ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครลองวงจรนี้กันบ้างหรือยังครับ  (อ่าน 4642 ครั้ง)

ออฟไลน์ หาดใหญ่คลาสสิค

• Super Star.
  • **
มีใครลองวงจรนี้กันบ้างหรือยังครับ
« เมื่อ: 04 พฤษภาคม, 2014, 03:22:27 PM »
sumo amplifier

ออฟไลน์ nut_ty

• คนดีคือคนที่ไม่เอาเปรียบผู้อื่น ทั้งในทางตรงและทางอ้อม
  • ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star
  • *
Re: มีใครลองวงจรนี้กันบ้างหรือยังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 พฤษภาคม, 2014, 06:08:25 PM »
โอเช ตัวนี้เคยใช้อยู่เลยล่ะครับ มันคือ circlotron ในรูปแบบ โซลิดสเตท เสียงดีครับ ดีมากๆ. ดีกว่า KSA50, Sonic Frontier KT88 PP เมื่อปี 2549 ผมเคยซ่อมแล้วยืมมาใช้ >>> http://thaimisc.pukpik.com/freewebboard/php/vreply.php?user=cewmedia&topic=275&page=22 คนชื่อลูกศิษย์ฯ ก็คือผมเองแหละ อิอิ

นายวัชระ สลัดแก้ว
โทร 083 1214445

• **
Re: มีใครลองวงจรนี้กันบ้างหรือยังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 พฤษภาคม, 2014, 02:07:55 PM »
โอเช ตัวนี้เคยใช้อยู่เลยล่ะครับ มันคือ circlotron ในรูปแบบ โซลิดสเตท เสียงดีครับ ดีมากๆ. ดีกว่า KSA50, Sonic Frontier KT88 PP เมื่อปี 2549 ผมเคยซ่อมแล้วยืมมาใช้ >>> http://thaimisc.pukpik.com/freewebboard/php/vreply.php?user=cewmedia&topic=275&page=22 คนชื่อลูกศิษย์ฯ ก็คือผมเองแหละ อิอิ

ว่าแล้วเชียว  ลูกศิษย์เนลสัน พาสส์ นี่คุ้นๆ :secret

งั้นวงจรนี้ผมต้องลองดูซะแล้ว....ผมขอคำแนะนำด้วยนะครับ :)

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 พฤษภาคม, 2014, 02:33:33 PM »
ถามเลยละกันครับ

วงจรนี้ไฟลบ ของชุดจ่ายไฟ 2 ชุด มันสลับกันใช่ไหมครับ คือ ไฟลบชุดบน มาวางที่อาร์ ขาอี ของทรานซิสเตอร์ชุดล่าง แล้ว ไฟลบชุดล่างวางที่อาร์ ขาอี ของทรานซิสเตอร์ชุดบน ใช่ป่ะครับ

แล้วซีฟิลเตอร์ที่ผมวงกลมสีแดงนี่สลับขั้วอยู้หรือเปล่าครับ :D

peak curr adj มันทำงานยังงัย ปรับใช้งานยังงัยครับ

การตั้ง bias adj โดยวัไฟครอม อาร์0.2โอห์มใช่หรือเปล่าครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 พฤษภาคม, 2014, 05:03:26 PM »
ทรานซิสเตอร์เอ้าพุทใช้ MJ11032 ได้ไหมครับ :secret พอดีเบอร์นี้เก็บใว้หลายตัวเลย ;D

• คนดีคือคนที่ไม่เอาเปรียบผู้อื่น ทั้งในทางตรงและทางอ้อม
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 พฤษภาคม, 2014, 08:15:18 PM »
ทรานซิสเตอร์เอ้าพุทใช้ MJ11032 ได้ไหมครับ :secret พอดีเบอร์นี้เก็บใว้หลายตัวเลย ;D

ก็ตามที่โทรคุยน่ะครับ อธิบายแล้วมันยาวววววว  K)

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 พฤษภาคม, 2014, 09:26:16 PM »

ก็ตามที่โทรคุยน่ะครับ อธิบายแล้วมันยาวววววว  K)

Y]..... c)

ออฟไลน์ XMan

• E29CRZ
    • รับออกแบบแผ่น PCB สนใจติดต่อมาได้เลยครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2014, 01:47:07 PM »
มารอก๊อบของร้อน พี่ หาดใหญ่คลาสสิค ทำเร็วๆนะคร๊าบบบบ
You can make it by your self
If you try it again!!!

รับออกแบบแผ่น PCB
รับติดตั้งและออกแบบระบบ Linux/Unix/Windows Server ทั้ง Internet, Firewall, Proxy, DHCP, DNS , ระบบ IP Phone, Call Center
รับเขียนโปรแกรมตามสั่งทุกประเภท

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2014, 08:08:55 PM »
มารอก๊อบของร้อน พี่ หาดใหญ่คลาสสิค ทำเร็วๆนะคร๊าบบบบ

:whistling....วันนี้เริ่มทำกล่องใส่(ที่ถูกใจผม)ก่อนครับ....เอาฮีทซิ้งชุดนี้ไปหั่นเป็น 2 ชิ้นประกบข้างได้ข้างละ 3 ชิ้น 2f

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2014, 08:12:19 PM »
ไม่รู้ว่ามันจะระบายความร้อนทันหรือเปล่า....แต่กระแส 900ma นี่น่าจะเอาอยู่ :secret.....................ส่วนฮีทซิ้งที่ใช้กับเครื่องส่งที่ดองใว้ ((เน้นใว้ใช้กะ pass labs เจ้านี้เขาร้อนจริง :shutup

ออฟไลน์ Mr.so-nE

• ผู้ดูเวบ (ดูอย่างเดียวทำไรไม่ได้)
  • **
  • 086 7332905
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2014, 09:36:41 PM »
หั่นครึ่งแบ่งสองข้างพอดีเบย :showoff

ออฟไลน์ XMan

• E29CRZ
    • รับออกแบบแผ่น PCB สนใจติดต่อมาได้เลยครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07 พฤษภาคม, 2014, 08:58:52 AM »
ไม่รู้ว่ามันจะระบายความร้อนทันหรือเปล่า....แต่กระแส 900ma นี่น่าจะเอาอยู่ :secret.....................ส่วนฮีทซิ้งที่ใช้กับเครื่องส่งที่ดองใว้ ((เน้นใว้ใช้กะ pass labs เจ้านี้เขาร้อนจริง :shutup

ของใหญ่แบบนี้หายากจังครับพี่  0)] 0)] 0)]
You can make it by your self
If you try it again!!!

รับออกแบบแผ่น PCB
รับติดตั้งและออกแบบระบบ Linux/Unix/Windows Server ทั้ง Internet, Firewall, Proxy, DHCP, DNS , ระบบ IP Phone, Call Center
รับเขียนโปรแกรมตามสั่งทุกประเภท

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07 พฤษภาคม, 2014, 09:34:13 AM »
พยายามอย่าใช้ฉากตัวแอลยึดกับทรานซิสเตอร์นะครับ ให้มิลลิ่งซิ้งค์ตงกลางออกไป แล้วฝังตัวจานบินลงไปตรงนั้นเลย รับรองว่าแจ่มสุดๆ

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07 พฤษภาคม, 2014, 09:39:39 AM »
พยายามอย่าใช้ฉากตัวแอลยึดกับทรานซิสเตอร์นะครับ ให้มิลลิ่งซิ้งค์ตงกลางออกไป แล้วฝังตัวจานบินลงไปตรงนั้นเลย รับรองว่าแจ่มสุดๆ

K] K] K]...กำลังคิดว่าจะใช้มีเนียมฉากอยู่พอดีเลย 2f.....มิลลิ่งด้านหลังตรงร่องของครีบออกใช่ไหมครับ ??? แล้วฝังทรานซิสเตอร์มาจากด้านนอกใช่ป่ะครับ

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 07 พฤษภาคม, 2014, 09:46:36 AM »

ของใหญ่แบบนี้หายากจังครับพี่  0)] 0)] 0)]

ร้านขายเศษเหล็กมีให้เราเลือกมากมาย 2f...................แต่ส่วนมากก็จะได้ไม่ครบคู่ K]...........สามอันนี้รอคู่นานมาก ของมากี่ที่ๆก็ไม่เหมือนกันสักทีเลยหั่นครึ่งซะหมดเรื่อง :shutup

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 07 พฤษภาคม, 2014, 12:10:56 PM »
ในวงจรนี้ถ้าทำ active ccs load (แทนที่ตัวต้านทาน บัลลาสต์) ได้ล่ะก็ จะได้วัตต์ประมาณ 75 วัตต์ คลาสส์เอ circlotron เรียกว่าขึ้นชั้นอันดับหนึ่งเลยล่ะ นั่นคือฝันที่ผมวางไว้มาเป็นสิบปี ดูให้ดีๆ นะครับ แท้จริงมันคือ ซิงเกิ้ลเอนด์

ออฟไลน์ หลอดเบอร์ 5

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07 พฤษภาคม, 2014, 06:49:59 PM »
ในวงจรนี้ถ้าทำ active ccs load (แทนที่ตัวต้านทาน บัลลาสต์) ได้ล่ะก็ จะได้วัตต์ประมาณ 75 วัตต์ คลาสส์เอ circlotron เรียกว่าขึ้นชั้นอันดับหนึ่งเลยล่ะ นั่นคือฝันที่ผมวางไว้มาเป็นสิบปี ดูให้ดีๆ นะครับ แท้จริงมันคือ ซิงเกิ้ลเอนด์

ผมมองมันเป็น haft bridge push-push และไม่ใช่ SE เพราะมันไบแอสแค่นิดเดียว ไม่ใช้ 1/2 peak output 
ถ้าผิดขออภัย ขอตัวช่วยด้วย 

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 07 พฤษภาคม, 2014, 06:55:26 PM »
มันทำงานคล้ายๆกะอันนี้รึเปล่า :D

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 07 พฤษภาคม, 2014, 07:10:10 PM »
มันทำงานคล้ายๆกะอันนี้รึเปล่า :D
มันไม่เหมือนครับ อันนี้ปกติ output จะออก 0V มีอินพุตเข้ามาก็สวิงตาม

แต่ sumo (ผมมองว่า) ปกติ output ทั้งสองฝั่งจะลอยอยู่แต่เท่ากันสองด้าน แรงดันคร่อมลำโพงจึงเป็น 0V
พอด้านบากทำงาน ด้านลบอยู่กับที่ output=ด้านบวก กลับกัน
ด้านลบทำงาน output=ด้านลบ  ผลัดกันทำงาน

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2014, 08:05:00 PM »
หามาเพิ่ม เผื่อได้ลอกการบ้านบ้าง

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2014, 08:08:16 PM »
อีกอัน

ออฟไลน์ tfender

• ชอบฟังแอมป์หลอด
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2014, 10:13:49 PM »

d_d

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2014, 12:39:39 AM »

มันไม่เหมือนครับ อันนี้ปกติ output จะออก 0V มีอินพุตเข้ามาก็สวิงตาม

แต่ sumo (ผมมองว่า) ปกติ output ทั้งสองฝั่งจะลอยอยู่แต่เท่ากันสองด้าน แรงดันคร่อมลำโพงจึงเป็น 0V
พอด้านบากทำงาน ด้านลบอยู่กับที่ output=ด้านบวก กลับกัน
ด้านลบทำงาน output=ด้านลบ  ผลัดกันทำงาน

ตอนนี้คัด ทรานซิสเตอร์ รอใว้แล้ว 20 ตัว สำรองใว้อีก 20 ตัว 2f อย่างอื่นครบแล้ว เหลือทำกล่องที่โดนใจ(ผม)อย่างเดียวตอนนี้ K]

d_d

จัดไปผมเทสวงจรแล้วทำงานปกติแต่ยังไม่ไดฟังเสียงเลย :shutup

ออฟไลน์ ohm

• ผู้สนับสนุน web ......
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2014, 01:25:53 AM »
 :o :o :o :o :o :o

ช่วงนี้โปรเจ็คเพียบเลยนะครับ

เจ้าซูโม่เนี่ยอุปกรณ์ถือว่าพื้นๆจริงๆ  แต่ผมดูวงจรมันแล้วยังไม่ค่อยเข้าใจสักเท่าใหร่

ถ้าออกมาดีนี่ถือว่าคนออกแบบเจ๋งมาก  แถมยังใช้แต่  npn  น่าสนๆ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2014, 11:14:58 AM »
เปิดดูเวบนอก ก็งงครับ   :drive1  มีทั้งเป็น AB ธรรมดา class A
คิดว่าน่าจะเหมือนวงจรหลอด ว่าจะจัดวงจรขับแบบไหน
ทำงานซีกละตัว  ทำงานพร้อมกันสองซีก  หรือทำงานพร้อมกันช่วงต่ำ พอสูงขึ้นซีกหนึ่งก็หยุดทำงาน

อันนี้ก็เดาล้วนๆ   :help  :help

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2014, 12:20:48 PM »
:o :o :o :o :o :o

ช่วงนี้โปรเจ็คเพียบเลยนะครับ

เจ้าซูโม่เนี่ยอุปกรณ์ถือว่าพื้นๆจริงๆ  แต่ผมดูวงจรมันแล้วยังไม่ค่อยเข้าใจสักเท่าใหร่

ถ้าออกมาดีนี่ถือว่าคนออกแบบเจ๋งมาก  แถมยังใช้แต่  npn  น่าสนๆ

ก็ทำไปเรื่อยๆครับถ้าเหนื่อยก็หยุด 2f

เปิดดูเวบนอก ก็งงครับ   :drive1  มีทั้งเป็น AB ธรรมดา class A
คิดว่าน่าจะเหมือนวงจรหลอด ว่าจะจัดวงจรขับแบบไหน
ทำงานซีกละตัว  ทำงานพร้อมกันสองซีก  หรือทำงานพร้อมกันช่วงต่ำ พอสูงขึ้นซีกหนึ่งก็หยุดทำงาน

อันนี้ก็เดาล้วนๆ   :help  :help

ผมก็ทำแบบ งง  :shutup......................รายการนี้ต้องคุณ nut_ty ครับ

ออฟไลน์ Mr. Tube

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 09 มิถุนายน, 2014, 01:40:18 PM »
ผมมองมันเป็น haft bridge push-push และไม่ใช่ SE เพราะมันไบแอสแค่นิดเดียว ไม่ใช้ 1/2 peak output  

วงจร Circlotron ต้อง Bias Class A สัญญาณจึงจะสมดุล-ความเพี้ยนต่ำครับ ส่วนเรื่อง SE นี่แล้วแต่มุมมองครับ ถ้ามองจาก Load มันก็เป็น Push-pull แหล่ะครับ ถ้ามองจากตัวขับมันก็เป็น SE แล้วแต่ใครจะคิดว่าอันไหนดีกว่าก็คุยไปทางนั้นครับ  :D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มิถุนายน, 2014, 01:41:52 PM โดย Mr. Tube »

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 09 มิถุนายน, 2014, 02:44:26 PM »

วงจร Circlotron ต้อง Bias Class A สัญญาณจึงจะสมดุล-ความเพี้ยนต่ำครับ ส่วนเรื่อง SE นี่แล้วแต่มุมมองครับ ถ้ามองจาก Load มันก็เป็น Push-pull แหล่ะครับ ถ้ามองจากตัวขับมันก็เป็น SE แล้วแต่ใครจะคิดว่าอันไหนดีกว่าก็คุยไปทางนั้นครับ  :D ;D

ตกลง SE ไม่ต้อง bias 1/2 กระแสสูงสุด ก็ได้ใช่ไม่ครับ   
อย่างเช่น วงจร คาโทดฟอลโลเวอร์  ไม่จำเป็นต้อง bias 1/2 peak curent  ก็เป็น  SE class A เหมือนกันใช่ไม่ครับ    :help :help
หรือว่าต้องแยกมอง  SE เป็นวงจรแบบหนึ่ง ,  class A เป็นการ bias แบบหนึ่ง 
ขอความรู้เพิ่มครับ   :drive1

ออฟไลน์ Mr. Tube

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 09 มิถุนายน, 2014, 04:13:06 PM »
ตกลง SE ไม่ต้อง bias 1/2 กระแสสูงสุด ก็ได้ใช่ไม่ครับ   
อย่างเช่น วงจร คาโทดฟอลโลเวอร์  ไม่จำเป็นต้อง bias 1/2 peak curent  ก็เป็น  SE class A เหมือนกันใช่ไม่ครับ    :help :help
หรือว่าต้องแยกมอง  SE เป็นวงจรแบบหนึ่ง ,  class A เป็นการ bias แบบหนึ่ง 

นิยามของ Class A คือ อุปกรณ์ขยายทำงานตลอดรอบคลื่น ส่วน SE หมายถึงวงจรแบบ Single-Ended คือใช้อุปกรณ์ขับตัวเดียว (ขนานนับเป็น 1 ตัว) จะเห็นว่าเป็นคนละเรื่องกันครับ คืออันนึงเป็นการกำหนดรอบการทำงานของวงจร อีกอันเป็นชนิดวงจร

วงจร SE จะ Bias ให้เป็น Class A, B หรือ C ก็ย่อมได้ทั้งนั้น เราก็จะได้รูปคลื่น Output ตาม Class ที่เราเลือกครับ อย่างไรก็ตาม ในวงจร Audio เราต้องการรูปคลื่นสมบูรณ์และความเพี้ยนต่ำ วงจร SE จึงต้อง Bias Class A เท่านั้นครับ Class อื่นๆ ใช้ในวงการ Audio ไม่ได้ครับ

ส่วนวงจร Circlotron ที่เราคุยกันอยู่นั้น เนื่องจากตัวขับทั้ง 2 ฝั่งเป็นแบบ SE โดยมากจึงจะ Bias ใน Class A ครับ เพียงแต่ Load ที่ต่ออยู่ไม่ได้ Ref กับ GND แต่ Ref กับ Output ของอีกฝั่งนึงแทนครับ

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 09 มิถุนายน, 2014, 04:40:37 PM »

นิยามของ Class A คือ อุปกรณ์ขยายทำงานตลอดรอบคลื่น ส่วน SE หมายถึงวงจรแบบ Single-Ended คือใช้อุปกรณ์ขับตัวเดียว (ขนานนับเป็น 1 ตัว) จะเห็นว่าเป็นคนละเรื่องกันครับ คืออันนึงเป็นการกำหนดรอบการทำงานของวงจร อีกอันเป็นชนิดวงจร

วงจร SE จะ Bias ให้เป็น Class A, B หรือ C ก็ย่อมได้ทั้งนั้น เราก็จะได้รูปคลื่น Output ตาม Class ที่เราเลือกครับ อย่างไรก็ตาม ในวงจร Audio เราต้องการรูปคลื่นสมบูรณ์และความเพี้ยนต่ำ วงจร SE จึงต้อง Bias Class A เท่านั้นครับ Class อื่นๆ ใช้ในวงการ Audio ไม่ได้ครับ

ส่วนวงจร Circlotron ที่เราคุยกันอยู่นั้น เนื่องจากตัวขับทั้ง 2 ฝั่งเป็นแบบ SE โดยมากจึงจะ Bias ใน Class A ครับ เพียงแต่ Load ที่ต่ออยู่ไม่ได้ Ref กับ GND แต่ Ref กับ Output ของอีกฝั่งนึงแทนครับ

ขอบคุณครับ c).................วงจรนี้เห็นเขาเขียนลงใว้ว่า 900ma นี่คือซีกบน 900ma ซีกล่าง900ma พอใช้งานจริงเราต้องติดรวมกันเป็น1.8a ใช่หรือเปล่าครับ :D

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 09 มิถุนายน, 2014, 04:48:04 PM »

ขอบคุณครับ  like