ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเรื่อง วัสดุที่ใช้บุภายในตู้ลำโพง  (อ่าน 3115 ครั้ง)

ออฟไลน์ sak3pong

• *
ขอถามเป็นข้อๆน่ะครับ
1.ควรใช้วัสดุอะไรครับ ผมใช้ใยตู้ปลา โอเคไหมครับ
2.ตำแหน่งที่จะบุ ด้านข้างภายในของลำโพงทั้งหมดเปล่า หรือบางส่วน ส่วนไหนบ้างครับ
3.ถ้า บุภายในมาก จะทำให้เบสหายใช่ไหมครับ
4.ถ้าไม่บุ เลย จะเป้นไงครับ

ขอบคุณมากครับ   

ลืมไป เป็น foxtes 206 bass reflect ครับ

ออฟไลน์ ปาท่องโก๋

• รักหลอด ตอนแ่ก่
  • Superstar..
Re: รบกวนถามเรื่อง วัสดุที่ใช้บุภายในตู้ลำโพง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 พฤษภาคม, 2014, 07:24:46 PM »
 :showoff
 อยากรู้เหมือนกันนนนน :drunk
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ แต่ที่ทำไม่ได้ เพราะไม่ทำ
http://www.htg2.net/index.php?topic=34935

ออฟไลน์ Old Tube

• Super Star
  • *
Re: รบกวนถามเรื่อง วัสดุที่ใช้บุภายในตู้ลำโพง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 พฤษภาคม, 2014, 09:57:31 PM »
 :) 1.ใยตู้ปลา ก็ใช้ได้ครับ ดีสุดใยแก้ว แต่อันตรายกับนานๆ จะเสื่อมสภาพได้
    2.ส่วนมากถ้าบุ ด้วยผ้าห่ม ผมก็บุข้างในหมด ครับ
    3. บุมากๆ เสียงอาจะทึบ อัดอั้น และปริมาตรตู้ไม่ได้สัดส่วน ด้วยครับ
    4. ถ้าไม่บุ เลย ไม่แน่เสมอไปครับ ตู้โบราญบางตัวไม่บุ มาเลยแต่เสียงดี อาจจะเพราะเนื้อไม้ แต่บางตู้ไม่บุ เสียงจะก้องๆ เกิดเรโซแนนซ์ ตู้ได้ครับ

ปล.รอท่านผู้รู้มาเพิ่มนะครับ ผมรู้ ปูๆปลาๆ ครับ  :P
oldtube
นายอุกฤษ เหมพิจิตร
184 อาคารฟอรั่ม ทาวเวอร์ ถ.รัชดาภิเษก เขตห้วยขวาง แขวงห้วยขวาง กรุงเทพฯ 10310
 tel.084-677-3599

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2014, 09:50:06 AM »
ตอนผมสั่งทำตู้ ผมให้เค้าบุภายในทั้งหมดด้วยใยตู้ปลา แต่พอมาฟังเสียงมันทึบๆ และไม่ค่อยมีเบส ไปอ่านเจอในเวปฝรั่งเค้าบอกว่า บุเฉพาะช่วงลำโพง ส่วนช่วงล่างไม่ต้อง
ผมเลยลื้อช่วงล่างออกหมด แล้วลงฟังดู เสียงดีขึ้นมาก เหมือนคนล่ะเครื่องครับ เสียงดีมากครับ พออ่านเจอ "4. ถ้าไม่บุ เลย ไม่แน่เสมอไปครับ ตู้โบราญบางตัวไม่บุ มาเลยแต่เสียงดี อาจจะเพราะเนื้อไม้ แต่บางตู้ไม่บุ เสียงจะก้องๆ เกิดเรโซแนนซ์ ตู้ได้ครับ " ของพี่ Oid Tube เลยเกิดอาการคันขึ้นมา ลื้อไยตู้ปลาออกหมด กลายเป็นไม่ได้บุอะไร ผลการฟัง ทั้งเบส ลายละเอียด ออกหมด แต่ไม่น่าฟัง เสียงสู้ บุช่วยลำโพงอย่างเดียวไม่ได้ครับ พรุ่งนี้ จะประกอบกลับ แค่ช่วงหลังลำโพง ครับ
ลืมบอกไป ลำโพงผมเป็น Fostex206EN ตู้ Bass Reflex ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พฤษภาคม, 2014, 09:52:40 AM โดย sak3pong »

ออฟไลน์ tfender

• ชอบฟังแอมป์หลอด
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2014, 10:23:42 AM »
ตอนผมสั่งทำตู้ ผมให้เค้าบุภายในทั้งหมดด้วยใยตู้ปลา แต่พอมาฟังเสียงมันทึบๆ และไม่ค่อยมีเบส ไปอ่านเจอในเวปฝรั่งเค้าบอกว่า บุเฉพาะช่วงลำโพง ส่วนช่วงล่างไม่ต้อง
ผมเลยลื้อช่วงล่างออกหมด แล้วลงฟังดู เสียงดีขึ้นมาก เหมือนคนล่ะเครื่องครับ เสียงดีมากครับ พออ่านเจอ "4. ถ้าไม่บุ เลย ไม่แน่เสมอไปครับ ตู้โบราญบางตัวไม่บุ มาเลยแต่เสียงดี อาจจะเพราะเนื้อไม้ แต่บางตู้ไม่บุ เสียงจะก้องๆ เกิดเรโซแนนซ์ ตู้ได้ครับ " ของพี่ Oid Tube เลยเกิดอาการคันขึ้นมา ลื้อไยตู้ปลาออกหมด กลายเป็นไม่ได้บุอะไร ผลการฟัง ทั้งเบส ลายละเอียด ออกหมด แต่ไม่น่าฟัง เสียงสู้ บุช่วยลำโพงอย่างเดียวไม่ได้ครับ พรุ่งนี้ จะประกอบกลับ แค่ช่วงหลังลำโพง ครับ
ลืมบอกไป ลำโพงผมเป็น Fostex206EN ตู้ Bass Reflex ครับ

ขอชมรูปภายในตู้หน่อยได้ไหมครับ  โดยเฉพาะด้านในที่ใส่ใยสังเคราะ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2014, 09:42:39 PM »
รูปตอนใส่ใยตู้ปลาไม่มีน่ะครับ

ออฟไลน์ tfender

• ชอบฟังแอมป์หลอด
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2014, 08:21:12 AM »

ตอนนี้อาการคือเบสน้อยหรือครับ
 - ตู้ปริมาตรได้ตามสูตร Data  ของดอกหรอเปล่าครับ
- ลองปลดเสียงจาก ทวีตเตอร์ออก  และถอดเอาใยแก้วออกให้หมด  แล้วเปิดเพลงที่มีเสียงกลอง  เบส เด่นๆ  ฟังในระดับดังหน่อย  ดูว่าเสียงเป็นอย่างไร
 *  ในรูปแบบที่เห็นนี้มองว่าเสียงความไวทวีตเตอร์มา + กัลเสียงกลางสูงของดอก ฟูลเร้นจ์  จึงฟังดูว่ากลบเสียงย่านต่ำนะครับ
 * หากยึดที่จะเล่นดอกทวีเตอร์เล่นตู้ ทาวเวอร์ 3 ทาง เสียตังค์หน่อยแล้วตอบโจทย์ได้ครบกว่านะครับ  ..จากความเห็นของผมนะครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2014, 09:01:38 AM »

ตอนนี้อาการคือเบสน้อยหรือครับ
 - ตู้ปริมาตรได้ตามสูตร Data  ของดอกหรอเปล่าครับ
- ลองปลดเสียงจาก ทวีตเตอร์ออก  และถอดเอาใยแก้วออกให้หมด  แล้วเปิดเพลงที่มีเสียงกลอง  เบส เด่นๆ  ฟังในระดับดังหน่อย  ดูว่าเสียงเป็นอย่างไร
 *  ในรูปแบบที่เห็นนี้มองว่าเสียงความไวทวีตเตอร์มา + กัลเสียงกลางสูงของดอก ฟูลเร้นจ์  จึงฟังดูว่ากลบเสียงย่านต่ำนะครับ
 * หากยึดที่จะเล่นดอกทวีเตอร์เล่นตู้ ทาวเวอร์ 3 ทาง เสียตังค์หน่อยแล้วตอบโจทย์ภาพเสียงแหลม และบรรยายกาศ ครับได้ครบกว่านะครับ  ..จากความเห็นของผมนะครับ

ตอนนี้เสียงโอเคแล้วครับ ก็ burn ไปเรื่อยๆ  ตัวบนเป็น super tweeter ของ Fostex T90 ครับ ช่วยเพิ่มคุณภาพเสียงแหลมและบรรยายกาศ ครับ
ตู้ทำตามแบบของ Fostex ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พฤษภาคม, 2014, 09:03:09 AM โดย sak3pong »

ออฟไลน์ 100db

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2014, 10:12:21 AM »
ใยตู้ปลา ฟองน้ำบางๆ ผ้าห่ม ใช้ได้หมด เสียงต่างกันขึ้นกับตู้ด้วยครับ บางทีพวกแผ่นแดมป์ก็ช่วยให้เบสกระชับขึ้นครับ การใส่มาก ใส่น้อย มีผลมาก มีผลน้อยขึ้นกับความหนาของผนังตู้ รูปทรงตู้ การคาดโครง และตัวดอกเองด้วยครับ ตู้ BR ธรรมดาผนังหนากลางๆที่ผมเคยลองถ้าใส่มากไปเสียงมันจะจืดๆ ด้านๆ ฟังดูน่าเบื่อ โดยเฉพาะเสียงร้องจะฟังออกง่ายครับ ส่วนถ้าไม่บุเลยแล้วไม่ก้อง ไม่ครางก็น่าจะโอเคครับ ปกติผมจะใส่ฟองน้ำหรือใยตู้ปลาแบบไม่แน่นไว้นิดหน่อยช่วงข้างกับหลังดอกแล้วค่อยปรับเพิ่ม/ลดอีกที  :headphone

สำหรับเบส สไปค์ ทิปโท และการเซ็ทตำแหน่งลำโพงก็มีผลเยอะนะครับ  :)