topic=41936.0

ออฟไลน์ Goda Takeshi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 เมษายน, 2014, 06:44:21 PM »
ปลั๊กเก่ามันหลวมหรือเปล่าครับ

ปลั๊กกรองไฟน่าจะมี C อยู่

แต่ราคา 290 ถ้ามี L ด้วย และรางแน่น เหล็กหนา สายไฟเบอร์ 1 ขึ้นไป ก็ถือว่าใช้ได้เลยครับ

ถ้ามือซนลองแกะมาดูก็ได้ครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 เมษายน, 2014, 04:12:51 PM »
ปลั๊กเก่ามันหลวมหรือเปล่าครับ

ปลั๊กกรองไฟน่าจะมี C อยู่

แต่ราคา 290 ถ้ามี L ด้วย และรางแน่น เหล็กหนา สายไฟเบอร์ 1 ขึ้นไป ก็ถือว่าใช้ได้เลยครับ

ถ้ามือซนลองแกะมาดูก็ได้ครับ

ปลั๊กเดิมเป็นรางปลั๊กที่มีตัวล๊อคด้วยครับ แบบว่าแน่นมาก แต่ตอนซื้อผมดันไปหักขากราวด์ทิ้ง เลยต้องไปซื้อใหม่ครับ ส่วนยี่ห้อผมดูผิดไป จริงๆแล้วยี่ห้อ Anitech ครับตอนซื้อคนขายดันเอาไปไว้ชั้นของ VOX เลยเข้าใจว่ายี่ห้อนี้ พอกลับไปดูอีกที อ้าว...คนละยี่ห้อนี่นา ข้างในมีวงจรกรองไฟ (EMI) แต่เป็นวงจรเล็กตามกำลัง W ของมัน ตัวนี้ได้ 2000W ครับ ส่วนสายก็ขนาด .075 SW ถือว่าพอใช้ได้ครับ ตอนนี้เริ่มเอาวงจรกรองตัวใหญ่ๆมาลองแล้ว รอกล่องลงให้สวยงามแล้วจะเอามาเล่าให้ฟังอีกทีครับ
เมื่อก่อนข้าเคยตาบอด แต่บัดนี้ตาข้าเห็นแล้ว

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 เมษายน, 2014, 04:13:57 PM »

ขออภัยด้วยครับ  K] K] K]

ออฟไลน์ หาดใหญ่คลาสสิค

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 เมษายน, 2014, 04:34:29 PM »
ของผมใช้มิกซ์รุ่นนี้ 2f หน้าตาบ้านๆ ใช้ สเตบิไลเซอร์ ซิลิกอน 5KV
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน, 2014, 04:36:02 PM โดย หาดใหญ่คลาสสิค »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 เมษายน, 2014, 05:43:00 PM »
ของผมใช้มิกซ์รุ่นนี้ 2f หน้าตาบ้านๆ ใช้ สเตบิไลเซอร์ ซิลิกอน 5KV

สุดยอดเลยครับน้า ของผมชิดซ้ายไปเลยครับ  c)

ออฟไลน์ Mr.so-nE

• ผู้ดูเวบ (ดูอย่างเดียวทำไรไม่ได้)
  • Super Star.
  • **
  • 086 7332905
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 เมษายน, 2014, 08:08:21 PM »
พี่DJ นั่นลำโพงยามาฮ่าป่าวครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 เมษายน, 2014, 09:02:48 PM »

สุดยอดเลยครับน้า ของผมชิดซ้ายไปเลยครับ  c)

;)...มิกซ์ เทสแคม ตัวข้างบนเอามว่าแทนที่ของเครื่องเล่นแผ่น เทคนิค มิกเทสแคม ตัวนี้เสียงดีกว่ามิกรุ่นใหม่หลายยี่ห้อเลย :headphone   ห้องนี้จับรวม ห้องเดียว 2 สถานีไปเลย :victory

พี่DJ นั่นลำโพงยามาฮ่าป่าวครับ

^-^ มะใช่ ดีเจ ครับ เป็นแค่คนเปิดเพลงเฉยๆ :whistling...........ลำโพงเป็นของโครอล(ญีปุ่น)ตู้ปิดหนักมั๊กๆ :black_eye
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน, 2014, 09:04:40 PM โดย หาดใหญ่คลาสสิค »

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 เมษายน, 2014, 10:10:24 AM »
ก่อนจะทำกันถึงเครื่องกรองไฟ
ระบบไฟเมน  ระบบสายดิน  ขอให้เน้นๆกันด้วยเน่อ   ไม่เว้นแม้แต่เบรคเกอร์ ต้นทางในห้องเรา(หรือปลั๊กผนังก็แล้วแต่)

รุ่นใหญ่ๆ  มีหม้อแปลง Balance Isolation Transformer ........เหมาะกับระบบใหญ่ๆ

ชุดเล็กๆ  ชั้นวางกระจุ๋มกระจิ๋ม.... ของข้าน้อย  ใช้น้องรองก็พอแล้วจร้า  (ขอเซฟตี้ให้จอไว้ก่อน   ค่อยหาหม้อแปลงBalance Isolation Transformer .......ขนาด.เหมาะๆ  มาต่อแทรก  เพื่อใช้สำหรับจอภาพ/ซอร์ส  ทีหลังก็ยังได้ )

เดิมๆ ของเขาเป็นเยี่ยงนี้

ซุกซนเล็กน้อย  พอเป็นกระษัย........เพื่อให้ถูกจริต(กับระบบ)  ตรงใจ(ผู้ใช้งานคือข้าน้อยเอง)

ตอนนี้ชักอยากได้ภาพสวยๆ   เล่นในรถบ้างจร้า.......(รอทำชุดจ่ายไฟรถอีกนิสนึง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 เมษายน, 2014, 10:18:32 AM โดย wat12(คุ้ม) »
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 เมษายน, 2014, 10:05:58 AM »
ล่าสุด คันมือเอาวงจรกรองไฟ LC1.5KVA ของ DEXICON ในบ้านหม้อมาประกอบลองเล่นดู สายไฟใช้สายลำโพงเส้นใหญ่ของ Puresonic OFHCC 4 Core เอามาต่อกับตัวปลั๊กไฟเป็น Output ส่วนสายขาเข้าต่อเป็นสาย VCT 3x1.5 sqm ใหญ่พอดู ผลคือ...

ไม่น่าเชื่อว่า...เอ่อ...อ่า.... เบสกระชับขึ้นมากแต่ผมว่ามันบางเกินไป แต่กลางไล่จนถึงปลายอาการอั้นอู้หายไป รายละเอียดโผล่มาเต็มไม่เคยได้ยินทั้งที่ฟังแผ่นนี้มาเป็น 100 รอบแล้ว ส่งผลให้ฟังเพลง Michel Bluble Live concert แผ่น Bluray โปรดของผมเหมือนซื้อแผ่นใหม่มาฟัง คงต้องรอเบรินอีกสักระยะถึงจะลงตัวในเรื่องเบส แล้วจะมาเล่าต่อนะครับว่าเป็นยังไงต่อไปครับ

Source : Bluray ต่อกับคอม
Sournd card : Roland DUO-CAPTURE (เป็น Audio Interface sound card)
Amp : Tripath TA2020 Class D
Speaker : Bose AM-3

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 เมษายน, 2014, 11:24:13 AM »
ล่าสุด คันมือเอาวงจรกรองไฟ LC1.5KVA ของ DEXICON ในบ้านหม้อมาประกอบลองเล่นดู สายไฟใช้สายลำโพงเส้นใหญ่ของ Puresonic OFHCC 4 Core เอามาต่อกับตัวปลั๊กไฟเป็น Output ส่วนสายขาเข้าต่อเป็นสาย VCT 3x1.5 sqm ใหญ่พอดู ผลคือ...

ไม่น่าเชื่อว่า...เอ่อ...อ่า.... เบสกระชับขึ้นมากแต่ผมว่ามันบางเกินไป แต่กลางไล่จนถึงปลายอาการอั้นอู้หายไป รายละเอียดโผล่มาเต็มไม่เคยได้ยินทั้งที่ฟังแผ่นนี้มาเป็น 100 รอบแล้ว ส่งผลให้ฟังเพลง Michel Bluble Live concert แผ่น Bluray โปรดของผมเหมือนซื้อแผ่นใหม่มาฟัง คงต้องรอเบรินอีกสักระยะถึงจะลงตัวในเรื่องเบส แล้วจะมาเล่าต่อนะครับว่าเป็นยังไงต่อไปครับ

Sournd card : Roland DUO-CAPTURE (เป็น Audio Interface sound card)

พอจะลงรูปนู๊ดภายในได้ไหมครับ ;D ..........คาดว่าน่าจะมีอะไรให้ท่านซนได้อีกหลายอย่าง d_d :drunk :drive1
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22 เมษายน, 2014, 11:34:12 AM »

พอจะลงรูปนู๊ดภายในได้ไหมครับ ;D ..........คาดว่าน่าจะมีอะไรให้ท่านซนได้อีกหลายอย่าง d_d :drunk :drive1

ตอนนี้ก็เริ่มมีไอเดียว่าจะหา Varistor ของ Epcos มาเปลี่ยนกับของเดิม แล้วทำวงจร DC Blocker ใส่เข้าไปเพิ่ม เดี๋ยวค่อยเอารูปมาลงให้ดูครับ(ขี้เกียจแกะมาถ่ายตอนนี้) ตอนทำลืมถ่ายรูปเอาไว้ ถ่ายไว้แต่ตอนที่เสร็จแล้วครับ ล่าสุดเบรินมาได้ 40 ชม.แล้ว มวลเบสเริ่มมหาศาล เสียงเริ่มเข้าที่เข้าทางแล้ว ลองต่อตรงกับต่อผ่านเสียงต่างกันแบบรู้สึกได้เหมือนตอนเปลี่ยนสายสัญญาณเลยทีเดียว
ดูรูปตัวสำเร็จไปก่อนนะครับ แล้วจะเอารูปนู๊ดมาให้ดูทีหลังครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 เมษายน, 2014, 11:36:34 AM »
อันนี้รูปวงจร DC Blocker ครับ เอาไว้ใช้กับพวกเครื่องเล่นที่เป็นสวิชชิ่ง เค้าว่ามันดีก็อยากลอง เดี๋ยวรอวันเสาร์ไปซื้อของมาทำดู

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22 เมษายน, 2014, 01:35:17 PM »
รูป Nude ของ Mixer ที่ผ่านการเปลี่ยน OPAMP 4558 เป็น OPA2107 เรียบร้อยแล้วครับ แค่ถอดออกมาแล้วใส่ Socket เท่านั้นครับ
 :headphone

น้าๆมีไรแน่ะนำเพิ่มเติมมั้ยครับ คือตอนนี้มันมีเสียงจี่เป็นช่วงๆอ่ะครับ บางทีก็เงียบบางทีก็ดัง บางทีบื่อ ไม่รู้แก้ไงดีครับ  :'(

ออฟไลน์ Old Tube

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 22 เมษายน, 2014, 03:07:12 PM »
 :) ลองย้ำปริ้นที่บัดกรี  Socket  ดูยังครับ....แล้วก็ลองสลับ OPA 2107 ดูครับ ผมใช้เบอร์นี้ใน DAC เป็น 10 ตัว ไม่ค่อยปัญหาไรนะครับ

พวกจุดลงกราวด์ ตัวปริ้น ตัวเครื่องเช็ค ขันแน่นๆ ด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 เมษายน, 2014, 04:43:06 PM โดย Old Tube »
oldtube
นายอุกฤษ เหมพิจิตร
184 อาคารฟอรั่ม ทาวเวอร์ ถ.รัชดาภิเษก เขตห้วยขวาง แขวงห้วยขวาง กรุงเทพฯ 10310
 tel.084-677-3599

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 23 เมษายน, 2014, 03:14:31 PM »
:) ลองย้ำปริ้นที่บัดกรี  Socket  ดูยังครับ....แล้วก็ลองสลับ OPA 2107 ดูครับ ผมใช้เบอร์นี้ใน DAC เป็น 10 ตัว ไม่ค่อยปัญหาไรนะครับ

พวกจุดลงกราวด์ ตัวปริ้น ตัวเครื่องเช็ค ขันแน่นๆ ด้วยนะครับ

น่าจะเกี่ยวกับบัดกรีซ๊อกเก็ตไม่แน่นจริงๆครับ เพราะผมลองย้ายไมค์ไปเสียบช่อง 2 มันไม่จี่ แต่ช่อง 3-4 จี่ตลอดเลยครับ ช่อง 5 เงียบดีครับ ขอบคุณสำหรับคำแน่ะนำครับ

ออฟไลน์ wit66

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 23 เมษายน, 2014, 03:14:47 PM »
และแล้วความสนุกก็บังเกิด เยี่ยมเลยครับ ผมว่างลองไอซีที่ถูกใจมากที่สุดพอเจอแล้ว บัคกรีลงปริ้นตรงๆเลยจะดีที่สุดนะครับ ในระยะยาว ไม่ต้องห่วงว่ามันจะไม่แน่นอีกต่อไป แต่ควรเจอไอซีที่ถูกใจจริงๆแล้วก่อนนะครับไม่งั้นบัดกรีเข้าๆออกปริ้นเน่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 เมษายน, 2014, 03:20:14 PM โดย wit66 »
ข้อมูลติดต่อ  http://www.htg2.net/index.php?topic=77117.0

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 24 เมษายน, 2014, 01:33:59 PM »
และแล้วความสนุกก็บังเกิด เยี่ยมเลยครับ ผมว่างลองไอซีที่ถูกใจมากที่สุดพอเจอแล้ว บัคกรีลงปริ้นตรงๆเลยจะดีที่สุดนะครับ ในระยะยาว ไม่ต้องห่วงว่ามันจะไม่แน่นอีกต่อไป แต่ควรเจอไอซีที่ถูกใจจริงๆแล้วก่อนนะครับไม่งั้นบัดกรีเข้าๆออกปริ้นเน่า

คงจะไม่ได้แล้วครับ เนื่องตากปริ้นตอนนี้ร่อนแล้วจากการถอด IC ตัวเก่าแล้วเปลี่ยน Socket ลงไปครับ เนื่องจากปริ้นอันนี้บางมากเลยครับ ล่าสุดได้ Socket ขากลมสีทองมาแล้วแต่ยังไม่กล้าครับ คงต้องบัดกรีเข้าไปอีกที ส่วนตะกั่วที่ใช้ผมใช้ตะกั่ว Cardas นะครับ แบบว่าหัวแร้งไม่ถึงมันแทบไม่ละลายเลยครับ

ขอบคุณสำหรับคำแน่ะนำดีๆครับ

ออฟไลน์ sawasdee

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 25 เมษายน, 2014, 08:01:57 AM »
คุณหาดใหญ่คลาสสิค เจ้า Console นั่นใช่ Harrison หรือเปล่าครับ?
เจ้า Revox B99 ผมก็ยังเก็บไว้อยู่ แต่ของผมเป็นหน้าเงิน
กุลวัฒน์ พรหมสถิต 4/222 ม.สหกรณ์4 ซ.11 คลองกุ่ม บึงกุ่ม กทม. 10240
Phone 0956378674

ออฟไลน์ Ti.chon

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 25 เมษายน, 2014, 09:42:55 AM »
ผมอยากให้ลอง เจ้าปลั๊กพ่วงยี่ห้อ Elektra ดูครับ ผมว่ามันทำให้เสียงดี เข้าท่า ถูกใจผมครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 25 เมษายน, 2014, 11:41:56 AM »
ก่อนจะทำกันถึงเครื่องกรองไฟ
ระบบไฟเมน  ระบบสายดิน  ขอให้เน้นๆกันด้วยเน่อ   ไม่เว้นแม้แต่เบรคเกอร์ ต้นทางในห้องเรา(หรือปลั๊กผนังก็แล้วแต่)

รุ่นใหญ่ๆ  มีหม้อแปลง Balance Isolation Transformer ........เหมาะกับระบบใหญ่ๆ

ชุดเล็กๆ  ชั้นวางกระจุ๋มกระจิ๋ม.... ของข้าน้อย  ใช้น้องรองก็พอแล้วจร้า  (ขอเซฟตี้ให้จอไว้ก่อน   ค่อยหาหม้อแปลงBalance Isolation Transformer .......ขนาด.เหมาะๆ  มาต่อแทรก  เพื่อใช้สำหรับจอภาพ/ซอร์ส  ทีหลังก็ยังได้ )

เดิมๆ ของเขาเป็นเยี่ยงนี้

ซุกซนเล็กน้อย  พอเป็นกระษัย........เพื่อให้ถูกจริต(กับระบบ)  ตรงใจ(ผู้ใช้งานคือข้าน้อยเอง)

ตอนนี้ชักอยากได้ภาพสวยๆ   เล่นในรถบ้างจร้า.......(รอทำชุดจ่ายไฟรถอีกนิสนึง)

เพิ่งเห็นหน้ากระทู้นี้เนื่องจาก Proxy ของที่ทำงานมันเพี้ยนเลยไม่ยอมแสดง

เครื่องกรองน้าคุ้มสุดยอดมาก แต่ที่สำคัญใครลองสังเกตุดีๆนะครับ ไมล์แทบทะลุออกมานอกจอเลย

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 25 เมษายน, 2014, 11:50:15 AM »
คุณหาดใหญ่คลาสสิค เจ้า Console นั่นใช่ Harrison หรือเปล่าครับ?
เจ้า Revox B99 ผมก็ยังเก็บไว้อยู่ แต่ของผมเป็นหน้าเงิน

Console ของ lpb ครับ Revox B99 กับเครื่องเล่นแผ่นตั้งโชว์ใว้เฉยๆ 2f............

มิคเซอร์ tascam m30 ก็ไห้เสียงที่ออกแนวโบราณดีเหมือนกัน ยิ่งผมใช้เปิดลูกทุ่งเก่าๆมันเข้ากันจริงๆ ;D

ว่าแต่น้า sawasdee ทำสถานีวิทยุด้วยใช่หรือเปล่าครับ วันก่อนเห็นกระทู้ไหนจำไม่ได้แล้ว เครื่องมืออย่างเทพเลย :cold
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 เมษายน, 2014, 11:53:56 AM โดย หาดใหญ่คลาสสิค »

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 25 เมษายน, 2014, 01:46:38 PM »

เพิ่งเห็นหน้ากระทู้นี้เนื่องจาก Proxy ของที่ทำงานมันเพี้ยนเลยไม่ยอมแสดง

เครื่องกรองน้าคุ้มสุดยอดมาก แต่ที่สำคัญใครลองสังเกตุดีๆนะครับ ไมล์แทบทะลุออกมานอกจอเลย

ทั่นเป็นคนที่สอง  ที่เอ่ยคำนี้
(พี่ทั่นแรก  ดูจากรูปที่ส่งให้ชมทางไลน์ แล้วบอกว่าไมค์ทะลุจอ)

ระบบไฟบ้าน  เดิมๆของโครงการ (แต่คุยกับผู้รับเหมาะ อัพสายไฟจาก2.5 > 4.0sqmm  ตั้งแต่แรก........ปลั๊กผนังก็ยังเป็น Panasonic ทองแดง มาตรฐานของโครงการ)
สายไฟ Acrolink (7NP7040รุ่นล่าสุด  + Furutech FI11ชุบทอง)

ใช้ Iphone4s  ยกถ่ายดื้อๆ  ตอนบ่ายๆด้วย.........แสงสะท้อนในบ้านมีมากมาย..........และมุมที่ถ่ายภาพคือ  เฉียงๆ  ทางขวาของจอจร้า    ไม่ได้สนใจอะไรอย่างไร
แต่ถ้าปิดไฟดู  ตอนกลางคืน  นั่งห่างราว สามเมตร (และสองเมตร สำหรับ 3D)  มันเพลินมากจร้า...........เสียงจะเป็นไงแทบไม่ใส่ใจ  ดูภาพก็สุดเพลิน

ยิ่งตอนนี้  เฉพาะช่องเสียบจอภาพ   นอกจากได้คุณสมบัติของวงจรกรอง ที่คุณวิศ ณ. ออดิน  ออกแบบไว้ให้ใช้ + การซนพอเป็นกระษัยของข้าน้อย แล้ว  + มันยังได้หม้อแคนาดา (น่าจะราวๆ 800-900VA)  ต่อแบบ Balance Isolation Transformer  ตรงเข้าเฉพาะจอภาพด้วย
ยิ่งเพลินกว่าเดิมจร้า (คุณเมรียบอกว่า......ทำไมภาพทีวีช่องสามที่ดูจากจานดำเดิมๆ มันสวยกว่าเดิม ...  ;D)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 เมษายน, 2014, 03:11:54 PM โดย wat12(คุ้ม) »

ออฟไลน์ Warm

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 25 เมษายน, 2014, 07:24:59 PM »
อยากได้จัง แบบไมค์ทะลุจอ ผมจะเอามาดูหนังฟันดาบ  :yahoo
ที่อยู่สำหรับส่งของ
http://www.htg2.net/index.php?topic=88527.0

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 25 เมษายน, 2014, 08:23:28 PM »
อยากได้จัง แบบไมค์ทะลุจอ ผมจะเอามาดูหนังฟันดาบ  :yahoo

อูยยยยยยยย................. :cold............... 2f :shutup

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 25 เมษายน, 2014, 11:46:01 PM »
ว่าแต่น้า sawasdee ทำสถานีวิทยุด้วยใช่หรือเปล่าครับ วันก่อนเห็นกระทู้ไหนจำไม่ได้แล้ว เครื่องมืออย่างเทพเลย :cold
ไม่ได้ทำครับ แต่มีเพื่อนที่ทำรู้จักกันเยอะครับ  :) ปัจจุบันผมออกแบบห้องบันเสียง Audithorium ไปยันโรงอะไรต่างๆครับ
แล้วก็มีห้องบันทึกเสียงของตัวเองครับ....ว่ากันไปครับน้าหาดใหญ่คลาสสิค จะว่าไปตอนเด็กๆผมก็เคยไปเล่นดนตรีแถวหาดใหญ่ด้วยนะครับ
My house,Emporium,JB เเละอีกที่จำไม่ได้ครับ 55555 สนุกดีครับ
อันนี้ Studio ของผม Simple มากๆ ผมมองกลับจากคนอื่นครับ Flip บนเพดานมีทั้ง Skyline Diffusor ...Contour ที่ 750Hz. ครับ ขึงสลิงกันไว้ด้วย 55555
อยากได้บรรยากาศสบายๆ พวก Bass Trap ทั้งหลายอยู่บนเพดานหมดครับ....เดินฟังได้ทั่วห้องครับ จะยืนนั่งนอน เสียงเหมือนกันครับ

บรรยากาศสบายๆครับ เเต่ Room Acoustic ได้เลย

อันนี้งานออกแบบให้คนอื่นครับ

อันนี้ห้องฟังเพลงของเพื่อน Queue ต่อไป มีเเต่ Rendering นะครับ

หายไปนานปีกว่า เพราะมัวไปทำห้องพวกนี้เเหละครับ :)
มีอีกเยอะครับแต่ผมหารูปไม่ค่อยเจอ 55555 ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 เมษายน, 2014, 12:39:01 AM โดย sawasdee »
กุลวัฒน์ พรหมสถิต 4/222 ม.สหกรณ์4 ซ.11 คลองกุ่ม บึงกุ่ม กทม. 10240

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 26 เมษายน, 2014, 12:03:51 AM »
ไม่ได้ทำครับ แต่มีเพื่อนที่ทำรู้จักกันเยอะครับ  :) ปัจจุบันผมออกแบบห้องบันเสียง Audithorium ไปยันโรงอะไรต่างๆครับ
แล้วก็มีห้องบันทึกเสียงของตัวเองครับ....ว่ากันไปครับน้าหาดใหญ่คลาสสิค จะว่าไปตอนเด็กๆผมก็เคยไปเล่นดนตรีแถวหาดใหญ่ด้วยนะครับ
My house,Emporium,JB เเละอีกที่จำไม่ได้ครับ 55555 สนุกดีครับ
อันนี้ Studio ของผม Simple มากๆ ผมมองกลับจากคนอื่นครับ Flip บนเพดานมีทั้ง Skyline Diffusor ...Contour ที่ 750Hz. ครับ ขึงสลิงกันไว้ด้วย 55555
อยากได้บรรยากาศสบายๆ พวก Bass Trap ทั้งหลายอยู่บนเพดานหมดครับ....เดินฟังได้ทั่วห้องครับ จะยืนนั่งนอน เสียงเหมือนกันครับ

บรรยากาศสบายๆครับ เเต่ Room Acoustic ได้เลย

อันนี้งานออกแบบให้คนอื่นครับ

อันนี้ห้องฟังเพลงของเพื่อน Queue ต่อไป มีเเต่ Rendering นะครับ

หายไปนานปีกว่า เพราะมัวไปทำห้องพวกนี้เเหละครับ :)

ถ้ายุค My house  Emporium JB กะลังดังๆอยู่ผมน่าจะเรียนปวช.หรือปวสแน่ๆเลย

ตอนนี้ My house ยังอยู่ แต่ น่าจะเปลี่ยนเจ้าของไปแล้วครับ

ส่วน Emporium ยังอยู่แต่เด็กรุ่นใหม่ไม่รู้จักซะแล้วมั้งตอนนี้ :shutup

ส่วน JB เปลี่ยนเป็นของ หรรษาแล้วครับ

ห้องสวยมากเลยครับ O0 O0 O0  แต่มองเห็นแต่ 2 ภาพ :black_eye

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 26 เมษายน, 2014, 12:41:18 AM »
น้าครับ ห้องบันทึกเสียง นี่เขาใช้เครื่องมืออะไรบ้างครับแล้วปรุงแต่งเสียงกันแต่ไหนได้ครับ

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 26 เมษายน, 2014, 01:56:17 AM »
ปรุงเเต่เสียงคงไม่เยอะครับ ส่วนใหญ่จะพยามเรียกเสียงเดิมๆกลับมาให้ครบมากกว่า
อย่าลืมว่า Microphone มันเก็บเสียงมาได้ไม่ครบนะครับ ขนาด Bruell&Kjarr ที่ว่า Flat ที่สุดเเล้ว พอคุณเข้าไปใกล้มัน ก็จะเกิด Proximity effect แล้วครับ
ผมเล่นดนตรีมาตั้งแต่ 10ขวบเเล้วครับ ตามฟังมาเกือบทุกที่ เกือบทุก Hall จนจำเสียงมันได้ครับ ไม่ได้จิตนาการไปเอง :)
ส่วนใหญ่จะแก้ไขเพื่อให้ได้เสียงเดิมๆเค้ากลับมาครับ...ยกเว้นพวก Synthesize นะครับ เค้าจะสร้างเสียงใหม่ๆให้มันเกิดขึ้นครับ อันนั้นก็ไม่ผิด :)
ก็เหมือนวาดรูปเเหละครับ เราคงไม่ใช้สี Pastel หรือ Choke ไปตลอดชีวิต อะไรออกมาใหม่ๆให้ใช้ ถ้าเราชอบเราก็ใช้ไปครับ :)

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 26 เมษายน, 2014, 10:22:57 AM »
ปรุงเเต่เสียงคงไม่เยอะครับ ส่วนใหญ่จะพยามเรียกเสียงเดิมๆกลับมาให้ครบมากกว่า
อย่าลืมว่า Microphone มันเก็บเสียงมาได้ไม่ครบนะครับ ขนาด Bruell&Kjarr ที่ว่า Flat ที่สุดเเล้ว พอคุณเข้าไปใกล้มัน ก็จะเกิด Proximity effect แล้วครับ
ผมเล่นดนตรีมาตั้งแต่ 10ขวบเเล้วครับ ตามฟังมาเกือบทุกที่ เกือบทุก Hall จนจำเสียงมันได้ครับ ไม่ได้จิตนาการไปเอง :)
ส่วนใหญ่จะแก้ไขเพื่อให้ได้เสียงเดิมๆเค้ากลับมาครับ...ยกเว้นพวก Synthesize นะครับ เค้าจะสร้างเสียงใหม่ๆให้มันเกิดขึ้นครับ อันนั้นก็ไม่ผิด :)
ก็เหมือนวาดรูปเเหละครับ เราคงไม่ใช้สี Pastel หรือ Choke ไปตลอดชีวิต อะไรออกมาใหม่ๆให้ใช้ ถ้าเราชอบเราก็ใช้ไปครับ :)

ขอนุญาต  สอบถามเป็นความรู้ครับ

ในสตูดิโอที่ออกแบบ  ระบบเสียงมีการใช้  Master Clock Generator (Word clock ,WS  in แล้วแต่จะเรียก  และเสริมส่งด้วย Atomic Clock 10MHz อีกที)  กันไหมครับพ๊ม

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 26 เมษายน, 2014, 12:03:02 PM »
ใช้อยู่แล้วครับ ปรกติผมใช้ Bigben ของ Apogee เป็น Master Clock แล้วส่งไปตาม Digital Device ทุกๆตัวครับ
ส่งไปทาง Word Clock นั่นแหละครับ Bigben สามารถ Distribute ได้ 6 Outputs ครับ
ราคาไม่เเรงก็มีครับ ของ Black Lion ใช้ได้ดีครับ จริงๆพวก Motu Midi Timepiece ก็ Generate Clock ได้ แต่ผมไม่ได้พูดถึง
Clock จะขึ้นอยู่กับ DAW (Digital audio work station) ที่คุณใช้ ปรกติทั่วๆไป ก็ 1MHz. ถ้าพวก Protools ก็ 256MHz. ครับ
ปัจจุบันจะมี Protocol ใหม่ที่ลงมาตลาดล่างแล้ว คือ MADI มันจะ Lock ให้เองครับ ขอให้ต้นทางมีคุณภาพที่ดีเท่านั้นครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 เมษายน, 2014, 05:39:06 PM โดย sawasdee »

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 26 เมษายน, 2014, 05:07:41 PM »
ใช้อยู่แล้วครับ ปรกติผมใช้ Bigben ของ Apogee เป็น Master Clock แล้วส่งไปตาม Digital Device ทุกๆตัวครับ
ส่งไปทาง Word Clock นั่นแหละครับ Bigben สามารถ Distribute ได้ 6 Outputs ครับ
ราคาไม่เเรงก็มีครับ ของ Black Lion ใช้ได้ดีครับ จริงๆพวก Motu Midi Timepiece ก็ Generate Clock ได้ แต่ผมไม่ได้พูดถึง
Clock จะขึ้นอยู่กับ DAW (Digital audio work station) ที่คุณใช้ ปรกติกทั่วๆไป ก็ 1MHz. ถ้าพวก Protools ก็ 256MHz. ครับ
ปัจจุบันจะมี Protocol ใหม่ที่ลงมาตลาดล่างแล้ว คือ MADI มันจะ Lock ให้เองครับ ขอให้ค้นทางมีคุณภาพที่ดีเท่านั้นครับ :)

ขอบคุณมากครับ   c)
ที่กำลังหัดเล่น(กับเครื่องโฮมยูสท์ก่อนครับ  ยังไม่ได้เล่นเครื่องโปร) คือ  Antelope Isochrone OCX ,OCX-V ซึ่งเท่าที่ติดตามดู ทั้งวงการอาชีพและโฮมยูสท์ เขาว่า ถ้าต่อ/จ่อตูดด้วย Atomic Clock 10MHz(รูบิเดียม) ดีๆเข้าไปอีก  มันยิ่งฟังดีขึ้นไปอีกสเต็ป...........จึงสนใจศึกษาดูครับทั่น

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 29 เมษายน, 2014, 04:26:25 PM »
Clock จะขึ้นอยู่กับ DAW (Digital audio work station) ที่คุณใช้ ปรกติกทั่วๆไป ก็ 1MHz. ถ้าพวก Protools ก็ 256MHz. ครับ
ปัจจุบันจะมี Protocol ใหม่ที่ลงมาตลาดล่างแล้ว คือ MADI มันจะ Lock ให้เองครับ ขอให้ค้นทางมีคุณภาพที่ดีเท่านั้นครับ :)

ขอบคุณมากครับ   c)
ที่กำลังหัดเล่น(กับเครื่องโฮมยูสท์ก่อนครับ  ยังไม่ได้เล่นเครื่องโปร) คือ  Antelope Isochrone OCX ,OCX-V ซึ่งเท่าที่ติดตามดู ทั้งวงการอาชีพและโฮมยูสท์ เขาว่า ถ้าต่อ/จ่อตูดด้วย Atomic Clock 10MHz(รูบิเดียม) ดีๆเข้าไปอีก  มันยิ่งฟังดีขึ้นไปอีกสเต็ป...........จึงสนใจศึกษาดูครับทั่น

โห...ความรู้ทั้งนั้นเลยครับ  :o น้าครับ Word clock มันคืออะไรอ่ะครับ แล้วใช้ยังไงครับน้า ผมเพิ่งเข้าวงการ Sound Engineering ครับ ขอความรู้ด้วยครับน้าตอนนี้ที่ผมใช้งานอยู่มี
Mixer Sound craft GB-2
Lexicon MX200 Effect processer
ไมค์ลอย MI-PRO 2 CH
Power amp Crown
ลำโพง JBL JRX-100

น้าช่วยแน่ะนำเพิ่มเติมด้วยครับ  :headphone :headphone :headphone

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 30 เมษายน, 2014, 05:24:09 AM »
word clock คือ Clock generator นั่นแหละครับ เวลาทำงานบน Digital Domain ที่มีอุปกรณ์หลายชิ้นควรใช้ครับ
เพื่อให้อุปณ์ทั้งหมดทำงาน Synchronize กัน เพื่อลดพวก Jitter Pop Click อะไรพวกนี้เเหละครับ
ถ้าคุณใช้ Hi-end ยกตัวอย่างเช่น Crane Song,Rme รุ่นTop,Apogee,Prism อะไรพวกนี้ มันสามารถ Generate Clock ออกมาได้
ก็เเค่ Chain สัญญานต่อไปเรื่อยๆให้ครบทุก Device โดยใช้สาย BNC 75 Ohms. ครับ
แต่ System ของคุณตอนนี้ยังไม่จำเป็นครับ เนื่องจากเป็น Analog Domain ถึง Lexicon จะเป็น Digital ก็เถอะ
แต่คุณต่อในระบบ Analog เช่นส่งจาก Aux Send ไป แล้ว Return กลับมา
ไว้ขยายระบบใหญ่ขึ้น มี Audio Interface มีระบบ Digital Domain มาเกี่ยวข้อง ถึงวันนั้นค่อยว่ากันครับ
ผมก็งูๆปลาๆนะครับ อย่าถือสา :)