ผู้เขียน หัวข้อ: ปิดการสังจองสินค้าราคาพิเศษ กล่องรับสัญญาณดิจิตอลทีวี รุ่น RV-006 แล้วนะครับ  (อ่าน 35420 ครั้ง)

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
    • Sanguan Electric
ผมลองต่อเสาภายในแบบหนวดกุ้ง รับไม่ได้เลยสักช่อง มีช่อง NBT รับได้ แต่ดูไม่ได้ กระตุกตลอดทุก 1 วินาที

อยู่แถวไหนครับ แจ้งด้วยก็ดีครับ เป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ ครับ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ No Name

ผมซื้อ 2 กล่อง กล่องแรกไว้บนคอนโดชั้น 28 อีกกล่องไว้ที่บ้าน

ทั้งคอนโดและบ้านแถวเซ็นทรัลลาดพร้าวครับ เป็นอาการเดียวกันทั้งคู่

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
ได้รับของแล้วเหมือนกันครับ

ลองไปได้นิดหน่อย ใช้เสารับโทรทัศน์เดิมๆ ที่มีอยู่บนหลังคาบ้าน เสาเอียงๆ โยกไปมาตามแรงลม อิอิ สแกนได้ 38 ช่อง แต่บางช่องเปิดมา บอกว่า ไม่มีสัญญาณ (ทั้งๆ ที่สแกนเจอ) น่าจะเป็นปัญหาของเสาแหละครับ เพราะถ้าไปเสียบทีวีดูช่องอนาล๊อคเดิมๆ ก็ไม่ชัดเลยสักช่อง คงต้องหาซื้อเสาแบบรับสัญญาณในตัวอาคารแล้วลองดูใหม่ครับ

แถวบ้านห่างดอยสุเทพ  ไม่เกิน 20km ใช้หลวดกุ้ง ก็ไม่เวิร์คครับ  
ค้นๆไปเจอแบบนี้  ดูเหมือนจะแรงสุดแล้ว  กำลังสั่งไปครับ  เดี๋ยวลองแล้ว ได้ผลยังไงจะมาบอกเล่าจร้า

http://www.sats.co.th/product.php?did=862

ตัวนี้เหมือนจะเคยเห็นกระทู้ทดสอบในพันทิพครับ ตัวนี้ เกน เยอะจริง แต่ใช้จริงยังสู้ D1A (น่าจะเป็นของสามารถ) ที่พี่หมอทีเจแนะนำไม่ได้ครับ

โอ้  ขอบคุณครับ........สั่งไปแล้วครับ  ..................วันหลังคงต้องจัดของสามารถมาลองเทียบอีกที.

ลอง active antenna 28db แล้วครับ
ชั้นสอง ok
ชั้นล่าง. ไม่เวิร์คครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พฤษภาคม, 2014, 09:11:34 AM โดย wat12(คุ้ม) »
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ ต๊อบ 6L6

ออฟไลน์ nunes

ผมลองต่อเสาภายในแบบหนวดกุ้ง รับไม่ได้เลยสักช่อง มีช่อง NBT รับได้ แต่ดูไม่ได้ กระตุกตลอดทุก 1 วินาที

ยังดี ผมไม่ได้ซักช่องเลยขนาดแค่ 5แยกลาดพร้าวนะ

ออฟไลน์ sranyod

• *
   ผมก็รับมาสองกล่องครับ
    การรับภาพยังมีปัญหา ซึ่งอาจเกิดจากเสาอากาศ เรื่องนี้ต้องแก้ไขเอง
   ปัญหาสำคัญผมว่ารีโมดครัับเล่นยาก ตัวหนังสือมองแทบไม่เห็นและกดลำบาก
       ผมมีโอกาศไปรับของที่บริษัทยืนยันว่าบริการดีมากครับ

ออฟไลน์ satang

• Super Star
    การรับภาพยังมีปัญหา ซึ่งอาจเกิดจากเสาอากาศ เรื่องนี้ต้องแก้ไขเอง
   ปัญหาสำคัญผมว่ารีโมดครัับเล่นยาก ตัวหนังสือมองแทบไม่เห็นและกดลำบาก
       ผมมีโอกาศไปรับของที่บริษัทยืนยันว่าบริการดีมากครับ

Remote กดยากและของผมยังตอบสนอง ช้าด้วยครับ ยืนยัน ถ้ามี ทำออกมาใหม่ อยากขอเปลี่ยนหรือ ซื้อก็ได้ครับ  ;D  ;D

ออฟไลน์ mai6595

• **
ได้รับแล้วครับ ยังไม่ได้ลอง
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pete109

จองไปแล้ว แต่ยังไม่ได้รับของ

อ่าน Comments ของเพื่อนๆ ที่ได้รับกล่องดูแล้ว Remote เป็นจุดอ่อนจริงๆ

อยากให้ Leona ช่วยพิจารณา แก้ไขด้วยครับ :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พฤษภาคม, 2014, 04:39:37 PM โดย pete109 »

ออฟไลน์ phong888_8

อยู่แถวทาวน์อินทาวน์รับได้ 28 ช่องครับใช้หนวดกุ้งธรรมดา รีโมทต้องปรับปรุงเช่นกันครับ

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com

Remote กดยากและของผมยังตอบสนอง ช้าด้วยครับ ยืนยัน ถ้ามี ทำออกมาใหม่ อยากขอเปลี่ยนหรือ ซื้อก็ได้ครับ  ;D  ;D

เป็นจุดอ่อนที่ทำให้ไม่กล้าแนะนำให้เพื่อนจองครับ ... เพราะผมเข็ดมากๆ กับ CTH ... เพื่อนผมหา Box digital TV ... พยายามหาที่ไม่ lack จนหงุดหงิด ถึงปัจจุบันเหมือนว่าจะยังหาไม่ได้ครับ

ปล. ผมไม่ได้สนใจเองเพราะ TV Sony รับ digital ได้อยู่แล้วครับ
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ iwamac

เดิมใช้กล่องของทรูอยู่ ตอนนี้เปลี่ยนมาเป็น Leona ตตัวนี้เอาสาย RF ของเดิมที่ดูทรูอยู่มาเข้าตัวนี้แทน
และ สั่งห้าม Auto Tuning แต่พอเสร็จแล้วหาสัญญานทีวีไม่เจอเลยสักช่องเดียว. ผมทำรัยผิดป่าวครับ
หรือจะโทรสอบถามที่ใครได้ครับช่วยแถลงหน่อย  :cry2

ออฟไลน์ Sound Soft

Remote กดถอยหลังไม่ได้

เดิมใช้กล่องของทรูอยู่ ตอนนี้เปลี่ยนมาเป็น Leona ตตัวนี้เอาสาย RF ของเดิมที่ดูทรูอยู่มาเข้าตัวนี้แทน
และ สั่งห้าม Auto Tuning แต่พอเสร็จแล้วหาสัญญานทีวีไม่เจอเลยสักช่องเดียว. ผมทำรัยผิดป่าวครับ
หรือจะโทรสอบถามที่ใครได้ครับช่วยแถลงหน่อย  :cry2

กล่องทรูใช้จานทึบไม่ใช่เหรอครับ ตัวนี้เป็นกล่องดิจิตอล ในกรณีใช้เสาเดิมต้องใช้เสาหนวดกุ้ง หรือก้างปลาครับ ไม่เกี่ยวกับจานดาวเทียม
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ แพร่

• http://www.htg2.net/index.php?topic=45680.0
 :) รับสัญญาณไม่ได้ไม่รู้ว่าเป็นอะไร  :D
ที่ติดต่อ ครับ 

http://www.htg2.net/index.php?topic=45680.0

:) รับสัญญาณไม่ได้ไม่รู้ว่าเป็นอะไร  :D

เปิดจ่ายไฟ ให้ เสาอากาศ ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ WATKRUB

• Freshy
ซื้อไป2กล่อง
กล่องที่1 รามอินทราได้28ช่อง
กล่องที่2 ลำลูกกาคลอง4 รับไม่ได้สักช่อง
    รีโมท และข้อบกพร่องทุกอย่าง เจอเหมือนเพื่อนๆๆทุกคนครับ

ได้รับแล้วเมื่อวาน

ตัวสินค้า

1. ประกอบไม่ค่อยเรียบร้อย
     - ตัวหนังสือด้านหลังตรงปุ่มสัญญาณ R L มีรอยปาดครูดยาว ลบตัวหนังสือ
     - ช่อง USB ด้านหน้า ไม่อยู่ตรงกลาง แต่เอียงไปด้านขวา ยังไม่ได้ลองเสียบ Thumb Drive ว่าได้ไหม
2. Remote สกรีนตัวหนังสือมาบางๆๆๆๆๆๆๆๆๆ มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  มองไม่ค่อยเห็น ใช้วิธีจำปุ่มต่างๆ เอาครับ
3. ตัวเครื่อง ร้อนพอควร ขณะเปิดใช้งาน
4. ภาพบางช่องเป็นโมเสค และกระตุก

ติดตั้ง (อยู่ใกล้ ธ กสิกรไทย พหลโยธิน) ชั้น 9  tune ติด 38 ช่อง

เปิดดูได้เกือบทุกช่อง บางช่องเป็นแถบสี และมีเสียงเพลง โดยไม่ต้องใช้เสาช่วย

มีใครทราบวิธีการ Tune วิทยุบ้างไหมครับ โดยใช้กล่องนี้ ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พฤษภาคม, 2014, 01:36:28 AM โดย pete109 »

ออฟไลน์ OLD MAN

• *
ผลการใช้งาน

1.รีโหมด บกพร่องเหมือนทุกท่าน ต้องกดแรงๆ บางครั้งกดแล้วเอียงค้าง อยู่ในร่อง

2. เสียบ Hard Disk หรือ Handy Drive ด้านหน้า ดูหนังได้ ครับ แต่ฟังเพลง ได้ เฉพาะ MP.3 ไฟล์ WMA. อ่านได้ ตัวเลขวิ่งแต่ไม่มีเสียง

ลอง ต่อช่อง Digital Out เข้า D/A เหมือนเดิมอ่านได้แต่ MP.3

- เมื่อวานนี้เสียงจากช่อง HDMI มีแต่ภาพไม่มีเสียง เลยต่อช่อง AV ใช้งานได้ปกติ แต่ภาพก็จะเบลอๆ นึกว่าไปเสียแล้ว ซัก 2 ช.ม. จึงมีเสียง

ได้รับแล้วเมื่อวาน

3. ไม่มี Switch สำหรับ On/ Off เครื่อง

อยู่ขอบด้านซ้ายครับ  ;D

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• Lukjeab Hi Fi
  • Superstar...
  • รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
ได้รับของแล้วครับ

รีโมทตัวหนังสือไม่ได้บางหรอก แต่ใช้สีเทา ทำให้กลืนๆกับพื้นสีดำทำให้ดูยาก เรื่องตอบสนองน่าจะช้าๆเหมือนกัน

ตัวเครื่องก็คุณภาพการประกอบผมว่าพอๆกันเกือบหมดสำหรับ ดิจิตอลทีวี ยังดีกว่าบางยี่ห้อที่เครื่องเล็กๆผมว่าก๊องแก๊งกว่านี้ ;D ช่อง USB เอียงๆและไม่อยู่ตรงกลางเหมือนกัน ;D

อีกเรื่องคือ คู่มือตัวหนังสือเล็กมากๆครับ คนสูงอายุมีเคือง ;D

ผมยังไม่มีสายอากาศเสียบ ลองแล้วไม่ติดสักช่องเหมือนกัน :black_eye

เดี๋ยววันหยุดนี้ลองไปซื้อมาเสียบดู

อีกเรื่องหนึ่งคือ ผมพยายามหาที่กล่องหรือคู่มือ ไม่มีตรงไหนบอกว่ารองรับ DTS นะครับ มีแค่บอกว่ารองรับ DD
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พฤษภาคม, 2014, 09:59:10 PM โดย Lukjeab's Daddy »

ออฟไลน์ Reactor

ลองต่อหนัง จาก Hard disk  ใช้ HDMI เข้า AVR  เสียง ออกครบ 5 ช่อง ภาพเนียนดีครับ  
พอร์ด USB  เอียงเล็กน้อยเหมือนกับทุกท่านที่กล่าวมา แต่ไม่เปฺ็นอุปสรรคในการเสียบ USB  :)
รีโมท ใช้จนจำปุ๋มได้แล้ว หมดปัญหา เรื่อง มองไม่ชัด ติดตรงปุ่มมันใกล้กันไป เพราะทำรีโมท เล็ก คือผมชินกับ รีโมทขนาดใหญ่ที่ใช้อยู่
คู่มือ เล็กมาก แต่ฝืนอ่านเพื่อทำความเข้าใจ โชคดีที่มีไม่กีหน้า  ;D
เรื่องความร้อนของเครื่อง ผมไปอ่านรีวิว ของยี่ห้ออื่นๆ ก็ร้อนเหมือนกัน  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พฤษภาคม, 2014, 02:05:18 AM โดย Reactor »

อ้างถึง

อ้างจาก: iwamac ที่ 25 พฤษภาคม, 2014, 05:07:31 pm

หรือจะโทรสอบถามที่ใครได้ครับช่วยแถลงหน่อย  cry

กล่องทรูใช้จานทึบไม่ใช่เหรอครับ ตัวนี้เป็นกล่องดิจิตอล ในกรณีใช้เสาเดิมต้องใช้เสาหนวดกุ้ง หรือก้างปลาครับ ไม่เกี่ยวกับจานดาวเทียม 

เปลี่ยนเป็นเสาหนวดก้งแล้วก็ยังรับสัญญานไม่ได้อยู่ดีครับ   ใครพอช่วยได้บ้างครับ  :cry2

ผมว่าถ้าจะใช้เสาภายใน ต้องเลือกแบบ active antenna (คือต้องเสียบไฟเลี้ยงด้วย) ถึงน่าจะรับสัญญาณได้ แต่ผมยังไม่ได้ลองนะ ว่าจะลองแต่ยังไม่มีเวลาไปหาซื้อเลย

หากมีเพื่อนๆ สมาชิกท่านไหนใช้อยู่ อยากให้มารีวิวให้หน่อยว่าการรับสัญญาณเป็นอย่างไรบ้าง

วันนี้ซื้อเสาต่อภายในของ samart D1A (ต้องมีไฟเลี้ยง) มาลอง (ราคา 550 บาท) ใช้ในตึกแถวตรง ถ.ตากสิน ใกล้ๆ วงเวียนใหญ่ ตึกแถวชั้นล่างรับสัญญาณไม่ดีมากนัก ต้องจับยกตลอดเวลาถึงดูได้

ลองยกขึ้นไปบนชั้น 3 วางไว้ในตัวตึก ห่างจากหน้าต่างหน้าตึกประมาณ 4 ม. (มีห้องกั้น) รับสัญญาณได้ดีกว่ามาก สแกนได้ครบทุกช่อง แต่บางช่องยังมีติดๆ ดับๆ เช่น TPBS HD อาจจะต้องใช้การบิดเสาอากาศเล็กน้อย (แต่ยังไม่ได้ลองทำ) ช่องท้ายๆ พวก workpoint 7HD หรือ PPTV รับชัดเจน เวลาเปลี่ยนช่องมีอาการหน่วงประมาณ 3 วินาที

เท่าที่ดูจากเมนู เหมือนจะเรียงช่องเองได้ แต่ยังไม่ได้ลองครับ

แนะนำว่า ถ้าสามารถเปลี่ยนเสาอากาศภายนอกเองได้ไม่ยาก ให้เปลี่ยนเสาครับ ยกให้สูงหน่อย ราคาเสาถูกกว่าเสาแบบใช้ภายใน ไม่อย่างนั้นคงต้องพึ่งเสาภายใน แต่เอาเสาไปตั้งไว้ใกล้ๆ หน้าต่าง หันหน้าไปทางตึกใบหยก แล้วก็บิดองศาจนกว่าจะได้สัญญาณแรงที่สุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พฤษภาคม, 2014, 06:15:43 PM โดย tsainont (FilmJunkie) »

ออฟไลน์ NoiNoii

• **
    • น้อยหน่อย
ได้รับแล้วครับ
มาใช้กับเสาหนวดกุ้งแบบอนาล็อกดูไม่ได้ครับ

เลยไปซื้อเสาอากาศภายนอกมา SAMART D3E จาก home pro 295 บาท รับได้ครับ อยู่อุบล
ตัวเดียวกันกับตัวนี้
รีวิวสายอากาศภายนอกสำหรับทีวีดิจิตอล SAMART รุ่น D3E
http://pantip.com/topic/31621992

ออฟไลน์ nitut

• **
แล้วตกลงมีช่อง 3 ไหมครับ
ของผมไม่เจอ อยู่นครปฐม

• **
    • น้อยหน่อย

อุบลตอนนี้มีเฉพาะ MUX ThaiPBS 8ช่อง
ช่อง 3 รับได้ทั้ง SD Family HD ลองเมื่อวันก่อนมีรายการอยู่นะ วันนี้กลับมีแต่แถบสี
ตอนนี้ผมยังไม่ได้ดูจริงๆจังๆเพราะมันไม่มีช่องที่น่าสนใจ รอมาครบก่อนค่อยดูอีกที
ตอนนี้ดูจาน CTH ไปก่อน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พฤษภาคม, 2014, 07:38:01 AM โดย NoiNoii »

ทีวีดิจิตอล ไม่มีช่อง 3 original ครับ

ทั้ง 3 ช่องของช่อง 3 บนทีวีดิจิตอล ไม่มีรายการอะไรที่เหมือนกับที่เราดูบนอนาล๊อคเลยครับ ช่อง 3 ไม่ออกอากาศคู่ขนานบนดิจิตอลเพราะตอนประมูลใช้คนละบริษัทประมูล ก่อนหน้านี้ กสทช ให้ช่อง 3 ทำเรื่องไปเพื่อขออนุญาตออกอากาศคู่ขนาน แต่ช่อง 3 ไม่ยอมทำ อาจจะด้วยเหตุผลอะไรก็แล้วแต่ (คนส่วนใหญ่คิดว่า เพราะงกค่าโฆษณา ซึ่งช่องอนาล๊อคได้ค่าโฆษณาเยอะกว่า) ตอนนี้ กสทช ต่ออายุให้ช่อง 3 อีก 100 วัน ถ้าไม่ทำยอมทำอะไร ก็จะให้เคเบิลที่ต้องเสียเงินดู เช่น True หรือ CTH ระงับการออกอากาศช่อง 3 ด้วยเหตุผลที่ว่า ช่อง 3 มีโฆษณาชั่วโมงละ 12 นาที ถ้าให้ไปอยู่บนเคเบิลที่ต้องจ่ายตังค์ดู จะเป็นการเอาเปรียบผู้บริโภค เพราะจ่ายตังค์แล้วเค้าไม่อยากดูโฆษณาตั้ง 12 นาที ถ้าจะดูช่อง 3 original ให้ดูทางเคเบิลที่ดูฟรี เช่น PSI หรือไม่ก็ดูอนาล๊อคเดิมๆ ไปครับ

• รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
จากที่ได้ลอง หนวดกุ้งภายในไม่ติดเลย :black_eye

เลยไม่แน่ใจว่าจะเสียเงินซื้อเสาแบบ active ภายในแล้วจะติดหรือไม่

แต่ลองต่อเสาอากาศภายนอก ติด 38 ช่อง

แต่บางช่องกระตุก บางช่องติดแต่ยังไม่ออกอากาศ ;D

ความแรงช่องที่ติดจะ 100 หมด
คุณภาพจะมีทั้ง 100 จะดูได้ 3-7 ดูได้มีกระตุกบ้าง แล้วก็ 0 ดูไม่ได้ไม่มีสัญญาณ

ผมยังงงๆว่าจะทำยังไงให้คุณภาพมันเพิ่มขึ้นได้บ้างครับ หรือตั้งไปปรับเสา

แต่ขี้เกียจแล้ว รอเขาปรับปรุงสัญญาณแล้วกัน

มาถึงเรื่องภาพ ช่อง HD สีสดภาพสวย

แต่กล่องจะหน่วงๆ ตอบสนองช้าบ้าง (ยังไม่ได้ลองยี่ห้ออื่นน่ะ) เท่าที่ลองก็โอเคน่ะ เอาไว้ดูช่อง HD ภาพสวยๆ O0

ก็โอเคเอาไว้สำรอง กล่อง true hd ที่ไม่รู้จะเจ๊งวันไหน เพราะรวนบ่อยหรือเกินทั้งที่ยังไม่ถึงปี จะให้ไปเคลมก็ขี้เกียจไปมาก ต้องไปพระราม 6 ที่เดียว(ผมซื้อขาด) รอโยนทิ้ง :cry2

จากที่ได้ลอง หนวดกุ้งภายในไม่ติดเลย :black_eye

เลยไม่แน่ใจว่าจะเสียเงินซื้อเสาแบบ active ภายในแล้วจะติดหรือไม่

แต่ลองต่อเสาอากาศภายนอก ติด 38 ช่อง

แต่บางช่องกระตุก บางช่องติดแต่ยังไม่ออกอากาศ ;D

ความแรงช่องที่ติดจะ 100 หมด
คุณภาพจะมีทั้ง 100 จะดูได้ 3-7 ดูได้มีกระตุกบ้าง แล้วก็ 0 ดูไม่ได้ไม่มีสัญญาณ

ผมยังงงๆว่าจะทำยังไงให้คุณภาพมันเพิ่มขึ้นได้บ้างครับ หรือตั้งไปปรับเสา

แต่ขี้เกียจแล้ว รอเขาปรับปรุงสัญญาณแล้วกัน

มาถึงเรื่องภาพ ช่อง HD สีสดภาพสวย

แต่กล่องจะหน่วงๆ ตอบสนองช้าบ้าง (ยังไม่ได้ลองยี่ห้ออื่นน่ะ) เท่าที่ลองก็โอเคน่ะ เอาไว้ดูช่อง HD ภาพสวยๆ O0

ก็โอเคเอาไว้สำรอง กล่อง true hd ที่ไม่รู้จะเจ๊งวันไหน เพราะรวนบ่อยหรือเกินทั้งที่ยังไม่ถึงปี จะให้ไปเคลมก็ขี้เกียจไปมาก ต้องไปพระราม 6 ที่เดียว(ผมซื้อขาด) รอโยนทิ้ง :cry2

ก่อนอื่นปรับเสาก่อนเลยครับ ให้หันไปด้านตึกใบหยก 2 ค่อยๆ ปรับทีละนิด ถ้าสัญญาณแรง ความหน่วงเวลาเปลี่ยนช่องจะน้อยลงครับ

ออฟไลน์ yim

• *
ยังร่วมด้วยได้ไหมครับ

ตั้งแต่รับของมานี่ก็เกือบ 2 อาทิตย์แล้ว  ผมอยู่แถวถ.กาญจนาภิเษกย่าน Lotus บางใหญ่   ลองกับเสาภายในแล้วก็ไม่มีสัญญานเลยแม้
แต่ช่องเดียว    หากผมซื้อสาย Active Antenna สำหรับดิจิตอลจะใช้ได้ไหมครับ   หรือทาง Leona มีเบอร์ Support ลูกค้ามั้ยครับน้าตู่  :giveup

เสาหนวดกุ้งผมก็รับไม่ได้สักช่องครับ ผมว่าถ้าอยู่ไกลรับไม่ได้แน่

ผมใช้เสาภายนอก ถึงรับได้ แต่สัญญาณก็ไม่ดีมาก คุณภาพแค่ 7-20 กว่าๆ แต่ก็ดูได้

เกือบซื้อเสาแบบ active ภายในแล้ว แต่ไม่แน่ใจว่าจะรับได้หรือไม่

พอดีมาลองเสาภายนอกเดิมๆ ไม่ต้องเสียตังค์แล้ว ;D

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
เสาหนวดกุ้งผมก็รับไม่ได้สักช่องครับ ผมว่าถ้าอยู่ไกลรับไม่ได้แน่

ผมใช้เสาภายนอก ถึงรับได้ แต่สัญญาณก็ไม่ดีมาก คุณภาพแค่ 7-20 กว่าๆ แต่ก็ดูได้

เกือบซื้อเสาแบบ active ภายในแล้ว แต่ไม่แน่ใจว่าจะรับได้หรือไม่

พอดีมาลองเสาภายนอกเดิมๆ ไม่ต้องเสียตังค์แล้ว ;D

สาย UHF เกนแรงๆ  หลายๆซี่   ให้สัญาณแรง  นิ่งกว่า  สายอากาศแอ็คทีฟครับ  (บ้านข้าน้อย  ก็ไม่ได้ไหลมาก ห่างจุดปล่อย 15km โดยประมาณ)
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

วันนี้เอา RV-006 กับเสาแอคทีฟสามารถ D1A ไปลองที่บ้านคุณพ่อที่หมู่บ้านปรีชา ซอยวัดหนามแดง ตึกใบหยก 2 อยู่ในทิศด้านหลังบ้าน บ้านพ่ออยู่ติดกำแพงรั้วของหมู่บ้าน นอกกำแพงเป็นทุ่งโล่งระยะทางประมาณ 7-800 เมตร เลยทุ่งโล่งนี้ไป ก็จะมีอีกหมู่บ้าน มีตึกสูงอยู่ระยะไกล

ผมเอาเครื่องไว้ในห้องนั่งเล่นชั้น 1 วางเสาแอคทีฟบนพื้นบ้าน หันหน้าไปทางตึกใบหยก 2 รับสัญญาณได้ดีครับ เรียกได้ว่าไม่ต้องหามุมเลย วางเสาปุ๊บ รับได้ปั๊บ เข้าใจว่าอาจจะได้รับอานิสงค์จากทุ่งโล่งหลังบ้าน เลยไม่มีอะไรมากั้นสัญญาณ ยกเว้นกำแพงรั้วกับกำแพงบ้านครับ

ให้ข้อมูลไว้เผื่อท่านใดอยู่แถวนั้น จะได้ลองดูครับ

ออฟไลน์ The pat

ใครอยากได้เพิ่มเติมติดต่อผมเลยนะครับมีอยู่ 1  กล่อง
ณัฐภัทร เกษรมาลา 7/2-3 ม.13 ต.พระพุทธบาท อ.พระพุทธบาท จ.สระบุรี 18120                        086-1285066   085-2607475
Thepatman_9@hotmail.com

กล่อง Digital TV    LEONA  RV-006 ของผมมีปัญหา

วันนี้เพิ่งไปซื้อเสาอากาศ Digital TV ของสามารถรุ่น D1A สำหรับติดตั้งภายใน มาต่อเข้ากับกล่อง Leona RV-006

แต่ปรากฏว่า ไม่สามารถบันทึกค่า "ไฟเลี้ยงเสาอากาศภายใน 5V" ได้

พอตั้งค่า "เปิด" และออกจากการตั้งค่า มันก็จะกลับไปมาเป็น "ปิด" ตลอด

ของเพื่อนคนไหนมีปัญหาแบบเดียวกันบ้างครับ      >:( :nono :nonono

ของผมไม่มีปัญหานะ แต่ผมใช้กับเสา CREATECH รุ่น AT-1

ออฟไลน์ Joe

• *
กล่อง Digital TV    LEONA  RV-006 ของผมมีปัญหา

วันนี้เพิ่งไปซื้อเสาอากาศ Digital TV ของสามารถรุ่น D1A สำหรับติดตั้งภายใน มาต่อเข้ากับกล่อง Leona RV-006

แต่ปรากฏว่า ไม่สามารถบันทึกค่า "ไฟเลี้ยงเสาอากาศภายใน 5V" ได้

พอตั้งค่า "เปิด" และออกจากการตั้งค่า มันก็จะกลับไปมาเป็น "ปิด" ตลอด

ของเพื่อนคนไหนมีปัญหาแบบเดียวกันบ้างครับ      >:( :nono :nonono

ได้ลองเสา D1A ที่ร้านหรือเปล่าครับ ผมซื้อเสารุ่นนี้มาใช้ตัวนึงแต่เสีย (ต่อแล้วที่ไฟที่เสาไม่ติดจับสัญญาณไม่ได้เลย) ต้องเอากลับไปเปลี่ยน

ปล.ผมใช้กับกล่องยี่ห้อเดียวกับเสานะครับ

ได้ลองเสา D1A ที่ร้านหรือเปล่าครับ ผมซื้อเสารุ่นนี้มาใช้ตัวนึงแต่เสีย (ต่อแล้วที่ไฟที่เสาไม่ติดจับสัญญาณไม่ได้เลย) ต้องเอากลับไปเปลี่ยน

ปล.ผมใช้กับกล่องยี่ห้อเดียวกับเสานะครับ

ไม่ได้ลองครับ

แต่กล่อง RV-006 ไม่สามารถบันทึกเป็น "เปิด" ไฟ 5V ได้เลยครับ น่าจะเป็นที่กล่องครับ

แต่ติดต่อเข้าไปที่ LEONA แล้ว เขาจะเอาเครื่องใหม่มาเปลี่ยนให้ครับ

• **
    • น้อยหน่อย
กำลังดูบอลอยู่ดีๆหน้าจอบอกประมาณว่าว่าต้องการอัพเดทซอท์ฟแวร์ ก็เลือก OK กล่องก็รีบูตตัวเองแล้วก็มาค้างที่คำว่า boot ทิ้งไว้น่าจะเกือบๆ 20 นาทีก็ไม่มีไปไหน ในใจคิดว่าเจ๊งแน่ๆ แต่แล้วมันก็อัพเสร็จ ก็มาดูได้เหมือนเดิม

:)

.
.
FW ตอนนี้ ไม่ทราบว่ามันอัพจริงรึป่าวจำของเก่าไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มิถุนายน, 2014, 05:14:30 AM โดย NoiNoii »

กำลังดูบอลอยู่ดีๆหน้าจอบอกประมาณว่าว่าต้องการอัพเดทซอท์ฟแวร์ ก็เลือก OK กล่องก็รีบูตตัวเองแล้วก็มาค้างที่คำว่า boot ทิ้งไว้น่าจะเกือบๆ 20 นาทีก็ไม่มีไปไหน ในใจคิดว่าเจ๊งแน่ๆ แต่แล้วมันก็อัพเสร็จ ก็มาดูได้เหมือนเดิม

:)

.
.
FW ตอนนี้ ไม่ทราบว่ามันอัพจริงรึป่าวจำของเก่าไม่ได้

การ Update FW ต้องทำผ่าน USB หรือเปล่าครับ เพราะไม่มี WIFI และ Ethernet ต่อที่เครื่อง

• **
    • น้อยหน่อย

การ Update FW ต้องทำผ่าน USB หรือเปล่าครับ เพราะไม่มี WIFI และ Ethernet ต่อที่เครื่อง

เออ ใช่เนอะ มันจะ OTA ได้แบบกล่องดาวเทียมได้ไง หรีอว่ามือผมไปโดนปุ่มอะไรสักอย่างรึป่าวแล้วมีข้ความ มีซอท์ฟแวร์ใหม่ต้องการอัพเดทซอท์ฟแวร์  หรือไม่ ชักงง

แต่กล่อง RV-006 ไม่สามารถบันทึกเป็น "เปิด" ไฟ 5V ได้เลยครับ น่าจะเป็นที่กล่องครับ

แต่ติดต่อเข้าไปที่ LEONA แล้ว เขาจะเอาเครื่องใหม่มาเปลี่ยนให้ครับ

ได้รับ RV-006 กล่องใหม่มาเปลี่ยนแล้ว

แต่ก็เป็นแบบเดิม คือ ไม่สามารถบันทึกเป็น "เปิด" ไฟ 5V ได้ครับ

พรุ่งนี้ต้องติดต่อ LEONA อีกทีครับ    >:( ((

• **
    • น้อยหน่อย
ส่งเคลมที่ไหนครับ อยู่ต่างจังหวัดด้วย อาการเสีบปลั๊กแล้วค้างอยู่คำว่า boot ไม่ไปไหน

ออฟไลน์ harn

• ..ความแตกต่างคือความสวยงาม
อ้างถึง
ส่งเคลมที่ไหนครับ อยู่ต่างจังหวัดด้วย อาการเสีบปลั๊กแล้วค้างอยู่คำว่า boot ไม่ไปไหน
ของผมก็เป็น ครับเปิดทิ้งไว้ข้ามวันข้ามคืนหายเองครับ   แล้วมาเรียกFactory Reset  อีกที   แต่เมนูเสียงSave ค่า
ไม่ได้  งงๆกันไป :black_eye 

• **
    • น้อยหน่อย
อ้างถึง
ของผมก็เป็น ครับเปิดทิ้งไว้ข้ามวันข้ามคืนหายเองครับ   แล้วมาเรียกFactory Reset  อีกที   แต่เมนูเสียงSave ค่า
ไม่ได้  งงๆกันไป :black_eye 

อาการของผมบูตค้างนี้จะเป็นหายๆ ถ้าได้ค้างก็ต้องรอเกือบๆยี่สิบนาที ลอง Factory Reset แล้วก็ไม่หาย
วันนี้โทรไปที่ลีโอน่าไทย 02-9454507-12 ต่อฝ่ายบริการ ให้ส่งเครื่องไปเปลี่ยนใหม่

ได้รับ RV-006 กล่องใหม่มาเปลี่ยนแล้ว

แต่ก็เป็นแบบเดิม คือ ไม่สามารถบันทึกเป็น "เปิด" ไฟ 5V ได้ครับ

พรุ่งนี้ต้องติดต่อ LEONA อีกทีครับ    >:( ((

ยังรอฝ่ายช่าง LEONA ทดสอบ อาการ "เปิดไฟเลี้ยง 5V" ไม่ได้ อยู่เลยครับ

ยังรอฝ่ายช่าง LEONA ทดสอบ อาการ "เปิดไฟเลี้ยง 5V" ไม่ได้ อยู่เลยครับ

เพิ่งรู้ว่าของผมก็เป็น :black_eye แต่ผมใช้เสาภายนอก ไม่รู้ว่าถ้าเสียบเสา active จะเป็นป่าว พอดีไม่ได้ซื้อมาลอง

ส่วนปัญหาอย่าอื่นที่เจอก็ตัวเลขหน้าจอแสดงผลขาดๆแหว่งๆมาไม่ครบ ;D แต่เป็นอยู่พักนึง มันก็กลับมาปกติเอง :D

ผมยังรอช่าง LEONA ติดกลับอยู่เลยครับ เห็นบอกว่าจะไปซื้อเสา สามารถรุ่น D1A มาลอง

แต่ผมว่ามันไม่น่าจะเกี่ยวกับเสาเลย น่าจะเป็นที่ กล่อง RV-006 ของ LEONA เอง Set ค่าไม่ได้   N]

อ่าน Review ของเพื่อน อีกกระทู้นึง ของ FAMILY ดูแล้ว น่าจะ Work กว่ากล่อง RV-006 ของ LEONA

http://www.htg2.net/index.php?topic=89511.msg604053418#msg604053418

LEONA RV-006 มีปีญหาแน่ๆ ครับ เพราะ เพื่อนในอีกกระทู้ ทดลองตั้งค่าไฟเลี้ยงเสาอากาศได้ ไม่มีปัญหาใดๆ

http://www.htg2.net/index.php?topic=89511.0   K]

• **
    • น้อยหน่อย

เออ ใช่เนอะ มันจะ OTA ได้แบบกล่องดาวเทียมได้ไง หรีอว่ามือผมไปโดนปุ่มอะไรสักอย่างรึป่าวแล้วมีข้ความ มีซอท์ฟแวร์ใหม่ต้องการอัพเดทซอท์ฟแวร์  หรือไม่ ชักงง

ลองตั้งอัพเดทแบบ Auto พอถึงเวลาอัพเดทแล้วก็ขึ้นแบบนี้

ผมยังรอช่าง LEONA ติดกลับอยู่เลยครับ เห็นบอกว่าจะไปซื้อเสา สามารถรุ่น D1A มาลอง

แต่ผมว่ามันไม่น่าจะเกี่ยวกับเสาเลย น่าจะเป็นที่ กล่อง RV-006 ของ LEONA เอง Set ค่าไม่ได้   N]

อ่าน Review ของเพื่อน อีกกระทู้นึง ของ FAMILY ดูแล้ว น่าจะ Work กว่ากล่อง RV-006 ของ LEONA

http://www.htg2.net/index.php?topic=89511.msg604053418#msg604053418

ผมใช้กับเสา D1A ไม่มีปัญหาเรื่องเซฟครับ เพราะยกไปใช้ที่อื่น เปิดมาก็ใช้ได้เลย ไม่ต้องเข้าไปเซ็ตอีก และมีไฟสถานะขึ้นที่เสา D1A ครับ

ออฟไลน์ mai6595

• **
มีใครใช้แถวระยองบ้างไม่ครับผมลองแล้วไม่มีสัญญานเลยผมใช้เสาอากาศตั้งที่ใช้กับทีวีรุ่นเก่าครับไม่รู้ของอะไร :cry2
ขอบคุณครับ

มีใครใช้แถวระยองบ้างไม่ครับผมลองแล้วไม่มีสัญญานเลยผมใช้เสาอากาศตั้งที่ใช้กับทีวีรุ่นเก่าครับไม่รู้ของอะไร :cry2
ขอบคุณครับ

เป็นไปได้ว่า เสาสัญญาณรุ่นเก่าที่ว่า อาจจะเก่ามาก รับได้แค่ VHF ครับ ถ้าเป็นทีวีดิจิตอลจะเป็นย่าน UHF ครับ วิธีแก้คือ ซื้อเสาใหม่ หันหน้าเสาไปทางสถานีส่งสัญญาณ เสานอกบ้านราคาไม่แพงครับ หลักร้อยเท่านั้น

ออฟไลน์ Reactor

ถ้าอยู่ห่างเสาส่ง เลือกเสาอีลิเม้นมากหน่อยครับ  เป็นรุ่น HD 6 E หรือ HD 9E เพื่อให้ได้ความแรงสัญญาณเต็มร้อย
หันเสาอากาศชี้ไปทาง สถานีส่ง เขายายดาครับ

ผมใช้กับเสา D1A ไม่มีปัญหาเรื่องเซฟครับ เพราะยกไปใช้ที่อื่น เปิดมาก็ใช้ได้เลย ไม่ต้องเข้าไปเซ็ตอีก และมีไฟสถานะขึ้นที่เสา D1A ครับ

ผมแจ้ง LEONA หลายครั้งแล้ว

แต่ดูเหมือน ไม่มีคนรับผิดชอบ

โยนไปโยนมา ฝ่ายช่าง ---> ฝ่าย QA ------> ฝ่ายบริการลูกค้า   :'(

แจ้งว่าจะให้คนมาเอาเครื่องผมไปทดสอบ ว่ามีปัญหาหรือไม่

ทั้งๆ ที่ เพิ่งเอาเครื่องมาเปลี่ยนให้ผม ที่ผมรีบแจ้งกลับไปว่าเครื่องยังมีปัญหา แบบเดิม

แต่ช่างบอกจะหาเสาอากาศมาลอง แต่แล้ว ก็ไม่ติดต่อกลับ ผมต้องเทียว โทรไปถาม LEONA เอง  :nono

ผมขอให้ LEONA แกะเครื่องทดสอบที่บริษัทให้ผม และเอาเครื่องที่ไม่มีปัญหา มาเปลี่ยนคืนไป ก็ไม่เอา  :D

โยนไปโยนมา ฝ่ายช่าง ---> ฝ่าย QA ------> ฝ่ายบริการลูกค้า   :'(

แจ้งว่าจะให้คนมาเอาเครื่องผมไปทดสอบ ว่ามีปัญหาหรือไม่

ทั้งๆ ที่ เพิ่งเอาเครื่องมาเปลี่ยนให้ผม ที่ผมรีบแจ้งกลับไปว่าเครื่องยังมีปัญหา แบบเดิม

แต่ช่างบอกจะหาเสาอากาศมาลอง แต่แล้ว ก็ไม่ติดต่อกลับ ผมต้องเทียว โทรไปถาม LEONA เอง  :nono

ผมขอให้ LEONA แกะเครื่องทดสอบที่บริษัทให้ผม และเอาเครื่องที่ไม่มีปัญหา มาเปลี่ยนคืนไป ก็ไม่เอา  :D

นั่นสิครับ ทำไมเค้าไม่รีบแก้ปัญหาให้จบ แบบนี้มีแต่เสียกับเสีย จะแก้โดยอะไรก็แล้วแต่ (ฮาร์ดแวร์/เฟิร์มแวร์)

รู้สึกว่า กล่องนี้ผลิตในไทยนะครับ ไม่ต้องไปตามพี่จีน น่าจะทำได้เร็วกว่านี้

นั่นสิครับ ทำไมเค้าไม่รีบแก้ปัญหาให้จบ แบบนี้มีแต่เสียกับเสีย จะแก้โดยอะไรก็แล้วแต่ (ฮาร์ดแวร์/เฟิร์มแวร์)

รู้สึกว่า กล่องนี้ผลิตในไทยนะครับ ไม่ต้องไปตามพี่จีน น่าจะทำได้เร็วกว่านี้

สรุปว่า เจ้าหน้าที่ช่างของ LEONA แจ้งว่าจะติดต่อผู้ผลิตกล่อง RV-006 ถึงปัญหาที่เกิดขึ้น เพื่อหาทางแก้ไข

และไม่แน่ใจว่าการแก้ไขปัญหา ต้องใช้เวลาเท่าไร และจะแก้ปัญหาได้หรือไม่

จึงขอรับกล่อง RV-006 กลับไป และคืนเงินให้ 1,250 บาท

ผม งง... ครับ   :black_eye

แล้วกล่องรุ่นนี้ที่ LEONA ส่งให้สมาชิกท่านอื่นที่สั่งซื้อ และที่วางขายทั่วไป มีปัญหาเรื่องการตั้งค่านี้ หรือเปล่า  :D