ผู้เขียน หัวข้อ: C ในลำโพง ต้องอย่างต่ำกี่โวลต์ครับ  (อ่าน 2989 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nun1962

C ในลำโพง ต้องอย่างต่ำกี่โวลต์ครับ
« เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2014, 04:55:54 PM »
ขอสอบถามหน่อยครับ C ที่ใช้กับลำโพงนี่ต้องทนแรงดันได้อย่างต่ำกี่โวลต์อ่ะครับ ถ้าผมจะเอามาลอง ใช้ตัวเล็กๆ เช่น 100uF 25V เหมือนที่ใช้ในแอมป์/คอมพิวเตอร์ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ คนไกลบ้าน

Re: C ในลำโพง ต้องอย่างต่ำกี่โวลต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2014, 06:56:13 PM »
ทั่วๆ ไปจะใช้กันที่ 250Vdc ครับ

กรณ๊ที่แอมป์วัตต์ต่ำๆ 20-30W ซีที่ทนแรงดันได้ 16V, 25V สามารถเอามาใช้ได้ ถ้าจะให้ดีพอได้ค่าที่ถูกใจแล้วก็หาซีที่ทนไฟสูงๆ ระดับ 250Vdc ขึ้นไปมาใส่แทนเป็นอันจบครับ

ออฟไลน์ Nun1962

Re: C ในลำโพง ต้องอย่างต่ำกี่โวลต์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2014, 09:17:40 PM »
ขอถามเพิ่มไว้เป็นความรู้หน่อยนะครับ  :yahoo

ปกติแล้วเวลาแอมป์จ่ายกระแสให้ลำโพง มันส่งไฟมากี่โวลต์หรอครับ ? ทำไมพวก C ที่ใส่ในลำโพงต้องทำให้ทนโวลต์สูงๆด้วยครับ

เมื่อสักครู่ผมลองไปดูๆมา เห็นแต่ละตัวเขียน 250V 400V 630V ทั้งนั้นเลย มันมากกว่าไฟตามปลั๊กบ้านอีกแน่ะ  :o ทำไมถึงเป็นเช่นนั้นครับ ???

งั้นก็แปลว่าถ้าโวลต์สูงขนาดนี้ ถ้าเปิดเพลงอยุ่แล้วถอดสายลำโพงออกมาแตะตัวเราดู ไฟน่าจะดูดเรานะครับ   :secret

ออฟไลน์ ลำน้ำ

• >> Voodo SilverMica Cable <<
  • Superstar..
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2014, 09:59:48 PM »
ทำไมต้อง VOLT สูง ผม "เดา" ว่า เป็นเหตุผลของความทนทาน ครับ เพราะ แอมป์ 100W ที่ 8R จะมี Volt AC อยู่ที่ swing อยู่ ไม่เกิน 60V
ปัจจัย ที่ ทำให้ C เสื่อม ใช้ได้ไม่นาน คือ (สรุปแบ บเดาๆ นะคับ)
1. อุณหภูมิ ใช้ งาน
2. Volt DC ที่คร่อม อยู่ (กรณีนี้ เป็นไฟ AC ล้วนๆ)
3. Ripple ซึ่งน่าจะแปลว่า เป็น ไฟ AC ที่ไหลผ่าน C ด้วย

จาก ข้อ 3 หาก C ทน DC ได้มาก แต่ใช้ ที่ไฟต่ำ ก็น่าจะ ทน AC ได้มากด้วย ไม่เสื่อมง่าย คับ
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

ออฟไลน์ Mr. Tube

• Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2014, 11:12:38 PM »
มาช่วยเสริมน้าลำครับ

จุดเริ่มต้นก็คือ C ต้องทนแรงดันที่ตกคร่อมตัวมันใน Network ลำโพงได้ คำถามต่อมาก็คือแล้วแรงดันตกคร่อมตัว C จะเป็นเท่าไหร่ได้บ้าง อันนี้แยกคิด 2 แบบครับ คือลำโพงทนวัตต์ได้เท่าไหร่ กับ เรากำลังพูดถึง C ที่ต่ออนุกรมกับลำโพงหรือ C ที่ต่อขนาน ครับ

เอาเรื่องวัตต์ก่อนละกัน สมมุติลำโพงใช้ในบ้านทั่วๆ ไปก็ประมาณ 100W น่าจะได้ คิดเป็นแรงดันคร่อม Load 8 Ohm ก็ 28.3V ครับ ถ้าพวกลำโพง PA 1000W ก็ราวๆ 90V

ประเด็นต่อมาคือตำแหน่งในวงจร Network ครับ พวก High-Pass Filter ตัวกรองหลักก็คือจะใช้ C อนุกรมกับ Load ที่ความถี่สูง Xc จะต่ำมาก แรงดันก็จะตกคร่อม C น้อยไปด้วย แต่ที่ความถี่ต่ำแรงดันจากแอมป์ทั้งหมดจะตกคร่อมอยู่ที่ C ครับ ดังนั้นถ้า Tweeter Rating ไว้ 100W ใช้ C 35V ก็ OK แล้วครับ ถ้า 1000W ก็ 100V หรือจะ Save ไว้หน่อยก็ได้ ส่วนพวก Low Pass Filter ตั้งแต่ Order 2nd ขึ้นไป จะมี C ต่อขนานกับลำโพงอยู่ แน่นอนว่าแรงดันตกคร่อม C ก็ต้องเท่ากับลำโพงอยู่แล้ว และความถี่ที่ตกคร่อมก็จะเป็นช่วงความถี่ต่ำเพราะมันถูกกรองมาก่อนถึงลำโพงแล้ว ก็ตามหลักเดิมครับ ถ้า Woofer 100W ก็ใช้ 35V ได้ ถ้า 1000W ก็ 100V

อันนี้อธิบายสำหรับคนที่ต้องการเข้าใจครับ แต่ถ้าจะเอาไว้ประยุกต์ใช้ก็คำนวณจาก Watt เป็นหลักก็ใช้ได้ครับ หรือจะปลอดภัยไว้ก่อนแบบที่คุณคนไกลบ้านแนะนำก็ได้ 250V นี่ก็เกือบ 8000W เลยครับ Save แน่นอนครับ 

ออฟไลน์ Withaya

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 พฤษภาคม, 2014, 02:43:01 PM »
มาช่วยเสริมน้าลำครับ

จุดเริ่มต้นก็คือ C ต้องทนแรงดันที่ตกคร่อมตัวมันใน Network ลำโพงได้ คำถามต่อมาก็คือแล้วแรงดันตกคร่อมตัว C จะเป็นเท่าไหร่ได้บ้าง อันนี้แยกคิด 2 แบบครับ คือลำโพงทนวัตต์ได้เท่าไหร่ กับ เรากำลังพูดถึง C ที่ต่ออนุกรมกับลำโพงหรือ C ที่ต่อขนาน ครับ

เอาเรื่องวัตต์ก่อนละกัน สมมุติลำโพงใช้ในบ้านทั่วๆ ไปก็ประมาณ 100W น่าจะได้ คิดเป็นแรงดันคร่อม Load 8 Ohm ก็ 28.3V ครับ ถ้าพวกลำโพง PA 1000W ก็ราวๆ 90V

ประเด็นต่อมาคือตำแหน่งในวงจร Network ครับ พวก High-Pass Filter ตัวกรองหลักก็คือจะใช้ C อนุกรมกับ Load ที่ความถี่สูง Xc จะต่ำมาก แรงดันก็จะตกคร่อม C น้อยไปด้วย แต่ที่ความถี่ต่ำแรงดันจากแอมป์ทั้งหมดจะตกคร่อมอยู่ที่ C ครับ ดังนั้นถ้า Tweeter Rating ไว้ 100W ใช้ C 35V ก็ OK แล้วครับ ถ้า 1000W ก็ 100V หรือจะ Save ไว้หน่อยก็ได้ ส่วนพวก Low Pass Filter ตั้งแต่ Order 2nd ขึ้นไป จะมี C ต่อขนานกับลำโพงอยู่ แน่นอนว่าแรงดันตกคร่อม C ก็ต้องเท่ากับลำโพงอยู่แล้ว และความถี่ที่ตกคร่อมก็จะเป็นช่วงความถี่ต่ำเพราะมันถูกกรองมาก่อนถึงลำโพงแล้ว ก็ตามหลักเดิมครับ ถ้า Woofer 100W ก็ใช้ 35V ได้ ถ้า 1000W ก็ 100V

อันนี้อธิบายสำหรับคนที่ต้องการเข้าใจครับ แต่ถ้าจะเอาไว้ประยุกต์ใช้ก็คำนวณจาก Watt เป็นหลักก็ใช้ได้ครับ หรือจะปลอดภัยไว้ก่อนแบบที่คุณคนไกลบ้านแนะนำก็ได้ 250V นี่ก็เกือบ 8000W เลยครับ Save แน่นอนครับ 

สุดยอดมาก  ทุกวันนี้ไม่คิดเลย จับ 100V ใส่อย่างเดียว  แต่พวกซี volt สูงๆนี่ส่วนมากเสียงดีกว่านะ

ออฟไลน์ santi

• Super Star
  • *
  • ปล่อยให้ดนตรีนำพา
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 พฤษภาคม, 2014, 09:43:58 AM »
C ประเภท MKP โวลท์ต่ำๆหายากกว่าโวลท์สูงครับ