ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์เก่าต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับ  (อ่าน 2053 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nun1962

แอมป์เก่าต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับ
« เมื่อ: 24 เมษายน, 2014, 05:57:07 PM »
ปกติเวลาแอมป์มันเก่าแล้ว ต้องมีการ maintainace กลับมาถูกไหมครับ เท่าที่ผมเห็นก็มีการ re-cap หรือเปลี่ยนคาปาซิเตอร์กัน

แล้วนอกจาก cap แล้ว อย่างอื่นเช่น resistor, inductor, หม้อแปลง, สวิตช์ ฯลฯ มีอะไรที่เขาเปลี่ยนกันด้วยไหมครับ ?

แล้ว cap นี่ ได้ยินมาว่าเปลี่ยนแค่เฉพาะตัวที่เป็น electolyte เท่านั้นหรอครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ หาดใหญ่คลาสสิค

Re: แอมป์เก่าต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 เมษายน, 2014, 06:03:44 PM »
ต้องดูก่อนครับว่าเก่าแค่ไหน....บางที่มันยังไม่เสียนะครับ.............อ้อแล้วเป็นแอมป์อะไรครับ ss หรือ tube ครับ

ลองต่อดัมมีโหลดแล้วเสียบไฟดูว่ามันมีปัญหาอะไรบ้าง 5-10 วินาทีก็รู้ผลแล้วครับ ถ้าไม่ :blowup ก็วัดไฟทุดจุดดูว่าเพี้ยนหรือเปล่า

Re: แอมป์เก่าต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 เมษายน, 2014, 06:21:23 PM »
แอมป์ ss ครับ ไม่มีอะไรเสียหรอกครับ เพียงแต่ว่าเห็นมันเก่าแล้วน่ะครับ ปี 1990 ตอนนี้ก็ 24 ปีแล้ว  c)

เลยคิดว่าอยากโอเวอร์ฮอลล์ใหม่ อะไรใหม่บ้างน่ะครับ เผื่อสุ้มเสียงจะกลับมาสุ้แอมป์น้องๆใหม่ๆได้บ้าง  :headphone

ออฟไลน์ ohm

• ผู้สนับสนุน web ......
  • Total likes: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 เมษายน, 2014, 06:53:35 PM »
ตัวที่เสื่อมก็ C   electolyte  นี่ล่ะครับ  เพราะน้ำยาเคมีมันมีอายุของมันอยู่

อย่างอื่นถ้าไม่หวังเรื่องที่จะอัพเกรด หรือปรับบุคลิกเสียง ก็ไม่มีอะไรต้องปลี่ยน

ออฟไลน์ man_304

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 เมษายน, 2014, 07:23:52 PM »
Amp รุ่นไหนยี่ห้อใดครับ?

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 เมษายน, 2014, 08:26:25 PM »
Amp รุ่นไหนยี่ห้อใดครับ?

ไม่ใช่ของดีอะไรมากมายหรอกครับ marantz pm-385 กับ marantz pm-64 ครับ  :wiggle

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 เมษายน, 2014, 08:29:04 PM »
ตัวที่เสื่อมก็ C   electolyte  นี่ล่ะครับ  เพราะน้ำยาเคมีมันมีอายุของมันอยู่

อย่างอื่นถ้าไม่หวังเรื่องที่จะอัพเกรด หรือปรับบุคลิกเสียง ก็ไม่มีอะไรต้องปลี่ยน

แต่พวกอุปกรณ์อื่นๆมันก็อายุพอๆกันเลยนะครับ

เช่น ตัวต้านทาน ไดโอด ทรานซิสเตอร์ ฯลฯ

แล้วมันไม่เสื่อมหรอครับ  ???

ออฟไลน์ Supot B

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 เมษายน, 2014, 08:04:27 AM »
อย่าง Amp ของผม มี อายุจะ 40 ปีแล้ว ยังใช้แบบเดิมๆอยู่เลย  c) ขี้เกียจยกไป ReCap เพราะมันหนัก  แต่ Pre หลอด Luxman ซึ้งอายุมากกว่า และตอนนี้ก็ส่งไป ReCap อยู่  c)

http://www.hifiengine.com/manual_library/sansui/ba-3000.shtml

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 เมษายน, 2014, 08:16:13 AM โดย พจน์หลังสวน »
- Luxkit A3000 Mono Block
-CD Sony CDP-R3
-Turntable Pioneer PL 50Lii
-ลำโพง Altec A7

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 เมษายน, 2014, 09:55:47 AM »
อย่าง Amp ของผม มี อายุจะ 40 ปีแล้ว ยังใช้แบบเดิมๆอยู่เลย  c) ขี้เกียจยกไป ReCap เพราะมันหนัก  แต่ Pre หลอด Luxman ซึ้งอายุมากกว่า และตอนนี้ก็ส่งไป ReCap อยู่  c)

http://www.hifiengine.com/manual_library/sansui/ba-3000.shtml

แสดงว่า 20 ปีนี่ยังไหวอยู่ใช่ไหมครับ :kicking ดีใจจัง เมื่อคืนไปลองถอดฝาเครื่องออกมาดู

เห็น c ตัวใหญ่ๆ 2 ตัว(คิดว่าคงเป็นภาคจ่ายไฟมั้ง)มันเป็นของยี่ห้อ Marcon ที่เหลือตัวเล็กๆเป็นของ Elna

ยี่ห้ออะไร แปลกๆไม่เคยเห็น คงหายากแน่เลย :black_eye งั้นดีเลยจะได้ยังไม่ต้องเปลี่ยน